Share

ಅವರ ಕೆಲಸವಾದರೆ ಆಯಿತು!
ಅರ್ಚನಾ ಎ ಪಿ

 

 

 

 

 

 

 

मको जो ताने देते है
हम खोये हैं इन रंगरलियों में
हमने उनको भी छुप छुप के
आते देखा इन गलियों में
ये सच है झूठी बात नहीं
तुम बोलो ये सच है ना

ನಿಜ ತಾನೇ ಇದು,
ಯಾವುದು?
ಅದೇ… ಆಚಾರ ಹೇಳೋದು ಬದನೆಕಾಯಿ ತಿನ್ನೋದು. ಹೌದು ಇರಬಹುದು. ಇರಬಹುದು ಏನು, ಇದೇ, ಅದೇ ಸತ್ಯ.

ಹಿಂಗೇ ಮುಖಪುಸ್ತಕದ ಪುಟಗಳನ್ನು ತಿರುವಿ ಹಾಕ್ತಾ ಇರಬೇಕಾದ್ರೆ, ಸಣ್ಣ ಝೆನ್ ಕಥೆ ಒಂದು ಕಣ್ಣಿಗೆ ಬಿತ್ತು.

ಒಬ್ಬ ಶಿಷ್ಯ ತನ್ನ ಗುರುವನ್ನು ‘ಹೇಗಾದರೂ ಮಾಡಿ’ ಸೋಲಿಸಬೇಕು ಅಂತ ನಿರ್ಧಾರ ಮಾಡ್ಕೊಂಡು ಪಕ್ಷಿಯೊಂದನ್ನು ಕೈಯಲ್ಲಿ ಹಿಡಿದು ತಂದು ಬಚ್ಚಿಟ್ಟುಕೊಂಡು, ಗುರುಗಳಿಗೆ ಕೇಳ್ತೀನಿ, ಕೈಲಿ ಹಿಡಿದಿರೋ ಪಕ್ಷಿ ಸತ್ತಿದೆಯಾ, ಬದುಕಿದೆಯಾ, ಅಂತ. ಅವರೇನಾದ್ರೂ ಸತ್ತಿದೆ ಅಂದರೆ ಪಕ್ಷಿಯನ್ನು ಹಾರಲು ಬಿಟ್ಟು ಅವರ ಮಾತನ್ನು ಸುಳ್ಳು ಮಾಡ್ತೀನಿ, ಅಕಸ್ಮಾತ್ ಬದುಕಿದೆ ಅಂದರೆ ಕೈಯಲ್ಲೇ ಕತ್ತು ಹಿಸುಕಿ ಕೊಂದು ಅವರ ಮುಂದಿಟ್ಟು ಸೋಲಿಸ್ತೀನಿ ಅಂತ full proof plan ಮಾಡಿಕೊಂಡು ಬಂದು ಗುರುಗಳಿಗೆ ಕೇಳಿದ:

ಗುರುಗಳೇ, ನನ್ನ ಕೈಲಿರೋ ಹಕ್ಕಿ ಬದುಕಿದೆಯಾ ಸತ್ತಿದೆಯಾ?
ಗುರುಗಳಂದ್ರು, ‘ಉತ್ತರ ನಿನ್ನ ಕೈಯಲ್ಲೇ ಇದೆ.’

ಎಷ್ಟು ಅರ್ಥಗರ್ಭಿತ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ.
ಧನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಆದರೂ ತೊಗೋಬಹುದು, ಋಣಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಆದರೂ ಸ್ವೀಕರಿಸಬಹುದು. ಏನೇನೋ ಯೋಜನೆ ಯೋಚನೆಗಳು, ವಿಚಾರ- ವಿಮರ್ಶೆಗಳು, ಏನೇನೋ ಭರವಸೆಗಳು. ಆದರೆ ಆಗೋದು ಮಾತ್ರ ಏನಾಗಬೇಕೆಂದಿರತ್ತೋ ಅದೇ. ಹಾಗಾಗಿ ವರ್ತಮಾನದಲ್ಲಿ ಬದುಕಬೇಕು ಅಂತ positive ಆಗಿ ತೊಗೊಂಡ್ರೆ ಸಂದರ್ಭ ಬೇರೆ ಆಗತ್ತೆ.

ಅದೇ,
ಹೀಗೆ ಯಾರನ್ನೋ ಸೋಲಿಸಬೇಕು, ಯಾರಿಗೋ ಗಾಳ ಹಾಕಿ ಸೆರೆ ಹಿಡಿದು ಒಂಚೂರು ಕಿಚಾಯಿಸಬೇಕು, ಮತ್ತ್ಯಾರಿಗೋ ತಮ್ಮ ತಪ್ಪುಗಳ ಪಾಲುದಾರರನ್ನಾಗಿ ಮಾಡಿ ಶಿಕ್ಷೆ ಕೊಡಿಸಬೇಕು, time pass ಮಾಡಲು ಆಟಿಕೆಯಾಗಿ ಹೀಗೆ ಹಲವಾರು ‘ನಿಸ್ವಾರ್ಥ’ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನಿಟ್ಟುಕೊಂಡೇ ಹೆಜ್ಜೆ ಮುಂದಿಡೋದು. ಹಲವು ಬಾರಿ ಗೆದ್ದು ಬಿಡೋದು, ಕೆಲವೇ ಕೆಲವು ವೇಳೆ ಅಂದರೆ ತುಂಬಾ ಕಡಿಮೆ ಸಲ ಸೋಲು.

ಕೆಲಸ ಆಗುವವರೆಗೂ ಒಂಥರಾ, ಕೆಲಸ ಆದಮೇಲೆ ಒಂಥರಾ. ತಮ್ಮ ಹತ್ತಿರ ಇಲ್ಲದ ಪುಸ್ತಕಕ್ಕೋ, ಇಲ್ಲಾ ಯಾವುದೇ ದುಡ್ಡು ಸಿಗಲ್ಲ ಅಂತ ತಿಳಿದು ಅದರಿಂದ ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಮತ್ತು ಆ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯನ್ನು ಹೊರಿಸಲು ಬೇಕಾದ ‘ಉಚಿತ’ ನಿರೂಪಣೆಗೆ ಸರಿಯಾದ ವ್ಯಕ್ತಿ ಅಂತಲೋ, ಯಾವುದೋ ವಿಷಯಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಪ್ರಶ್ನೆಗೆ ಉತ್ತರ ಹುಡುಕಲು, ಬೇಕಾದ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಕೇಳಲು, ಹೀಗೆ ಮುಂದುವರಿಯತ್ತೆ ಎಲ್ಲರ ಅವಶ್ಯಕತೆಗಳ ಪಟ್ಟಿ. ಆಗಷ್ಟೇ ನಮ್ಮ ಇರವು, ಅಸ್ತಿತ್ವ, ಬದುಕಿದ್ದೀವಿ ಅನ್ನುವ ‘ಜ್ಞಾನೋದಯ’ವಾಗಿಬಿಡತ್ತೆ.

ಅದೂ ಆಡೋದು ಹೇಗೆಂದರೆ, ನಮ್ಮ ಹತ್ತಿರ ಸಹಾಯ ಕೇಳಿ ಅವರು ನಮಗೇ ಉಪಕಾರ ಮಾಡ್ತಿದ್ದಾರೆ ಅಂತ ವರ್ತಿಸುವುದು, ಬೇಡ ಅಂತಂದು ನಾವು ಎಲ್ಲಿ ತಪ್ಪು ಮಾಡ್ತಿದ್ದೀವೇನೋ ಅಂತ ‘ಪಾಪಪ್ರಜ್ಞೆ’ ಕಾಡಬೇಕು, ಹಾಗೆ ಮಾಡ್ತಾರೆ ತಮ್ಮ ನಡವಳಿಕೆಗಳಿಂದ.

ये सच है झूठी बात नहीं, बोलो ये सच है ना.

ಈ ಜಗತ್ತಿನ ಎಲ್ಲಾ ರೀತಿ ನೀತಿಗಳನ್ನು ಬೈಯುತ್ತಾ, ಕದ್ದು ಮುಚ್ಚಿ ಅವುಗಳನ್ನೇ ಅನುಸರಿಸೋ ವಿಧಾನಗಳೇ ಎದ್ದು ಕಾಣುತ್ತವೆ. ಎಲ್ಲರೂ ಹೇಳ್ತಾರೆ, ಈಗ ಸಂಬಂಧಗಳಿಗೆ ಬೆಲೇನೇ ಇಲ್ಲದಾಗಿದೆ, ಅಪ್ಪ ಅಮ್ಮ, ಅಣ್ಣ ತಂಗಿ, ಹಿರಿಯರು ಮೊಮ್ಮಕ್ಕಳು, ಯಾರಿಗೂ ಯಾವ ಸಂಬಂಧ ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಹಂಬಲವೇ ಇಲ್ಲ. ಆದರೆ
ನಾನು ಮಾತ್ರ ಪ್ರಯತ್ನಪಡ್ತೀನಪ್ಪ, ಯಾರಾದರೂ ಮಾತಾಡಲಿಲ್ಲ ಅಂದರೆ ನಾನೇ ಮುಂದಾಗಿ ಹೋಗಿ ಮಾತಾಡಿಸಿ ಮೌನಕ್ಕೊಂದು ಅಂತ್ಯ ಹಾಕ್ತೀನಿ ಯಾಕೆಂದರೆ ಕೆಲವೊಂದರ ಮಹತ್ವ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ತುಂಬಾ ಚೆನ್ನಾಗಿ ಆಗಿದೆ ಅಂತ ಜಂಭ ಹೊಡೆಯೋದು, ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಹಾಗೊಂದು ಮೌನದ ವಿಜೃಂಭಣೆಯಾದಾಗ, ಬೇಕಿದ್ರೆ ಅವರೇ ಮಾತಾಡಲಿ ಎನ್ನುವ ಹಾಗೆ ನಡ್ಕೊಳೋ ಭಾವ. ಇದೇ ವಾಡಿಕೆ ಆಗಿಬಿಟ್ಟಿದೆ.

ये सच है झूठी बात नहीं , बोलो ये सच है ना.

ಹೇಳೋದು ಮಾತ್ರ ಈರುಳ್ಳಿ ಬೆಳ್ಳುಳ್ಳಿ ತಿನ್ನಲ್ಲಪ್ಪ, ಹೊರಗೆ ಕರೆದ ಪದಾರ್ಥಗಳನ್ನು ಮೂಸಿಯೂ ನೋಡಲ್ಲ, ಹೊಟೆಲೂಟ ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಒಳ್ಳೆಯದಲ್ಲ ಅಂತ. ಆದರೆ, ಹೋದ ವಾರದಲ್ಲೇ, ಅವರ ಈ ಮಾತುಗಳಿಗೆ ತದ್ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ ಚೆನ್ನಾಗಿ ಈರುಳ್ಳಿ ಹಾಕಿ ಕರಿದ ಬೋಂಡಾ, ಬೆಳ್ಳುಳ್ಳಿ ಒಗ್ಗರಣೆ ಹಾಕಿದ ಸಾಗು ವನ್ನು ಬೆರಳು ಚಪ್ಪರಿಸುತ್ತಾ ಗುಳುಂ ಮಾಡುತ್ತಿರುವುದನ್ನು, ರಸ್ತೆ ಮೂಲೇಲೊಬ್ಬರು ಅಜ್ಜಿ, ಬಜ್ಜಿ ಮಾಡ್ತಿರೋದನ್ನು ಗಮನಿಸಿ ನಾಲಿಗೆ ಚಪಲ ತಡೆಯಲಾರದೆಯೋ, ಇಲ್ಲ ಹೊರಗೆ ಕರೆದಿರುವುದು ತಿನ್ನಲ್ಲ ಎಂಬ ತಮ್ಮದೇ ಮಾತಿನ ‘ಜಾಣ ಮರೆವೋ’ ಅಥವಾ ಯಾರ ಮುಂದೆ ಆ ವಚನ ಧಾರಣೆ ಆಗಿದೆಯೋ ಅವರೇನೂ ನೋಡ್ತಿಲ್ಲವಲ್ಲ ಅಂತಲೋ ಸವಿದೂ ಸವಿದೂ ತಿನ್ನುವುದನ್ನು ನೋಡಿದಾಗಲಂತೂ ನಮಗೆ ನೀತಿ ಹೇಳುತ್ತಿರುವವರು,

खोये हैं इन रंगरलियों में ,
ये सच है झूठी बात नहीं , बोलो ये सच है ना. ಅಂತ ಅನಿಸದೇ ಇರಲಾರದು.

ಓಹ್ ನೀವ್ ಟೀಚರಾ.. ನನ್ ಮಗನಿಗೆ ಒಂದ್ ತಿಂಗಳು ಪಾಠ ಹೇಳಿಕೊಡಿ, ಓಹ್ ನೀವ್ ಆಕಾಶವಾಣಿಯಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡೋದಾ, ನನ್ ಮಗಳೂ ತುಂಬಾ ಚೆನ್ನಾಗಿ ಹಾಡ್ತಾಳೆ ನಿಮ್ಮಲ್ಲಿ ಒಂದ್ ಅವಕಾಶ ಕೊಡಿಸಿ, ಕೇಳಿ ಹೇಳಿ. ನಿಮ್ ಶಾಲೇಲಿ ಒಂದ್ ಸೀಟ್ ಬೇಕಿತ್ತು, ಪ್ರಾಂಶುಪಾಲರಿಗೊಂದು ಮಾತ್ ಹೇಳಿ ಕೊಡಿಸಿ, ನಿನ್ ಅಕ್ಷರ ಚೆನ್ನಾಗಿದೆ‌ ಅಲ್ವಾ ಒಂದೆ ಹತ್ತು ಪುಟ ಇದೆ ಬರೆದುಕೊಡು, ಮನೆಗೆ ಹೋಗಿ ಏನ್ಮಾಡ್ತೀಯಾ ನಂದೊಂಚೂರು ಕೆಲಸ ಇದೆ ಮಾಡ್ಕೊಡು, ನಿನ್ ಹತ್ತಿರ ಹೇಗಿದ್ರೂ ಗಾಡಿ ಇದೆ ಓಡಾಡೋಕೆ ಹಾಗಾಗಿ ನೀನೆ ನಮ್ ಮನೆಗೆ ಬಂದು ಕರೆದುಕೊಂಡು ಹೋಗು, ನಿಮ್ ಅಣ್ಣ ಬ್ಯಾಂಕ್ ನಲ್ಲಿ ಇರೋದಲ್ವಾ ಒಂದ್ ಇಪ್ಪತ್ತು ಲಕ್ಷ ಸಾಲ ಕೊಡಿಸು, ಆಗಲಿಲ್ಲ ಅಂದರೆ ಕನಿಷ್ಠ ಶೂರಿಟಿನಾದ್ರೂ ಹಾಕಲು ಹೇಳು, ಅಂತ ಏನೇನೋ ಕೇಳುವವರೆಲ್ಲರಿಗೂ.. ‘ಮಾಡಲು ಬೇರೆ ಕೆಲಸವಿಲ್ಲದೆ’ ಆಗಾಗ ತಪ್ಪದೇ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಕ್ಷೇಮ ವಿಚಾರಿಸುವ ಪರಿಪಾಠ ಇಟ್ಕೊಂಡಿದ್ದು ಈಗ ನಿಲ್ಲಿಸುವ ನಿರ್ಧಾರ ಮಾಡಿಯಾಗಿದ್ದಾಗಿದೆ. ಕಾರಣ, ಯಾವಾಗ ಅವರ ಕೆಲಸ ಆಗುವುದಿಲ್ಲ ಅಥವಾ ನನಗೆ ಸಮಯ ಕೊಡಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಅಂದಾಗ ಅವರು ತೋರೋ ನಿರ್ಲಕ್ಷ್ಯ ಭರಿಸುವಷ್ಟು ‘ಶ್ರೀಮಂತಳು’ ನಾನಲ್ಲ.

ಜೊತೆಗೆ ಇವರೆಲ್ಲರ ಹೆಮ್ಮೆಯ ‘ನಾನು ಹಾಗಲ್ಲಪ್ಪ’ ಎಂಬ ಪ್ರಮಾಣ, ಮಾತು, ವಚನ ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಹೊಣೆಗಾರಿಕೆ ಕನಿಷ್ಠ ನಂದಾದರೂ ಅಲ್ವಾ!

ಆದರೂ ಕಡೆಯಲ್ಲಿ ಮತ್ತದೇ ಪ್ರಶ್ನೆ.
ಉತ್ತರವಿಲ್ಲದ ಉತ್ತರ..

हमको जो ताने देते है…
ಅವರೇನು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ?

ಗೊತ್ತಿಲ್ಲದ ಅರ್ಥೈಸುವಿಕೆಯಾ?
ಗೊತ್ತಿರುವ full proof plan ಆ?
ಅಥವಾ…

ಅರ್ಚನಾ ಎ ಪಿ

ಎಂಎ ಬಿಎಡ್, ಎಂಫಿಲ್ ಪದವೀಧರೆ. ಸುರಾನಾ ಕಾಲೇಜಿನಲ್ಲಿ ಕನ್ನಡ ಉಪನ್ಯಾಸಕಿ, ಆಕಾಶವಾಣಿ ವಿವಿಧ ಭಾರತಿ 102.9 ಎಫ್ಎಂನಲ್ಲಿ ಉದ್ಘೋಷಕಿ, ಚಂದನ ವಾಹಿನಿಯಲ್ಲಿ ವಾರ್ತಾ ವಾಚಕಿ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ನಿರೂಪಕಿಯಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಸಾಹಿತ್ಯದಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷ ಆಸಕ್ತಿ. ಚಿತ್ತಾರ ಕಲೆಯಲ್ಲೂ ಕೌಶಲ್ಯ.

Share

One Comment For "ಅವರ ಕೆಲಸವಾದರೆ ಆಯಿತು!
ಅರ್ಚನಾ ಎ ಪಿ
"

 1. Anil Kumar
  17th March 2018

  Super, Archana. You are really talented.

  Keep posting I will read.

  Reply

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 1 week ago No comment

  ನಮ್ಮ ಕಣ್ಣುಗಳೇಕೆ ಭಾರವಾಗುತ್ತಿವೆ?

        ಕವಿಸಾಲು           ತಿರುಕನ ಕನಸಲ್ಲ ನನ್ನದು ತಿರುಕನಲ್ಲ ಕಣ್ರಿ ನಾನು ನಿಮ್ಮ ಮರುಕ ಗಿರುಕ ಎಲ್ಲಾ ನನಗೆ ಹಿಡಿಸಲ್ಲ ಅವ್ರು ಕೋಟೆ ಕಟ್ಟಿ ನ್ಯಾಯ ನೀತಿಗಳ ತಮ್ಮಲ್ಲೆ ಬಚ್ಚಿಟ್ಟು ಒಳಗೆ ಬೆಚ್ಚಗೆ ಕೂತಿರಬಹುದು ನ್ಯಾಯಕ್ಕೆ ಕನ್ನ ಹಾಕೋ ನಾನು ತಿರುಕ ಹೇಗೆ ಆಗಬೇಕು? ತಿರುಕನದೇನೋ ಕನಸಿತ್ತು ನನ್ನದು ಕೂಡಾ ಕನಸೆಂದು ಆ ಕೋಟೆ ಒಳಗಿರುವವರು ಕನವರಿಸುತ್ತಿರಬಹುದು ಬೂದಿ ಮುಚ್ಚಿದ ...

 • 1 week ago No comment

  ಕೊಂಕಣಿ ಪ್ರತಿಭೆಯನ್ನರಸಿ ಕರ್ನಾಟಕಕ್ಕೆ ಬಂದ ಪ್ರಶಸ್ತಿ

      ಅತಿಥಿ           ಈ ಬಾರಿ ಕರ್ನಾಟಕವು ಎರಡು ಕೇಂದ್ರ ಸಾಹಿತ್ಯ ಅಕಾಡೆಮಿ ಯುವ ಪುರಸ್ಕಾರಗಳನ್ನು ತನ್ನ ಮಡಿಲಿಗೆ ಹಾಕಿಕೊಂಡಿತು ಎಂದರೆ ಅಚ್ಚರಿಯಾಗಬಹುದು. ಆದರೂ ಇದು ಸತ್ಯ. ಪ್ರಮಾದವೇನಾದರೂ ಆಯಿತೇ? ಒಂದೇ ಪುರಸ್ಕಾರವನ್ನು ಇಬ್ಬರಿಗೆ ಹಂಚಿರಬಹುದೇ? ಎಂದೆಲ್ಲ ಯೋಚಿಸಿ ತಲೆ ಕೆರೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದೀರಾ? ಇಲ್ಲಿದೆ ನೋಡಿ ಉತ್ತರ. ಕನ್ನಡಕ್ಕೆ 2018ರ ಕೇಂದ್ರಸಾಹಿತ್ಯ ಅಕಾಡೆಮಿಯ ಯುವ ಪುರಸ್ಕಾರ ಘೋಷಣೆಯಾದಾಗಲೇ ಕರ್ನಾಟಕದ ಕೊಂಕಣಿ ಕವಯತ್ರಿ ವಿಲ್ಮಾ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಸಾಹಸದ ಆ ನಿಮಿಷಗಳು

          ಮೊದಲ ಬಾರಿಯಾದ್ದರಿಂದ ಕೆಲವೇ ನಿಮಿಷಗಳ ಈ ಜಿಗಿತದ ರೋಚಕತೆ ಒಂದು ತಿಂಗಳ ಕಾಲ ನನ್ನನ್ನು ಆವರಿಸಿದ್ದು ಸುಳ್ಳಲ್ಲ.         ಬ್ಯಾಂಕರುಗಳು, ಅಕೌಂಟೆಂಟುಗಳು ವರ್ಷದ ಮೊದಲಿಂದ ಹಿಡಿದು ಮಾರ್ಚಿ ತಿಂಗಳವರೆಗೆ ಭಾರೀ ಬ್ಯುಸಿಯಾಗುವಂತೆ ಇಂಗ್ಲೆಂಡಿನ ಸರ್ಕಾರೀ ದಂತ ವೈದ್ಯಕೀಯ ರಂಗದಲ್ಲೂ ಧಾವಂತ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಸರ್ಕಾರದಿಂದ ಗುತ್ತಿಗೆ ಪಡೆದ ಕೆಲಸವನ್ನು ಮಾರ್ಚಿಯ ಕೊನೆಗೆ ಪೂರ್ತಿಗೊಳಿಸದಿದ್ದರೆ ಮುಂದಿನ ವರ್ಷದ ಕಾಂಟ್ರಾಕ್ಟ್ ನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುವ ...

 • 3 weeks ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಫಿಫಾ ಫಿವರ್

  ಅಂದು ಎಲ್ಲರ ಕಣ್ಣುಗಳೂ ಬೇರೇನನ್ನೋ ದಿಟ್ಟಿಸುತ್ತಿದ್ದವು. ಅದೊಂದು ಸುಂದರ ರೆಸ್ಟೊರೆಂಟ್. ಆವರಣದ ಒಳಗೂ ಹೊರಗೂ ಬಂದವರಿಗೆ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಕಷ್ಟು ಜಾಗವಿರುವಂಥದ್ದು. ಜೊತೆಗೇ ಒಂದು ಪುಟ್ಟ ಮೈದಾನದಂತಿರುವ ಜಾಗವನ್ನೂ, ಈಜುಕೊಳವನ್ನೂ ಹೊಂದಿರುವ ಸುಸಜ್ಜಿತ ರೆಸ್ಟೊರೆಂಟ್. ನಾನು ಪ್ರತೀ ತಿಂಗಳು ಲುವಾಂಡಾಗೆ ಬಂದಿಳಿದಾಗಲೆಲ್ಲಾ ಇಲ್ಲಿಯ ಸಿಬ್ಬಂದಿಯೇ ನನಗೆ ಅನ್ನದಾತರು. ಹೀಗಾಗಿ ಎಲ್ಲೆಲ್ಲೂ ನನಗೆ ಪರಿಚಿತ ಮುಖಗಳೇ. ಅಂದು ಮಾತ್ರ ಸಿಬ್ಬಂದಿಯೊಬ್ಬ ಗಡಿಬಿಡಿಯಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಆರ್ಡರ್ ಬರೆದುಕೊಂಡು ಅಷ್ಟೇ ಅವಸರದಲ್ಲಿ ಖಾದ್ಯಗಳನ್ನು ತಂದಿಟ್ಟು ...

 • 3 weeks ago No comment

  ಸವಿತಾ ನಾಗಭೂಷಣ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ | ದಾರಿಯೇ ದೈವ… ವೈಷ್ಣೋದೇವಿ

  ಪ್ರವಾಸಿ ಸವಿತಾ ಕಂಡ ಇಂಡಿಯಾ   ಇದು ನಾನು 2011ರ ಮಾರ್ಚ್ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಕೆಲ ಗೆಳತಿಯರೊಂದಿಗೆ ಒಂದು ಜನಸಾಮಾನ್ಯರ ಸಮೂಹದೊಂದಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ದರ್ಜೆಯ ರೈಲು ಪ್ರಯಾಣದ ಮೂಲಕ ಕೈಗೊಂಡ ಭಾರತ ಯಾತ್ರೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಮಾಡಿಕೊಂಡ ಟಿಪ್ಪಣಿಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿ ಬರೆದ ಪುಟ್ಟ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ. ಇದು ಈಗಾಗಲೇ 12 ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಡಿ ಎಸ್ ನಾಗಭೂಷಣ ಅವರ ಸಂಪಾದಕತ್ವದ ‘ನವ ಮಾನವ’ ಸಮಾಜವಾದಿ ಮಾಸಿಕದ (ಈ ಪತ್ರಿಕೆ ನವೆಂಬರ್ 2011ರ ...


Editor's Wall

 • 11 May 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಜೈಲಲ್ಲಿ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿರಲಿಲ್ಲವಾ?

  ಭಾರತದ ಪ್ರಥಮ ಪ್ರಧಾನಿ ಜವಾಹರಲಾಲ್ ನೆಹರೂ ಅವರ ಆತ್ಮಚರಿತ್ರೆಯಲ್ಲಿಯೇ, ಅವರು ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿದ್ದರೆಂಬುದರ ಕುರಿತ ವಿವರ ಸಿಗುತ್ತದೆ. “ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಡಿದ್ದ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್, ಬಟುಕೇಶ್ವರ್ ದತ್, ವೀರ್ ಸಾವರ್ಕರ್ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಅವರನ್ನು ಯಾರಾದರೊಬ್ಬ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಹೋಗಿ ಕಂಡಿದ್ದರಾ? ಆದರೆ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಭ್ರಷ್ಟನೊಬ್ಬ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದರೆ ಅವನನ್ನು ನೋಡಲು ಹೋಗುತ್ತಾರೆ” ಎಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಕರ್ನಾಟಕದ ಚುನಾವಣೆ ಪ್ರಚಾರ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ವಾಗ್ದಾಳಿ ನಡೆಸಿದ್ದರು. ಬ್ರಿಟಿಷ್ ...

 • 10 May 2018
  2 months ago No comment

  ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ; ವಾರವಿಡೀ ಬಿಡುಗಡೆ!

  ಪುಸ್ತಕವೊಂದನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಿದ ಬಳಿಕ ಅದರ ಬಿಡುಗಡೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವೂ ಕಡ್ಡಾಯವೆಂಬಂಥ ಕಾಲವಿತ್ತು. ಈಗಲೂ ಇಲ್ಲವೆಂದಲ್ಲ. ಆದರೆ ಸಾವಿರ, ಲಕ್ಷದ ಲೆಕ್ಕದಲ್ಲಿ ಹಣ ಸುರಿದು ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಮಾಡುವ ಬಿಡುಗಡೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವು ಒಂದು ಪುಸ್ತಕದ ಕುರಿತ ಮಾತಿಗೆ ಬೇಕಾದ ಆಪ್ತ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ಕಟ್ಟಿಕೊಡುತ್ತದೆಯೇ? ದುಡ್ಡಿನ ವಿಚಾರಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ಆಯೋಜನೆ ಬೇಡುವ ಶ್ರಮ ಬಹಳ ದೊಡ್ಡದು. ಹಾಲ್ ಬುಕ್ ಮಾಡಬೇಕಾದಲ್ಲಿಂದ ಹಿಡಿದು, ಅತಿಥಿಗಳನ್ನು ಗೊತ್ತುಮಾಡುವುದು, ಅವರಿಗೆಲ್ಲರಿಗೂ ಹೊಂದುವಂತೆ ದಿನಾಂಕ ನಿಗದಿಪಡಿಸುವುದು, ಆಮಂತ್ರಣ ಪತ್ರಿಕೆ ಪ್ರಕಟಿಸುವುದು, ...

 • 03 May 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಏನಿಲ್ಲದಿದ್ದರೂ ಬದುಕು ದೂಡಬೇಕು

                    ಆಗೆಲ್ಲ ತಪಸ್ಸು ಮಾಡುವ, ದೇವರು ಪ್ರತ್ಯಕ್ಷವಾಗುವ ಮತ್ತು ಕೇಳಿದ ವರ ಕೊಡುವ ಕಥೆಗಳು ಮಸ್ತು ಚಾಲ್ತಿಯಲ್ಲಿದ್ದ ಕಾರಣ ನಾನು ದೇವರನ್ನು ಕಾಣುವ ಹಟಕ್ಕೆ ಬಿದ್ದು ತಪಸ್ಸು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೆ.   ನನ್ನ ಜೊತೆ ಇವೆಲ್ಲ ಯಾವ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ಘಟಿಸಿತ್ತೋ ಅರಿಯೆ. ಬಾಲ್ಯದಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಮನೆಗೆ ನೆರೆಮನೆಯ ಒಬ್ಬ ಹೆಂಗಸು ಬರುತ್ತಿದ್ದರು. ಮೂಕಕ್ಕ ಎಂದು ಅವರನ್ನು ಎಲ್ಲರೂ ಕರೆಯುತ್ತಿದ್ದುದು. ...

 • 30 April 2018
  3 months ago No comment

  ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಹೋರಾಟದ ಐದು ವರ್ಷಗಳು ಮತ್ತು ಆ ಪುಟ್ಟ ಗೂಡು

  ತನ್ನ ಬದುಕಿನ ಅಮೂಲ್ಯ ಘಳಿಗೆಯೇ ಇಂಥದೊಂದು ಘಟನೆಗೆ ಬಲಿಯಾದ ಆಘಾತದಲ್ಲಿರುವ ಆಕೆ ಒಮ್ಮೆ ಗೆಲುವಾದವಳಂತೆ ಕಂಡರೂ ಮತ್ತೆ ಗಂಭೀರಳಾಗುತ್ತಾಳೆ. ಎಷ್ಟು ಬೇಕೋ ಅಷ್ಟೇ ಮಾತು. ಕಟ್ಟಿಕೊಂಡಿದ್ದ ಕನಸೂ ಒಡೆದುಹೋಗಿದೆ.   ಅನ್ಯಾಯದ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟ, ಸಮಾಜದೆದುರು ದೊಡ್ಡ ಮನುಷ್ಯನಂತೆ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಮುಖವಾಡ ತೊಟ್ಟುಕೊಂಡ ಮತ್ತು ಸಾಧ್ಯವಿರುವಷ್ಟೂ ವಾಮಮಾರ್ಗಗಳಿಂದ ಎಲ್ಲರನ್ನೂ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ನಿಯಂತ್ರಣದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬಲ್ಲಂಥ ಅತ್ಯಂತ ಬಲಿಷ್ಠ ದುಷ್ಟನೊಬ್ಬನನ್ನು ಎದುರುಹಾಕಿಕೊಳ್ಳುವ ದಿಟ್ಟತನ ಹೇಗೆ ಅಗಾಧ ಸಾಗರದ ನಟ್ಟ ನಡುವಿನ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ...

 • 28 April 2018
  3 months ago No comment

  ಮೈಬಣ್ಣವೆಂಬ ಮಾನದಂಡ ಮತ್ತು ‘ವಿಪ್ಲವ’ ಮನಃಸ್ಥಿತಿಯ ರಾಜಕಾರಣ

  ಈ ‘ವಿಪ್ಲವ’ ಮನಃಸ್ಥಿತಿ ಅಧಿಕಾರಸ್ಥವಾದುದಾಗಿದೆ. ದೇವರು, ಧರ್ಮದ ಹೆಸರಲ್ಲಿ ಒಡೆಯುವುದನ್ನು ತನ್ನ ಪರಮೋನ್ನತಿ ಎಂಬಂತೆ ಭ್ರಮಿಸುವ ಈ ಕುರೂಪವು ಮನುಷ್ಯರ ಮೇಲೆ ಮನುಷ್ಯರನ್ನು ಎತ್ತಿಕಟ್ಟುತ್ತದೆ. ಹೆಣ್ಣಿನ ಮೇಲೆ ಹೆಣ್ಣನ್ನೇ ಅಸ್ತ್ರವಾಗಿ ಪ್ರಯೋಗಿಸುವ ಹುನ್ನಾರಗಳ ಮೂಲಕ, ನಿಜವಾದ ಸೌಂದರ್ಯವನ್ನು ನಾಶಗೈಯುತ್ತಿದೆ. 21 ವರ್ಷಗಳ ಕೆಳಗೆ ಅಂದರೆ 1997ರಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವಸುಂದರಿ ಪಟ್ಟ ಗೆದ್ದ ಡಯಾನಾ ಹೇಡನ್ ಮೈಬಣ್ಣದ ಬಗ್ಗೆ ಅತಿ ಕೀಳು ಅಭಿರುಚಿಯಿಂದ ಮಾತನಾಡಿದ ತ್ರಿಪುರಾ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ವಿಪ್ಲವ್ ಕುಮಾರ್ ದೇವ್ ...