Share

ಹಾರದ ಹಂಗಿನಲ್ಲಿ ಬಂಧಿಯಾಗುವ ನಗು!
ಸಂಪಾದಕ

 

ಹೆಣ್ಣೊಬ್ಬಳ ಕೊನೆಯಾಸೆ ಎಂಬ ನೆಪದಲ್ಲಿ ಬಣ್ಣವೇರುವುದು,
ಬದುಕಿದ್ದಾಗ ಅವಳನ್ನು ಸುತ್ತುವರಿದು ಕೊಂದ ವ್ಯೂಹದ
ರಹಸ್ಯ ಅಹಂಕಾರವೇ ಆಗಿರುತ್ತದೆ.

 

 

ಶ್ರೀದೇವಿ ಎಂಬ ಅಧ್ಯಾಯವೊಂದು ಭಾರತೀಯ ಚಿತ್ರರಂಗದ ಪಾಲಿಗೆ ಮುಗಿದುಹೋಗಿದೆ. ಅತಿಲೋಕ ಸುಂದರಿ, ಚಾಂದನಿ ಎಂದೆಲ್ಲ ಆಕೆ ನಟಿಸಿದ್ದ ಚಿತ್ರಗಳ ಹೆಸರಿಂದಲೇ ಶ್ರೀದೇವಿ ಎಂಬ ಸೆಲೆಬ್ರಿಟಿಯ ಸಾವಿನ ಸುದ್ದಿಯನ್ನು ರಂಗುಗೊಳಿಸುವ ನಮ್ಮ ಲೋಕಕ್ಕೆ ಶ್ರೀದೇವಿಯೆಂಬ ಹೆಣ್ಣಿನ ಅಂತರಂಗದ ಲೋಕವನ್ನು ನೋಡುವ ಜರೂರು ಕಾಣಿಸುವುದಿಲ್ಲ; ಆ ವ್ಯವಧಾನವೂ ಅದಕ್ಕಿಲ್ಲ.

ಶ್ರೀದೇವಿ ಸಾವು ಸಹಜವೊ ಅಸಹಜವೊ ಎಂಬ ಗೊಂದಲ ಹಾಗೇ ಉಳಿದಿರುವುದರ ನಡುವೆಯೇ, ಅದಕ್ಕೆ ತೆರೆ ಎಳೆಯುವಂಥ ಷರಾ ಬಿದ್ದುಹೋದದ್ದೂ ಆಗಿದೆ. ದೊಡ್ಡ ಕುಟುಂಬವೊಂದರ ಹೆಣ್ಣು ಅಸಹಜ ಸಾವು ಕಂಡರೆ, ಅದಕ್ಕೆ ಆಕಸ್ಮಿಕ ಸಾವು ಎಂಬ ಮುದ್ರೆ ಬೀಳಲು ಬಹಳ ಹೊತ್ತು ಬೇಕಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಶ್ರೀದೇವಿ ವಿಚಾರದಲ್ಲೂ ಇಂಥ ಚಮತ್ಕಾರ ನಡೆದಿದೆಯಾ ಎಂಬ ಅನುಮಾನ ಎದ್ದಿರುವುದು ಹೌದಾದರೂ, ಅದಕ್ಕೆ ಈ ಮಾಯಾಲೋಕದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಜಾಗವೇನೂ ಇಲ್ಲ. ಎಲ್ಲವೂ ಮರೆತುಹೋಗುತ್ತದೆ ಇಲ್ಲಿ.

ಶ್ರೀದೇವಿ ಹೇಳಿಕೇಳಿ ಬಣ್ಣದ ಲೋಕದ ಚೆಲುವೆ. ಚಿತ್ರರಂಗದಲ್ಲಿ ಬಹು ಕಾಲ ವಿಜೃಂಭಿಸಿದ್ದ ತಾರೆಯೊಬ್ಬಳೊಳಗಿನ ಹೆಣ್ಣಿನ ತಲ್ಲಣಗಳೇನಿದ್ದವು ಎಂಬುದು ಎಷ್ಟು ನಿಗೂಢವೋ ಅಷ್ಟೇ ಗೌಣವೂ ಆಗಿಬಿಡುವುದು ವಿಪರ್ಯಾಸ. ಇನ್ನೂ ವಿಪರ್ಯಾಸವೆಂದರೆ, ಯಾವುದೇ ಹೆಣ್ಣು ತನ್ನ ನೋವುಗಳನ್ನು ತಾನೇ ಅದುಮಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ನಗಬೇಕಾದ ವಿಲಕ್ಷಣ ಪಾತ್ರವನ್ನೇ ನಿರ್ವಹಿಸಬೇಕಾಗಿ ಬರುವುದು. ತನ್ನನ್ನು ಗಮನಿಸುವ ಹೊರಜಗತ್ತಿಗೆ ಸುಂದರವಾಗಿ ಕಾಣಿಸಬೇಕಾದ ಅಥವಾ ಸುಖವಾಗಿದ್ದೇನೆ ಎಂದು ತೋರಿಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕಾದ ಅಗತ್ಯದ ಸುಳಿಯಲ್ಲಿ ಗೊತ್ತಿದ್ದೂ ಸಿಲುಕಿಕೊಳ್ಳುವ ಹೆಣ್ಣು, ಆ ಸೂತ್ರದ ಬಂಧಿಯಾಗಿ ಬದುಕುವ ಪ್ರಮೇಯವೇ ಇರುತ್ತದೆ ಬಹಳ ಸಲ. ಅಂದರೆ ಆಕೆ ತನಗಾಗಿ, ತನ್ನೊಳಗಿನ ನಿಜಕ್ಕೆ ನಿಷ್ಠಳಾಗಿ ಬದುಕಲಾರದೆ, ಬರೀ ನಟಿಸುವ ದುರಂತವನ್ನೇ ಬಾಳುವ ಸ್ಥಿತಿ, ಸನ್ನಿವೇಶ. ಇಡೀ ಬದುಕೇ ನಟನೆಯಾಗುವ ಇಂಥ ಸ್ಥಿತಿ, ಸನ್ನಿವೇಶ ಅದೆಷ್ಟು ಹೆಣ್ಣುಗಳನ್ನು ನಲುಗಿಸಿದೆಯೊ, ನಲುಗಿಸುತ್ತಿದೆಯೊ.

ಹೆಣ್ಣೊಬ್ಬಳು ಬದುಕಿನುದ್ದಕ್ಕೂ ಅದೆಷ್ಟು ಭಾರ ಹೊತ್ತು ನಡೆಯಬೇಕು! ಹೊತ್ತು ಹೆತ್ತು ಹೊರೆವ ಹೆಣ್ಣು ವಿವಿಧ ಬಗೆಗಳಲ್ಲಿ ಮುಂದಿನ ಬದುಕನ್ನೆಲ್ಲ ಭಾರ ಹೊರುವುದರಲ್ಲೇ ಕಳೆದುಬಿಡುತ್ತಾಳೆ. ಈ ಸಮಾಜದ ಆಕ್ಷೇಪಗಳು, ವಕ್ರ ನೋಟ, ಹಸಿದ ಕಣ್ಣುಗಳು, ಟೀಕೆಗಳು, ಅವಮಾನಕ್ಕೀಡುಮಾಡುವ ಸಂದರ್ಭಗಳು ಇವೆಲ್ಲ ಭಾರದ ಬಳಿಕ ಸಾವಿನಲ್ಲೂ ಆಕೆಯನ್ನು ಅನೈತಿಕತೆಯ ಆರೋಪದ ಭಾರ ಹೊರಿಸಿ ಕುಗ್ಗಿಸುವ ಹಿಕಮತ್ತು ನಡೆದುಬಿಡುತ್ತದೆ. ಕಳಂಕವನ್ನು ಒಬ್ಬ ಹೆಣ್ಣಿಗೆ ಕಟ್ಟುವುದಕ್ಕಿಂತ ಸುಲಭ ಕೆಲಸ ಈ ಸಮಾಜಕ್ಕೆ ಇನ್ನಾವುದೂ ಇರಲಾರದು.

ಶ್ರೀದೇವಿ ಚೆಲುವು ಕಾಯ್ದುಕೊಳ್ಳಲು ಹಲವಾರು ಸರ್ಜರಿಗಳನ್ನು ಮಾಡಿಸಿಕೊಂಡು ನೋಡುವವರ ಕಣ್ತುಂಬುವಾಗ, ಚೆಲುವು ಆಸ್ವಾದಿಸುವ ಯಾರೂ, ಆ ಸರ್ಜರಿಗಳೆಲ್ಲ ತಂದೊಡ್ಡಬಹುದಾದ ಪರಿಣಾಮಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅಯ್ಯೋ ಎಂದು ಆತಂಕಗೊಂಡಿರಲಿಕ್ಕಿಲ್ಲ. ಆದರೆ ಈಗ ಆಕೆಯ ಸಾವಿನ ಎದುರಲ್ಲಿ ದೈಹಿಕ ಚೆಲುವಿನ ಬಗೆಗಿನ ಆಕೆಯ ಮೋಹವನ್ನು ದೂಷಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಹೆಣ್ಣೊಬ್ಬಳ ಮೇಲೆ ತಪ್ಪು ಹೊರಿಸುವುದಕ್ಕೆ ಎಂಥ ಹಸಿವು ಈ ಜಗತ್ತಿಗೆ!

ಯೌವನದಲ್ಲಿದ್ದ ಶ್ರೀದೇವಿಯನ್ನು ಅಷ್ಟೇ ಖ್ಯಾತಿಯ ಯೌವನದಲ್ಲಿದ್ದ ಮತ್ತು ಅದಾಗಲೇ ಮತ್ತೊಬ್ಬಳ ಗಂಡನೂ ಆಗಿದ್ದ ನಟನೊಬ್ಬ ಗುಟ್ಟಾಗಿ ಮದುವೆಯಾಗಿದ್ದ ಅಂತಲೂ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಆದರೆ ಗುಟ್ಟು ಗುಲ್ಲಾಗಿ, ಪತ್ನಿಯವರೆಗೂ ವಿಚಾರ ಮುಟ್ಟುತ್ತಿದ್ದಂತೆ ಈ ಗುಟ್ಟಿನ ಮದುವೆಯನ್ನು ಮರೆತು ಪತ್ನಿಯ ಬಳಿಗೇ ಹೋಗಿಬಿಡುತ್ತಾನೆ. ಇದು ನಿಜವೇ ಆಗಿದ್ದಲ್ಲಿ, ಇಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬ ಹೆಣ್ಣಿನ ಪಾಲಿಗೆ ಅನ್ಯಾಯವಾಗಲಿಲ್ಲ ಎಂಬುದರ ಮಗ್ಗುಲಲ್ಲೇ ಮತ್ತೊಬ್ಬಳು ಅನ್ಯಾಯ ನುಂಗಿಕೊಂಡು ಸುಮ್ಮನಾಗುವಂತಾದುದರ ಬಗ್ಗೆ ಏನೆನ್ನುವುದು? ತಪ್ಪಿನಲ್ಲಿ ಗಂಡು ಹೆಣ್ಣು ಇಬ್ಬರದೂ ಪಾಲಿದ್ದರೂ ತಪ್ಪಿನ ಕಹಿಫಲ ಉಣ್ಣುವುದು ಹೆಣ್ಣು ಮಾತ್ರ.

ಆದರೆ ಅದೇ ಹೆಣ್ಣು ಮನೆಮುರುಕಿ ಎಂಬ ದೂಷಣೆಗೂ ತುತ್ತಾಗುವಂತಾಗುವಂತಾದದ್ದು ಶ್ರೀದೇವಿ ಪಾಲಿಗೆ ಎರಗಿದ್ದ ಆಘಾತ. ರಾಮ್ ಗೋಪಾಲ್ ವರ್ಮಾ ಫೇಸ್ಬುಕ್ಕಿನಲ್ಲಿ ಬರೆದ ‘My love letter to Sridevi’s fans’ ಉಲ್ಲೇಖದಂತೆ, ತಂದೆಯ ದಿಢೀರ್ ಸಾವು, ತಾಯಿ ಒಂದರ ಬೆನ್ನಿಗೊಂದರಂತೆ ತೆಗೆದುಕೊಂಡ ತಪ್ಪು ತೀರ್ಮಾನಗಳು, ಬದುಕಿನಲ್ಲಿ ಬೋನಿ ಕಪೂರ್ ಪ್ರವೇಶ, ಆತ ಮಾಡಿಕೊಂಡ ಸಾಲಕ್ಕೆ ಹೆಗಲು ಕೊಡಬೇಕಾದ ಸಂದರ್ಭ, ಅಭಿಮಾನಿಗಳೆಲ್ಲರ ಪಾಲಿನ ರಾಣಿಯಂತಿದ್ದವಳು ನಿಜಬದುಕಿನಲ್ಲಿ ಅಕ್ಷರಶಃ ಬರಿಗೈಯಾದದ್ದು ಇವೆಲ್ಲವೂ ಶ್ರೀದೇವಿಯ ನಗುವನ್ನು ಕಸಿದುಬಿಟ್ಟಿದ್ದವು. ಅಷ್ಟು ಎತ್ತರಕ್ಕೇರಿದ್ದ ಹೆಣ್ಣು ಒಬ್ಬ ಸೊಸೆಯಾಗಿ ಅತ್ತೆಯಿಂದ ಸಾರ್ವಜನಿಕವಾಗಿ ಒದೆಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕಾಯಿತೆಂದರೆ, ಇನ್ನೇನು ನಗು? ದಾರುಣವೆಂದರೆ, ನೋವನ್ನೆಲ್ಲ ಅದುಮಿಡುವುದಕ್ಕಾಗಿ ಲೇಪಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಕೃತಕ ನಗೆ ಕೂಡ ಶಾಶ್ವತವಾಗಿ ಬಂಧಿಯಾಗಿಬಿಡುತ್ತದಲ್ಲ, ಹಾರದ ಹಂಗಿನಲ್ಲಿ ಉಳಿವ ಸ್ಥಿರಚಿತ್ರದಲ್ಲಿ!

ತನ್ನ ಶವವನ್ನು ಸುಂದರವಾಗಿ ಅಲಂಕರಿಸುವಂತೆ, ರೇಶಿಮೆ ಸೀರೆ ಉಡಿಸುವಂತೆ ಆಕೆ ಆಸೆ ಹೇಳಿಕೊಂಡಿದ್ದರಾ ಅಥವಾ ಅದು ಹುಟ್ಟಿಕೊಂಡ ಕಥೆಯಾ? ಅದೇನೇ ಇರಲಿ, ಆದರೆ ಹೆಣ್ಣೊಬ್ಬಳ ಕೊನೆಯಾಸೆ ಎಂಬ ನೆಪದಲ್ಲಿ ಬಣ್ಣವೇರುವುದು, ಬದುಕಿದ್ದಾಗ ಅವಳನ್ನು ಸುತ್ತುವರಿದು ಕೊಂದ ವ್ಯೂಹದ ರಹಸ್ಯ ಅಹಂಕಾರವೇ ಆಗಿರುತ್ತದೆ ಎಂಬುದು ಮಾತ್ರ ಘೋರ ಸತ್ಯ.

ಮತ್ತು ಇಂಥ ಘೋರ ಸತ್ಯಗಳನ್ನು ಅಡಗಿಸಿಡಲೆಂದೇ ಹೆಣ್ಣನ್ನು ನಿಗೂಢ ಎಂದು ಶಾಸ್ತ್ರ ಬರೆದಿಡಲಾಗಿದೆ.

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 2 days ago No comment

  ಈ ಸಂಜೆಯೊಳಗೆ

    ಕವಿಸಾಲು       ಈ ಸಂಜೆಯೊಳಗೆ ಗರಿಗೆದರುತ್ತವೆ ಮೌನದಲ್ಲೆ ಗರಬಡಿದ ಮಾತುಗಳು ಹೊಸ ಬಟ್ಟೆಯ ತೊಟ್ಟ ಮಗುವಂತೆ ಸಮುದ್ರದ ದಂಡೆಯಲಿ ದೂರ ಉಳಿದ ಭಾವಗಳು ಅಲೆಗಳಾಗಿ ಬಂದು ಪಾದಮುಟ್ಟಿ ತಮಾಷೆ ಮಾಡುತವೆ ಆಪ್ತ ಗೆಳೆಯನಂತೆ ಗೂಡಿಗೆ ಹೊರಟ ಹಕ್ಕಿಗಳು ತಿರುಗಿ ನೋಡಿವೆ ಬರುವಾಗ ಏನೋ ತಂದಿದ್ದು ಮರೆತು ಬಂದನೋ ಎಂಬಂತೆ ಅಪ್ಪನಿಲ್ಲದ ಮಕ್ಕಳು ಕೂಲಿಗೆ ಹೋದ ತಾಯಿಯ ದಾರಿಯ ಕಣ್ಣು ಮಿಟುಕಿಸದೇ ನೋಡುತಿವೆ ಅರ್ಧದಲೇ ಮರೆತ ...

 • 5 days ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ವೇದಿಕೆ, ಶಾಲು, ಸನ್ಮಾನ, ಬಿರುದು ಬಾವಲಿ ಇತ್ಯಾದಿ

                      ಕವಿತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಇರುವ ಆಸಕ್ತಿ ಆ ದೀನ ಹೆಣ್ಣುಮಗಳ ಮಾತು ಆಲಿಸುವುದರಲ್ಲಿ ಇಲ್ಲವೆಂಬುದು ಲೈಕು ಕಮೆಂಟುಗಳಿಂದಲೇ ಸಾಬೀತಾಯಿತು. ಉಳ್ಳವರ ಜಗಮಗಿಸುವ ಲೋಕದಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬ ನಿರಾಶ್ರಿತ ಅಲೆಮಾರಿ ಜನಾಂಗದ ನಿರ್ಗತಿಕ ಹೆಣ್ಣಿನ ಅಳಲಿಗೆ ಯಾವ ಜಾಗವಿದೆ ಎನ್ನುವುದನ್ನು ಅದು ನನಗೆ ಮನಗಾಣಿಸತೊಡಗಿತು.   ಮೊನ್ನೆ ಒಬ್ಬ ಕವಿಯ ಜೊತೆ ಬೇಸರದಿಂದ ಮಾತಾಡಿಬಿಟ್ಟೆ. ‘ಶುಭಾಶಯಗಳು. ಆದರೆ ಇಂಥ ...

 • 6 days ago No comment

  ಹುಲ್ಲಿನ ಕಡ್ಡಿ

    ಕವಿಸಾಲು       ಜೋಪಡಿ ತುಂಬಾ ಮಂಪರುಗಣ್ಣಲ್ಲಿ ನೇತಾಡುವ ಚುಕ್ಕಿಗಳು ಚಂದಿರನ ಅಂಗಳ ಸೃಷ್ಟಿಸಿದ್ದವು ಗುಡಿಸಲು ಕಣ್ಣೊಳಗೆ ಜಾತಿ ಧರ್ಮದ ಹಂಗು ತೊರೆದು ನಡು ಮನೆಯ ದೀಪವಾಗಿ ಬೆಳಗಿದ ಕಸಬರಿಗೆಯ ನಾಡಿಗಳು ಹಲವು ಬಗೆಯ ರಕ್ತ ಬಸಿದವರ ರೂಪಾಂತರ ಸಾಲು ನದಿಗಳ ಸರಪಳಿಯಂತೆ ಬೆಸೆದುಕೊಂಡ ಹುಲ್ಲಿನ ಕಡ್ಡಿಗಳು ಹೊಗೆ ಜಂತಿಯ ಮನೆಯೊಳಗೆ ಜಪ್ಪೆನ್ನದ ತಪೋ ವನಗಳು ಮಳೆ ಗುಡುಗು ಬಿರುಗಾಳಿಯ ಅಬ್ಬರದೊಳಗೂ ಸದಾ ಕುದಿಯುತ್ತಾ ಹದಗೊಳ್ಳೊ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಕಸದ ತೊಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಸಿಕ್ಕ ಒಂದು ಹೆಣ್ಣು ಶಿಶುವಿನ ಕಥೆ

                      ಬಾಣಲೆಯಿಂದ ಬೆಂಕಿಗೆ ಬಿದ್ದಂತೆ ಕೆಲ ಪುನರ್ವಸತಿ ಕೇಂದ್ರಗಳ ಪಾಲಾದ ಬಾಲಕಿಯರು ಗಂಡಿನ ಕಾಮದ ದಳ್ಳುರಿಯ ಕೊಂಡಕ್ಕೆ ದೂಡಲ್ಪಟ್ಟ ಕಡು ಹೇಯ, ಭೀಬತ್ಸ್ಯಕರ ಕಥೆಗಳನ್ನು ನಾವಿಂದು ಕಾಣುತ್ತಿದ್ದೇವೆ. ಆದರೆ ಹೀಗೆ ಅನಾಥಾಲಯ, ಪುನರ್ವಸತಿ ಕೇಂದ್ರಗಳಿಗೆ ದಾಖಲಾಗುವ ಮುನ್ನಿನ ಆ ಒಂದೊಂದು ಮಗುವಿನ ಕಥೆಯೂ ಅಷ್ಟೇ ಯಾತನಾಪೂರಿತವಾಗಿರುತ್ತವೆ.   ಮೊನ್ನೆ ಮೊನ್ನೆ ಬಿಹಾರದ ಮುಜಫರ್ ನಗರದ ಪುನರ್ವಸತಿ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಅರ್ಥ ಅರಿಯದವರಿಗೆ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವೂ ಅಗ್ಗವೇ!

    ನಾವಿಂದು ಸವಿಯುತ್ತಿರುವ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ಹಿಂದೆ ಅದೆಷ್ಟೋ ಜೀವಗಳ ಬಲಿದಾನದ ಇತಿಹಾಸವಿದೆ, ಮುತ್ಸದ್ದಿಗಳ ಕನಸಿದೆ, ಧೀಮಂತ ನಾಯಕರ ದೂರದೃಷ್ಟಿಯ ಹಿನ್ನೆಲೆಗಳಿವೆ. ಇವೆಲ್ಲದರ ಬಗ್ಗೆ ಒಂದಿಷ್ಟಾದರೂ ನಮಗೆ ಕೃತಜ್ಞತೆಯ ಭಾವವಿರಬೇಕಷ್ಟೇ.   ಅದೊಂದು ಟೆಲಿವಿಷನ್ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ. ಸುದ್ದಿವಾಹಿನಿಯೊಂದು ನಮ್ಮ ದೇಶದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟಗಾರರ ಬಗ್ಗೆ, ಪ್ರಸ್ತುತ ರಾಜಕೀಯ ನಾಯಕರ ಬಗ್ಗೆ… ಹೀಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯಜ್ಞಾನ ಎಂದು ಕರೆಯಬಹುದಾದ ಹಲವು ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ತರುಣ-ತರುಣಿಯರಲ್ಲಿ ಕ್ಯಾಮೆರಾ ಮುಂದೆ ಕೇಳುತ್ತಿತ್ತು. ಮಹಾತ್ಮಾ ಗಾಂಧಿಯವರ ಸಂಪೂರ್ಣ ಹೆಸರೇನು? ...


Editor's Wall

 • 15 August 2018
  5 days ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ವೇದಿಕೆ, ಶಾಲು, ಸನ್ಮಾನ, ಬಿರುದು ಬಾವಲಿ ಇತ್ಯಾದಿ

                      ಕವಿತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಇರುವ ಆಸಕ್ತಿ ಆ ದೀನ ಹೆಣ್ಣುಮಗಳ ಮಾತು ಆಲಿಸುವುದರಲ್ಲಿ ಇಲ್ಲವೆಂಬುದು ಲೈಕು ಕಮೆಂಟುಗಳಿಂದಲೇ ಸಾಬೀತಾಯಿತು. ಉಳ್ಳವರ ಜಗಮಗಿಸುವ ಲೋಕದಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬ ನಿರಾಶ್ರಿತ ಅಲೆಮಾರಿ ಜನಾಂಗದ ನಿರ್ಗತಿಕ ಹೆಣ್ಣಿನ ಅಳಲಿಗೆ ಯಾವ ಜಾಗವಿದೆ ಎನ್ನುವುದನ್ನು ಅದು ನನಗೆ ಮನಗಾಣಿಸತೊಡಗಿತು.   ಮೊನ್ನೆ ಒಬ್ಬ ಕವಿಯ ಜೊತೆ ಬೇಸರದಿಂದ ಮಾತಾಡಿಬಿಟ್ಟೆ. ‘ಶುಭಾಶಯಗಳು. ಆದರೆ ಇಂಥ ...

 • 09 August 2018
  2 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಕಸದ ತೊಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಸಿಕ್ಕ ಒಂದು ಹೆಣ್ಣು ಶಿಶುವಿನ ಕಥೆ

                      ಬಾಣಲೆಯಿಂದ ಬೆಂಕಿಗೆ ಬಿದ್ದಂತೆ ಕೆಲ ಪುನರ್ವಸತಿ ಕೇಂದ್ರಗಳ ಪಾಲಾದ ಬಾಲಕಿಯರು ಗಂಡಿನ ಕಾಮದ ದಳ್ಳುರಿಯ ಕೊಂಡಕ್ಕೆ ದೂಡಲ್ಪಟ್ಟ ಕಡು ಹೇಯ, ಭೀಬತ್ಸ್ಯಕರ ಕಥೆಗಳನ್ನು ನಾವಿಂದು ಕಾಣುತ್ತಿದ್ದೇವೆ. ಆದರೆ ಹೀಗೆ ಅನಾಥಾಲಯ, ಪುನರ್ವಸತಿ ಕೇಂದ್ರಗಳಿಗೆ ದಾಖಲಾಗುವ ಮುನ್ನಿನ ಆ ಒಂದೊಂದು ಮಗುವಿನ ಕಥೆಯೂ ಅಷ್ಟೇ ಯಾತನಾಪೂರಿತವಾಗಿರುತ್ತವೆ.   ಮೊನ್ನೆ ಮೊನ್ನೆ ಬಿಹಾರದ ಮುಜಫರ್ ನಗರದ ಪುನರ್ವಸತಿ ...

 • 01 August 2018
  3 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಕೊನೆಗೂ ಒಂಟಿಯಾಗಿ ಉಳಿದುಬಿಟ್ಟವಳು

                      ಈಗ ಆಗಿನಂತೆ ನಗು ಬರಲಿಲ್ಲ. ಅವಳ ಬದುಕಲ್ಲೂ ಅದೇ ಘಟಿಸಿಹೋದ ಚೋದ್ಯಕ್ಕೆ ಏನು ಹೇಳುವುದು?   ಮೊನ್ನಿನ ಮುಂಜಾವಲ್ಲಿ ನಾನು ಎಚ್ಚರಗೊಂಡದ್ದೇ ಅವಳ ಫೋನ್ ಕರೆಯಿಂದ. ‘ನಾನ್ ಕಣೇ ರಾಜಿ’ ಎಂದರೆ ನಾನು, ‘ರಾಣಿನಾ?’ ಅನ್ನುತ್ತಿದ್ದೆ. ಅಷ್ಟರಲ್ಲಿ ‘ರಾಜಿ ಮಾರಾಯ್ತೀ ಮರೆತುಬಿಟ್ಯಲ್ಲ’ ಆಪಾದಿಸಿದಳು. ರಾಣಿ ನನ್ನ ಮನೆಯ ಎಡಕ್ಕಿದ್ದ ಗೆಳತಿ. ರಾಜಿ ಬಲಕ್ಕಿದ್ದವಳು. ಇಬ್ಬರ ...

 • 25 July 2018
  4 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಚೌಕಟ್ಟಿನೊಳಗಿರುವುದು ಚಿತ್ರವಲ್ಲ; ಸುಡುಸುಯ್ಲು!

                      ಹೃದಯ ಭಾರವಾಗುತ್ತದೆ. ಚೌಕಟ್ಟಿನೊಳಗಿನ ಸುಡುಸುಯ್ಲುಗಳು ಇಷ್ಟೇಕೆ ಸುಡುತ್ತವೆ? ಹೊರ ಲೋಕಕ್ಕೆ ಅದೇಕೆ ತಣ್ಣಗೆ ತಣಿದುಬಿಟ್ಟ ಮಂಜುಬೆಟ್ಟಗಳಂತೆ ಗೋಚರಿಸುತ್ತದೆ?   ಆ ದಂಪತಿ ಪ್ರಯಾಣಿಸುತ್ತಿದ್ದ ಕಾರಿನ ಚಾಲಕ ಹಾಡು ಹಾಕಿದಂತೆಲ್ಲ ಪತಿ ಅದನ್ನು ಆಫ್ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದ. ಚಾಲಕನಿಗೆ ವಿಚಿತ್ರವೆನಿಸಿರಬೇಕು. ‘ಏನ್ ಸಾರ್ ನಿಮಗೆ ಹಾಡು ಕೇಳುವ ಹವ್ಯಾಸ ಇಲ್ವಾ’ ಅಂದಾಗ ‘ಇಲ್ಲ ಅದರಿಂದೇನು ಸಿಗುತ್ತೆ?’ ಎಂದಿದ್ದ ...

 • 11 May 2018
  3 months ago No comment

  ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಜೈಲಲ್ಲಿ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿರಲಿಲ್ಲವಾ?

  ಭಾರತದ ಪ್ರಥಮ ಪ್ರಧಾನಿ ಜವಾಹರಲಾಲ್ ನೆಹರೂ ಅವರ ಆತ್ಮಚರಿತ್ರೆಯಲ್ಲಿಯೇ, ಅವರು ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿದ್ದರೆಂಬುದರ ಕುರಿತ ವಿವರ ಸಿಗುತ್ತದೆ. “ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಡಿದ್ದ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್, ಬಟುಕೇಶ್ವರ್ ದತ್, ವೀರ್ ಸಾವರ್ಕರ್ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಅವರನ್ನು ಯಾರಾದರೊಬ್ಬ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಹೋಗಿ ಕಂಡಿದ್ದರಾ? ಆದರೆ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಭ್ರಷ್ಟನೊಬ್ಬ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದರೆ ಅವನನ್ನು ನೋಡಲು ಹೋಗುತ್ತಾರೆ” ಎಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಕರ್ನಾಟಕದ ಚುನಾವಣೆ ಪ್ರಚಾರ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ವಾಗ್ದಾಳಿ ನಡೆಸಿದ್ದರು. ಬ್ರಿಟಿಷ್ ...