Share

ಆ ರಕ್ಕಸ ಶಾರ್ಕ್‍ಗೆ ಕೂಡ ಅವಳ ಕನಸು ಕಸಿಯಲಾಗಲಿಲ್ಲ!

ಬೆಥನಿಯವರ ಜೀವನಪ್ರೀತಿಯು ಎಷ್ಟೆಂದರೆ ತಾನು ಗರ್ಭಿಣಿಯಾಗಿದ್ದಾಗಲೂ ಕೂಡ ಸರ್ಫ್ ಮಾಡುವ ಹುಮ್ಮಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಅಲೆಗಳನ್ನಪ್ಪಿಕೊಂಡ ಸಾಹಸಿ ಈಕೆ. ಅಷ್ಟೇ ಅಲ್ಲದೆ ತನ್ನ ಮಗನಾದ ಟೋಬಿಯಾಸ್ ನನ್ನು ಆರು ತಿಂಗಳ ವಯಸ್ಸಿಗೇ ಆಕೆ ಸಮುದ್ರಕ್ಕೆ ಪರಿಚಯಿಸಿಯಾಗಿತ್ತು.

ಬಾಲಕಿಗೆ ಸರ್ಫಿಂಗ್ ಹೊಸದಲ್ಲ. ಸಾಗರದ ದೈತ್ಯ ಅಲೆಗಳು ಅವಳಲ್ಲಿ ಭಯವನ್ನು ಹುಟ್ಟಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ತನ್ನನ್ನು ಅಕ್ಷರಶಃ ನುಂಗಿಹಾಕುವಂತೆ ಮೇಲೆರಗುವ ಸಾಗರದಲೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಮುಖಾಮುಖಿಯಾಗುವುದು ಅವಳಿಗೆ ಸಲೀಸು. ಐದು ವರ್ಷಕ್ಕೇ ಸರ್ಫಿಂಗ್ ಕಲಿಯಲು ಆರಂಭಿಸಿದ ಈ ಹುಡುಗಿ ಏಳು ದಾಟುವಷ್ಟರಲ್ಲಿ ಅಬ್ಬರದ ಅಲೆಗಳನ್ನು ಸರ್ಫಿಂಗ್ ಬೋರ್ಡೆಂಬ ಪುಟ್ಟ ಹಲಗೆಯ ಮೇಲೆ ನಿಂತು ಸ್ವತಂತ್ರವಾಗಿ ಸಂಭಾಳಿಸುತ್ತಿದ್ದಳು. ಎಂಟರ ಹಂತಕ್ಕೆ ಬಂದಾಗ ತಾನು ವೃತ್ತಿಪರ ಸರ್ಫಿಂಗ್ ನಲ್ಲೇ ಭವಿಷ್ಯವನ್ನು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳಬೇಕು ಎಂದು ಅವಳು ನಿರ್ಧರಿಸಿಯಾಗಿತ್ತು. ಆ ಬಾಲಕಿಯ ಹೆಸರು ಬೆಥನಿ ಹ್ಯಾಮಿಲ್ಟನ್.

ಆದರೆ ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಅವಳ ಜೀವನದ ಗತಿಯನ್ನು ಬದಲಿಸುವಂತಹ ಭಯಾನಕ ತಿರುವೊಂದು ಬರಲಿದೆಯೆಂಬ ಸುಳಿವು ಯಾರಿಗಾದರೂ ಇತ್ತು?

ಅದು 2003ರ ಹಾಲೋವಿನ್ ಮುಂಜಾನೆ. ಅಕ್ಟೋಬರ್ 31, 2003. ಬೆಥನಿಗೆ ಆಗ ಹದಿಮೂರರ ಪ್ರಾಯ. ಅವಳು ತನ್ನ ಗೆಳತಿ ಅಲನಾ ಬ್ಲಾಂಕರ್ಡ್ ಮತ್ತು ಆಕೆಯ ತಂದೆಯೊಂದಿಗೆ ಸರ್ಫಿಂಗ್ ಮಾಡಲು ಹವಾಯಿಯ ಸಮುದ್ರತೀರಕ್ಕೆ ತೆರಳಿದ್ದಾಳೆ. ಎಂದಿನಂತೆ ಅಲೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಆಟವಾಡುತ್ತಲೇ ಏಕಾಏಕಿ ದೊಡ್ಡ ಅನಾಹುತವೊಂದು ನಡೆದುಹೋಗಿದೆ. ಅನಿರೀಕ್ಷಿತವಾಗಿ ಬೆಥನಿಯ ಮೇಲೆರಗುವ ಟೈಗರ್ ಶಾರ್ಕ್ ಮೀನೊಂದು ಬೆಥನಿಯ ಎಡಗೈಯನ್ನು ಆಟಿಕೆಯ ಬೊಂಬೆಯಿಂದ ಕೈಯನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕಿದಂತೆ ಮುರಿದು ಹಾಕುತ್ತದೆ. ಹದಿಮೂರು ವರ್ಷದ ಬಾಲಕಿಯ ಎಡಗೈ ಈಗ ಹಠಾತ್ತನೆ ಕಳಚುವಂತಿದ್ದು ಭುಜದಿಂದ ತೆಳುದಾರದಂತೆ ನೇತಾಡುತ್ತಿದೆ. ಎಡೆಬಿಡದೆ ಸ್ರವಿಸುತ್ತಿರುವ ರಕ್ತವು ಉಪ್ಪುನೀರಿನೊಂದಿಗೆ ಸೇರಿಹೋಗುತ್ತಿದೆ. ತಕ್ಷಣವೇ ಪಕ್ಕದ ಹೋಟೇಲಿನಲ್ಲಿದ್ದ ಒಬ್ಬ ವೈದ್ಯ ಮತ್ತು ಅಲನಾಳ ತಂದೆಯ ಸಹಾಯದಿಂದ ಬೆಥನಿಯನ್ನು ಆಸ್ಪತ್ರೆಗೆ ಕರೆದೊಯ್ಯಲಾಗುತ್ತದೆ.

ವಿಚಿತ್ರವೆಂದರೆ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ಬೆಥನಿಯ ತಂದೆ ಆಗಲೇ ಇದ್ದಿರುತ್ತಾನೆ. ಅಸಲಿಗೆ ಆತ ತನ್ನ ಮೊಣಕಾಲಿನ ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆಯೆಂದು ಅಲ್ಲಿಗೆ ಬಂದಿದ್ದ. ವೈದ್ಯರ ಕೊರತೆಯ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಆತನ ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆಯು ರದ್ದಾಗಿ ತಂದೆಯ ಬದಲು ಮಗಳು ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆಗೆ ಸಜ್ಜಾಗುತ್ತಾಳೆ. ವಿಪರೀತ ರಕ್ತಸ್ರಾವ ಮತ್ತು ತತ್ಸಂಬಂಧಿ ಆಘಾತದಿಂದಾಗಿ ಬೆಥನಿಯ ಸ್ಥಿತಿಯು ಗಂಭೀರವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಆದರೂ ಹರಸಾಹಸಪಟ್ಟು ವೈದ್ಯರು ಅವಳನ್ನು ಬದುಕಿಸುತ್ತಾರೆ. ಆದರೆ ಅಂದು ಬೆಥನಿ ತನ್ನ ಎಡಗೈಯನ್ನು ಶಾಶ್ವತವಾಗಿ ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾಳೆ. ಆ ಮೂಲಕವಾಗಿ ಭವಿಷ್ಯದ ಒಂದೊಳ್ಳೆಯ ಸರ್ಫರ್ ಆಗಲಿದ್ದ ಬೆಥನಿಯ ಕನಸು ನುಚ್ಚುನೂರಾದಂತೆ ಕಾಣುತ್ತದೆ.
ಅಥವಾ ಜಗತ್ತಿಗೆ ಹಾಗನ್ನಿಸುತ್ತದೆ, ಅಷ್ಟೇ!

*

ಇತ್ತ ರಾಲ್ಫ್ ಯಂಗ್ ಎಂಬ ಮೀನುಗಾರನ ತಂಡವೊಂದು ಮೈಲುದೂರದಲ್ಲೇ ಟೈಗರ್ ಶಾರ್ಕ್ ಒಂದನ್ನು ಕೊಂದಿರುತ್ತದೆ. ಅದರ ಬಾಯಿಯಲ್ಲಿ ಸಿಲುಕಿದ್ದ ಬೋರ್ಡೊಂದರ ತುಂಡನ್ನು ತನಿಖೆಗೊಳಪಡಿಸುವಾಗ ಅದು ಬೆಥನಿಯ ಸರ್ಫಿಂಗ್ ಬೋರ್ಡಿನದ್ದೇ ಎಂಬುದು ಸಾಬೀತಾಗುತ್ತದೆ. ಹಾಗೆ ನೋಡಿದರೆ ಸರ್ಫರ್ ಗಳ ಮೇಲೆ ಇಂಥಾ ಶಾರ್ಕ್ ದಾಳಿಗಳಾಗಿರುವುದು ತೀರಾ ಅಪರೂಪವೆಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ. ಆದರೆ ಜುಲೈ 2015ರ ವಿಶ್ವ ಸರ್ಫ್ ಲೀಗ್ ಕ್ರೀಡಾಕೂಟದಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವಚಾಂಪಿಯನ್ ಸರ್ಫರ್ ಮಿಕ್ ಫಿನ್ನಿಂಗ್ ಮೇಲೆ ಶಾರ್ಕ್ ಏಕಾಏಕಿ ದಾಳಿಯನ್ನು ನಡೆಸಿ ಹುಟ್ಟಿಸಿದ ಆತಂಕವು ಮರೆಯುವಂಥದ್ದಲ್ಲ. ಮಿಕ್ ಅಂದು ಕೂದಲೆಳೆಯ ಅಂತರದಲ್ಲಿ ಸಾವಿನ ದವಡೆಯಿಂದ ಪಾರಾಗಿ ಬಂದಿದ್ದರು.

ಈ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಬೇರೆ ಯಾರಾದರೂ ಇದ್ದರೆ ಏನಾಗುತ್ತಿತ್ತೋ. ಆದರೆ ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆಯು ನಡೆದ ತಿಂಗಳೊಳಗೇ ಬೆಥನಿ ಮತ್ತೆ ಸರ್ಫಿಂಗ್ ಲೋಕಕ್ಕೆ ಮರಳಿದ್ದಳು. ಹೌದು, ಈ ಬಾರಿ ಒಂದೇ ಕೈಯೊಂದಿಗೆ! ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆಯಾದ ಒಂದು ತಿಂಗಳೊಳಗೇ ಅವಳ ಸರ್ಫಿಂಗ್ ದಿನಚರಿಯು ಮತ್ತೆ ಶುರುವಾಗಿತ್ತು. ಇಲ್ಲದ ಕೈಯೊಂದಿಗೆ ಸರ್ಫಿಂಗ್ ಮಾಡಲು ಹೊರಟಿದ್ದ ಅವಳನ್ನು ಸಾಗರದಲೆಗಳು ಪದೇ ಪದೇ ಮುಳುಗಿಸುತ್ತಾ, ಹೊರಕ್ಕೆಸೆಯುತ್ತಾ ಅಣಕಿಸುತ್ತಿದ್ದರೆ ಅವುಗಳಿಗೇ ಸಡ್ಡುಹೊಡೆಯುವಂತೆ ಮರಳಿ ಮುನ್ನುಗ್ಗಿ ಬರುತ್ತಿದ್ದಳು ಬೆಥನಿ. ಕಣ್ಣೀರು, ಹತಾಶೆಗಳು ಅಲ್ಲಿ ಇರಲಿಲ್ಲವೆಂದಲ್ಲ. ಆದರೆ ಅವುಗಳು ಅವಳ ಛಲವನ್ನು ಕೊಲ್ಲುವಷ್ಟಿರಲಿಲ್ಲ. ನಾನು ಹೀಗೆಯೇ ಸಾಯುವವರೆಗೂ ದುಃಖದಲ್ಲಿ ಮುಳುಗಿರಲಾರೆ, ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮಟ್ಟದ ಸರ್ಫರ್ ಆಗುವ ಕನಸನ್ನು ಅಷ್ಟು ಸುಲಭವಾಗಿ ಬಿಟ್ಟುಕೊಡಲಾರೆ ಎಂದು ಲೆಕ್ಕಹಾಕಿದ್ದ ಬೆಥನಿ ಅದೆಷ್ಟೇ ಕಷ್ಟವಾದರೂ ರಚ್ಚೆಹಿಡಿದು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದ್ದಳು. ಅವಳು ಸಾಧಿಸುವುದು ಇನ್ನೂ ಸಾಕಷ್ಟಿತ್ತು.

ಸರ್ಫಿಂಗ್ ನಂತಹ ಮೈನವಿರೇಳಿಸುವ ರೋಚಕ ಆಟದಲ್ಲಿ ಕೈಯನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡ ಬಾಲಕಿಯೊಬ್ಬಳು ಇಷ್ಟು ಬೇಗ ಮತ್ತದೇ ಲೋಕಕ್ಕೆ ಮರಳಿ ಬರುವುದೆಂದರೆ? ಇಡೀ ಜಗತ್ತು ಬೆರಗಿನಿಂದ ಬೆಥನಿಯತ್ತ ಕಣ್ಣುಹಾಯಿಸಿದ್ದೇ ಆಗ. ದುರ್ಘಟನೆಯಾದ ಒಂದು ವರ್ಷದೊಳಗೇ ಬೆಥನಿ ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ಸರ್ಫಿಂಗ್ ಕ್ರೀಡಾಕೂಟವೊಂದರಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸುವುದಕ್ಕೆಂದು ಬಂದಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಇದು ಎಲ್ಲೆಡೆ ಭಾರೀ ಸುದ್ದಿಯಾಗುವುದಲ್ಲದೆ ESPY (Excellence in Sports Performance Yearly) ಬೆಥನಿಗೆ ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ‘ಬೆಸ್ಟ್ ಕಮ್-ಬ್ಯಾಕ್ ಅಥ್ಲೀಟ್’ ಮತ್ತು ‘ಕರೇಜ್ ಟೀನ್ ಚಾಯ್ಸ್ ಅವಾರ್ಡ್’ಗಳಿಂದ ಸನ್ಮಾನಿಸುತ್ತದೆ. ಇದರ ಬೆನ್ನಿಗೇ ಎಮ್.ಟಿ.ವಿ. ಬುಕ್ಸ್ 2004ರಲ್ಲಿ ಬೆಥನಿಯ ಆತ್ಮಕಥನವಾದ ‘ಸೋಲ್ ಸರ್ಫರ್’ ಅನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸುತ್ತದೆ. ಹೀಗೆ ವರ್ಷದ ಹಿಂದಷ್ಟೇ ಭೀಕರ ಅವಘಡದಿಂದಾಗಿ ತನ್ನ ಎಡಗೈಯನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡಿದ್ದ ಬಾಲಕಿಯೊಬ್ಬಳು ಈಗ ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮಟ್ಟದ ಸೂಪರ್ ಸ್ಟಾರ್ ಆಗಿ ಹೊರಹೊಮ್ಮಿರುತ್ತಾಳೆ. ಖ್ಯಾತ ಓಪ್ರಾ ವಿನ್ಫ್ರೇ ಶೋ ಸೇರಿದಂತೆ ಎಲ್ಲಾ ಪ್ರಮುಖ ಟೆಲಿವಿಷನ್ ಶೋಗಳಲ್ಲೂ, ತರಹೇವಾರಿ ಪತ್ರಿಕೆಗಳ ಮುಖಪುಟಗಳಲ್ಲೂ ಬೆಥನಿಯದ್ದೇ ಮುಖಾರವಿಂದವು ರಾರಾಜಿಸುತ್ತದೆ.

2011ರಲ್ಲಿ ಬೆಥನಿಯ ಸಾಹಸಗಾಥೆಯು ‘ಸೋಲ್ ಸರ್ಫರ್’ ಎಂಬ ಹೆಸರಿನಲ್ಲೇ ಚಲನಚಿತ್ರವಾಯಿತು. ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿ ನಟಿಯಾದ ಆನಾ ಸೋಫಿಯಾ ರಾಬ್ ಪೆಥನಿಯ ಪಾತ್ರವನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಿದರಾದರೂ ಶಾರ್ಕ್ ದಾಳಿಯ ನಂತರದ ಭಾಗದ ಸ್ಟಂಟ್ ಗಳನ್ನು ಬೆಥನಿಯವರು ಖುದ್ದಾಗಿ ನಿರ್ವಹಿಸಿದ್ದರು ಎಂಬುದು ವಿಶೇಷ. ಅಂದಹಾಗೆ 2004ರಿಂದ 2011ರವರೆಗೆ ಬೆಥನಿಯವರ ವೃತ್ತಿಪರ ಸರ್ಫಿಂಗ್ ಪಯಣದಲ್ಲಿ ಏಳುಬೀಳುಗಳಿದ್ದರೂ ಅದು ನಿರಾಶಾದಾಯಕವೇನೂ ಆಗಿರಲಿಲ್ಲ. ಅದರಲ್ಲೂ 2011ರ ಪೈಪ್ಲೈನ್ ವುಮನ್ಸ್ ಪ್ರೊ ಕ್ರೀಡಾಕೂಟವನ್ನು ಬೆಥನಿ ಗೆದ್ದಿದ್ದರು. ಈ ಅದ್ಭುತ ಗೆಲುವಿನ ಸಂಪೂರ್ಣ ಶ್ರೇಯಸ್ಸನ್ನು ಆಕೆ ಸಲ್ಲಿಸಿದ್ದು ತನ್ನ ಪತಿಯಾದ ಆಡಂ ಡಿಕ್ಸ್ ಗೆ. ಬೆಥನಿ ಈ ಕ್ರೀಡಾಕೂಟವು ಆರಂಭವಾಗುವ ಕೆಲವೇ ತಿಂಗಳುಗಳ ಹಿಂದಷ್ಟೇ ಆಡಂರನ್ನು ಬಾಳಸಂಗಾತಿಯಾಗಿ ಆರಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದರು. ಬೆಥನಿ ನಟಿಸಿದ್ದ ‘ಡಾಲ್ಫಿನ್ – 2’ ಚಿತ್ರದ ಚಿತ್ರೀಕರಣದ ಕೆಲ ದಿನಗಳ ಹಿಂದೆ ಆಡಂ-ಬೆಥನಿ ಜೋಡಿಯ ವಿವಾಹವು ಪ್ರೀತಿಪಾತ್ರರ ಉಪಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಸಾಂಗವಾಗಿ ನೆರವೇರಿತ್ತು.

ಬೆಥನಿಯವರ ಜೀವನಪ್ರೀತಿಯು ಎಷ್ಟೆಂದರೆ ತಾನು ಗರ್ಭಿಣಿಯಾಗಿದ್ದಾಗಲೂ ಕೂಡ ಸರ್ಫ್ ಮಾಡುವ ಹುಮ್ಮಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಅಲೆಗಳನ್ನಪ್ಪಿಕೊಂಡ ಸಾಹಸಿ ಈಕೆ. ಅಷ್ಟೇ ಅಲ್ಲದೆ ತನ್ನ ಮಗನಾದ ಟೋಬಿಯಾಸ್ ನನ್ನು ಆರು ತಿಂಗಳ ವಯಸ್ಸಿಗೇ ಆಕೆ ಸಮುದ್ರಕ್ಕೆ ಪರಿಚಯಿಸಿಯಾಗಿತ್ತು. ಹೆರಿಗೆಯಾದ ಮೂರು ತಿಂಗಳಲ್ಲೇ ಡಬ್ಲ್ಯೂ.ಎಸ್.ಎಲ್ ಸ್ವಾಚ್ ಮಹಿಳಾ ಕ್ರೀಡಾಕೂಟದಲ್ಲಿ ವೈಲ್ಡ್ ಕಾರ್ಡ್ ಆಯ್ಕೆಯಿಂದ ಪ್ರವೇಶ ಪಡೆದಿದ್ದ ಬೆಥನಿ ಹದಿಮೂರನೇ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಗಳಿಸಿ ಉತ್ತಮ ಪ್ರದರ್ಶನವನ್ನು ನೀಡಿದ್ದರು. ಮುಂದೆ 2016ರ ನಂತರವಂತೂ ಮತ್ತಷ್ಟು ಶಕ್ತಿಶಾಲಿಯಾಗಿ ಸ್ಪರ್ಧೆಗಿಳಿದಿದ್ದ ಬೆಥನಿ, ಫಿಜಿಯ ಕ್ರೀಡಾಕೂಟದಲ್ಲಿ ಘಟಾನುಘಟಿಗಳಿಗೂ ಬೆವರಿಳಿಸಿ ಮೂರನೇ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಪಡೆಯುವಲ್ಲಿ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿದ್ದರು. ‘ಕ್ಲೌಡ್-ಬ್ರೇಕ್’ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ಆಯೋಜಿಸಲಾಗಿದ್ದ ಈ ಫಿಜಿ ಕ್ರೀಡಾಕೂಟದ ಪಟ್ಟುಗಳು ಅತ್ಯಂತ ಅಪಾಯಕಾರಿಯಾಗಿದ್ದುದಲ್ಲದೆ ಅವುಗಳನ್ನು ಸಾಧಿಸಲು ದೊಡ್ಡಮಟ್ಟಿನ ದೈಹಿಕ ಫಿಟ್ನೆಸ್ ಮತ್ತು ಅಪಾರವಾದ ಧೈರ್ಯದ ಅವಶ್ಯಕತೆಯಿತ್ತು. ಆಗಸ್ಟ್ 2017ರಲ್ಲಿ ಸರ್ಫರ್ಸ್ ಹಾಲ್ ಆಫ್ ಫೇಮ್ ನಲ್ಲೂ ಮಿಕ್ ಫಿನ್ನಿಂಗ್ ನಂತಹ (ಮೂರು ಬಾರಿ) ವಿಶ್ವಚಾಂಪಿಯನ್ ಗಳ ಜೊತೆ ಬೆಥನಿಯವರ ಹೆಸರು ಸೇರಿಯಾಗಿತ್ತು.

ನಿಕ್ ಮತ್ತೆ ಬೆಥನಿ

“ಅಷ್ಟು ಸವಾಲುಗಳಿದ್ದರೂ ಆಕೆಯ ಸರ್ಫಿಂಗ್ ಪ್ರದರ್ಶನದ ಮಟ್ಟವನ್ನು ನೋಡಿದರೆ ಅಚ್ಚರಿಯಾಗುತ್ತದೆ. ಬೆಥನಿಯ ಅತ್ಯದ್ಭುತ ಪಟ್ಟುಗಳನ್ನು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಲೂ ಭಯವಾಗುತ್ತದೆ ನನಗೆ. ಆಕೆಯ ಪ್ರತಿಭೆಯು ನಿಜಕ್ಕೂ ನನ್ನನ್ನು ಆಕೆಯ ಬಹುದೊಡ್ಡ ಅಭಿಮಾನಿಯಾಗುವಂತೆ ಮಾಡಿದೆ” ಎಂದು ಬೆಥನಿಯವರ ಫಿಜಿ ಪ್ರದರ್ಶನವನ್ನು ನೆನಪಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ ಸರ್ಫಿಂಗ್ ಲೋಕದ ತಾರೆಯಾಗಿರುವ ಕೆಲಿ ಸ್ಲೇಟರ್. ಖ್ಯಾತ ಭಾಷಣಕಾರನೂ, ಲೇಖಕರೂ ಆಗಿರುವ ನಿಕ್ ವೋಯಚಿಚ್ ಕೂಡ ಎರಡೂ ಕೈಕಾಲುಗಳಿಲ್ಲದ ತನಗೆ ಸರ್ಫಿಂಗ್ ಕಲಿಸಿದ ಬೆಥನಿಯವರ ಬಗ್ಗೆ ತನ್ನ ಆತ್ಮಕಥನದಲ್ಲಿ ನೆನಪಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾ ಮೆಚ್ಚುಗೆಯ ಮಾತನ್ನಾಡುತ್ತಾರೆ. “ಕೈಯನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡ ಕಟುಸತ್ಯವನ್ನು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳುವ ಜೊತೆಜೊತೆಗೇ ಆಕೆ ಧೈರ್ಯದಿಂದ ಮುಂದುವರೆಯಲು ನಿರ್ಧರಿಸುತ್ತಾಳೆ. ನಂತರ ನಡೆಯುವ ಕ್ರೀಡಾಕೂಟದಲ್ಲಿ ಜಗತ್ತಿನ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಮಹಿಳಾ ಸರ್ಫರ್ ಗಳು ಸ್ಪರ್ಧೆಯಲ್ಲಿದ್ದರೂ ಆಕೆ ಮೂರನೇ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಅಲಂಕರಿಸುತ್ತಾಳೆ. ಹೌದು, ಒಂದು ಕೈಯಿಂದಲೇ! ಬೆಥನಿ ಈ ಘಟನೆಯನ್ನು ಭಗವಂತನು ತನಗೆ ಅನುಗ್ರಹಿಸಿದ ವರದಂತೆ ಬಳಸಿಕೊಂಡಿದ್ದಾಳೆ. ಏಕೆಂದರೆ ಪ್ರತೀಬಾರಿಯೂ ಅವಳು ಉತ್ತಮ ಪ್ರದರ್ಶನವನ್ನು ನೀಡಿದಾಗಲೆಲ್ಲಾ ಜಗತ್ತಿನಾದ್ಯಂತ ಅದೆಷ್ಟೋ ಜೀವಗಳು ತಮ್ಮ ಜೀವನವು ಮಿತಿಯಿಲ್ಲದ್ದು ಎಂಬ ಸತ್ಯವನ್ನು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ” ಎಂದು ದಾಖಲಿಸುತ್ತಾರೆ ನಿಕ್. ಆತ ತನ್ನ ಎಂದಿನ ತಮಾಷೆಯ ಶೈಲಿಯಲ್ಲಿ ದಾಖಲಿಸಿರುವುದು ಹೀಗಿದೆ: “ಅಂದು ಲೆಕ್ಕ ಹಾಕಿದ್ದರೆ ನಮ್ಮಿಬ್ಬರಲ್ಲಿ ಒಟ್ಟು ಕೈಕಾಲುಗಳಿದ್ದದ್ದು ಮೂರು ಮಾತ್ರ. ಆ ಮೂರೂ ಕೂಡಾ ಬೆಥನಿಯದ್ದೇ ಆಗಿದ್ದವು.” ಹವಾಯಿಯ ವೈಕೀಕಿ ಸಾಗರದ ದೈತ್ಯ ಅಲೆಗಳು ಈ ಇಬ್ಬರು ಮಹಾ ಸಾಧಕರ ಅಪರಿಮಿತ ಧೈರ್ಯಕ್ಕೆ ಅಂದು ತಲೆದೂಗಿದ್ದವು ಎಂದರೆ ಅತಿಶಯೋಕ್ತಿಯಾಗಲಿಕ್ಕಿಲ್ಲ.

ಇಂದು ಬೆಥನಿ ಹ್ಯಾಮಿಲ್ಟನ್ ಎಂದರೆ ಸರ್ಫಿಂಗ್ ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಒಂದು ದೊಡ್ಡ ಹೆಸರು. ಆ ಕರಾಳ ದಿನದಂದು ಶಾರ್ಕ್ ದಾಳಿಗೊಳಗಾಗಿ ಜಖಂಗೊಂಡ ಬೋರ್ಡ್ ಮತ್ತು ಅಂದು ಆಕೆ ಧರಿಸಿದ್ದ ಈಜುಡುಗೆಯು ಪ್ರಸ್ತುತ ಕ್ಯಾಲಿಫೋರ್ನಿಯಾದ ಸರ್ಫರ್ಸ್ ವಸ್ತುಸಂಗ್ರಹಾಲಯದಲ್ಲಿದ್ದು ಎಲ್ಲರಲ್ಲೂ ಒಂದು ಪ್ರೇರಣಾತ್ಮಕ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ತುಂಬುತ್ತಿದೆ. ಇತ್ತ ಬೆಥನಿಯವರು ಸರ್ಫಿಂಗ್, ಕುಟುಂಬ, ಚಲನಚಿತ್ರ, ಸಾಕ್ಷ್ಯಚಿತ್ರ, ಟೆಲಿವಿಷನ್, ಸಂಸ್ಥೆ, ಸಮಾಜಸೇವೆ ಅಂತೆಲ್ಲಾ ಎಂದಿನಂತೆ ವ್ಯಸ್ತರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಖ್ಯಾತ ಹಾಲ್ ಆಫ್ ಫೇಮ್ ನ ಒದ್ದೆ ಸಿಮೆಂಟಿನ ನೆಲದಲ್ಲಿ ಅಂದು ಬೆಥನಿ ಬರೆದ ವಾಕ್ಯವೆಂದರೆ: ‘Always Hope’. ‘ಭಗವಂತನ ಮೇಲಿನ ನಂಬಿಕೆ ಮತ್ತು ಸ್ವಸಾಮರ್ಥ್ಯದ ಮೇಲಿರುವ ಭರವಸೆಗಳೇ ನಮ್ಮನ್ನು ಗೆಲುವಿನತ್ತ ಕರೆದೊಯ್ಯಬಲ್ಲದು’ ಎಂಬುದು ಆಕೆಯ ಮನದಾಳದ ಮಾತು.

ಭಯವೆಂಬ ಪದದ ಪರಿಚಯವೇ ಇಲ್ಲದಂತಿರುವ ಬೆಥನಿಯಂಥಾ ಬೆಥನಿಗೂ ಭಯವಿರಬಹುದೇ? “ಹೌದು, ಜೇಡಗಳೆಂದರೆ ನನಗೆ ಭಾರೀ ಭಯ” ಎಂದು ನಗುತ್ತಾ ‘ಎಕ್ಸ್ಪೀರಿಯನ್ಸ್ ಲೈಫ್’ನ ಸಂಪಾದಕರಾದ ಲೇಯ್ನ್ ಬೆರ್ಗಸನ್ ರಿಗೆ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ ಬೆಥನಿ.

ಪ್ರಸಾದ್ ನಾಯ್ಕ್

ಮೂಲತಃ ದಕ್ಷಿಣ ಕನ್ನಡದ ಕಿನ್ನಿಗೋಳಿಯವರು. ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ನ್ಯಾಷನಲ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಟೆಕ್ನಾಲಜಿ ಸುರತ್ಕಲ್ (ಎನ್.ಐ.ಟಿ.ಕೆ) ನಿಂದ 2011ರಲ್ಲಿ ಸಿವಿಲ್ ಇಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್ ವಿಭಾಗದಲ್ಲಿ ಪದವಿ. ಕಳೆದ ಐದು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಜಲ ಸಂಪನ್ಮೂಲ ಇಲಾಖೆ, ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರದ ಅಧೀನದಲ್ಲಿರುವ ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ಸಂಸ್ಥೆಯೊಂದರಲ್ಲಿ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಗುರುಗ್ರಾಮ್ ಆದ ಹರಿಯಾಣದ ಗುರ್ಗಾಂವ್ ಮತ್ತು ರಾಷ್ಟ್ರರಾಜಧಾನಿಯಾದ ನವದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ ಐದು ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಿದ ನಂತರ, ಸದ್ಯಕ್ಕೆ ದೂರದ ಆಫ್ರಿಕಾದ ದಕ್ಷಿಣ ಭಾಗದಲ್ಲಿರುವ `ರಿಪಬ್ಲಿಕ್ ಆಫ್ ಅಂಗೋಲಾ’ ದೇಶದ ವೀಜ್ ಎಂಬ ಪುಟ್ಟ ಪಟ್ಟಣದಲ್ಲಿ, ವಿಶ್ವಬ್ಯಾಂಕ್ ಪ್ರಾಯೋಜಿತ ಸ್ಥಳೀಯ ಸರ್ಕಾರದ ಯೋಜನೆಯೊಂದರಲ್ಲಿ ನಿಯುಕ್ತಿಗೊಂಡು ನೆಲೆಸಿದ್ದಾರೆ.

ಚಿತ್ರಕಲೆ ಮತ್ತು ಓದಿನ ಪಯಣದಲ್ಲೇ ಖುಷಿಯಾಗಿದ್ದ ಇವರಿಗೆ, “ತಾನೂ ಬರೆಯಬಲ್ಲೆ” ಎಂಬ ಸಂಗತಿಯ ಅರಿವಾದ ನಂತರದ ದಿನಗಳಿಂದ, ಅಂದರೆ ಕಳೆದ ನಾಲ್ಕೈದು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಬರೆಯುತ್ತಾ ಬಂದಿದ್ದಾರೆ. ಇವರ ಕಥೆಗಳು, ಲೇಖನಗಳು, ಪ್ರಬಂಧಗಳು, ಲಲಿತ ಪ್ರಬಂಧಗಳು, ಮಿನಿ ಸರಣಿ ಬರಹಗಳು, ವ್ಯಕ್ತಿಚಿತ್ರಗಳು, ಅನುವಾದಗಳು ಕನ್ನಡದ ವಿವಿಧ ಅಂತರ್ಜಾಲ ಪತ್ರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾಗಿವೆ. ಓದುವ ಮತ್ತು ಆಗಾಗ ಬರೆಯುವ ಹೊರತಾಗಿ, ಪ್ರವಾಸದ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ದೇಶ ಸುತ್ತುವ ಮತ್ತು ವ್ಯಂಗ್ಯಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಬರೆಯುವ ಹವ್ಯಾಸ.

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 1 week ago No comment

  ನಮ್ಮ ಕಣ್ಣುಗಳೇಕೆ ಭಾರವಾಗುತ್ತಿವೆ?

        ಕವಿಸಾಲು           ತಿರುಕನ ಕನಸಲ್ಲ ನನ್ನದು ತಿರುಕನಲ್ಲ ಕಣ್ರಿ ನಾನು ನಿಮ್ಮ ಮರುಕ ಗಿರುಕ ಎಲ್ಲಾ ನನಗೆ ಹಿಡಿಸಲ್ಲ ಅವ್ರು ಕೋಟೆ ಕಟ್ಟಿ ನ್ಯಾಯ ನೀತಿಗಳ ತಮ್ಮಲ್ಲೆ ಬಚ್ಚಿಟ್ಟು ಒಳಗೆ ಬೆಚ್ಚಗೆ ಕೂತಿರಬಹುದು ನ್ಯಾಯಕ್ಕೆ ಕನ್ನ ಹಾಕೋ ನಾನು ತಿರುಕ ಹೇಗೆ ಆಗಬೇಕು? ತಿರುಕನದೇನೋ ಕನಸಿತ್ತು ನನ್ನದು ಕೂಡಾ ಕನಸೆಂದು ಆ ಕೋಟೆ ಒಳಗಿರುವವರು ಕನವರಿಸುತ್ತಿರಬಹುದು ಬೂದಿ ಮುಚ್ಚಿದ ...

 • 1 week ago No comment

  ಕೊಂಕಣಿ ಪ್ರತಿಭೆಯನ್ನರಸಿ ಕರ್ನಾಟಕಕ್ಕೆ ಬಂದ ಪ್ರಶಸ್ತಿ

      ಅತಿಥಿ           ಈ ಬಾರಿ ಕರ್ನಾಟಕವು ಎರಡು ಕೇಂದ್ರ ಸಾಹಿತ್ಯ ಅಕಾಡೆಮಿ ಯುವ ಪುರಸ್ಕಾರಗಳನ್ನು ತನ್ನ ಮಡಿಲಿಗೆ ಹಾಕಿಕೊಂಡಿತು ಎಂದರೆ ಅಚ್ಚರಿಯಾಗಬಹುದು. ಆದರೂ ಇದು ಸತ್ಯ. ಪ್ರಮಾದವೇನಾದರೂ ಆಯಿತೇ? ಒಂದೇ ಪುರಸ್ಕಾರವನ್ನು ಇಬ್ಬರಿಗೆ ಹಂಚಿರಬಹುದೇ? ಎಂದೆಲ್ಲ ಯೋಚಿಸಿ ತಲೆ ಕೆರೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದೀರಾ? ಇಲ್ಲಿದೆ ನೋಡಿ ಉತ್ತರ. ಕನ್ನಡಕ್ಕೆ 2018ರ ಕೇಂದ್ರಸಾಹಿತ್ಯ ಅಕಾಡೆಮಿಯ ಯುವ ಪುರಸ್ಕಾರ ಘೋಷಣೆಯಾದಾಗಲೇ ಕರ್ನಾಟಕದ ಕೊಂಕಣಿ ಕವಯತ್ರಿ ವಿಲ್ಮಾ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಸಾಹಸದ ಆ ನಿಮಿಷಗಳು

          ಮೊದಲ ಬಾರಿಯಾದ್ದರಿಂದ ಕೆಲವೇ ನಿಮಿಷಗಳ ಈ ಜಿಗಿತದ ರೋಚಕತೆ ಒಂದು ತಿಂಗಳ ಕಾಲ ನನ್ನನ್ನು ಆವರಿಸಿದ್ದು ಸುಳ್ಳಲ್ಲ.         ಬ್ಯಾಂಕರುಗಳು, ಅಕೌಂಟೆಂಟುಗಳು ವರ್ಷದ ಮೊದಲಿಂದ ಹಿಡಿದು ಮಾರ್ಚಿ ತಿಂಗಳವರೆಗೆ ಭಾರೀ ಬ್ಯುಸಿಯಾಗುವಂತೆ ಇಂಗ್ಲೆಂಡಿನ ಸರ್ಕಾರೀ ದಂತ ವೈದ್ಯಕೀಯ ರಂಗದಲ್ಲೂ ಧಾವಂತ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಸರ್ಕಾರದಿಂದ ಗುತ್ತಿಗೆ ಪಡೆದ ಕೆಲಸವನ್ನು ಮಾರ್ಚಿಯ ಕೊನೆಗೆ ಪೂರ್ತಿಗೊಳಿಸದಿದ್ದರೆ ಮುಂದಿನ ವರ್ಷದ ಕಾಂಟ್ರಾಕ್ಟ್ ನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುವ ...

 • 3 weeks ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಫಿಫಾ ಫಿವರ್

  ಅಂದು ಎಲ್ಲರ ಕಣ್ಣುಗಳೂ ಬೇರೇನನ್ನೋ ದಿಟ್ಟಿಸುತ್ತಿದ್ದವು. ಅದೊಂದು ಸುಂದರ ರೆಸ್ಟೊರೆಂಟ್. ಆವರಣದ ಒಳಗೂ ಹೊರಗೂ ಬಂದವರಿಗೆ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಕಷ್ಟು ಜಾಗವಿರುವಂಥದ್ದು. ಜೊತೆಗೇ ಒಂದು ಪುಟ್ಟ ಮೈದಾನದಂತಿರುವ ಜಾಗವನ್ನೂ, ಈಜುಕೊಳವನ್ನೂ ಹೊಂದಿರುವ ಸುಸಜ್ಜಿತ ರೆಸ್ಟೊರೆಂಟ್. ನಾನು ಪ್ರತೀ ತಿಂಗಳು ಲುವಾಂಡಾಗೆ ಬಂದಿಳಿದಾಗಲೆಲ್ಲಾ ಇಲ್ಲಿಯ ಸಿಬ್ಬಂದಿಯೇ ನನಗೆ ಅನ್ನದಾತರು. ಹೀಗಾಗಿ ಎಲ್ಲೆಲ್ಲೂ ನನಗೆ ಪರಿಚಿತ ಮುಖಗಳೇ. ಅಂದು ಮಾತ್ರ ಸಿಬ್ಬಂದಿಯೊಬ್ಬ ಗಡಿಬಿಡಿಯಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಆರ್ಡರ್ ಬರೆದುಕೊಂಡು ಅಷ್ಟೇ ಅವಸರದಲ್ಲಿ ಖಾದ್ಯಗಳನ್ನು ತಂದಿಟ್ಟು ...

 • 3 weeks ago No comment

  ಸವಿತಾ ನಾಗಭೂಷಣ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ | ದಾರಿಯೇ ದೈವ… ವೈಷ್ಣೋದೇವಿ

  ಪ್ರವಾಸಿ ಸವಿತಾ ಕಂಡ ಇಂಡಿಯಾ   ಇದು ನಾನು 2011ರ ಮಾರ್ಚ್ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಕೆಲ ಗೆಳತಿಯರೊಂದಿಗೆ ಒಂದು ಜನಸಾಮಾನ್ಯರ ಸಮೂಹದೊಂದಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ದರ್ಜೆಯ ರೈಲು ಪ್ರಯಾಣದ ಮೂಲಕ ಕೈಗೊಂಡ ಭಾರತ ಯಾತ್ರೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಮಾಡಿಕೊಂಡ ಟಿಪ್ಪಣಿಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿ ಬರೆದ ಪುಟ್ಟ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ. ಇದು ಈಗಾಗಲೇ 12 ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಡಿ ಎಸ್ ನಾಗಭೂಷಣ ಅವರ ಸಂಪಾದಕತ್ವದ ‘ನವ ಮಾನವ’ ಸಮಾಜವಾದಿ ಮಾಸಿಕದ (ಈ ಪತ್ರಿಕೆ ನವೆಂಬರ್ 2011ರ ...


Editor's Wall

 • 11 May 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಜೈಲಲ್ಲಿ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿರಲಿಲ್ಲವಾ?

  ಭಾರತದ ಪ್ರಥಮ ಪ್ರಧಾನಿ ಜವಾಹರಲಾಲ್ ನೆಹರೂ ಅವರ ಆತ್ಮಚರಿತ್ರೆಯಲ್ಲಿಯೇ, ಅವರು ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿದ್ದರೆಂಬುದರ ಕುರಿತ ವಿವರ ಸಿಗುತ್ತದೆ. “ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಡಿದ್ದ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್, ಬಟುಕೇಶ್ವರ್ ದತ್, ವೀರ್ ಸಾವರ್ಕರ್ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಅವರನ್ನು ಯಾರಾದರೊಬ್ಬ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಹೋಗಿ ಕಂಡಿದ್ದರಾ? ಆದರೆ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಭ್ರಷ್ಟನೊಬ್ಬ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದರೆ ಅವನನ್ನು ನೋಡಲು ಹೋಗುತ್ತಾರೆ” ಎಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಕರ್ನಾಟಕದ ಚುನಾವಣೆ ಪ್ರಚಾರ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ವಾಗ್ದಾಳಿ ನಡೆಸಿದ್ದರು. ಬ್ರಿಟಿಷ್ ...

 • 10 May 2018
  2 months ago No comment

  ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ; ವಾರವಿಡೀ ಬಿಡುಗಡೆ!

  ಪುಸ್ತಕವೊಂದನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಿದ ಬಳಿಕ ಅದರ ಬಿಡುಗಡೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವೂ ಕಡ್ಡಾಯವೆಂಬಂಥ ಕಾಲವಿತ್ತು. ಈಗಲೂ ಇಲ್ಲವೆಂದಲ್ಲ. ಆದರೆ ಸಾವಿರ, ಲಕ್ಷದ ಲೆಕ್ಕದಲ್ಲಿ ಹಣ ಸುರಿದು ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಮಾಡುವ ಬಿಡುಗಡೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವು ಒಂದು ಪುಸ್ತಕದ ಕುರಿತ ಮಾತಿಗೆ ಬೇಕಾದ ಆಪ್ತ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ಕಟ್ಟಿಕೊಡುತ್ತದೆಯೇ? ದುಡ್ಡಿನ ವಿಚಾರಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ಆಯೋಜನೆ ಬೇಡುವ ಶ್ರಮ ಬಹಳ ದೊಡ್ಡದು. ಹಾಲ್ ಬುಕ್ ಮಾಡಬೇಕಾದಲ್ಲಿಂದ ಹಿಡಿದು, ಅತಿಥಿಗಳನ್ನು ಗೊತ್ತುಮಾಡುವುದು, ಅವರಿಗೆಲ್ಲರಿಗೂ ಹೊಂದುವಂತೆ ದಿನಾಂಕ ನಿಗದಿಪಡಿಸುವುದು, ಆಮಂತ್ರಣ ಪತ್ರಿಕೆ ಪ್ರಕಟಿಸುವುದು, ...

 • 03 May 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಏನಿಲ್ಲದಿದ್ದರೂ ಬದುಕು ದೂಡಬೇಕು

                    ಆಗೆಲ್ಲ ತಪಸ್ಸು ಮಾಡುವ, ದೇವರು ಪ್ರತ್ಯಕ್ಷವಾಗುವ ಮತ್ತು ಕೇಳಿದ ವರ ಕೊಡುವ ಕಥೆಗಳು ಮಸ್ತು ಚಾಲ್ತಿಯಲ್ಲಿದ್ದ ಕಾರಣ ನಾನು ದೇವರನ್ನು ಕಾಣುವ ಹಟಕ್ಕೆ ಬಿದ್ದು ತಪಸ್ಸು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೆ.   ನನ್ನ ಜೊತೆ ಇವೆಲ್ಲ ಯಾವ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ಘಟಿಸಿತ್ತೋ ಅರಿಯೆ. ಬಾಲ್ಯದಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಮನೆಗೆ ನೆರೆಮನೆಯ ಒಬ್ಬ ಹೆಂಗಸು ಬರುತ್ತಿದ್ದರು. ಮೂಕಕ್ಕ ಎಂದು ಅವರನ್ನು ಎಲ್ಲರೂ ಕರೆಯುತ್ತಿದ್ದುದು. ...

 • 30 April 2018
  3 months ago No comment

  ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಹೋರಾಟದ ಐದು ವರ್ಷಗಳು ಮತ್ತು ಆ ಪುಟ್ಟ ಗೂಡು

  ತನ್ನ ಬದುಕಿನ ಅಮೂಲ್ಯ ಘಳಿಗೆಯೇ ಇಂಥದೊಂದು ಘಟನೆಗೆ ಬಲಿಯಾದ ಆಘಾತದಲ್ಲಿರುವ ಆಕೆ ಒಮ್ಮೆ ಗೆಲುವಾದವಳಂತೆ ಕಂಡರೂ ಮತ್ತೆ ಗಂಭೀರಳಾಗುತ್ತಾಳೆ. ಎಷ್ಟು ಬೇಕೋ ಅಷ್ಟೇ ಮಾತು. ಕಟ್ಟಿಕೊಂಡಿದ್ದ ಕನಸೂ ಒಡೆದುಹೋಗಿದೆ.   ಅನ್ಯಾಯದ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟ, ಸಮಾಜದೆದುರು ದೊಡ್ಡ ಮನುಷ್ಯನಂತೆ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಮುಖವಾಡ ತೊಟ್ಟುಕೊಂಡ ಮತ್ತು ಸಾಧ್ಯವಿರುವಷ್ಟೂ ವಾಮಮಾರ್ಗಗಳಿಂದ ಎಲ್ಲರನ್ನೂ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ನಿಯಂತ್ರಣದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬಲ್ಲಂಥ ಅತ್ಯಂತ ಬಲಿಷ್ಠ ದುಷ್ಟನೊಬ್ಬನನ್ನು ಎದುರುಹಾಕಿಕೊಳ್ಳುವ ದಿಟ್ಟತನ ಹೇಗೆ ಅಗಾಧ ಸಾಗರದ ನಟ್ಟ ನಡುವಿನ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ...

 • 28 April 2018
  3 months ago No comment

  ಮೈಬಣ್ಣವೆಂಬ ಮಾನದಂಡ ಮತ್ತು ‘ವಿಪ್ಲವ’ ಮನಃಸ್ಥಿತಿಯ ರಾಜಕಾರಣ

  ಈ ‘ವಿಪ್ಲವ’ ಮನಃಸ್ಥಿತಿ ಅಧಿಕಾರಸ್ಥವಾದುದಾಗಿದೆ. ದೇವರು, ಧರ್ಮದ ಹೆಸರಲ್ಲಿ ಒಡೆಯುವುದನ್ನು ತನ್ನ ಪರಮೋನ್ನತಿ ಎಂಬಂತೆ ಭ್ರಮಿಸುವ ಈ ಕುರೂಪವು ಮನುಷ್ಯರ ಮೇಲೆ ಮನುಷ್ಯರನ್ನು ಎತ್ತಿಕಟ್ಟುತ್ತದೆ. ಹೆಣ್ಣಿನ ಮೇಲೆ ಹೆಣ್ಣನ್ನೇ ಅಸ್ತ್ರವಾಗಿ ಪ್ರಯೋಗಿಸುವ ಹುನ್ನಾರಗಳ ಮೂಲಕ, ನಿಜವಾದ ಸೌಂದರ್ಯವನ್ನು ನಾಶಗೈಯುತ್ತಿದೆ. 21 ವರ್ಷಗಳ ಕೆಳಗೆ ಅಂದರೆ 1997ರಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವಸುಂದರಿ ಪಟ್ಟ ಗೆದ್ದ ಡಯಾನಾ ಹೇಡನ್ ಮೈಬಣ್ಣದ ಬಗ್ಗೆ ಅತಿ ಕೀಳು ಅಭಿರುಚಿಯಿಂದ ಮಾತನಾಡಿದ ತ್ರಿಪುರಾ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ವಿಪ್ಲವ್ ಕುಮಾರ್ ದೇವ್ ...