Share

ಆ ರಕ್ಕಸ ಶಾರ್ಕ್‍ಗೆ ಕೂಡ ಅವಳ ಕನಸು ಕಸಿಯಲಾಗಲಿಲ್ಲ!

ಬೆಥನಿಯವರ ಜೀವನಪ್ರೀತಿಯು ಎಷ್ಟೆಂದರೆ ತಾನು ಗರ್ಭಿಣಿಯಾಗಿದ್ದಾಗಲೂ ಕೂಡ ಸರ್ಫ್ ಮಾಡುವ ಹುಮ್ಮಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಅಲೆಗಳನ್ನಪ್ಪಿಕೊಂಡ ಸಾಹಸಿ ಈಕೆ. ಅಷ್ಟೇ ಅಲ್ಲದೆ ತನ್ನ ಮಗನಾದ ಟೋಬಿಯಾಸ್ ನನ್ನು ಆರು ತಿಂಗಳ ವಯಸ್ಸಿಗೇ ಆಕೆ ಸಮುದ್ರಕ್ಕೆ ಪರಿಚಯಿಸಿಯಾಗಿತ್ತು.

ಬಾಲಕಿಗೆ ಸರ್ಫಿಂಗ್ ಹೊಸದಲ್ಲ. ಸಾಗರದ ದೈತ್ಯ ಅಲೆಗಳು ಅವಳಲ್ಲಿ ಭಯವನ್ನು ಹುಟ್ಟಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ತನ್ನನ್ನು ಅಕ್ಷರಶಃ ನುಂಗಿಹಾಕುವಂತೆ ಮೇಲೆರಗುವ ಸಾಗರದಲೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಮುಖಾಮುಖಿಯಾಗುವುದು ಅವಳಿಗೆ ಸಲೀಸು. ಐದು ವರ್ಷಕ್ಕೇ ಸರ್ಫಿಂಗ್ ಕಲಿಯಲು ಆರಂಭಿಸಿದ ಈ ಹುಡುಗಿ ಏಳು ದಾಟುವಷ್ಟರಲ್ಲಿ ಅಬ್ಬರದ ಅಲೆಗಳನ್ನು ಸರ್ಫಿಂಗ್ ಬೋರ್ಡೆಂಬ ಪುಟ್ಟ ಹಲಗೆಯ ಮೇಲೆ ನಿಂತು ಸ್ವತಂತ್ರವಾಗಿ ಸಂಭಾಳಿಸುತ್ತಿದ್ದಳು. ಎಂಟರ ಹಂತಕ್ಕೆ ಬಂದಾಗ ತಾನು ವೃತ್ತಿಪರ ಸರ್ಫಿಂಗ್ ನಲ್ಲೇ ಭವಿಷ್ಯವನ್ನು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳಬೇಕು ಎಂದು ಅವಳು ನಿರ್ಧರಿಸಿಯಾಗಿತ್ತು. ಆ ಬಾಲಕಿಯ ಹೆಸರು ಬೆಥನಿ ಹ್ಯಾಮಿಲ್ಟನ್.

ಆದರೆ ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಅವಳ ಜೀವನದ ಗತಿಯನ್ನು ಬದಲಿಸುವಂತಹ ಭಯಾನಕ ತಿರುವೊಂದು ಬರಲಿದೆಯೆಂಬ ಸುಳಿವು ಯಾರಿಗಾದರೂ ಇತ್ತು?

ಅದು 2003ರ ಹಾಲೋವಿನ್ ಮುಂಜಾನೆ. ಅಕ್ಟೋಬರ್ 31, 2003. ಬೆಥನಿಗೆ ಆಗ ಹದಿಮೂರರ ಪ್ರಾಯ. ಅವಳು ತನ್ನ ಗೆಳತಿ ಅಲನಾ ಬ್ಲಾಂಕರ್ಡ್ ಮತ್ತು ಆಕೆಯ ತಂದೆಯೊಂದಿಗೆ ಸರ್ಫಿಂಗ್ ಮಾಡಲು ಹವಾಯಿಯ ಸಮುದ್ರತೀರಕ್ಕೆ ತೆರಳಿದ್ದಾಳೆ. ಎಂದಿನಂತೆ ಅಲೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಆಟವಾಡುತ್ತಲೇ ಏಕಾಏಕಿ ದೊಡ್ಡ ಅನಾಹುತವೊಂದು ನಡೆದುಹೋಗಿದೆ. ಅನಿರೀಕ್ಷಿತವಾಗಿ ಬೆಥನಿಯ ಮೇಲೆರಗುವ ಟೈಗರ್ ಶಾರ್ಕ್ ಮೀನೊಂದು ಬೆಥನಿಯ ಎಡಗೈಯನ್ನು ಆಟಿಕೆಯ ಬೊಂಬೆಯಿಂದ ಕೈಯನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕಿದಂತೆ ಮುರಿದು ಹಾಕುತ್ತದೆ. ಹದಿಮೂರು ವರ್ಷದ ಬಾಲಕಿಯ ಎಡಗೈ ಈಗ ಹಠಾತ್ತನೆ ಕಳಚುವಂತಿದ್ದು ಭುಜದಿಂದ ತೆಳುದಾರದಂತೆ ನೇತಾಡುತ್ತಿದೆ. ಎಡೆಬಿಡದೆ ಸ್ರವಿಸುತ್ತಿರುವ ರಕ್ತವು ಉಪ್ಪುನೀರಿನೊಂದಿಗೆ ಸೇರಿಹೋಗುತ್ತಿದೆ. ತಕ್ಷಣವೇ ಪಕ್ಕದ ಹೋಟೇಲಿನಲ್ಲಿದ್ದ ಒಬ್ಬ ವೈದ್ಯ ಮತ್ತು ಅಲನಾಳ ತಂದೆಯ ಸಹಾಯದಿಂದ ಬೆಥನಿಯನ್ನು ಆಸ್ಪತ್ರೆಗೆ ಕರೆದೊಯ್ಯಲಾಗುತ್ತದೆ.

ವಿಚಿತ್ರವೆಂದರೆ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ಬೆಥನಿಯ ತಂದೆ ಆಗಲೇ ಇದ್ದಿರುತ್ತಾನೆ. ಅಸಲಿಗೆ ಆತ ತನ್ನ ಮೊಣಕಾಲಿನ ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆಯೆಂದು ಅಲ್ಲಿಗೆ ಬಂದಿದ್ದ. ವೈದ್ಯರ ಕೊರತೆಯ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಆತನ ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆಯು ರದ್ದಾಗಿ ತಂದೆಯ ಬದಲು ಮಗಳು ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆಗೆ ಸಜ್ಜಾಗುತ್ತಾಳೆ. ವಿಪರೀತ ರಕ್ತಸ್ರಾವ ಮತ್ತು ತತ್ಸಂಬಂಧಿ ಆಘಾತದಿಂದಾಗಿ ಬೆಥನಿಯ ಸ್ಥಿತಿಯು ಗಂಭೀರವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಆದರೂ ಹರಸಾಹಸಪಟ್ಟು ವೈದ್ಯರು ಅವಳನ್ನು ಬದುಕಿಸುತ್ತಾರೆ. ಆದರೆ ಅಂದು ಬೆಥನಿ ತನ್ನ ಎಡಗೈಯನ್ನು ಶಾಶ್ವತವಾಗಿ ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾಳೆ. ಆ ಮೂಲಕವಾಗಿ ಭವಿಷ್ಯದ ಒಂದೊಳ್ಳೆಯ ಸರ್ಫರ್ ಆಗಲಿದ್ದ ಬೆಥನಿಯ ಕನಸು ನುಚ್ಚುನೂರಾದಂತೆ ಕಾಣುತ್ತದೆ.
ಅಥವಾ ಜಗತ್ತಿಗೆ ಹಾಗನ್ನಿಸುತ್ತದೆ, ಅಷ್ಟೇ!

*

ಇತ್ತ ರಾಲ್ಫ್ ಯಂಗ್ ಎಂಬ ಮೀನುಗಾರನ ತಂಡವೊಂದು ಮೈಲುದೂರದಲ್ಲೇ ಟೈಗರ್ ಶಾರ್ಕ್ ಒಂದನ್ನು ಕೊಂದಿರುತ್ತದೆ. ಅದರ ಬಾಯಿಯಲ್ಲಿ ಸಿಲುಕಿದ್ದ ಬೋರ್ಡೊಂದರ ತುಂಡನ್ನು ತನಿಖೆಗೊಳಪಡಿಸುವಾಗ ಅದು ಬೆಥನಿಯ ಸರ್ಫಿಂಗ್ ಬೋರ್ಡಿನದ್ದೇ ಎಂಬುದು ಸಾಬೀತಾಗುತ್ತದೆ. ಹಾಗೆ ನೋಡಿದರೆ ಸರ್ಫರ್ ಗಳ ಮೇಲೆ ಇಂಥಾ ಶಾರ್ಕ್ ದಾಳಿಗಳಾಗಿರುವುದು ತೀರಾ ಅಪರೂಪವೆಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ. ಆದರೆ ಜುಲೈ 2015ರ ವಿಶ್ವ ಸರ್ಫ್ ಲೀಗ್ ಕ್ರೀಡಾಕೂಟದಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವಚಾಂಪಿಯನ್ ಸರ್ಫರ್ ಮಿಕ್ ಫಿನ್ನಿಂಗ್ ಮೇಲೆ ಶಾರ್ಕ್ ಏಕಾಏಕಿ ದಾಳಿಯನ್ನು ನಡೆಸಿ ಹುಟ್ಟಿಸಿದ ಆತಂಕವು ಮರೆಯುವಂಥದ್ದಲ್ಲ. ಮಿಕ್ ಅಂದು ಕೂದಲೆಳೆಯ ಅಂತರದಲ್ಲಿ ಸಾವಿನ ದವಡೆಯಿಂದ ಪಾರಾಗಿ ಬಂದಿದ್ದರು.

ಈ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಬೇರೆ ಯಾರಾದರೂ ಇದ್ದರೆ ಏನಾಗುತ್ತಿತ್ತೋ. ಆದರೆ ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆಯು ನಡೆದ ತಿಂಗಳೊಳಗೇ ಬೆಥನಿ ಮತ್ತೆ ಸರ್ಫಿಂಗ್ ಲೋಕಕ್ಕೆ ಮರಳಿದ್ದಳು. ಹೌದು, ಈ ಬಾರಿ ಒಂದೇ ಕೈಯೊಂದಿಗೆ! ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆಯಾದ ಒಂದು ತಿಂಗಳೊಳಗೇ ಅವಳ ಸರ್ಫಿಂಗ್ ದಿನಚರಿಯು ಮತ್ತೆ ಶುರುವಾಗಿತ್ತು. ಇಲ್ಲದ ಕೈಯೊಂದಿಗೆ ಸರ್ಫಿಂಗ್ ಮಾಡಲು ಹೊರಟಿದ್ದ ಅವಳನ್ನು ಸಾಗರದಲೆಗಳು ಪದೇ ಪದೇ ಮುಳುಗಿಸುತ್ತಾ, ಹೊರಕ್ಕೆಸೆಯುತ್ತಾ ಅಣಕಿಸುತ್ತಿದ್ದರೆ ಅವುಗಳಿಗೇ ಸಡ್ಡುಹೊಡೆಯುವಂತೆ ಮರಳಿ ಮುನ್ನುಗ್ಗಿ ಬರುತ್ತಿದ್ದಳು ಬೆಥನಿ. ಕಣ್ಣೀರು, ಹತಾಶೆಗಳು ಅಲ್ಲಿ ಇರಲಿಲ್ಲವೆಂದಲ್ಲ. ಆದರೆ ಅವುಗಳು ಅವಳ ಛಲವನ್ನು ಕೊಲ್ಲುವಷ್ಟಿರಲಿಲ್ಲ. ನಾನು ಹೀಗೆಯೇ ಸಾಯುವವರೆಗೂ ದುಃಖದಲ್ಲಿ ಮುಳುಗಿರಲಾರೆ, ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮಟ್ಟದ ಸರ್ಫರ್ ಆಗುವ ಕನಸನ್ನು ಅಷ್ಟು ಸುಲಭವಾಗಿ ಬಿಟ್ಟುಕೊಡಲಾರೆ ಎಂದು ಲೆಕ್ಕಹಾಕಿದ್ದ ಬೆಥನಿ ಅದೆಷ್ಟೇ ಕಷ್ಟವಾದರೂ ರಚ್ಚೆಹಿಡಿದು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದ್ದಳು. ಅವಳು ಸಾಧಿಸುವುದು ಇನ್ನೂ ಸಾಕಷ್ಟಿತ್ತು.

ಸರ್ಫಿಂಗ್ ನಂತಹ ಮೈನವಿರೇಳಿಸುವ ರೋಚಕ ಆಟದಲ್ಲಿ ಕೈಯನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡ ಬಾಲಕಿಯೊಬ್ಬಳು ಇಷ್ಟು ಬೇಗ ಮತ್ತದೇ ಲೋಕಕ್ಕೆ ಮರಳಿ ಬರುವುದೆಂದರೆ? ಇಡೀ ಜಗತ್ತು ಬೆರಗಿನಿಂದ ಬೆಥನಿಯತ್ತ ಕಣ್ಣುಹಾಯಿಸಿದ್ದೇ ಆಗ. ದುರ್ಘಟನೆಯಾದ ಒಂದು ವರ್ಷದೊಳಗೇ ಬೆಥನಿ ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ಸರ್ಫಿಂಗ್ ಕ್ರೀಡಾಕೂಟವೊಂದರಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸುವುದಕ್ಕೆಂದು ಬಂದಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಇದು ಎಲ್ಲೆಡೆ ಭಾರೀ ಸುದ್ದಿಯಾಗುವುದಲ್ಲದೆ ESPY (Excellence in Sports Performance Yearly) ಬೆಥನಿಗೆ ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ‘ಬೆಸ್ಟ್ ಕಮ್-ಬ್ಯಾಕ್ ಅಥ್ಲೀಟ್’ ಮತ್ತು ‘ಕರೇಜ್ ಟೀನ್ ಚಾಯ್ಸ್ ಅವಾರ್ಡ್’ಗಳಿಂದ ಸನ್ಮಾನಿಸುತ್ತದೆ. ಇದರ ಬೆನ್ನಿಗೇ ಎಮ್.ಟಿ.ವಿ. ಬುಕ್ಸ್ 2004ರಲ್ಲಿ ಬೆಥನಿಯ ಆತ್ಮಕಥನವಾದ ‘ಸೋಲ್ ಸರ್ಫರ್’ ಅನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸುತ್ತದೆ. ಹೀಗೆ ವರ್ಷದ ಹಿಂದಷ್ಟೇ ಭೀಕರ ಅವಘಡದಿಂದಾಗಿ ತನ್ನ ಎಡಗೈಯನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡಿದ್ದ ಬಾಲಕಿಯೊಬ್ಬಳು ಈಗ ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮಟ್ಟದ ಸೂಪರ್ ಸ್ಟಾರ್ ಆಗಿ ಹೊರಹೊಮ್ಮಿರುತ್ತಾಳೆ. ಖ್ಯಾತ ಓಪ್ರಾ ವಿನ್ಫ್ರೇ ಶೋ ಸೇರಿದಂತೆ ಎಲ್ಲಾ ಪ್ರಮುಖ ಟೆಲಿವಿಷನ್ ಶೋಗಳಲ್ಲೂ, ತರಹೇವಾರಿ ಪತ್ರಿಕೆಗಳ ಮುಖಪುಟಗಳಲ್ಲೂ ಬೆಥನಿಯದ್ದೇ ಮುಖಾರವಿಂದವು ರಾರಾಜಿಸುತ್ತದೆ.

2011ರಲ್ಲಿ ಬೆಥನಿಯ ಸಾಹಸಗಾಥೆಯು ‘ಸೋಲ್ ಸರ್ಫರ್’ ಎಂಬ ಹೆಸರಿನಲ್ಲೇ ಚಲನಚಿತ್ರವಾಯಿತು. ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿ ನಟಿಯಾದ ಆನಾ ಸೋಫಿಯಾ ರಾಬ್ ಪೆಥನಿಯ ಪಾತ್ರವನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಿದರಾದರೂ ಶಾರ್ಕ್ ದಾಳಿಯ ನಂತರದ ಭಾಗದ ಸ್ಟಂಟ್ ಗಳನ್ನು ಬೆಥನಿಯವರು ಖುದ್ದಾಗಿ ನಿರ್ವಹಿಸಿದ್ದರು ಎಂಬುದು ವಿಶೇಷ. ಅಂದಹಾಗೆ 2004ರಿಂದ 2011ರವರೆಗೆ ಬೆಥನಿಯವರ ವೃತ್ತಿಪರ ಸರ್ಫಿಂಗ್ ಪಯಣದಲ್ಲಿ ಏಳುಬೀಳುಗಳಿದ್ದರೂ ಅದು ನಿರಾಶಾದಾಯಕವೇನೂ ಆಗಿರಲಿಲ್ಲ. ಅದರಲ್ಲೂ 2011ರ ಪೈಪ್ಲೈನ್ ವುಮನ್ಸ್ ಪ್ರೊ ಕ್ರೀಡಾಕೂಟವನ್ನು ಬೆಥನಿ ಗೆದ್ದಿದ್ದರು. ಈ ಅದ್ಭುತ ಗೆಲುವಿನ ಸಂಪೂರ್ಣ ಶ್ರೇಯಸ್ಸನ್ನು ಆಕೆ ಸಲ್ಲಿಸಿದ್ದು ತನ್ನ ಪತಿಯಾದ ಆಡಂ ಡಿಕ್ಸ್ ಗೆ. ಬೆಥನಿ ಈ ಕ್ರೀಡಾಕೂಟವು ಆರಂಭವಾಗುವ ಕೆಲವೇ ತಿಂಗಳುಗಳ ಹಿಂದಷ್ಟೇ ಆಡಂರನ್ನು ಬಾಳಸಂಗಾತಿಯಾಗಿ ಆರಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದರು. ಬೆಥನಿ ನಟಿಸಿದ್ದ ‘ಡಾಲ್ಫಿನ್ – 2’ ಚಿತ್ರದ ಚಿತ್ರೀಕರಣದ ಕೆಲ ದಿನಗಳ ಹಿಂದೆ ಆಡಂ-ಬೆಥನಿ ಜೋಡಿಯ ವಿವಾಹವು ಪ್ರೀತಿಪಾತ್ರರ ಉಪಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಸಾಂಗವಾಗಿ ನೆರವೇರಿತ್ತು.

ಬೆಥನಿಯವರ ಜೀವನಪ್ರೀತಿಯು ಎಷ್ಟೆಂದರೆ ತಾನು ಗರ್ಭಿಣಿಯಾಗಿದ್ದಾಗಲೂ ಕೂಡ ಸರ್ಫ್ ಮಾಡುವ ಹುಮ್ಮಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಅಲೆಗಳನ್ನಪ್ಪಿಕೊಂಡ ಸಾಹಸಿ ಈಕೆ. ಅಷ್ಟೇ ಅಲ್ಲದೆ ತನ್ನ ಮಗನಾದ ಟೋಬಿಯಾಸ್ ನನ್ನು ಆರು ತಿಂಗಳ ವಯಸ್ಸಿಗೇ ಆಕೆ ಸಮುದ್ರಕ್ಕೆ ಪರಿಚಯಿಸಿಯಾಗಿತ್ತು. ಹೆರಿಗೆಯಾದ ಮೂರು ತಿಂಗಳಲ್ಲೇ ಡಬ್ಲ್ಯೂ.ಎಸ್.ಎಲ್ ಸ್ವಾಚ್ ಮಹಿಳಾ ಕ್ರೀಡಾಕೂಟದಲ್ಲಿ ವೈಲ್ಡ್ ಕಾರ್ಡ್ ಆಯ್ಕೆಯಿಂದ ಪ್ರವೇಶ ಪಡೆದಿದ್ದ ಬೆಥನಿ ಹದಿಮೂರನೇ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಗಳಿಸಿ ಉತ್ತಮ ಪ್ರದರ್ಶನವನ್ನು ನೀಡಿದ್ದರು. ಮುಂದೆ 2016ರ ನಂತರವಂತೂ ಮತ್ತಷ್ಟು ಶಕ್ತಿಶಾಲಿಯಾಗಿ ಸ್ಪರ್ಧೆಗಿಳಿದಿದ್ದ ಬೆಥನಿ, ಫಿಜಿಯ ಕ್ರೀಡಾಕೂಟದಲ್ಲಿ ಘಟಾನುಘಟಿಗಳಿಗೂ ಬೆವರಿಳಿಸಿ ಮೂರನೇ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಪಡೆಯುವಲ್ಲಿ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿದ್ದರು. ‘ಕ್ಲೌಡ್-ಬ್ರೇಕ್’ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ಆಯೋಜಿಸಲಾಗಿದ್ದ ಈ ಫಿಜಿ ಕ್ರೀಡಾಕೂಟದ ಪಟ್ಟುಗಳು ಅತ್ಯಂತ ಅಪಾಯಕಾರಿಯಾಗಿದ್ದುದಲ್ಲದೆ ಅವುಗಳನ್ನು ಸಾಧಿಸಲು ದೊಡ್ಡಮಟ್ಟಿನ ದೈಹಿಕ ಫಿಟ್ನೆಸ್ ಮತ್ತು ಅಪಾರವಾದ ಧೈರ್ಯದ ಅವಶ್ಯಕತೆಯಿತ್ತು. ಆಗಸ್ಟ್ 2017ರಲ್ಲಿ ಸರ್ಫರ್ಸ್ ಹಾಲ್ ಆಫ್ ಫೇಮ್ ನಲ್ಲೂ ಮಿಕ್ ಫಿನ್ನಿಂಗ್ ನಂತಹ (ಮೂರು ಬಾರಿ) ವಿಶ್ವಚಾಂಪಿಯನ್ ಗಳ ಜೊತೆ ಬೆಥನಿಯವರ ಹೆಸರು ಸೇರಿಯಾಗಿತ್ತು.

ನಿಕ್ ಮತ್ತೆ ಬೆಥನಿ

“ಅಷ್ಟು ಸವಾಲುಗಳಿದ್ದರೂ ಆಕೆಯ ಸರ್ಫಿಂಗ್ ಪ್ರದರ್ಶನದ ಮಟ್ಟವನ್ನು ನೋಡಿದರೆ ಅಚ್ಚರಿಯಾಗುತ್ತದೆ. ಬೆಥನಿಯ ಅತ್ಯದ್ಭುತ ಪಟ್ಟುಗಳನ್ನು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಲೂ ಭಯವಾಗುತ್ತದೆ ನನಗೆ. ಆಕೆಯ ಪ್ರತಿಭೆಯು ನಿಜಕ್ಕೂ ನನ್ನನ್ನು ಆಕೆಯ ಬಹುದೊಡ್ಡ ಅಭಿಮಾನಿಯಾಗುವಂತೆ ಮಾಡಿದೆ” ಎಂದು ಬೆಥನಿಯವರ ಫಿಜಿ ಪ್ರದರ್ಶನವನ್ನು ನೆನಪಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ ಸರ್ಫಿಂಗ್ ಲೋಕದ ತಾರೆಯಾಗಿರುವ ಕೆಲಿ ಸ್ಲೇಟರ್. ಖ್ಯಾತ ಭಾಷಣಕಾರನೂ, ಲೇಖಕರೂ ಆಗಿರುವ ನಿಕ್ ವೋಯಚಿಚ್ ಕೂಡ ಎರಡೂ ಕೈಕಾಲುಗಳಿಲ್ಲದ ತನಗೆ ಸರ್ಫಿಂಗ್ ಕಲಿಸಿದ ಬೆಥನಿಯವರ ಬಗ್ಗೆ ತನ್ನ ಆತ್ಮಕಥನದಲ್ಲಿ ನೆನಪಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾ ಮೆಚ್ಚುಗೆಯ ಮಾತನ್ನಾಡುತ್ತಾರೆ. “ಕೈಯನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡ ಕಟುಸತ್ಯವನ್ನು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳುವ ಜೊತೆಜೊತೆಗೇ ಆಕೆ ಧೈರ್ಯದಿಂದ ಮುಂದುವರೆಯಲು ನಿರ್ಧರಿಸುತ್ತಾಳೆ. ನಂತರ ನಡೆಯುವ ಕ್ರೀಡಾಕೂಟದಲ್ಲಿ ಜಗತ್ತಿನ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಮಹಿಳಾ ಸರ್ಫರ್ ಗಳು ಸ್ಪರ್ಧೆಯಲ್ಲಿದ್ದರೂ ಆಕೆ ಮೂರನೇ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಅಲಂಕರಿಸುತ್ತಾಳೆ. ಹೌದು, ಒಂದು ಕೈಯಿಂದಲೇ! ಬೆಥನಿ ಈ ಘಟನೆಯನ್ನು ಭಗವಂತನು ತನಗೆ ಅನುಗ್ರಹಿಸಿದ ವರದಂತೆ ಬಳಸಿಕೊಂಡಿದ್ದಾಳೆ. ಏಕೆಂದರೆ ಪ್ರತೀಬಾರಿಯೂ ಅವಳು ಉತ್ತಮ ಪ್ರದರ್ಶನವನ್ನು ನೀಡಿದಾಗಲೆಲ್ಲಾ ಜಗತ್ತಿನಾದ್ಯಂತ ಅದೆಷ್ಟೋ ಜೀವಗಳು ತಮ್ಮ ಜೀವನವು ಮಿತಿಯಿಲ್ಲದ್ದು ಎಂಬ ಸತ್ಯವನ್ನು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ” ಎಂದು ದಾಖಲಿಸುತ್ತಾರೆ ನಿಕ್. ಆತ ತನ್ನ ಎಂದಿನ ತಮಾಷೆಯ ಶೈಲಿಯಲ್ಲಿ ದಾಖಲಿಸಿರುವುದು ಹೀಗಿದೆ: “ಅಂದು ಲೆಕ್ಕ ಹಾಕಿದ್ದರೆ ನಮ್ಮಿಬ್ಬರಲ್ಲಿ ಒಟ್ಟು ಕೈಕಾಲುಗಳಿದ್ದದ್ದು ಮೂರು ಮಾತ್ರ. ಆ ಮೂರೂ ಕೂಡಾ ಬೆಥನಿಯದ್ದೇ ಆಗಿದ್ದವು.” ಹವಾಯಿಯ ವೈಕೀಕಿ ಸಾಗರದ ದೈತ್ಯ ಅಲೆಗಳು ಈ ಇಬ್ಬರು ಮಹಾ ಸಾಧಕರ ಅಪರಿಮಿತ ಧೈರ್ಯಕ್ಕೆ ಅಂದು ತಲೆದೂಗಿದ್ದವು ಎಂದರೆ ಅತಿಶಯೋಕ್ತಿಯಾಗಲಿಕ್ಕಿಲ್ಲ.

ಇಂದು ಬೆಥನಿ ಹ್ಯಾಮಿಲ್ಟನ್ ಎಂದರೆ ಸರ್ಫಿಂಗ್ ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಒಂದು ದೊಡ್ಡ ಹೆಸರು. ಆ ಕರಾಳ ದಿನದಂದು ಶಾರ್ಕ್ ದಾಳಿಗೊಳಗಾಗಿ ಜಖಂಗೊಂಡ ಬೋರ್ಡ್ ಮತ್ತು ಅಂದು ಆಕೆ ಧರಿಸಿದ್ದ ಈಜುಡುಗೆಯು ಪ್ರಸ್ತುತ ಕ್ಯಾಲಿಫೋರ್ನಿಯಾದ ಸರ್ಫರ್ಸ್ ವಸ್ತುಸಂಗ್ರಹಾಲಯದಲ್ಲಿದ್ದು ಎಲ್ಲರಲ್ಲೂ ಒಂದು ಪ್ರೇರಣಾತ್ಮಕ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ತುಂಬುತ್ತಿದೆ. ಇತ್ತ ಬೆಥನಿಯವರು ಸರ್ಫಿಂಗ್, ಕುಟುಂಬ, ಚಲನಚಿತ್ರ, ಸಾಕ್ಷ್ಯಚಿತ್ರ, ಟೆಲಿವಿಷನ್, ಸಂಸ್ಥೆ, ಸಮಾಜಸೇವೆ ಅಂತೆಲ್ಲಾ ಎಂದಿನಂತೆ ವ್ಯಸ್ತರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಖ್ಯಾತ ಹಾಲ್ ಆಫ್ ಫೇಮ್ ನ ಒದ್ದೆ ಸಿಮೆಂಟಿನ ನೆಲದಲ್ಲಿ ಅಂದು ಬೆಥನಿ ಬರೆದ ವಾಕ್ಯವೆಂದರೆ: ‘Always Hope’. ‘ಭಗವಂತನ ಮೇಲಿನ ನಂಬಿಕೆ ಮತ್ತು ಸ್ವಸಾಮರ್ಥ್ಯದ ಮೇಲಿರುವ ಭರವಸೆಗಳೇ ನಮ್ಮನ್ನು ಗೆಲುವಿನತ್ತ ಕರೆದೊಯ್ಯಬಲ್ಲದು’ ಎಂಬುದು ಆಕೆಯ ಮನದಾಳದ ಮಾತು.

ಭಯವೆಂಬ ಪದದ ಪರಿಚಯವೇ ಇಲ್ಲದಂತಿರುವ ಬೆಥನಿಯಂಥಾ ಬೆಥನಿಗೂ ಭಯವಿರಬಹುದೇ? “ಹೌದು, ಜೇಡಗಳೆಂದರೆ ನನಗೆ ಭಾರೀ ಭಯ” ಎಂದು ನಗುತ್ತಾ ‘ಎಕ್ಸ್ಪೀರಿಯನ್ಸ್ ಲೈಫ್’ನ ಸಂಪಾದಕರಾದ ಲೇಯ್ನ್ ಬೆರ್ಗಸನ್ ರಿಗೆ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ ಬೆಥನಿ.

ಪ್ರಸಾದ್ ನಾಯ್ಕ್

ಮೂಲತಃ ದಕ್ಷಿಣ ಕನ್ನಡದ ಕಿನ್ನಿಗೋಳಿಯವರು. ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ನ್ಯಾಷನಲ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಟೆಕ್ನಾಲಜಿ ಸುರತ್ಕಲ್ (ಎನ್.ಐ.ಟಿ.ಕೆ) ನಿಂದ 2011ರಲ್ಲಿ ಸಿವಿಲ್ ಇಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್ ವಿಭಾಗದಲ್ಲಿ ಪದವಿ. ಕಳೆದ ಐದು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಜಲ ಸಂಪನ್ಮೂಲ ಇಲಾಖೆ, ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರದ ಅಧೀನದಲ್ಲಿರುವ ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ಸಂಸ್ಥೆಯೊಂದರಲ್ಲಿ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಗುರುಗ್ರಾಮ್ ಆದ ಹರಿಯಾಣದ ಗುರ್ಗಾಂವ್ ಮತ್ತು ರಾಷ್ಟ್ರರಾಜಧಾನಿಯಾದ ನವದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ ಐದು ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಿದ ನಂತರ, ಸದ್ಯಕ್ಕೆ ದೂರದ ಆಫ್ರಿಕಾದ ದಕ್ಷಿಣ ಭಾಗದಲ್ಲಿರುವ `ರಿಪಬ್ಲಿಕ್ ಆಫ್ ಅಂಗೋಲಾ’ ದೇಶದ ವೀಜ್ ಎಂಬ ಪುಟ್ಟ ಪಟ್ಟಣದಲ್ಲಿ, ವಿಶ್ವಬ್ಯಾಂಕ್ ಪ್ರಾಯೋಜಿತ ಸ್ಥಳೀಯ ಸರ್ಕಾರದ ಯೋಜನೆಯೊಂದರಲ್ಲಿ ನಿಯುಕ್ತಿಗೊಂಡು ನೆಲೆಸಿದ್ದಾರೆ.

ಚಿತ್ರಕಲೆ ಮತ್ತು ಓದಿನ ಪಯಣದಲ್ಲೇ ಖುಷಿಯಾಗಿದ್ದ ಇವರಿಗೆ, “ತಾನೂ ಬರೆಯಬಲ್ಲೆ” ಎಂಬ ಸಂಗತಿಯ ಅರಿವಾದ ನಂತರದ ದಿನಗಳಿಂದ, ಅಂದರೆ ಕಳೆದ ನಾಲ್ಕೈದು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಬರೆಯುತ್ತಾ ಬಂದಿದ್ದಾರೆ. ಇವರ ಕಥೆಗಳು, ಲೇಖನಗಳು, ಪ್ರಬಂಧಗಳು, ಲಲಿತ ಪ್ರಬಂಧಗಳು, ಮಿನಿ ಸರಣಿ ಬರಹಗಳು, ವ್ಯಕ್ತಿಚಿತ್ರಗಳು, ಅನುವಾದಗಳು ಕನ್ನಡದ ವಿವಿಧ ಅಂತರ್ಜಾಲ ಪತ್ರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾಗಿವೆ. ಓದುವ ಮತ್ತು ಆಗಾಗ ಬರೆಯುವ ಹೊರತಾಗಿ, ಪ್ರವಾಸದ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ದೇಶ ಸುತ್ತುವ ಮತ್ತು ವ್ಯಂಗ್ಯಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಬರೆಯುವ ಹವ್ಯಾಸ.

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 6 days ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಒಲವಿನಾಟ

      ಕವಿಸಾಲು       ಶರದೃತು ತೂರಿದ ಪುಂಡ ಗಾಳಿಗೆ ಎಲೆಗಳೆಲ್ಲ ಹಾರಿ ಉದುರಿ ಮಳೆಗೆ, ಬಿಸಿಲ ಝಳಕ್ಕೆ ಒಡಲನೊಡ್ಡಿ ಹಾಡೋ ಹಕ್ಕಿಯ ಗೂಡು ಬರಿದು ಮೈಯ ಕೊಂಕಿಸಿ, ತಲೆಯ ಹೊರಳಿಸಿ ಚಳಿಯ ಮುಸುಕಿನಲ್ಲಿ ಕಂಪಿಸಿದ ಮರಕ್ಕೆ ಚಿಗುರ ಬಯಕೆಯ ನಸು ಪುಳಕ ಹಸಿರ ಉಸಿರಿನ, ಹಕ್ಕಿ ಹಾಡಿನ ಕನಸ ಹೊದಿಕೆಯ ಬಿಸಿ ಒಡಲು ತುಂಬಲು ಬಯಕೆಯಾಗಿ ಟೊಂಗೆ-ರೆಂಬೆಗಳಲಿ ಕವನ ಸದ್ದು ಗದ್ದಲವಿಲ್ಲದೆ ಇತ್ತ ಒಲವಿನೋಲೆಯ ...

 • 1 week ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ನಕ್ಷತ್ರ ನಾವೆ

    ಕವಿಸಾಲು       ಮೋಡವೇ ಮನೆಯೊಳಗೆ ಇಳಿದಂತೆ ದಟ್ಟವಾದ ಹೊಗೆ ಮನೆಜಂತಿಗಳ ತುಂಬಾ ನೇತುಕೊಂಡಿದೆ ಚುಕ್ಕಿಗಳೇ ಮನೆಯ ಜಂತಿಗಳಲಿ ಯಾತ್ರೆ ಹೊರಟಂತೆ ಕಂಡರು ಮಿನುಕು ಹುಳುಗಳ ಹಾಗೆ ಚಿಮಣಿದೀಪದ ನೆರಳು ಸದಾ ಬೆನ್ನಿಗೆ ಗೋಡೆಗಳು ಅಕ್ಷರಶಃ ಬೂದಿಗುಡ್ಡದಂತೆ ಕಪ್ಪುಕಾಡಿಗೆಗಳ ಹಾಗೆ ಗೋಚರ ಬಾಗಿಲು ಕಿಟಕಿಗಳ ಮೂಲಕ ಬುಸುಗುಡುವ ಹೊಗೆ ಉಗಿಬಂಡಿಯ ಕಾಲಚಕ್ರದಲಿ ದಿನಗಳ ದೂಡಿದಂತೆ ಹೊಗೆಯ ಬೇಗೆಯಲಿ ಅವಳೆಂದೂ ಎದೆಗುಂದಲಿಲ್ಲ ಹಣೆಯ ಬೆವರಿನ ಗಟ್ಟಿ ತಾಜಾತನದ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕಲರವ | ಒಂದು ಸಿನಿಮಾ ನೋಡಿದ ಕಥೆ…

      ಕಲರವ           “ಎರಡು ವರ್ಷಕ್ಕೊಮ್ಮೆ ಬರ್ತೀಯ, ಈ ಬಾರಿಯಾದರೂ ಒಂದು ಸಿನಿಮಾ ನೋಡು” ಎಂದಳು ಭಾರತದ ನನ್ನ ಅಕ್ಕ. “ಹೌದಲ್ಲವಾ” ಅಂತ ನಮ್ಮೂರಿನಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತಿದ್ದ ಸಿನಿಮಾ ಪಟ್ಟಿ ನೋಡಿದೆ. ಪ್ರೀತಿ –ಪ್ರೇಮ, ಫೈಟಿಂಗ್ ಗಳ ಚಲನಚಿತ್ರವನ್ನು ನೋಡುವುದೆಂದರೆ, ‘ನೋಡಿದ್ದನ್ನೇ ನೋಡುವ’ ಕಷ್ಟ. ವೈಚಾರಿಕ ಸಿನಿಮಾಗಳು ಜಾಸ್ತಿ ಓಡದ ಕಾಲವಿದು. ಇನ್ನು ಸಾಂಸಾರಿಕ ಚಿತ್ರಗಳು ಬರುವುದು ನಿಂತ ಮೇಲೆ ಸಂಸಾರಗಳು ಒಟ್ಟಿಗೆ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಅಲೆಗಳೆದ್ದ ಕೊಳ…

      ಕವಿಸಾಲು         ಅಲೆಗಳೆದ್ದ ಕೊಳವಿದು, ಕಲ್ಲು ತೂರಿದ ಕಾಯಕವಷ್ಟೇ ನಿನ್ನದು ಎದ್ದ ಅಲೆಗಳ ಮೇಲಿಲ್ಲ ನಿನಗೆ ಇನಿತು ಅಧಿಕಾರವು ದೂರಿಲ್ಲ ನನ್ನಲ್ಲಿ, ಬೇಡಿಕೆ ತಾನೇ ಏಕೆ? ತುಂಬಿದ ಮನದಿ ಹೊಕ್ಕ ಹರ್ಷಕೆ ಪುರಾವೆಗಳ ಹಂಗಿಲ್ಲ, ನಕ್ಕ ನಗುವಿನಲಿ ನೋವಿಲ್ಲ, ತುಂಬಿವೆ ನೂರು ಭಾವಾರ್ಥ ಮುಚ್ಚಟೆಯಿಂದ ಬಚ್ಚಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ಬೇಕಾದ ಪರಿಭಾಷೆಯಲಿ ದಿರಿಸಿಟ್ಟು ಸಿಂಗರಿಸಿ ನೋಡುತ್ತ ನಿನ್ನ ಅನುಪಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲೂ ಸಿಗುವ ಅನುಪಮ ಭಾವದಿ ದೊರಕಿದ್ದು ...

 • 3 weeks ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಓದು ಮಗು ಓದು…

      “ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ ಮಾಡಬೇಕಲ್ಲಾ… ಪಠ್ಯದಾಚೆಗೂ ಅವರು ಏನೇನು ಓದಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸುವಂಥದ್ದು” ಎಂದು ಟೆಲಿಫೋನ್ ಕರೆಯ ಮತ್ತೊಂದು ತುದಿಯಲ್ಲಿ ಅಂದು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರು ಮಿತ್ರರಾದ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು. ಓದು, ಬರವಣಿಗೆ, ಫೋಟೋಗ್ರಫಿ, ಪ್ರವಾಸ, ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ, ಸಮಾಜಸೇವೆ, ಪ್ರಕಟಣೆ… ಹೀಗೆ ಎಲ್ಲದರಲ್ಲೂ ತೊಡಗಿಕೊಂಡಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಅವರದ್ದು ಇದೊಂದು ಹೊಸ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಇರಬೇಕು ಎಂದು ತಕ್ಷಣ ಅಂದುಕೊಂಡೆ ನಾನು. ಸದಾ ಕ್ರಿಯಾಶೀಲರಾಗಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು ಒಂದಲ್ಲಾ ಒಂದು ...


Editor's Wall

 • 31 August 2018
  3 weeks ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಓದು ಮಗು ಓದು…

      “ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ ಮಾಡಬೇಕಲ್ಲಾ… ಪಠ್ಯದಾಚೆಗೂ ಅವರು ಏನೇನು ಓದಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸುವಂಥದ್ದು” ಎಂದು ಟೆಲಿಫೋನ್ ಕರೆಯ ಮತ್ತೊಂದು ತುದಿಯಲ್ಲಿ ಅಂದು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರು ಮಿತ್ರರಾದ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು. ಓದು, ಬರವಣಿಗೆ, ಫೋಟೋಗ್ರಫಿ, ಪ್ರವಾಸ, ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ, ಸಮಾಜಸೇವೆ, ಪ್ರಕಟಣೆ… ಹೀಗೆ ಎಲ್ಲದರಲ್ಲೂ ತೊಡಗಿಕೊಂಡಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಅವರದ್ದು ಇದೊಂದು ಹೊಸ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಇರಬೇಕು ಎಂದು ತಕ್ಷಣ ಅಂದುಕೊಂಡೆ ನಾನು. ಸದಾ ಕ್ರಿಯಾಶೀಲರಾಗಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು ಒಂದಲ್ಲಾ ಒಂದು ...

 • 30 August 2018
  3 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ತಮ್ಮ ಶವಪೆಟ್ಟಿಗೆಗೆ ತಾವೇ ಹೊಡೆದುಕೊಂಡ ಮೊದಲ ಮೊಳೆ

                      ಬಹುದೊಡ್ಡ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದ ಅಖಂಡ ಭಾರತವನ್ನು ಅಷ್ಟು ಸುಲಭವಾಗಿ ಸರ್ವಾಧಿಕಾರದ ಹಿಡಿತದಲ್ಲಿ ಬಂಧಿಸುವುದು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.   2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯ ಪೂರ್ವದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಕಳವಳಕಾರಿ ಘಟನಾವಳಿಗಳು ಜರುಗುತ್ತಾ ಈ ದೇಶದ ಪ್ರಜ್ಞಾವಂತ ನಾಗರೀಕರ ಕಣ್ಣೆದುರು ಭಯದ ನೆರಳು ಕವಿಯುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತಿವೆ. ದೇಶದೊಳಗೆ ಕೊಲೆ, ಹಲ್ಲೆ, ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಗಲಭೆ, ಸುಳ್ಳು ಸುದ್ಧಿ ಹಬ್ಬಿಸುವುದು, ಆತಂಕ ಸೃಷ್ಟಿಸುವುದು ಇನ್ನೂ ...

 • 26 August 2018
  3 weeks ago No comment

  ಗೆದ್ದು ಬೀಗುತ್ತಿರುವ ದುಷ್ಟ ರಾಜಕೀಯ ಮತ್ತು ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಮಾತುಗಳು

      ಜನರನ್ನೇ ಕೊಲ್ಲಲು ಜನಪ್ರಭುತ್ವವನ್ನು ದುರ್ಬಳಕೆ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ದುಷ್ಟತನಕ್ಕೆ ಕೊನೆಗಾಲ ಯಾವಾಗ?     “ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ಅಪಾಯದಲ್ಲಿರುವ ಈ ಹೊತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲ ಕೋಮುವಾದಿಯೇತರ ಮತ್ತು ಬಿಜೆಪಿಯೇತರ ಶಕ್ತಿಗಳು ಒಂದಾಗಿ 2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸಬೇಕಿದೆ ಮತ್ತು ಇವುಗಳ ಜೊತೆಗೂಡಲು ಎಡಪಕ್ಷಗಳು ಹಿಂಜರಿಯಕೂಡದು.” ಇವು ನೊಬೆಲ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪುರಸ್ಕೃತ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಅವರ ಮಾತುಗಳು. “ನಾವು ಸರ್ವಾಧಿಕಾರವನ್ನು, ಸರ್ವಾಧಿಕಾರಿ ಧೋರಣೆಯನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲೇಬೇಕಾಗಿದೆ. ಕೋಮುವಾದಿ ಬಲಪಂಥೀಯ ಪಡೆಗಳನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲು ...

 • 26 August 2018
  3 weeks ago No comment

  ಕಡು ಭಯಂಕರ ಕತ್ತಲೊಳಗೆ ಅವಳಂಥ ಅದೆಷ್ಟು ಜೀವಗಳೊ!

    ಅವಳೊಳಗೀಗ ಕನಸುಗಳೇ ಇಲ್ಲ. ಮಿಂಚು ಸ್ಫುರಿಸಬೇಕಿದ್ದ ಕಣ್ಣುಗಳಲ್ಲಿ ನಾಳೆಗಳನ್ನು ಚಿಂತಿಸುವ ಯಾತನೆ ಮಾತ್ರವೇ ಸರಿದಾಡುತ್ತಿದೆ.       ಒಂದು ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಕಳೆದ ಏಪ್ರಿಲ್ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಹತ್ತಿರ ಹತ್ತಿರ ಏಳು ಲಕ್ಷದಷ್ಟು ರೋಹಿಂಗ್ಯಾಗಳು ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದೊಳಕ್ಕೆ ಸೇರಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಅವರಲ್ಲಿ ಅರ್ಧಕ್ಕರ್ಧದಷ್ಟು ಮಕ್ಕಳೇ. ಆ ಮಕ್ಕಳೆಲ್ಲ ಒಂದಲ್ಲ ಒಂದು ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ದೈಹಿಕವಾಗಿ ಮತ್ತು ಭಾವನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ದಮನಿತರು. ಆ ಮಕ್ಕಳ – ಅದರಲ್ಲೂ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳ ಬದುಕು ಎಂಥ ನರಕಮಯ ಎಂಬುದನ್ನು ...

 • 23 August 2018
  4 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ದುರ್ಬಲ ಗಳಿಗೆಗಳನ್ನೇ ಹೊಂಚುವ ಹದ್ದುಗಣ್ಣುಗಳೆದುರು ಹೆಣ್ಣು ದೇಹ

                      ಲೋಕದ ನೀತಿಯೇ ಅದಲ್ಲವೇ? ತನ್ನ ಮೂಗಿನ ನೇರಕ್ಕೆ ನ್ಯಾಯ ವಿತರಿಸುವುದು ಮತ್ತು ದುರ್ಬಲರನ್ನೇ ಅಲ್ಲವೇ ಬಲಿಗಂಬಕ್ಕೇರಿಸುವುದು?   ‘ಟೈಟಾನಿಕ್’ ಎನ್ನುವುದು ವಿಕೋಪದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಬಲಿಷ್ಠರ ಕೈ ಹೇಗೆ ಮೇಲಾಗುತ್ತದೆನ್ನುವುದಕ್ಕೆ ಒಂದು ಸಶಕ್ತ ರೂಪಕ. ಅಂಥಲ್ಲಿ ಕೆಳಗಿನವರನ್ನು ತುಳಿಯುವ, ಅವರ ಸವಲತ್ತುಗಳನ್ನು ಕಬಳಿಸಲು ಹವಣಿಸುವ ವಿಕರಾಳ ಆಟವೊಂದು ನಿರಾತಂಕವಾಗಿ ಜರುಗುತ್ತದೆ. ನೆನ್ನೆ ರಾತ್ರಿ ಒಬ್ಬ ಯುವಕ ...