Share

ಅಧಿಕ ಪ್ರಸಂಗ | ನ್ಯೂಸ್ ರೂಮಿನಲ್ಲಿ ‘ಹಾದಿ ತಪ್ಪಿದವರು’

ಕೆದರಿದ ಕೂದಲು, ಬೆವರಿದಂತಿದ್ದ ಮುಖ, ಆಗತಾನೆ ಬಾಡಿ ಸ್ಪ್ರೇ ಮೊರೆಹೋಗಿದ್ದುದರ ಕುರುಹಾಗಿ ಮೂಗಿಗೆ ಬಡಿಯುತ್ತಿದ್ದ ಅಸಾಧ್ಯ ಘಾಟು ಹೀಗೆ ಪರಿಪರಿಯಾಗಿ ವಿಜೃಂಭಿಸುತ್ತ ದುಡುಗುಟ್ಟಿಕೊಂಡು ಆ ಸೀನಿಯರ್ ರಿಪೋರ್ಟರ್ ಹೊಕ್ಕಿದಾಗ, ನ್ಯೂಸ್ ರೂಮಿನೊಳಗಿನ ಮಾಮೂಲಿ ಗದ್ದಲಕ್ಕೆ ಇನ್ನಷ್ಟು ಗದ್ದಲ ಸೇರಿತು. ‘ಏನಾದ್ರೂ ಬ್ರೇಕಿಂಗ್ ನ್ಯೂಸ್ ಇದೆಯಾ?’ ಎಂಬ ಪ್ರಶ್ನೆಯೂ ಎದ್ದಿತು. ‘ಬ್ರೇಕಿಂಗ್ ಏನು, ಶಾಕಿಂಗೇ ಕೊಡ್ತೀನಿ. ಟೈಪ್ ಮಾಡಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಿ. ಕನ್ಫರ್ಮ್ ಮಾಡಿ ಹೇಳಿದ ಮೇಲೆ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವಿರಂತೆ’ ಎಂದ. ‘ಏನ್ರೀ ಅದು ಶಾಕಿಂಗು?’ ಎಂದು ಮತ್ತೆ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳೆದ್ದವು. ‘ಹಿರಿಯ ಸಾಹಿತಿಯೊಬ್ಬರು ಗೊಟಕ್ ಅಂದಿರೋ ಹಾಗಿದೆ’ ಎಂದು ಭಾರೀ ಗುಟ್ಟಿನಲ್ಲೆಂಬಂತೆ ಹೇಳಿದ. ಇನ್ನೊಂದು ಚಾನೆಲ್ಲಿನ ಆಫೀಸಿಗೆ ಕೇಳಿಸಿಬಿಟ್ಟೀತು ಎಂಬ ಆತಂಕ ಅವನ ಅ ದನಿಯಲ್ಲಿತ್ತು.

ಇಂತಿಂಥಾ ಹೆಸರಿನ ಹಿರಿಯ ಸಾಹಿತಿ ನಿಧನ; ಅವರಿಗೆ 60 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸು; ಬೆಳಗ್ಗೆ ಎದ್ದು ವಾಕಿಂಗ್‍ಗೆ ಅಂತ ಹೋಗಿದ್ದರು; ಇಂತಿಂಥಾ ಪುಸ್ತಕಗಳನ್ನು ಬರೆದಿದ್ದರು; ಅವರ ಇಂಥಾ ಪುಸ್ತಕಕ್ಕೆ ಇಂಥಾ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಬಂದಿತ್ತು; ಅಕಾಡೆಮಿ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾಗಿಯೂ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಿದ್ದರು; ಈಗಲೂ ಹದಿನೈದು ದಿನಗಳಿಗೊಮ್ಮೆ ಸಲೂನಿಗೆ ಹೋಗಿ ಇರುವ ಕೆಲವೇ ಕೂದಲುಗಳನ್ನು ಟ್ರಿಮ್ ಮಾಡಿಸಿಕೊಂಡು ಬರುವುದು ಅವರ ಇಷ್ಟದ ರೂಢಿಯಾಗಿತ್ತು; ಅದ್ಯಾವುದೋ ಬಳ್ಳಿಯ ಕಷಾಯ ಕುಡಿಯುತ್ತಿದ್ದುದು ಅವರ ಆರೋಗ್ಯದ ಗುಟ್ಟಾಗಿತ್ತು; ಪತ್ನಿಯು ಅವರನ್ನು ಮೊದಲೇ ಅಗಲಿದ್ದರಿಂದ ಇವರು ಪತ್ನಿಯನ್ನು ಅಗಲುವ ಸಂದರ್ಭ ಬರಲಿಲ್ಲ… ಹೀಗೆಲ್ಲಾ ಟೈಪು ಮಾಡಿಸಲು ಇದ್ದಬಿದ್ದ ಶ್ರಮವನ್ನೆಲ್ಲಾ ಹಾಕಿ ಅರ್ಧ ತಾಸು ತಕ್ಕೊಂಡ.

‘ಇದು ಬ್ರೇಕಿಂಗ್ ಅಲ್ರೀ, ಗಜಪ್ರಸವ’ ಎಂದು ಜೋರುದನಿಯಲ್ಲೇ ಹಾಸ್ಯ ಮಾಡಿ, ಇಡೀ ಡೆಸ್ಕೇ ನಗುವಂತೆ ಮಾಡಿದ ನ್ಯೂಸ್ ಎಡಿಟರು, ‘ಕನ್ಫರ್ಮ್ ಆಯ್ತೇನ್ರಿ? ಬೇಗ ಹಾಕೋಣ’ ಎಂದು ಗಡಿಬಿಡಿ ಮಾಡಿದರು. ‘ಇಲ್ಲ ಇಲ್ಲ, ಈಗ ವಿಚಾರಿಸಿ ಹೇಳ್ತೀನಿ. ಎಲ್ಲ ರೆಡಿ, ಹೌದಾದರೆ ನಮ್ಮದೇ ಬ್ರೇಕಿಂಗ್. ಯಾರಿಗೂ ಸಿಕ್ಕಿಲ್ಲ’ ಎಂದ. ‘ಕನ್ಫರ್ಮ್ ಆಗಿಲ್ಲ, ಜಾಗೃತೆ. ತಗೊಂಡುಬಿಟ್ಟೀರಿ ಮತ್ತೆ. ಆಮೇಲೆ ನಮ್ಮ ತಲೆ ಹೋಗುತ್ತೆ’ ಅಂತ ಮತ್ಯಾರೋ ಒಬ್ಬ ಸೀನಿಯರ್ ಕೂಗಿ ಹೇಳಿದ. ‘ಇವ್ನಿಗೆ ತಲೆ ಇದ್ರೆ ತಾನೆ ಹೋಗೋಕೆ’ ಅಂತ ದೂರದಲ್ಲಿ ಕೂತಿದ್ದ ಅವರಿಗಾಗದ ಮತ್ತೊಬ್ಬ ತನ್ನ ಬಾಜೂ ಇದ್ದ ಹುಡುಗಿಯರ ಜೊತೆ ಪಿಸುಗುಟ್ಟಿದ್ದಕ್ಕೆ ಅಲ್ಲಿ ಕಿಸಕಿಸ ಸಮೂಹಗಾನವೇ ಆಯಿತು.

ಸ್ವಲ್ಪ ಹೊತ್ತಾದ ಮೇಲೆ ಆ ರಿಪೋರ್ಟರ್ ಸೀದಾ ನ್ಯೂಸ್ ಎಡಿಟರ್ ಬಳಿ ಬಂದು ಬಾಲಾಪರಾಧಿಯ ಥರ ನಿಂತ. ಕಥೆ ಏನಾಗಿತ್ತೆಂದರೆ, ಬೆಳಗ್ಗೆ ಯಾವುದೋ ಇವೆಂಟ್ ಕವರೇಜಿಗೆ ಹೋಗಿದ್ದಾಗ ಐದಾರು ಮಂದಿ ಸೀನಿಯರ್ ಸಿಟಿಜನ್ಸು ಸಣ್ಣಗೆ ಮಾತಾಡ್ತಾ ನಿಂತಿದ್ದುದು ಈ ರಿಪೋರ್ಟರ್ ಗಮನಕ್ಕೆ ಬಂತು. ಅವರ ಗಮನಕ್ಕೆ ಬಾರದ ಹಾಗೆ ದೂರವೇ ನಿಂತು, ಆದರೆ ಕಿವಿಯನ್ನು ಮಾತ್ರ ಅವರ ಮಾತಿಗೆ ಅಂತ ತೆರೆದಿಟ್ಟಾಗ, ಆ ಹಿರಿಯ ಸಾಹಿತಿಯ ಹೆಸರು, ವಯಸ್ಸು, ಬೆಳಗ್ಗೆ ವಾಕಿಂಗ್‍ಗೆ ಅಂತ ಹೋಗಿದ್ದುದು, ಪತ್ನಿ ಈಗಾಗಲೇ ತೀರಿಕೊಂಡಿದ್ದು ಇಷ್ಟು ವಿಚಾರ ಕಿವಿಮೇಲೆ ಬಿತ್ತು. ಮತ್ತೆ ಹಿಂದೆಮುಂದೆ ಯೋಚಿಸದೆ, ಇನ್ನಾವ ರಿಪೋರ್ಟರಿಗೂ ಗೊತ್ತಾಗಬಾರದೆಂದು ಅಸಾಧಾರಣ ಗುಟ್ಟು ಹೊತ್ತವನ ಭಾರದಲ್ಲಿ, ಕ್ಯಾಬ್ ಡ್ರೈವರ್‍ನನ್ನು ‘ಬೇಗ ಬೇಗ’ ಎಂದು ತಿವಿಯುತ್ತ ಅಂತೂ ಆಫೀಸಿಗೆ ಬಂದು ಬ್ರೇಕಿಂಗ್ ಅಲ್ಲ ಶಾಕಿಂಗೇ ಅಂದಿದ್ದ. ನಿಜ ಗೊತ್ತಾದ ಬಳಿಕ ಹೀಗೆ ನ್ಯೂಸ್ ಎಡಿಟರ್ ಎದುರು ಬಂದು ಪೂರ್ತಿ ಗಾಳಿ ಹೋದವನಾಗಿ ನಿಂತಿದ್ದ.

‘ಸರಿ ಬಿಡ್ರಿ, ಆಯ್ತು. ಈಗೇನು ತಲೆ ಹೋಗಿಲ್ಲ ತಾನೆ?’ ಎಂದು ಅವನನ್ನು ಸಮಾಧಾನ ಮಾಡಿದ ನ್ಯೂಸ್ ಎಡಿಟರು, ‘ಅವ್ರಿಗೇನೂ ಆಗಿಲ್ಲರಿ, ವಾಕಿಂಗ್‍ಗೆ ಹೋಗಿದ್ದರಂತೆ. ಹೋದವ್ರು ಇನ್ನೂ ಬಂದಿಲ್ವಲ್ಲ ಅಂತ ಮನೆಯವರು, ನೆರೆಯವ್ರು ಗಾಬರಿಯಾಗಿದ್ರಂತೆ. ಆಮೇಲೆ ಬಂದ್ರಂತೆ. ದಾರಿ ತಪ್ಪಿಬಿಟ್ಟಿದ್ದರಂತೆ’ ಎಂದರು, ಎಲ್ಲರೂ ಕೇಳಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಹಾಗೆ. ಅದಕ್ಕೆ ತಕ್ಷಣ, ಸಾಹಿತ್ಯವನ್ನು ಲಿಟರೇಚರು ಎಂದೇ ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದ ಕೊಂಚ ಬುದ್ಧಿಜೀವಿ ಆಕಾರದ ಒಬ್ಬ ಕಾಪಿ ಎಡಿಟರ್, ‘ಅವ್ರು ಆಗ್ಲೇ ನವ್ಯದ ಟೈಮಲ್ಲೇ ಹಾದಿ ತಪ್ಪಿದ್ದ್ರಲ್ಲ ಸರ್’ ಎಂದ. ಕೆಲವರು ನಕ್ಕರು. ‘ಜೋಕು ಕಣ್ರೀ, ನಗ್ರೀ’ ಎಂದು ಇತರರನ್ನೂ ನಗಿಸಿದ ನ್ಯೂಸ್ ಎಡಿಟರು, ‘ಇವತ್ತು ಹಾದಿ ತಪ್ಪಿದ್ದು ನಮ್ಮ ರಿಪೋರ್ಟರು’ ಎಂದರು. ಡೆಸ್ಕಿನಲ್ಲಿ ಮತ್ತೆ ಕುಕ್ಕುಕ್ಕು.

ಅದೆಲ್ಲದರ ಮಧ್ಯೆ, ಆ ಸಾಹಿತಿಯ ಪ್ರೊಫೈಲು ಬರೆಯುವ ಅಸೈನ್‍ಮೆಂಟು ತನಗೆ ಬಂದು ಗಂಟುಬಿದ್ದದ್ದರಿಂದ ಸಾಹಿತ್ಯದ ತುದಿಬುಡ ಗೊತ್ತಿಲ್ಲದೆ ಒದ್ದಾಡುತ್ತ ಕೂತಿದ್ದ ಮತ್ತೊಬ್ಬ ಕಾಪಿ ಎಡಿಟರ್, ಸದ್ಯ ತಾನು ಬಚಾವಾದೆ ಎಂದು ದೊಡ್ಡದಾಗಿ ನಿಟ್ಟುಸಿರು ಬಿಟ್ಟದ್ದು ಯಾರ ಗಮನಕ್ಕೂ ಬರಲೇ ಇಲ್ಲ. ತನ್ನನ್ನು ಯಾರೂ ಗಮನಿಸಲೇ ಇಲ್ಲವಲ್ಲ ಎಂದು ಒಳಗೊಳಗೇ ಕುದ್ದುಹೋದ ಅವನು, ಆ ಸಾಹಿತಿ ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಸತ್ತಿದ್ದಿದ್ದರೆ ಇವರೆಲ್ಲ ಇವತ್ತು ನನ್ನನ್ನು ಬದುಕಲು ಬಿಡುತ್ತಿದ್ದರಾ ಎಂದು ಮತ್ತಷ್ಟು ಉರಿಯತೊಡಗಿದ.

*

ಓ ಮೈ ಗಾಡ್!

ರ್ನಾಟಕದಲ್ಲಿ ಎಲೆಕ್ಷನ್ ಟೈಮು ಎಂದು ಗೊತ್ತಾಗಿ ಹೊಸ ಹೊಸ ಗಿಮಿಕ್ಕು ಕಲ್ತುಕೊಳ್ಳೋಕೆ ಸರಿಯಾದ ಸಂದರ್ಭ ಇದು, ಬರೀ ಮಹಾಭಾರತ ಕಾಲದ್ದೇ ಇನ್ನೂ ಇಟ್ಟುಕೊಂಡು ಒದ್ದಾಡ್ತಿದ್ದೇನಲ್ಲ ಎನ್ನಿಸಿತು ದೇವರಿಗೆ. ಸರಿ, ವಿಧಾನಸೌಧದೆದುರಿಗೆ ಇಳಿದೇಬಿಟ್ಟ. ಆಗ ಗೊತ್ತಾಯ್ತು: ಯಾರೂ ಇಲ್ಲಿಲ್ಲ; ಕೃಷ್ಣಾ, ಕ್ವೀನ್ಸು, ರೇಸ್‍ಕೋರ್ಸು, ಮಲ್ಲೇಶ್ವರಮ್ಮು, ಪದ್ಮನಾಭನಗರ ಹೀಗೆ ಪೊಲಿಟೀಷಿಯನ್ನುಗಳೆಲ್ಲ ಚದುರಿಹೋಗಿದ್ದಾರೆ.

ಇನ್ನೇನು ಮಾಡೋದಪ್ಪ ಎಂದು ತಲೆಕೆರೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತ ನಿಂತಿದ್ದಾಗ, ಅಷ್ಟೊತ್ತಿಗೆ ಮೀಡಿಯಾದವರೆಲ್ಲ ದೇವರು ಬಂದ ವಾಸನೆ ಸಿಕ್ಕಿ ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳಲಾರದ ಹಾಗೆ ಸುತ್ತುವರಿದುಬಿಟ್ಟರು. ಅಷ್ಟೊಂದು ಲೋಗೋ ಮೈಕುಗಳನ್ನು ನೋಡಿ ಭಯವೂ ಬೆರಗೂ ಏಕಕಾಲಕ್ಕೇ ಆಗುತ್ತಿರಲು ದೇವರಿಗೆ ಒಂದೇ ಸಮನೆ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳ ಮೊಳೆಗಳು ಎಲ್ಲಾ ದಿಕ್ಕಿನಿಂದಲೂ ಬಂದು ನಾಟತೊಡಗಿದವು.

ಹೀಗೆ ತೀರಾ ಅಷ್ಟೊಂದು ಹಳೇ ದಡ್ಡನ ಥರ ಇದ್ದರೆ ಇವರ ಮುಂದೆ ಆಟ ಸಾಗದು ಎಂದು ಹೊಳೆದದ್ದೇ ದೇವರು, ‘ಸೈಲೆನ್ಸ್ ಪ್ಲೀಸ್’ ಎಂದು ಪಾಂಚಜನ್ಯದ ಸ್ವರವನ್ನು ಹೃಸ್ವಗೊಳಿಸಿದರೆ ಯಾವ ಪ್ರೆಷರಿನಲ್ಲಿ ಹೊಮ್ಮಿ ಕಿವಿಗಡಚಿಕ್ಕಬಹುದೋ ಅಂಥ ವಾಯ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಗುಡುಗಿದ. ಮತ್ತು ಈಗ ದೇವರು ಥೇಟ್ ದೇವೇಗೌಡರು, ಸಿದ್ದರಾಮಯ್ಯ, ಯಡಿಯೂರಪ್ಪ, ಕುಮಾರಸ್ವಾಮಿ ಇತ್ಯಾದಿ ಇತ್ಯಾದಿಗಳಂತೆಯೇ ಕಂಡ.

ಬರೀ ಕಾಣುತ್ತಿರುವನೊ ಅಥವಾ ಹಾಗೆಯೇ ಆಗಿಬಿಟ್ಟನೊ ಎಂಬುದನ್ನು ವಿಶ್ಲೇಷಕರು ವಿಷದೀಕರಿಸಬೇಕಿದೆ.

*

ಒಂಚೂರು ಬೇತಾಳ

ಥಾಪ್ರಕಾರ ರಾಜ ವಿಕ್ರಮಾದಿತ್ಯನ ಭುಜದ ಮೇಲಿಂದ ಇಳಿಬಿದ್ದು ಜೋತಾಡತೊಡಗಿದ ಬೇತಾಳ, ಯಕಶ್ಚಿತ್ ಇರುವೆಯೊಂದು ಕಚ್ಚಿದ್ದಕ್ಕೆ ಪ್ರಾಣವೇ ಹೋದವನಂತೆ ಚೀರಾಡಿದ ರಾಜನೊಬ್ಬನ ಕಥೆ ಹೇಳಿತು; ಎಲ್ಲಿಯೂ ಅವನ ಹೆಸರನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸದೆ. ಪೊಲಿಟೀಷಿಯನ್ನುಗಳು, ಪತ್ರಕರ್ತರ ಥರ ಶೈಲಿಯನ್ನು ಕಲಿತುಕೊಂಡ ಬೇತಾಳದ ಬಗ್ಗೆ ವಿಕ್ರಮಾದಿತ್ಯನಿಗೆ ಒಳಗೊಳಗೇ ಭಯವಾಯಿತು. ಇನ್ನು ಆ ರಾಜ ಯಾರೆಂದು ಕೇಳಿದರೆ ಏನು ಹೇಳಲಿ ಎಂದು ಬೆವರತೊಡಗಿದ. ಆದರೆ ಬೇತಾಳ ಏನನ್ನೂ ಕೇಳದೆ ಅವನ ಭುಜದ ಮೇಲಿಂದ ಹಾರಿ ಗಾಳಿಯಲ್ಲಿ ತೇಲಾಡುತ್ತ, ‘ಅವನಾದರೊ ಇರುವೆ ಕಚ್ಚಿದ್ದಕ್ಕೆ ಚೀರಾಡಿದ್ದ, ನೀನು ಮಾತ್ರ ಯಾವುದೂ ಕಚ್ಚದೆ ಇಷ್ಟೊಂದು ಭಯಬೀಳುತ್ತಿದ್ದಿಯಲ್ಲೊ’ ಎಂದು ಹೀಗಳೆದು ಕಿಕ್ಕಿಕ್ಕಿಕ್ಕೀ ನಗುತ್ತ ಹೋಗಿ ಎದುರಿಗಿದ್ದ ಹುಣಸೆಮರದ ರೆಂಬೆಗೆ ನೇತಾಡತೊಡಗಿತು.

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 6 days ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಒಲವಿನಾಟ

      ಕವಿಸಾಲು       ಶರದೃತು ತೂರಿದ ಪುಂಡ ಗಾಳಿಗೆ ಎಲೆಗಳೆಲ್ಲ ಹಾರಿ ಉದುರಿ ಮಳೆಗೆ, ಬಿಸಿಲ ಝಳಕ್ಕೆ ಒಡಲನೊಡ್ಡಿ ಹಾಡೋ ಹಕ್ಕಿಯ ಗೂಡು ಬರಿದು ಮೈಯ ಕೊಂಕಿಸಿ, ತಲೆಯ ಹೊರಳಿಸಿ ಚಳಿಯ ಮುಸುಕಿನಲ್ಲಿ ಕಂಪಿಸಿದ ಮರಕ್ಕೆ ಚಿಗುರ ಬಯಕೆಯ ನಸು ಪುಳಕ ಹಸಿರ ಉಸಿರಿನ, ಹಕ್ಕಿ ಹಾಡಿನ ಕನಸ ಹೊದಿಕೆಯ ಬಿಸಿ ಒಡಲು ತುಂಬಲು ಬಯಕೆಯಾಗಿ ಟೊಂಗೆ-ರೆಂಬೆಗಳಲಿ ಕವನ ಸದ್ದು ಗದ್ದಲವಿಲ್ಲದೆ ಇತ್ತ ಒಲವಿನೋಲೆಯ ...

 • 1 week ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ನಕ್ಷತ್ರ ನಾವೆ

    ಕವಿಸಾಲು       ಮೋಡವೇ ಮನೆಯೊಳಗೆ ಇಳಿದಂತೆ ದಟ್ಟವಾದ ಹೊಗೆ ಮನೆಜಂತಿಗಳ ತುಂಬಾ ನೇತುಕೊಂಡಿದೆ ಚುಕ್ಕಿಗಳೇ ಮನೆಯ ಜಂತಿಗಳಲಿ ಯಾತ್ರೆ ಹೊರಟಂತೆ ಕಂಡರು ಮಿನುಕು ಹುಳುಗಳ ಹಾಗೆ ಚಿಮಣಿದೀಪದ ನೆರಳು ಸದಾ ಬೆನ್ನಿಗೆ ಗೋಡೆಗಳು ಅಕ್ಷರಶಃ ಬೂದಿಗುಡ್ಡದಂತೆ ಕಪ್ಪುಕಾಡಿಗೆಗಳ ಹಾಗೆ ಗೋಚರ ಬಾಗಿಲು ಕಿಟಕಿಗಳ ಮೂಲಕ ಬುಸುಗುಡುವ ಹೊಗೆ ಉಗಿಬಂಡಿಯ ಕಾಲಚಕ್ರದಲಿ ದಿನಗಳ ದೂಡಿದಂತೆ ಹೊಗೆಯ ಬೇಗೆಯಲಿ ಅವಳೆಂದೂ ಎದೆಗುಂದಲಿಲ್ಲ ಹಣೆಯ ಬೆವರಿನ ಗಟ್ಟಿ ತಾಜಾತನದ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕಲರವ | ಒಂದು ಸಿನಿಮಾ ನೋಡಿದ ಕಥೆ…

      ಕಲರವ           “ಎರಡು ವರ್ಷಕ್ಕೊಮ್ಮೆ ಬರ್ತೀಯ, ಈ ಬಾರಿಯಾದರೂ ಒಂದು ಸಿನಿಮಾ ನೋಡು” ಎಂದಳು ಭಾರತದ ನನ್ನ ಅಕ್ಕ. “ಹೌದಲ್ಲವಾ” ಅಂತ ನಮ್ಮೂರಿನಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತಿದ್ದ ಸಿನಿಮಾ ಪಟ್ಟಿ ನೋಡಿದೆ. ಪ್ರೀತಿ –ಪ್ರೇಮ, ಫೈಟಿಂಗ್ ಗಳ ಚಲನಚಿತ್ರವನ್ನು ನೋಡುವುದೆಂದರೆ, ‘ನೋಡಿದ್ದನ್ನೇ ನೋಡುವ’ ಕಷ್ಟ. ವೈಚಾರಿಕ ಸಿನಿಮಾಗಳು ಜಾಸ್ತಿ ಓಡದ ಕಾಲವಿದು. ಇನ್ನು ಸಾಂಸಾರಿಕ ಚಿತ್ರಗಳು ಬರುವುದು ನಿಂತ ಮೇಲೆ ಸಂಸಾರಗಳು ಒಟ್ಟಿಗೆ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಅಲೆಗಳೆದ್ದ ಕೊಳ…

      ಕವಿಸಾಲು         ಅಲೆಗಳೆದ್ದ ಕೊಳವಿದು, ಕಲ್ಲು ತೂರಿದ ಕಾಯಕವಷ್ಟೇ ನಿನ್ನದು ಎದ್ದ ಅಲೆಗಳ ಮೇಲಿಲ್ಲ ನಿನಗೆ ಇನಿತು ಅಧಿಕಾರವು ದೂರಿಲ್ಲ ನನ್ನಲ್ಲಿ, ಬೇಡಿಕೆ ತಾನೇ ಏಕೆ? ತುಂಬಿದ ಮನದಿ ಹೊಕ್ಕ ಹರ್ಷಕೆ ಪುರಾವೆಗಳ ಹಂಗಿಲ್ಲ, ನಕ್ಕ ನಗುವಿನಲಿ ನೋವಿಲ್ಲ, ತುಂಬಿವೆ ನೂರು ಭಾವಾರ್ಥ ಮುಚ್ಚಟೆಯಿಂದ ಬಚ್ಚಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ಬೇಕಾದ ಪರಿಭಾಷೆಯಲಿ ದಿರಿಸಿಟ್ಟು ಸಿಂಗರಿಸಿ ನೋಡುತ್ತ ನಿನ್ನ ಅನುಪಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲೂ ಸಿಗುವ ಅನುಪಮ ಭಾವದಿ ದೊರಕಿದ್ದು ...

 • 3 weeks ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಓದು ಮಗು ಓದು…

      “ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ ಮಾಡಬೇಕಲ್ಲಾ… ಪಠ್ಯದಾಚೆಗೂ ಅವರು ಏನೇನು ಓದಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸುವಂಥದ್ದು” ಎಂದು ಟೆಲಿಫೋನ್ ಕರೆಯ ಮತ್ತೊಂದು ತುದಿಯಲ್ಲಿ ಅಂದು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರು ಮಿತ್ರರಾದ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು. ಓದು, ಬರವಣಿಗೆ, ಫೋಟೋಗ್ರಫಿ, ಪ್ರವಾಸ, ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ, ಸಮಾಜಸೇವೆ, ಪ್ರಕಟಣೆ… ಹೀಗೆ ಎಲ್ಲದರಲ್ಲೂ ತೊಡಗಿಕೊಂಡಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಅವರದ್ದು ಇದೊಂದು ಹೊಸ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಇರಬೇಕು ಎಂದು ತಕ್ಷಣ ಅಂದುಕೊಂಡೆ ನಾನು. ಸದಾ ಕ್ರಿಯಾಶೀಲರಾಗಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು ಒಂದಲ್ಲಾ ಒಂದು ...


Editor's Wall

 • 31 August 2018
  3 weeks ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಓದು ಮಗು ಓದು…

      “ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ ಮಾಡಬೇಕಲ್ಲಾ… ಪಠ್ಯದಾಚೆಗೂ ಅವರು ಏನೇನು ಓದಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸುವಂಥದ್ದು” ಎಂದು ಟೆಲಿಫೋನ್ ಕರೆಯ ಮತ್ತೊಂದು ತುದಿಯಲ್ಲಿ ಅಂದು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರು ಮಿತ್ರರಾದ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು. ಓದು, ಬರವಣಿಗೆ, ಫೋಟೋಗ್ರಫಿ, ಪ್ರವಾಸ, ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ, ಸಮಾಜಸೇವೆ, ಪ್ರಕಟಣೆ… ಹೀಗೆ ಎಲ್ಲದರಲ್ಲೂ ತೊಡಗಿಕೊಂಡಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಅವರದ್ದು ಇದೊಂದು ಹೊಸ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಇರಬೇಕು ಎಂದು ತಕ್ಷಣ ಅಂದುಕೊಂಡೆ ನಾನು. ಸದಾ ಕ್ರಿಯಾಶೀಲರಾಗಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು ಒಂದಲ್ಲಾ ಒಂದು ...

 • 30 August 2018
  3 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ತಮ್ಮ ಶವಪೆಟ್ಟಿಗೆಗೆ ತಾವೇ ಹೊಡೆದುಕೊಂಡ ಮೊದಲ ಮೊಳೆ

                      ಬಹುದೊಡ್ಡ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದ ಅಖಂಡ ಭಾರತವನ್ನು ಅಷ್ಟು ಸುಲಭವಾಗಿ ಸರ್ವಾಧಿಕಾರದ ಹಿಡಿತದಲ್ಲಿ ಬಂಧಿಸುವುದು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.   2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯ ಪೂರ್ವದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಕಳವಳಕಾರಿ ಘಟನಾವಳಿಗಳು ಜರುಗುತ್ತಾ ಈ ದೇಶದ ಪ್ರಜ್ಞಾವಂತ ನಾಗರೀಕರ ಕಣ್ಣೆದುರು ಭಯದ ನೆರಳು ಕವಿಯುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತಿವೆ. ದೇಶದೊಳಗೆ ಕೊಲೆ, ಹಲ್ಲೆ, ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಗಲಭೆ, ಸುಳ್ಳು ಸುದ್ಧಿ ಹಬ್ಬಿಸುವುದು, ಆತಂಕ ಸೃಷ್ಟಿಸುವುದು ಇನ್ನೂ ...

 • 26 August 2018
  3 weeks ago No comment

  ಗೆದ್ದು ಬೀಗುತ್ತಿರುವ ದುಷ್ಟ ರಾಜಕೀಯ ಮತ್ತು ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಮಾತುಗಳು

      ಜನರನ್ನೇ ಕೊಲ್ಲಲು ಜನಪ್ರಭುತ್ವವನ್ನು ದುರ್ಬಳಕೆ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ದುಷ್ಟತನಕ್ಕೆ ಕೊನೆಗಾಲ ಯಾವಾಗ?     “ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ಅಪಾಯದಲ್ಲಿರುವ ಈ ಹೊತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲ ಕೋಮುವಾದಿಯೇತರ ಮತ್ತು ಬಿಜೆಪಿಯೇತರ ಶಕ್ತಿಗಳು ಒಂದಾಗಿ 2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸಬೇಕಿದೆ ಮತ್ತು ಇವುಗಳ ಜೊತೆಗೂಡಲು ಎಡಪಕ್ಷಗಳು ಹಿಂಜರಿಯಕೂಡದು.” ಇವು ನೊಬೆಲ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪುರಸ್ಕೃತ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಅವರ ಮಾತುಗಳು. “ನಾವು ಸರ್ವಾಧಿಕಾರವನ್ನು, ಸರ್ವಾಧಿಕಾರಿ ಧೋರಣೆಯನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲೇಬೇಕಾಗಿದೆ. ಕೋಮುವಾದಿ ಬಲಪಂಥೀಯ ಪಡೆಗಳನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲು ...

 • 26 August 2018
  3 weeks ago No comment

  ಕಡು ಭಯಂಕರ ಕತ್ತಲೊಳಗೆ ಅವಳಂಥ ಅದೆಷ್ಟು ಜೀವಗಳೊ!

    ಅವಳೊಳಗೀಗ ಕನಸುಗಳೇ ಇಲ್ಲ. ಮಿಂಚು ಸ್ಫುರಿಸಬೇಕಿದ್ದ ಕಣ್ಣುಗಳಲ್ಲಿ ನಾಳೆಗಳನ್ನು ಚಿಂತಿಸುವ ಯಾತನೆ ಮಾತ್ರವೇ ಸರಿದಾಡುತ್ತಿದೆ.       ಒಂದು ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಕಳೆದ ಏಪ್ರಿಲ್ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಹತ್ತಿರ ಹತ್ತಿರ ಏಳು ಲಕ್ಷದಷ್ಟು ರೋಹಿಂಗ್ಯಾಗಳು ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದೊಳಕ್ಕೆ ಸೇರಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಅವರಲ್ಲಿ ಅರ್ಧಕ್ಕರ್ಧದಷ್ಟು ಮಕ್ಕಳೇ. ಆ ಮಕ್ಕಳೆಲ್ಲ ಒಂದಲ್ಲ ಒಂದು ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ದೈಹಿಕವಾಗಿ ಮತ್ತು ಭಾವನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ದಮನಿತರು. ಆ ಮಕ್ಕಳ – ಅದರಲ್ಲೂ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳ ಬದುಕು ಎಂಥ ನರಕಮಯ ಎಂಬುದನ್ನು ...

 • 23 August 2018
  4 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ದುರ್ಬಲ ಗಳಿಗೆಗಳನ್ನೇ ಹೊಂಚುವ ಹದ್ದುಗಣ್ಣುಗಳೆದುರು ಹೆಣ್ಣು ದೇಹ

                      ಲೋಕದ ನೀತಿಯೇ ಅದಲ್ಲವೇ? ತನ್ನ ಮೂಗಿನ ನೇರಕ್ಕೆ ನ್ಯಾಯ ವಿತರಿಸುವುದು ಮತ್ತು ದುರ್ಬಲರನ್ನೇ ಅಲ್ಲವೇ ಬಲಿಗಂಬಕ್ಕೇರಿಸುವುದು?   ‘ಟೈಟಾನಿಕ್’ ಎನ್ನುವುದು ವಿಕೋಪದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಬಲಿಷ್ಠರ ಕೈ ಹೇಗೆ ಮೇಲಾಗುತ್ತದೆನ್ನುವುದಕ್ಕೆ ಒಂದು ಸಶಕ್ತ ರೂಪಕ. ಅಂಥಲ್ಲಿ ಕೆಳಗಿನವರನ್ನು ತುಳಿಯುವ, ಅವರ ಸವಲತ್ತುಗಳನ್ನು ಕಬಳಿಸಲು ಹವಣಿಸುವ ವಿಕರಾಳ ಆಟವೊಂದು ನಿರಾತಂಕವಾಗಿ ಜರುಗುತ್ತದೆ. ನೆನ್ನೆ ರಾತ್ರಿ ಒಬ್ಬ ಯುವಕ ...