Share

ಅಧಿಕ ಪ್ರಸಂಗ | ನ್ಯೂಸ್ ರೂಮಿನಲ್ಲಿ ‘ಹಾದಿ ತಪ್ಪಿದವರು’

ಕೆದರಿದ ಕೂದಲು, ಬೆವರಿದಂತಿದ್ದ ಮುಖ, ಆಗತಾನೆ ಬಾಡಿ ಸ್ಪ್ರೇ ಮೊರೆಹೋಗಿದ್ದುದರ ಕುರುಹಾಗಿ ಮೂಗಿಗೆ ಬಡಿಯುತ್ತಿದ್ದ ಅಸಾಧ್ಯ ಘಾಟು ಹೀಗೆ ಪರಿಪರಿಯಾಗಿ ವಿಜೃಂಭಿಸುತ್ತ ದುಡುಗುಟ್ಟಿಕೊಂಡು ಆ ಸೀನಿಯರ್ ರಿಪೋರ್ಟರ್ ಹೊಕ್ಕಿದಾಗ, ನ್ಯೂಸ್ ರೂಮಿನೊಳಗಿನ ಮಾಮೂಲಿ ಗದ್ದಲಕ್ಕೆ ಇನ್ನಷ್ಟು ಗದ್ದಲ ಸೇರಿತು. ‘ಏನಾದ್ರೂ ಬ್ರೇಕಿಂಗ್ ನ್ಯೂಸ್ ಇದೆಯಾ?’ ಎಂಬ ಪ್ರಶ್ನೆಯೂ ಎದ್ದಿತು. ‘ಬ್ರೇಕಿಂಗ್ ಏನು, ಶಾಕಿಂಗೇ ಕೊಡ್ತೀನಿ. ಟೈಪ್ ಮಾಡಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಿ. ಕನ್ಫರ್ಮ್ ಮಾಡಿ ಹೇಳಿದ ಮೇಲೆ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವಿರಂತೆ’ ಎಂದ. ‘ಏನ್ರೀ ಅದು ಶಾಕಿಂಗು?’ ಎಂದು ಮತ್ತೆ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳೆದ್ದವು. ‘ಹಿರಿಯ ಸಾಹಿತಿಯೊಬ್ಬರು ಗೊಟಕ್ ಅಂದಿರೋ ಹಾಗಿದೆ’ ಎಂದು ಭಾರೀ ಗುಟ್ಟಿನಲ್ಲೆಂಬಂತೆ ಹೇಳಿದ. ಇನ್ನೊಂದು ಚಾನೆಲ್ಲಿನ ಆಫೀಸಿಗೆ ಕೇಳಿಸಿಬಿಟ್ಟೀತು ಎಂಬ ಆತಂಕ ಅವನ ಅ ದನಿಯಲ್ಲಿತ್ತು.

ಇಂತಿಂಥಾ ಹೆಸರಿನ ಹಿರಿಯ ಸಾಹಿತಿ ನಿಧನ; ಅವರಿಗೆ 60 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸು; ಬೆಳಗ್ಗೆ ಎದ್ದು ವಾಕಿಂಗ್‍ಗೆ ಅಂತ ಹೋಗಿದ್ದರು; ಇಂತಿಂಥಾ ಪುಸ್ತಕಗಳನ್ನು ಬರೆದಿದ್ದರು; ಅವರ ಇಂಥಾ ಪುಸ್ತಕಕ್ಕೆ ಇಂಥಾ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಬಂದಿತ್ತು; ಅಕಾಡೆಮಿ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾಗಿಯೂ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಿದ್ದರು; ಈಗಲೂ ಹದಿನೈದು ದಿನಗಳಿಗೊಮ್ಮೆ ಸಲೂನಿಗೆ ಹೋಗಿ ಇರುವ ಕೆಲವೇ ಕೂದಲುಗಳನ್ನು ಟ್ರಿಮ್ ಮಾಡಿಸಿಕೊಂಡು ಬರುವುದು ಅವರ ಇಷ್ಟದ ರೂಢಿಯಾಗಿತ್ತು; ಅದ್ಯಾವುದೋ ಬಳ್ಳಿಯ ಕಷಾಯ ಕುಡಿಯುತ್ತಿದ್ದುದು ಅವರ ಆರೋಗ್ಯದ ಗುಟ್ಟಾಗಿತ್ತು; ಪತ್ನಿಯು ಅವರನ್ನು ಮೊದಲೇ ಅಗಲಿದ್ದರಿಂದ ಇವರು ಪತ್ನಿಯನ್ನು ಅಗಲುವ ಸಂದರ್ಭ ಬರಲಿಲ್ಲ… ಹೀಗೆಲ್ಲಾ ಟೈಪು ಮಾಡಿಸಲು ಇದ್ದಬಿದ್ದ ಶ್ರಮವನ್ನೆಲ್ಲಾ ಹಾಕಿ ಅರ್ಧ ತಾಸು ತಕ್ಕೊಂಡ.

‘ಇದು ಬ್ರೇಕಿಂಗ್ ಅಲ್ರೀ, ಗಜಪ್ರಸವ’ ಎಂದು ಜೋರುದನಿಯಲ್ಲೇ ಹಾಸ್ಯ ಮಾಡಿ, ಇಡೀ ಡೆಸ್ಕೇ ನಗುವಂತೆ ಮಾಡಿದ ನ್ಯೂಸ್ ಎಡಿಟರು, ‘ಕನ್ಫರ್ಮ್ ಆಯ್ತೇನ್ರಿ? ಬೇಗ ಹಾಕೋಣ’ ಎಂದು ಗಡಿಬಿಡಿ ಮಾಡಿದರು. ‘ಇಲ್ಲ ಇಲ್ಲ, ಈಗ ವಿಚಾರಿಸಿ ಹೇಳ್ತೀನಿ. ಎಲ್ಲ ರೆಡಿ, ಹೌದಾದರೆ ನಮ್ಮದೇ ಬ್ರೇಕಿಂಗ್. ಯಾರಿಗೂ ಸಿಕ್ಕಿಲ್ಲ’ ಎಂದ. ‘ಕನ್ಫರ್ಮ್ ಆಗಿಲ್ಲ, ಜಾಗೃತೆ. ತಗೊಂಡುಬಿಟ್ಟೀರಿ ಮತ್ತೆ. ಆಮೇಲೆ ನಮ್ಮ ತಲೆ ಹೋಗುತ್ತೆ’ ಅಂತ ಮತ್ಯಾರೋ ಒಬ್ಬ ಸೀನಿಯರ್ ಕೂಗಿ ಹೇಳಿದ. ‘ಇವ್ನಿಗೆ ತಲೆ ಇದ್ರೆ ತಾನೆ ಹೋಗೋಕೆ’ ಅಂತ ದೂರದಲ್ಲಿ ಕೂತಿದ್ದ ಅವರಿಗಾಗದ ಮತ್ತೊಬ್ಬ ತನ್ನ ಬಾಜೂ ಇದ್ದ ಹುಡುಗಿಯರ ಜೊತೆ ಪಿಸುಗುಟ್ಟಿದ್ದಕ್ಕೆ ಅಲ್ಲಿ ಕಿಸಕಿಸ ಸಮೂಹಗಾನವೇ ಆಯಿತು.

ಸ್ವಲ್ಪ ಹೊತ್ತಾದ ಮೇಲೆ ಆ ರಿಪೋರ್ಟರ್ ಸೀದಾ ನ್ಯೂಸ್ ಎಡಿಟರ್ ಬಳಿ ಬಂದು ಬಾಲಾಪರಾಧಿಯ ಥರ ನಿಂತ. ಕಥೆ ಏನಾಗಿತ್ತೆಂದರೆ, ಬೆಳಗ್ಗೆ ಯಾವುದೋ ಇವೆಂಟ್ ಕವರೇಜಿಗೆ ಹೋಗಿದ್ದಾಗ ಐದಾರು ಮಂದಿ ಸೀನಿಯರ್ ಸಿಟಿಜನ್ಸು ಸಣ್ಣಗೆ ಮಾತಾಡ್ತಾ ನಿಂತಿದ್ದುದು ಈ ರಿಪೋರ್ಟರ್ ಗಮನಕ್ಕೆ ಬಂತು. ಅವರ ಗಮನಕ್ಕೆ ಬಾರದ ಹಾಗೆ ದೂರವೇ ನಿಂತು, ಆದರೆ ಕಿವಿಯನ್ನು ಮಾತ್ರ ಅವರ ಮಾತಿಗೆ ಅಂತ ತೆರೆದಿಟ್ಟಾಗ, ಆ ಹಿರಿಯ ಸಾಹಿತಿಯ ಹೆಸರು, ವಯಸ್ಸು, ಬೆಳಗ್ಗೆ ವಾಕಿಂಗ್‍ಗೆ ಅಂತ ಹೋಗಿದ್ದುದು, ಪತ್ನಿ ಈಗಾಗಲೇ ತೀರಿಕೊಂಡಿದ್ದು ಇಷ್ಟು ವಿಚಾರ ಕಿವಿಮೇಲೆ ಬಿತ್ತು. ಮತ್ತೆ ಹಿಂದೆಮುಂದೆ ಯೋಚಿಸದೆ, ಇನ್ನಾವ ರಿಪೋರ್ಟರಿಗೂ ಗೊತ್ತಾಗಬಾರದೆಂದು ಅಸಾಧಾರಣ ಗುಟ್ಟು ಹೊತ್ತವನ ಭಾರದಲ್ಲಿ, ಕ್ಯಾಬ್ ಡ್ರೈವರ್‍ನನ್ನು ‘ಬೇಗ ಬೇಗ’ ಎಂದು ತಿವಿಯುತ್ತ ಅಂತೂ ಆಫೀಸಿಗೆ ಬಂದು ಬ್ರೇಕಿಂಗ್ ಅಲ್ಲ ಶಾಕಿಂಗೇ ಅಂದಿದ್ದ. ನಿಜ ಗೊತ್ತಾದ ಬಳಿಕ ಹೀಗೆ ನ್ಯೂಸ್ ಎಡಿಟರ್ ಎದುರು ಬಂದು ಪೂರ್ತಿ ಗಾಳಿ ಹೋದವನಾಗಿ ನಿಂತಿದ್ದ.

‘ಸರಿ ಬಿಡ್ರಿ, ಆಯ್ತು. ಈಗೇನು ತಲೆ ಹೋಗಿಲ್ಲ ತಾನೆ?’ ಎಂದು ಅವನನ್ನು ಸಮಾಧಾನ ಮಾಡಿದ ನ್ಯೂಸ್ ಎಡಿಟರು, ‘ಅವ್ರಿಗೇನೂ ಆಗಿಲ್ಲರಿ, ವಾಕಿಂಗ್‍ಗೆ ಹೋಗಿದ್ದರಂತೆ. ಹೋದವ್ರು ಇನ್ನೂ ಬಂದಿಲ್ವಲ್ಲ ಅಂತ ಮನೆಯವರು, ನೆರೆಯವ್ರು ಗಾಬರಿಯಾಗಿದ್ರಂತೆ. ಆಮೇಲೆ ಬಂದ್ರಂತೆ. ದಾರಿ ತಪ್ಪಿಬಿಟ್ಟಿದ್ದರಂತೆ’ ಎಂದರು, ಎಲ್ಲರೂ ಕೇಳಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಹಾಗೆ. ಅದಕ್ಕೆ ತಕ್ಷಣ, ಸಾಹಿತ್ಯವನ್ನು ಲಿಟರೇಚರು ಎಂದೇ ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದ ಕೊಂಚ ಬುದ್ಧಿಜೀವಿ ಆಕಾರದ ಒಬ್ಬ ಕಾಪಿ ಎಡಿಟರ್, ‘ಅವ್ರು ಆಗ್ಲೇ ನವ್ಯದ ಟೈಮಲ್ಲೇ ಹಾದಿ ತಪ್ಪಿದ್ದ್ರಲ್ಲ ಸರ್’ ಎಂದ. ಕೆಲವರು ನಕ್ಕರು. ‘ಜೋಕು ಕಣ್ರೀ, ನಗ್ರೀ’ ಎಂದು ಇತರರನ್ನೂ ನಗಿಸಿದ ನ್ಯೂಸ್ ಎಡಿಟರು, ‘ಇವತ್ತು ಹಾದಿ ತಪ್ಪಿದ್ದು ನಮ್ಮ ರಿಪೋರ್ಟರು’ ಎಂದರು. ಡೆಸ್ಕಿನಲ್ಲಿ ಮತ್ತೆ ಕುಕ್ಕುಕ್ಕು.

ಅದೆಲ್ಲದರ ಮಧ್ಯೆ, ಆ ಸಾಹಿತಿಯ ಪ್ರೊಫೈಲು ಬರೆಯುವ ಅಸೈನ್‍ಮೆಂಟು ತನಗೆ ಬಂದು ಗಂಟುಬಿದ್ದದ್ದರಿಂದ ಸಾಹಿತ್ಯದ ತುದಿಬುಡ ಗೊತ್ತಿಲ್ಲದೆ ಒದ್ದಾಡುತ್ತ ಕೂತಿದ್ದ ಮತ್ತೊಬ್ಬ ಕಾಪಿ ಎಡಿಟರ್, ಸದ್ಯ ತಾನು ಬಚಾವಾದೆ ಎಂದು ದೊಡ್ಡದಾಗಿ ನಿಟ್ಟುಸಿರು ಬಿಟ್ಟದ್ದು ಯಾರ ಗಮನಕ್ಕೂ ಬರಲೇ ಇಲ್ಲ. ತನ್ನನ್ನು ಯಾರೂ ಗಮನಿಸಲೇ ಇಲ್ಲವಲ್ಲ ಎಂದು ಒಳಗೊಳಗೇ ಕುದ್ದುಹೋದ ಅವನು, ಆ ಸಾಹಿತಿ ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಸತ್ತಿದ್ದಿದ್ದರೆ ಇವರೆಲ್ಲ ಇವತ್ತು ನನ್ನನ್ನು ಬದುಕಲು ಬಿಡುತ್ತಿದ್ದರಾ ಎಂದು ಮತ್ತಷ್ಟು ಉರಿಯತೊಡಗಿದ.

*

ಓ ಮೈ ಗಾಡ್!

ರ್ನಾಟಕದಲ್ಲಿ ಎಲೆಕ್ಷನ್ ಟೈಮು ಎಂದು ಗೊತ್ತಾಗಿ ಹೊಸ ಹೊಸ ಗಿಮಿಕ್ಕು ಕಲ್ತುಕೊಳ್ಳೋಕೆ ಸರಿಯಾದ ಸಂದರ್ಭ ಇದು, ಬರೀ ಮಹಾಭಾರತ ಕಾಲದ್ದೇ ಇನ್ನೂ ಇಟ್ಟುಕೊಂಡು ಒದ್ದಾಡ್ತಿದ್ದೇನಲ್ಲ ಎನ್ನಿಸಿತು ದೇವರಿಗೆ. ಸರಿ, ವಿಧಾನಸೌಧದೆದುರಿಗೆ ಇಳಿದೇಬಿಟ್ಟ. ಆಗ ಗೊತ್ತಾಯ್ತು: ಯಾರೂ ಇಲ್ಲಿಲ್ಲ; ಕೃಷ್ಣಾ, ಕ್ವೀನ್ಸು, ರೇಸ್‍ಕೋರ್ಸು, ಮಲ್ಲೇಶ್ವರಮ್ಮು, ಪದ್ಮನಾಭನಗರ ಹೀಗೆ ಪೊಲಿಟೀಷಿಯನ್ನುಗಳೆಲ್ಲ ಚದುರಿಹೋಗಿದ್ದಾರೆ.

ಇನ್ನೇನು ಮಾಡೋದಪ್ಪ ಎಂದು ತಲೆಕೆರೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತ ನಿಂತಿದ್ದಾಗ, ಅಷ್ಟೊತ್ತಿಗೆ ಮೀಡಿಯಾದವರೆಲ್ಲ ದೇವರು ಬಂದ ವಾಸನೆ ಸಿಕ್ಕಿ ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳಲಾರದ ಹಾಗೆ ಸುತ್ತುವರಿದುಬಿಟ್ಟರು. ಅಷ್ಟೊಂದು ಲೋಗೋ ಮೈಕುಗಳನ್ನು ನೋಡಿ ಭಯವೂ ಬೆರಗೂ ಏಕಕಾಲಕ್ಕೇ ಆಗುತ್ತಿರಲು ದೇವರಿಗೆ ಒಂದೇ ಸಮನೆ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳ ಮೊಳೆಗಳು ಎಲ್ಲಾ ದಿಕ್ಕಿನಿಂದಲೂ ಬಂದು ನಾಟತೊಡಗಿದವು.

ಹೀಗೆ ತೀರಾ ಅಷ್ಟೊಂದು ಹಳೇ ದಡ್ಡನ ಥರ ಇದ್ದರೆ ಇವರ ಮುಂದೆ ಆಟ ಸಾಗದು ಎಂದು ಹೊಳೆದದ್ದೇ ದೇವರು, ‘ಸೈಲೆನ್ಸ್ ಪ್ಲೀಸ್’ ಎಂದು ಪಾಂಚಜನ್ಯದ ಸ್ವರವನ್ನು ಹೃಸ್ವಗೊಳಿಸಿದರೆ ಯಾವ ಪ್ರೆಷರಿನಲ್ಲಿ ಹೊಮ್ಮಿ ಕಿವಿಗಡಚಿಕ್ಕಬಹುದೋ ಅಂಥ ವಾಯ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಗುಡುಗಿದ. ಮತ್ತು ಈಗ ದೇವರು ಥೇಟ್ ದೇವೇಗೌಡರು, ಸಿದ್ದರಾಮಯ್ಯ, ಯಡಿಯೂರಪ್ಪ, ಕುಮಾರಸ್ವಾಮಿ ಇತ್ಯಾದಿ ಇತ್ಯಾದಿಗಳಂತೆಯೇ ಕಂಡ.

ಬರೀ ಕಾಣುತ್ತಿರುವನೊ ಅಥವಾ ಹಾಗೆಯೇ ಆಗಿಬಿಟ್ಟನೊ ಎಂಬುದನ್ನು ವಿಶ್ಲೇಷಕರು ವಿಷದೀಕರಿಸಬೇಕಿದೆ.

*

ಒಂಚೂರು ಬೇತಾಳ

ಥಾಪ್ರಕಾರ ರಾಜ ವಿಕ್ರಮಾದಿತ್ಯನ ಭುಜದ ಮೇಲಿಂದ ಇಳಿಬಿದ್ದು ಜೋತಾಡತೊಡಗಿದ ಬೇತಾಳ, ಯಕಶ್ಚಿತ್ ಇರುವೆಯೊಂದು ಕಚ್ಚಿದ್ದಕ್ಕೆ ಪ್ರಾಣವೇ ಹೋದವನಂತೆ ಚೀರಾಡಿದ ರಾಜನೊಬ್ಬನ ಕಥೆ ಹೇಳಿತು; ಎಲ್ಲಿಯೂ ಅವನ ಹೆಸರನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸದೆ. ಪೊಲಿಟೀಷಿಯನ್ನುಗಳು, ಪತ್ರಕರ್ತರ ಥರ ಶೈಲಿಯನ್ನು ಕಲಿತುಕೊಂಡ ಬೇತಾಳದ ಬಗ್ಗೆ ವಿಕ್ರಮಾದಿತ್ಯನಿಗೆ ಒಳಗೊಳಗೇ ಭಯವಾಯಿತು. ಇನ್ನು ಆ ರಾಜ ಯಾರೆಂದು ಕೇಳಿದರೆ ಏನು ಹೇಳಲಿ ಎಂದು ಬೆವರತೊಡಗಿದ. ಆದರೆ ಬೇತಾಳ ಏನನ್ನೂ ಕೇಳದೆ ಅವನ ಭುಜದ ಮೇಲಿಂದ ಹಾರಿ ಗಾಳಿಯಲ್ಲಿ ತೇಲಾಡುತ್ತ, ‘ಅವನಾದರೊ ಇರುವೆ ಕಚ್ಚಿದ್ದಕ್ಕೆ ಚೀರಾಡಿದ್ದ, ನೀನು ಮಾತ್ರ ಯಾವುದೂ ಕಚ್ಚದೆ ಇಷ್ಟೊಂದು ಭಯಬೀಳುತ್ತಿದ್ದಿಯಲ್ಲೊ’ ಎಂದು ಹೀಗಳೆದು ಕಿಕ್ಕಿಕ್ಕಿಕ್ಕೀ ನಗುತ್ತ ಹೋಗಿ ಎದುರಿಗಿದ್ದ ಹುಣಸೆಮರದ ರೆಂಬೆಗೆ ನೇತಾಡತೊಡಗಿತು.

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 1 week ago No comment

  ನಮ್ಮ ಕಣ್ಣುಗಳೇಕೆ ಭಾರವಾಗುತ್ತಿವೆ?

        ಕವಿಸಾಲು           ತಿರುಕನ ಕನಸಲ್ಲ ನನ್ನದು ತಿರುಕನಲ್ಲ ಕಣ್ರಿ ನಾನು ನಿಮ್ಮ ಮರುಕ ಗಿರುಕ ಎಲ್ಲಾ ನನಗೆ ಹಿಡಿಸಲ್ಲ ಅವ್ರು ಕೋಟೆ ಕಟ್ಟಿ ನ್ಯಾಯ ನೀತಿಗಳ ತಮ್ಮಲ್ಲೆ ಬಚ್ಚಿಟ್ಟು ಒಳಗೆ ಬೆಚ್ಚಗೆ ಕೂತಿರಬಹುದು ನ್ಯಾಯಕ್ಕೆ ಕನ್ನ ಹಾಕೋ ನಾನು ತಿರುಕ ಹೇಗೆ ಆಗಬೇಕು? ತಿರುಕನದೇನೋ ಕನಸಿತ್ತು ನನ್ನದು ಕೂಡಾ ಕನಸೆಂದು ಆ ಕೋಟೆ ಒಳಗಿರುವವರು ಕನವರಿಸುತ್ತಿರಬಹುದು ಬೂದಿ ಮುಚ್ಚಿದ ...

 • 1 week ago No comment

  ಕೊಂಕಣಿ ಪ್ರತಿಭೆಯನ್ನರಸಿ ಕರ್ನಾಟಕಕ್ಕೆ ಬಂದ ಪ್ರಶಸ್ತಿ

      ಅತಿಥಿ           ಈ ಬಾರಿ ಕರ್ನಾಟಕವು ಎರಡು ಕೇಂದ್ರ ಸಾಹಿತ್ಯ ಅಕಾಡೆಮಿ ಯುವ ಪುರಸ್ಕಾರಗಳನ್ನು ತನ್ನ ಮಡಿಲಿಗೆ ಹಾಕಿಕೊಂಡಿತು ಎಂದರೆ ಅಚ್ಚರಿಯಾಗಬಹುದು. ಆದರೂ ಇದು ಸತ್ಯ. ಪ್ರಮಾದವೇನಾದರೂ ಆಯಿತೇ? ಒಂದೇ ಪುರಸ್ಕಾರವನ್ನು ಇಬ್ಬರಿಗೆ ಹಂಚಿರಬಹುದೇ? ಎಂದೆಲ್ಲ ಯೋಚಿಸಿ ತಲೆ ಕೆರೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದೀರಾ? ಇಲ್ಲಿದೆ ನೋಡಿ ಉತ್ತರ. ಕನ್ನಡಕ್ಕೆ 2018ರ ಕೇಂದ್ರಸಾಹಿತ್ಯ ಅಕಾಡೆಮಿಯ ಯುವ ಪುರಸ್ಕಾರ ಘೋಷಣೆಯಾದಾಗಲೇ ಕರ್ನಾಟಕದ ಕೊಂಕಣಿ ಕವಯತ್ರಿ ವಿಲ್ಮಾ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಸಾಹಸದ ಆ ನಿಮಿಷಗಳು

          ಮೊದಲ ಬಾರಿಯಾದ್ದರಿಂದ ಕೆಲವೇ ನಿಮಿಷಗಳ ಈ ಜಿಗಿತದ ರೋಚಕತೆ ಒಂದು ತಿಂಗಳ ಕಾಲ ನನ್ನನ್ನು ಆವರಿಸಿದ್ದು ಸುಳ್ಳಲ್ಲ.         ಬ್ಯಾಂಕರುಗಳು, ಅಕೌಂಟೆಂಟುಗಳು ವರ್ಷದ ಮೊದಲಿಂದ ಹಿಡಿದು ಮಾರ್ಚಿ ತಿಂಗಳವರೆಗೆ ಭಾರೀ ಬ್ಯುಸಿಯಾಗುವಂತೆ ಇಂಗ್ಲೆಂಡಿನ ಸರ್ಕಾರೀ ದಂತ ವೈದ್ಯಕೀಯ ರಂಗದಲ್ಲೂ ಧಾವಂತ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಸರ್ಕಾರದಿಂದ ಗುತ್ತಿಗೆ ಪಡೆದ ಕೆಲಸವನ್ನು ಮಾರ್ಚಿಯ ಕೊನೆಗೆ ಪೂರ್ತಿಗೊಳಿಸದಿದ್ದರೆ ಮುಂದಿನ ವರ್ಷದ ಕಾಂಟ್ರಾಕ್ಟ್ ನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುವ ...

 • 3 weeks ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಫಿಫಾ ಫಿವರ್

  ಅಂದು ಎಲ್ಲರ ಕಣ್ಣುಗಳೂ ಬೇರೇನನ್ನೋ ದಿಟ್ಟಿಸುತ್ತಿದ್ದವು. ಅದೊಂದು ಸುಂದರ ರೆಸ್ಟೊರೆಂಟ್. ಆವರಣದ ಒಳಗೂ ಹೊರಗೂ ಬಂದವರಿಗೆ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಕಷ್ಟು ಜಾಗವಿರುವಂಥದ್ದು. ಜೊತೆಗೇ ಒಂದು ಪುಟ್ಟ ಮೈದಾನದಂತಿರುವ ಜಾಗವನ್ನೂ, ಈಜುಕೊಳವನ್ನೂ ಹೊಂದಿರುವ ಸುಸಜ್ಜಿತ ರೆಸ್ಟೊರೆಂಟ್. ನಾನು ಪ್ರತೀ ತಿಂಗಳು ಲುವಾಂಡಾಗೆ ಬಂದಿಳಿದಾಗಲೆಲ್ಲಾ ಇಲ್ಲಿಯ ಸಿಬ್ಬಂದಿಯೇ ನನಗೆ ಅನ್ನದಾತರು. ಹೀಗಾಗಿ ಎಲ್ಲೆಲ್ಲೂ ನನಗೆ ಪರಿಚಿತ ಮುಖಗಳೇ. ಅಂದು ಮಾತ್ರ ಸಿಬ್ಬಂದಿಯೊಬ್ಬ ಗಡಿಬಿಡಿಯಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಆರ್ಡರ್ ಬರೆದುಕೊಂಡು ಅಷ್ಟೇ ಅವಸರದಲ್ಲಿ ಖಾದ್ಯಗಳನ್ನು ತಂದಿಟ್ಟು ...

 • 3 weeks ago No comment

  ಸವಿತಾ ನಾಗಭೂಷಣ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ | ದಾರಿಯೇ ದೈವ… ವೈಷ್ಣೋದೇವಿ

  ಪ್ರವಾಸಿ ಸವಿತಾ ಕಂಡ ಇಂಡಿಯಾ   ಇದು ನಾನು 2011ರ ಮಾರ್ಚ್ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಕೆಲ ಗೆಳತಿಯರೊಂದಿಗೆ ಒಂದು ಜನಸಾಮಾನ್ಯರ ಸಮೂಹದೊಂದಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ದರ್ಜೆಯ ರೈಲು ಪ್ರಯಾಣದ ಮೂಲಕ ಕೈಗೊಂಡ ಭಾರತ ಯಾತ್ರೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಮಾಡಿಕೊಂಡ ಟಿಪ್ಪಣಿಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿ ಬರೆದ ಪುಟ್ಟ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ. ಇದು ಈಗಾಗಲೇ 12 ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಡಿ ಎಸ್ ನಾಗಭೂಷಣ ಅವರ ಸಂಪಾದಕತ್ವದ ‘ನವ ಮಾನವ’ ಸಮಾಜವಾದಿ ಮಾಸಿಕದ (ಈ ಪತ್ರಿಕೆ ನವೆಂಬರ್ 2011ರ ...


Editor's Wall

 • 11 May 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಜೈಲಲ್ಲಿ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿರಲಿಲ್ಲವಾ?

  ಭಾರತದ ಪ್ರಥಮ ಪ್ರಧಾನಿ ಜವಾಹರಲಾಲ್ ನೆಹರೂ ಅವರ ಆತ್ಮಚರಿತ್ರೆಯಲ್ಲಿಯೇ, ಅವರು ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿದ್ದರೆಂಬುದರ ಕುರಿತ ವಿವರ ಸಿಗುತ್ತದೆ. “ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಡಿದ್ದ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್, ಬಟುಕೇಶ್ವರ್ ದತ್, ವೀರ್ ಸಾವರ್ಕರ್ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಅವರನ್ನು ಯಾರಾದರೊಬ್ಬ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಹೋಗಿ ಕಂಡಿದ್ದರಾ? ಆದರೆ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಭ್ರಷ್ಟನೊಬ್ಬ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದರೆ ಅವನನ್ನು ನೋಡಲು ಹೋಗುತ್ತಾರೆ” ಎಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಕರ್ನಾಟಕದ ಚುನಾವಣೆ ಪ್ರಚಾರ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ವಾಗ್ದಾಳಿ ನಡೆಸಿದ್ದರು. ಬ್ರಿಟಿಷ್ ...

 • 10 May 2018
  2 months ago No comment

  ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ; ವಾರವಿಡೀ ಬಿಡುಗಡೆ!

  ಪುಸ್ತಕವೊಂದನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಿದ ಬಳಿಕ ಅದರ ಬಿಡುಗಡೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವೂ ಕಡ್ಡಾಯವೆಂಬಂಥ ಕಾಲವಿತ್ತು. ಈಗಲೂ ಇಲ್ಲವೆಂದಲ್ಲ. ಆದರೆ ಸಾವಿರ, ಲಕ್ಷದ ಲೆಕ್ಕದಲ್ಲಿ ಹಣ ಸುರಿದು ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಮಾಡುವ ಬಿಡುಗಡೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವು ಒಂದು ಪುಸ್ತಕದ ಕುರಿತ ಮಾತಿಗೆ ಬೇಕಾದ ಆಪ್ತ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ಕಟ್ಟಿಕೊಡುತ್ತದೆಯೇ? ದುಡ್ಡಿನ ವಿಚಾರಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ಆಯೋಜನೆ ಬೇಡುವ ಶ್ರಮ ಬಹಳ ದೊಡ್ಡದು. ಹಾಲ್ ಬುಕ್ ಮಾಡಬೇಕಾದಲ್ಲಿಂದ ಹಿಡಿದು, ಅತಿಥಿಗಳನ್ನು ಗೊತ್ತುಮಾಡುವುದು, ಅವರಿಗೆಲ್ಲರಿಗೂ ಹೊಂದುವಂತೆ ದಿನಾಂಕ ನಿಗದಿಪಡಿಸುವುದು, ಆಮಂತ್ರಣ ಪತ್ರಿಕೆ ಪ್ರಕಟಿಸುವುದು, ...

 • 03 May 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಏನಿಲ್ಲದಿದ್ದರೂ ಬದುಕು ದೂಡಬೇಕು

                    ಆಗೆಲ್ಲ ತಪಸ್ಸು ಮಾಡುವ, ದೇವರು ಪ್ರತ್ಯಕ್ಷವಾಗುವ ಮತ್ತು ಕೇಳಿದ ವರ ಕೊಡುವ ಕಥೆಗಳು ಮಸ್ತು ಚಾಲ್ತಿಯಲ್ಲಿದ್ದ ಕಾರಣ ನಾನು ದೇವರನ್ನು ಕಾಣುವ ಹಟಕ್ಕೆ ಬಿದ್ದು ತಪಸ್ಸು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೆ.   ನನ್ನ ಜೊತೆ ಇವೆಲ್ಲ ಯಾವ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ಘಟಿಸಿತ್ತೋ ಅರಿಯೆ. ಬಾಲ್ಯದಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಮನೆಗೆ ನೆರೆಮನೆಯ ಒಬ್ಬ ಹೆಂಗಸು ಬರುತ್ತಿದ್ದರು. ಮೂಕಕ್ಕ ಎಂದು ಅವರನ್ನು ಎಲ್ಲರೂ ಕರೆಯುತ್ತಿದ್ದುದು. ...

 • 30 April 2018
  3 months ago No comment

  ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಹೋರಾಟದ ಐದು ವರ್ಷಗಳು ಮತ್ತು ಆ ಪುಟ್ಟ ಗೂಡು

  ತನ್ನ ಬದುಕಿನ ಅಮೂಲ್ಯ ಘಳಿಗೆಯೇ ಇಂಥದೊಂದು ಘಟನೆಗೆ ಬಲಿಯಾದ ಆಘಾತದಲ್ಲಿರುವ ಆಕೆ ಒಮ್ಮೆ ಗೆಲುವಾದವಳಂತೆ ಕಂಡರೂ ಮತ್ತೆ ಗಂಭೀರಳಾಗುತ್ತಾಳೆ. ಎಷ್ಟು ಬೇಕೋ ಅಷ್ಟೇ ಮಾತು. ಕಟ್ಟಿಕೊಂಡಿದ್ದ ಕನಸೂ ಒಡೆದುಹೋಗಿದೆ.   ಅನ್ಯಾಯದ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟ, ಸಮಾಜದೆದುರು ದೊಡ್ಡ ಮನುಷ್ಯನಂತೆ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಮುಖವಾಡ ತೊಟ್ಟುಕೊಂಡ ಮತ್ತು ಸಾಧ್ಯವಿರುವಷ್ಟೂ ವಾಮಮಾರ್ಗಗಳಿಂದ ಎಲ್ಲರನ್ನೂ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ನಿಯಂತ್ರಣದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬಲ್ಲಂಥ ಅತ್ಯಂತ ಬಲಿಷ್ಠ ದುಷ್ಟನೊಬ್ಬನನ್ನು ಎದುರುಹಾಕಿಕೊಳ್ಳುವ ದಿಟ್ಟತನ ಹೇಗೆ ಅಗಾಧ ಸಾಗರದ ನಟ್ಟ ನಡುವಿನ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ...

 • 28 April 2018
  3 months ago No comment

  ಮೈಬಣ್ಣವೆಂಬ ಮಾನದಂಡ ಮತ್ತು ‘ವಿಪ್ಲವ’ ಮನಃಸ್ಥಿತಿಯ ರಾಜಕಾರಣ

  ಈ ‘ವಿಪ್ಲವ’ ಮನಃಸ್ಥಿತಿ ಅಧಿಕಾರಸ್ಥವಾದುದಾಗಿದೆ. ದೇವರು, ಧರ್ಮದ ಹೆಸರಲ್ಲಿ ಒಡೆಯುವುದನ್ನು ತನ್ನ ಪರಮೋನ್ನತಿ ಎಂಬಂತೆ ಭ್ರಮಿಸುವ ಈ ಕುರೂಪವು ಮನುಷ್ಯರ ಮೇಲೆ ಮನುಷ್ಯರನ್ನು ಎತ್ತಿಕಟ್ಟುತ್ತದೆ. ಹೆಣ್ಣಿನ ಮೇಲೆ ಹೆಣ್ಣನ್ನೇ ಅಸ್ತ್ರವಾಗಿ ಪ್ರಯೋಗಿಸುವ ಹುನ್ನಾರಗಳ ಮೂಲಕ, ನಿಜವಾದ ಸೌಂದರ್ಯವನ್ನು ನಾಶಗೈಯುತ್ತಿದೆ. 21 ವರ್ಷಗಳ ಕೆಳಗೆ ಅಂದರೆ 1997ರಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವಸುಂದರಿ ಪಟ್ಟ ಗೆದ್ದ ಡಯಾನಾ ಹೇಡನ್ ಮೈಬಣ್ಣದ ಬಗ್ಗೆ ಅತಿ ಕೀಳು ಅಭಿರುಚಿಯಿಂದ ಮಾತನಾಡಿದ ತ್ರಿಪುರಾ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ವಿಪ್ಲವ್ ಕುಮಾರ್ ದೇವ್ ...