Share

ಚಿಟ್ಟೆಬಣ್ಣ | ‘ಮಿಲಿಯನೇರ್’ಗಳ ಮೃಗಾಲಯ ಭೇಟಿ
ಡಾ. ಪ್ರೇಮಲತ ಬಿ

ಈಗ ನಾವು ಮೂರು ಜನ ಭಾರತ, ಕತಾರ್ ಮತ್ತು ಇಂಗ್ಲೆಂಡುಗಳಲ್ಲಿ ನೆಲೆಸಿದ್ದೇವೆ. ಆಗೀಗ ಭೇಟಿಯಾಗಿತ್ತೇವೆ. ಅಂದಿನ ದಿನಗಳ ಸವಿ ನೆನಪುಗಳಲ್ಲಿ ತೇಲುತ್ತೇವೆ.

ಕಾಲೇಜಿನಲ್ಲಿ ಓದುತ್ತಿದ್ದ ದಿನಗಳು. ಬೆಂಗಳೂರು ಮೆಡಿಕಲ್ ಕಾಲೇಜಿನ ಹಾಸ್ಟೆಲಿನಲ್ಲಿದ್ದ ಸಮಯ. ಒಂದೇ ಕೋಣೆಯಲ್ಲಿ ಹಿಂದೂ, ಮುಸಲ್ಮಾನ ಮತ್ತು ಕ್ರಿಶ್ಚಿಯನ್ ಹುಡುಗಿಯರಿದ್ದೆವು. ಕೇರಳ, ತುಮಕೂರು, ಚಿಕ್ಕಮಗಳೂರು ಮತ್ತು ಮೈಸೂರುಗಳ ಸಂಗಮ! ಮುಸಲ್ಮಾನಳು ನಮ್ಮನ್ನು ಬಾಬಾ ಬುಡನ್ ಗಿರಿಯ ದರ್ಗಾಕ್ಕೆ ಕರೆದೊಯ್ದರೆ, ನಾವವಳನ್ನು ಹಿರೇಮಗಳೂರಿನ ದೇವಾಲಯಕ್ಕೂ, ಸೇಂಟ್ ಫಿಲೋಮಿನ ಚರ್ಚಿಗೂ ಕರೆದೊಯ್ಯುತ್ತಿದ್ದೆವು. ಇವತ್ತಿಗೂ ಧರ್ಮಗಳ ಯಾವ ಹಂಗೂ ಇಲ್ಲದ ಅದೇ ಗೆಳೆತನ ಉಳಿದಿದೆ.

ಕೇರಳದವಳದು ಅಂತರ್ಮುಖಿ ಸ್ವಭಾವ. ಹಾಗಾಗಿ ಅವಳು ನಮ್ಮೊಡನೆ ಯಾವತ್ತೂ ಕೂಡಿ ನಲಿಯಲಿಲ್ಲ.

ಇನ್ನುಳಿದ ನಮ್ಮದು ಹುಡುಗಾಟದ ಬುದ್ಧಿ. ಇದ್ದಿದ್ದರಲ್ಲಿ ಶ್ರೀಮದ್ಗಾಂಭೀರ್ಯ ಮತ್ತು ಅಧೈರ್ಯ ಅಂತಿದ್ದರೆ ಎಲ್ಲರೆದುರು ಧೈರ್ಯಸ್ಥೆಯಾಗಿ ಓಡಾಡುತ್ತಿದ್ದ ನನಗೇ! ನಮ್ಮ ಮುಖ್ಯ ಹವ್ಯಾಸ 8-10 ಜನರೊಡಗೂಡಿ ಚಾರಣಗಳಿಗೆ ಹೋಗುತ್ತಿದ್ದುದು. ಆದರೆ ಅದಕ್ಕೆ ಮಳೆಗಾಲ ಮುಗಿವವರೆಗೆ ಕಾಯಬೇಕಿತ್ತು. ಪರೀಕ್ಷೆಗಳು ಮುಗಿದಾಗ, ಕಾಲೇಜಿಗೆ ರಜೆ ಇದ್ದಾಗ ಏನಾದರೂ ಮಾಡುವ ಹಂಬಲ. ಹಾಗಾಗಿ ಮೂವರೂ ಇತರರ ಊರುಗಳಿಗೆ ಭೇಟಿಕೊಟ್ಟು ಆಯಾ ಜಿಲ್ಲೆಗಳ ಪ್ರೇಕ್ಷಣೀಯ ಸ್ಥಳಗಳನ್ನು ನೋಡಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದೆವು.

ಮೈಸೂರಿನ ಗೆಳತಿಯದು ತುಂಬು ಹೃದಯ. ಧಾರಾಳವಾಗಿ ತಿನ್ನಿಸಿ, ನಗಿಸಿ, ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಯೋಚನೆಗಳನ್ನು ಹಗುರವಾಗಿಸುತ್ತಿದ್ದವಳು ಅವಳು. ನಮಗಾಗಿ ಯಾವ ಹಿಂಜರಿಕೆಯೂ ಇಲ್ಲದೆ ತೊಂದರೆಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಜಾಯಮಾನ. ಅತ್ಯಂತ ಸುಂದರಿ ಕೂಡ. ಅವಳ ಊರಿಗೆ ಹೋದಾಗ, ಅರಮನೆ, ಬೃಂದಾವನ, ಚಾಮುಂಡೇಶ್ವರಿ ಬೆಟ್ಟ, ಮೈಸೂರು ಮೃಗಾಲಯ ಅಂತ ಓಡಾಡದಿರಲು ಸಾಧ್ಯವೇ? ಇದ್ದ 3-4 ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ತಿರುಗಿದ್ದೇ ತಿರುಗಿದ್ದು, ನಕ್ಕಿದ್ದೇ ನಕ್ಕಿದ್ದು. ನನ್ನ ಇನ್ನೊಬ್ಬ ಗೆಳತಿಯೂ ಸುಂದರಿಯೇ ಆಗಿದ್ದಳು.

ಅವತ್ತು ಮೃಗಾಲಯ ನೋಡಲು ಹೋದೆವು. ಇವತ್ತಿನಂತೆ ಆಗಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಮೈಸೂರು ಮೃಗಾಲಯ ಜನರಿಂದ ಗಿಜಿಗುಡುತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ. ಆರಾಮವಾಗಿ ಓಡಾಡಿಕೊಂಡು ಸಾವಕಾಶವಾಗಿ ಹಿಂತಿರುಗಬಹುದಿತ್ತು. ಸುಂದರವಾದ ಎಳೆಬಿಸಿಲಿನ ದಿನಗಳವು. ಮೃಗಾಲಯದಲ್ಲಿ ನಾವು ಕಾಲಿಟ್ಟದ್ದೇ ತಡ ಪಂಜರಗಳು, ಗೇಟುಗಳು ತೆರೆದುಕೊಂಡು ಹೆಬ್ಬಾವು ಮೈಮೇಲೆ ಬೀಳಬಹುದೆಂದೂ, ಆನೆಯ ಸೊಂಡಿಲಲ್ಲಿ ಕೂತು ತೂಗಬಹುದೆಂದೂ, ಚಿರತೆಯ ಮರಿಗಳನ್ನು ಮುದ್ದಿಸಬಹುದೆಂದು ನಾವು ಅಂದುಕೊಂಡಿರಲೇ ಇಲ್ಲ. ಅದೆಲ್ಲ ಮಿಲಿಯನ್ನೇರುಗಳ, ಸೆಲೆಬ್ರಿಟಿಗಳ ಭೇಟಿಯಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ಸಾಧ್ಯವಾಗಬಹುದಿತ್ತೇನೋ. ಆದರೆ ಆ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ನಮಗದು ಅನಿರೀಕ್ಷಿತವಾಗಿ ಒದಗಿಬಿಟ್ಟಿತು.

ಆದದ್ದಿಷ್ಟೆ. ಹರೆಯದ ಮೂವರು ಹುಡುಗಿಯರು ಬಂದದ್ದೇ ತಡ ಮೃಗಾಲಯದಲ್ಲಿ ವಿದ್ಯುತ್ಸಂಚಾರವಾಗಿತ್ತು. ಅಲ್ಲಿನ ಇಬ್ಬರು ತರುಣ ಇಂಜಿನಿಯರುಗಳು ಖುದ್ದಾಗಿ ನಮ್ಮ ಸೇವೆಗೆ ನಿಂತಿದ್ದರು. ಅವರೊಡನೆ ಪ್ರಾಣಿಗಳನ್ನು ನೋಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಇದ್ದ ಜೂ ಕೀಪರುಗಳಿಗೆಲ್ಲ ನಮಗೆ ಪ್ರಾಣಿ-ಪಕ್ಷಿಗಳನ್ನು ತೋರಿಸುವ ಕಾತುರ ಮೂಡಿಬಿಟ್ಟಿತ್ತು. ಅವರಿಗಿದ್ದ ಲಾಭವೆಂದರೆ ನಮ್ಮೊಡನೆ ನಡೆದಾಡುವ ಸೌಭಾಗ್ಯವಷ್ಟೆ. ನಮಗೆ ಮಾತ್ರ, ಪ್ರತಿ ಪ್ರಾಣಿಯೊಡನೆ ಒಡನಾಡುವ ಅವಕಾಶ. ಇಬ್ಬರಿಗೂ ಅವರವರ ಲಾಭಗಳು ಸಾಕಾಗಿತ್ತು ಎನಿಸುತ್ತದೆ!

ಮಿಕ್ಕಿದ್ದನ್ನೆಲ್ಲ ಪೋಟೋಗಳಲ್ಲಿ ಸೆರೆಹಿಡಿದೆವು.

ಚಿರತೆಯ ಮರಿಗಳನ್ನು ಹಿಡಿದು ಮುದ್ದಿಸಿದೆವು. ಆನೆಗಳ ದಂತದ ಮೇಲೆ ಕುಳಿತು ತೂಗಿದೆವು. ಎಂಭತ್ತು ಕೆ.ಜಿ. ತೂಕದ ಹೆಬ್ಬಾವುಗಳನ್ನು ಹೆಗಲ ಮೇಲೆ ಹೇರಿಕೊಂಡು ನಲಿದೆವು. ಚಿಂಪಾಂಜಿಗಳನ್ನು ಕಂಕುಳಲ್ಲಿ ಎತ್ತಿಕೊಂಡು ನಡೆದಾಡಿದೆವು. ಮೊಸಳೆಯ ಮರಿಗಳನ್ನು ಹಿಡಿದು ಆಡಿದೆವು. ಉದ್ದ ಕತ್ತಿನ ಹಕ್ಕಿಗಳ ಜೊತೆ ನಿಂತು ಆನಂದಿಸಿದೆವು. ಜಿಂಕೆಗಳಿಗೆ ಸೊಪ್ಪು ತಿನ್ನಿಸಿ, ನವಿಲುಗಳ ಜೊತೆ ಒಡನಾಡಿದೆವು. ಜನಸಾಮಾನ್ಯರಿಗೆ ದೊರಕದ ಮಿಲಿಯನ್ ಡಾಲರ್ ಅನುಭವವಿದು.

ಮೊದಲೇ ಕಾಡುಗಳಲ್ಲಿ ಸುತ್ತುವ ಅಭ್ಯಾಸವಿದ್ದ ನಮಗೆ ಈಗ ಪ್ರಾಣಿಗಳನ್ನು ಮುಟ್ಟುವ ಅವಕಾಶ. ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಕ್ಷಣವನ್ನೂ ಸೆರೆ ಹಿಡಿದೆವು. ಆಗೆಲ್ಲ ನಮ್ಮ ಬಳಿ ಮೊಬೈಲು ಫೋನುಗಳಾಗಲೀ, ಸಾಮಾಜಿಕ ಜಾಲ ತಾಣಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅರಿವಾಗಲೀ ಇರಲಿಲ್ಲ. ನಮ್ಮ ಬಳಿ ಅವತ್ತು ಕೆಲವೇ ನೂರು ರುಪಾಯಿಗಳಿದ್ದವಷ್ಟೆ. ಆ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಬಳಿಯಷ್ಟೇ ಒಂದು ಸುಮಾರಾದ ಕ್ಯಾಮೆರಾವಿದ್ದದ್ದು.

ಇವತ್ತಿನಂತೆ ಆವತ್ತು ಸರಿ-ತಪ್ಪುಗಳನ್ನು ತೂಗುವ ತರ್ಕವೂ ಇರಲಿಲ್ಲ, ಸಂತೋಷವೇ ಪ್ರಧಾನವಾಗಿದ್ದ ದಿನಗಳವು.

ಈಗ ನಾವು ಮೂರು ಜನ ಭಾರತ, ಕತಾರ್ ಮತ್ತು ಇಂಗ್ಲೆಂಡುಗಳಲ್ಲಿ ನೆಲೆಸಿದ್ದೇವೆ. ಆಗೀಗ ಭೇಟಿಯಾಗಿತ್ತೇವೆ. ಅಂದಿನ ದಿನಗಳ ಸವಿ ನೆನಪುಗಳಲ್ಲಿ ತೇಲುತ್ತೇವೆ.

ಆ ಒಂದು ದಿನದ ಮೃಗಾಲಯ ಭೇಟಿಯ ಫೋಟೋಗಳನ್ನು ನೋಡಿದರೆ ಇವತ್ತಿಗೂ ಧುತ್ತನೆ ನಗು ಉಕ್ಕಿ ಬರುತ್ತದೆ. ಮುಂದಿನ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಲಂಡನ್ನಿನ, ಸ್ಕಾಟ್ಲ್ಯಾಂಡಿನ, ಸ್ಪೇನಿನ, ಕ್ಯಾಲಿಫೋರ್ನಿಯಾದ ಮೃಗಾಲಯಗಳಿಗೆ ಭೇಟಿಕೊಟ್ಟಿದ್ದೇನೆ. ಅದೇ ಮೈಸೂರು ಮೃಗಾಲಯಕ್ಕೆ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಬಹುಬಾರಿ ಕರೆದುಕೊಂಡು ಹೋಗಿದ್ದೇನೆ. ಯಾವ ಭೇಟಿಯೂ ಆ ಒಂದು ದಿನದ ವೈಭವದ ಭೇಟಿಗೆ ಸರಿ ಸಮನಾಗಿ ಇಂದಿಗೂ ತೂಗಿಲ್ಲ.

ಹರೆಯಕ್ಕೆ ಮಿಲಿಯನೇರ್ ಗಳ ಗಮ್ಮತ್ತಿರುತ್ತದೆ ಎನ್ನುವುದು ಸುಳ್ಳಲ್ಲ!

ಡಾ. ಪ್ರೇಮಲತ ಬಿ

ದಂತವೈದ್ಯೆ. ಕಳೆದ 15 ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಇಂಗ್ಲೆಂಡಿನಲ್ಲಿ ವಾಸ. ಬಾಲ್ಯದಿಂದಲೇ ಸಾಹಿತ್ಯದಲ್ಲಿ ಆಸಕ್ತಿ. ಹಲವಾರು ಪತ್ರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಬರಹಗಳು ಪ್ರಕಟವಾಗಿವೆ. ಕಥೆ, ಕಾವ್ಯ ಸ್ಪರ್ಧೆಗಳಲ್ಲಿ ಬಹುಮಾನಿತರು.

Share

2 Comments For "ಚಿಟ್ಟೆಬಣ್ಣ | ‘ಮಿಲಿಯನೇರ್’ಗಳ ಮೃಗಾಲಯ ಭೇಟಿ
ಡಾ. ಪ್ರೇಮಲತ ಬಿ
"

 1. ಪುನರ್ವಸು
  26th April 2018

  ಸುಂದರವಾದ ಆಪ್ತ ಬರಹ.
  ಕೊನೆಯ ಸಾಲು ಎಷ್ಟೊಂದು ನಿಜ..

  Reply
 2. Aravind Kulkarni
  26th April 2018

  Excellent article Premalatha.A true friendship. I have been so lucky to meet my childhood friends during my annual visit to Dharwad for the past 46 years.
  I am not a doctor,others too don’t talk about their profession when we a meet. We just enjoy those few hours of meeting . Nowly few of us are alive .We are determined to carry this tradition till the last wicket falls.
  Aravind

  Reply

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 2 days ago No comment

  ಈ ಸಂಜೆಯೊಳಗೆ

    ಕವಿಸಾಲು       ಈ ಸಂಜೆಯೊಳಗೆ ಗರಿಗೆದರುತ್ತವೆ ಮೌನದಲ್ಲೆ ಗರಬಡಿದ ಮಾತುಗಳು ಹೊಸ ಬಟ್ಟೆಯ ತೊಟ್ಟ ಮಗುವಂತೆ ಸಮುದ್ರದ ದಂಡೆಯಲಿ ದೂರ ಉಳಿದ ಭಾವಗಳು ಅಲೆಗಳಾಗಿ ಬಂದು ಪಾದಮುಟ್ಟಿ ತಮಾಷೆ ಮಾಡುತವೆ ಆಪ್ತ ಗೆಳೆಯನಂತೆ ಗೂಡಿಗೆ ಹೊರಟ ಹಕ್ಕಿಗಳು ತಿರುಗಿ ನೋಡಿವೆ ಬರುವಾಗ ಏನೋ ತಂದಿದ್ದು ಮರೆತು ಬಂದನೋ ಎಂಬಂತೆ ಅಪ್ಪನಿಲ್ಲದ ಮಕ್ಕಳು ಕೂಲಿಗೆ ಹೋದ ತಾಯಿಯ ದಾರಿಯ ಕಣ್ಣು ಮಿಟುಕಿಸದೇ ನೋಡುತಿವೆ ಅರ್ಧದಲೇ ಮರೆತ ...

 • 5 days ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ವೇದಿಕೆ, ಶಾಲು, ಸನ್ಮಾನ, ಬಿರುದು ಬಾವಲಿ ಇತ್ಯಾದಿ

                      ಕವಿತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಇರುವ ಆಸಕ್ತಿ ಆ ದೀನ ಹೆಣ್ಣುಮಗಳ ಮಾತು ಆಲಿಸುವುದರಲ್ಲಿ ಇಲ್ಲವೆಂಬುದು ಲೈಕು ಕಮೆಂಟುಗಳಿಂದಲೇ ಸಾಬೀತಾಯಿತು. ಉಳ್ಳವರ ಜಗಮಗಿಸುವ ಲೋಕದಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬ ನಿರಾಶ್ರಿತ ಅಲೆಮಾರಿ ಜನಾಂಗದ ನಿರ್ಗತಿಕ ಹೆಣ್ಣಿನ ಅಳಲಿಗೆ ಯಾವ ಜಾಗವಿದೆ ಎನ್ನುವುದನ್ನು ಅದು ನನಗೆ ಮನಗಾಣಿಸತೊಡಗಿತು.   ಮೊನ್ನೆ ಒಬ್ಬ ಕವಿಯ ಜೊತೆ ಬೇಸರದಿಂದ ಮಾತಾಡಿಬಿಟ್ಟೆ. ‘ಶುಭಾಶಯಗಳು. ಆದರೆ ಇಂಥ ...

 • 6 days ago No comment

  ಹುಲ್ಲಿನ ಕಡ್ಡಿ

    ಕವಿಸಾಲು       ಜೋಪಡಿ ತುಂಬಾ ಮಂಪರುಗಣ್ಣಲ್ಲಿ ನೇತಾಡುವ ಚುಕ್ಕಿಗಳು ಚಂದಿರನ ಅಂಗಳ ಸೃಷ್ಟಿಸಿದ್ದವು ಗುಡಿಸಲು ಕಣ್ಣೊಳಗೆ ಜಾತಿ ಧರ್ಮದ ಹಂಗು ತೊರೆದು ನಡು ಮನೆಯ ದೀಪವಾಗಿ ಬೆಳಗಿದ ಕಸಬರಿಗೆಯ ನಾಡಿಗಳು ಹಲವು ಬಗೆಯ ರಕ್ತ ಬಸಿದವರ ರೂಪಾಂತರ ಸಾಲು ನದಿಗಳ ಸರಪಳಿಯಂತೆ ಬೆಸೆದುಕೊಂಡ ಹುಲ್ಲಿನ ಕಡ್ಡಿಗಳು ಹೊಗೆ ಜಂತಿಯ ಮನೆಯೊಳಗೆ ಜಪ್ಪೆನ್ನದ ತಪೋ ವನಗಳು ಮಳೆ ಗುಡುಗು ಬಿರುಗಾಳಿಯ ಅಬ್ಬರದೊಳಗೂ ಸದಾ ಕುದಿಯುತ್ತಾ ಹದಗೊಳ್ಳೊ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಕಸದ ತೊಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಸಿಕ್ಕ ಒಂದು ಹೆಣ್ಣು ಶಿಶುವಿನ ಕಥೆ

                      ಬಾಣಲೆಯಿಂದ ಬೆಂಕಿಗೆ ಬಿದ್ದಂತೆ ಕೆಲ ಪುನರ್ವಸತಿ ಕೇಂದ್ರಗಳ ಪಾಲಾದ ಬಾಲಕಿಯರು ಗಂಡಿನ ಕಾಮದ ದಳ್ಳುರಿಯ ಕೊಂಡಕ್ಕೆ ದೂಡಲ್ಪಟ್ಟ ಕಡು ಹೇಯ, ಭೀಬತ್ಸ್ಯಕರ ಕಥೆಗಳನ್ನು ನಾವಿಂದು ಕಾಣುತ್ತಿದ್ದೇವೆ. ಆದರೆ ಹೀಗೆ ಅನಾಥಾಲಯ, ಪುನರ್ವಸತಿ ಕೇಂದ್ರಗಳಿಗೆ ದಾಖಲಾಗುವ ಮುನ್ನಿನ ಆ ಒಂದೊಂದು ಮಗುವಿನ ಕಥೆಯೂ ಅಷ್ಟೇ ಯಾತನಾಪೂರಿತವಾಗಿರುತ್ತವೆ.   ಮೊನ್ನೆ ಮೊನ್ನೆ ಬಿಹಾರದ ಮುಜಫರ್ ನಗರದ ಪುನರ್ವಸತಿ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಅರ್ಥ ಅರಿಯದವರಿಗೆ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವೂ ಅಗ್ಗವೇ!

    ನಾವಿಂದು ಸವಿಯುತ್ತಿರುವ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ಹಿಂದೆ ಅದೆಷ್ಟೋ ಜೀವಗಳ ಬಲಿದಾನದ ಇತಿಹಾಸವಿದೆ, ಮುತ್ಸದ್ದಿಗಳ ಕನಸಿದೆ, ಧೀಮಂತ ನಾಯಕರ ದೂರದೃಷ್ಟಿಯ ಹಿನ್ನೆಲೆಗಳಿವೆ. ಇವೆಲ್ಲದರ ಬಗ್ಗೆ ಒಂದಿಷ್ಟಾದರೂ ನಮಗೆ ಕೃತಜ್ಞತೆಯ ಭಾವವಿರಬೇಕಷ್ಟೇ.   ಅದೊಂದು ಟೆಲಿವಿಷನ್ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ. ಸುದ್ದಿವಾಹಿನಿಯೊಂದು ನಮ್ಮ ದೇಶದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟಗಾರರ ಬಗ್ಗೆ, ಪ್ರಸ್ತುತ ರಾಜಕೀಯ ನಾಯಕರ ಬಗ್ಗೆ… ಹೀಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯಜ್ಞಾನ ಎಂದು ಕರೆಯಬಹುದಾದ ಹಲವು ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ತರುಣ-ತರುಣಿಯರಲ್ಲಿ ಕ್ಯಾಮೆರಾ ಮುಂದೆ ಕೇಳುತ್ತಿತ್ತು. ಮಹಾತ್ಮಾ ಗಾಂಧಿಯವರ ಸಂಪೂರ್ಣ ಹೆಸರೇನು? ...


Editor's Wall

 • 15 August 2018
  5 days ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ವೇದಿಕೆ, ಶಾಲು, ಸನ್ಮಾನ, ಬಿರುದು ಬಾವಲಿ ಇತ್ಯಾದಿ

                      ಕವಿತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಇರುವ ಆಸಕ್ತಿ ಆ ದೀನ ಹೆಣ್ಣುಮಗಳ ಮಾತು ಆಲಿಸುವುದರಲ್ಲಿ ಇಲ್ಲವೆಂಬುದು ಲೈಕು ಕಮೆಂಟುಗಳಿಂದಲೇ ಸಾಬೀತಾಯಿತು. ಉಳ್ಳವರ ಜಗಮಗಿಸುವ ಲೋಕದಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬ ನಿರಾಶ್ರಿತ ಅಲೆಮಾರಿ ಜನಾಂಗದ ನಿರ್ಗತಿಕ ಹೆಣ್ಣಿನ ಅಳಲಿಗೆ ಯಾವ ಜಾಗವಿದೆ ಎನ್ನುವುದನ್ನು ಅದು ನನಗೆ ಮನಗಾಣಿಸತೊಡಗಿತು.   ಮೊನ್ನೆ ಒಬ್ಬ ಕವಿಯ ಜೊತೆ ಬೇಸರದಿಂದ ಮಾತಾಡಿಬಿಟ್ಟೆ. ‘ಶುಭಾಶಯಗಳು. ಆದರೆ ಇಂಥ ...

 • 09 August 2018
  2 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಕಸದ ತೊಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಸಿಕ್ಕ ಒಂದು ಹೆಣ್ಣು ಶಿಶುವಿನ ಕಥೆ

                      ಬಾಣಲೆಯಿಂದ ಬೆಂಕಿಗೆ ಬಿದ್ದಂತೆ ಕೆಲ ಪುನರ್ವಸತಿ ಕೇಂದ್ರಗಳ ಪಾಲಾದ ಬಾಲಕಿಯರು ಗಂಡಿನ ಕಾಮದ ದಳ್ಳುರಿಯ ಕೊಂಡಕ್ಕೆ ದೂಡಲ್ಪಟ್ಟ ಕಡು ಹೇಯ, ಭೀಬತ್ಸ್ಯಕರ ಕಥೆಗಳನ್ನು ನಾವಿಂದು ಕಾಣುತ್ತಿದ್ದೇವೆ. ಆದರೆ ಹೀಗೆ ಅನಾಥಾಲಯ, ಪುನರ್ವಸತಿ ಕೇಂದ್ರಗಳಿಗೆ ದಾಖಲಾಗುವ ಮುನ್ನಿನ ಆ ಒಂದೊಂದು ಮಗುವಿನ ಕಥೆಯೂ ಅಷ್ಟೇ ಯಾತನಾಪೂರಿತವಾಗಿರುತ್ತವೆ.   ಮೊನ್ನೆ ಮೊನ್ನೆ ಬಿಹಾರದ ಮುಜಫರ್ ನಗರದ ಪುನರ್ವಸತಿ ...

 • 01 August 2018
  3 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಕೊನೆಗೂ ಒಂಟಿಯಾಗಿ ಉಳಿದುಬಿಟ್ಟವಳು

                      ಈಗ ಆಗಿನಂತೆ ನಗು ಬರಲಿಲ್ಲ. ಅವಳ ಬದುಕಲ್ಲೂ ಅದೇ ಘಟಿಸಿಹೋದ ಚೋದ್ಯಕ್ಕೆ ಏನು ಹೇಳುವುದು?   ಮೊನ್ನಿನ ಮುಂಜಾವಲ್ಲಿ ನಾನು ಎಚ್ಚರಗೊಂಡದ್ದೇ ಅವಳ ಫೋನ್ ಕರೆಯಿಂದ. ‘ನಾನ್ ಕಣೇ ರಾಜಿ’ ಎಂದರೆ ನಾನು, ‘ರಾಣಿನಾ?’ ಅನ್ನುತ್ತಿದ್ದೆ. ಅಷ್ಟರಲ್ಲಿ ‘ರಾಜಿ ಮಾರಾಯ್ತೀ ಮರೆತುಬಿಟ್ಯಲ್ಲ’ ಆಪಾದಿಸಿದಳು. ರಾಣಿ ನನ್ನ ಮನೆಯ ಎಡಕ್ಕಿದ್ದ ಗೆಳತಿ. ರಾಜಿ ಬಲಕ್ಕಿದ್ದವಳು. ಇಬ್ಬರ ...

 • 25 July 2018
  4 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಚೌಕಟ್ಟಿನೊಳಗಿರುವುದು ಚಿತ್ರವಲ್ಲ; ಸುಡುಸುಯ್ಲು!

                      ಹೃದಯ ಭಾರವಾಗುತ್ತದೆ. ಚೌಕಟ್ಟಿನೊಳಗಿನ ಸುಡುಸುಯ್ಲುಗಳು ಇಷ್ಟೇಕೆ ಸುಡುತ್ತವೆ? ಹೊರ ಲೋಕಕ್ಕೆ ಅದೇಕೆ ತಣ್ಣಗೆ ತಣಿದುಬಿಟ್ಟ ಮಂಜುಬೆಟ್ಟಗಳಂತೆ ಗೋಚರಿಸುತ್ತದೆ?   ಆ ದಂಪತಿ ಪ್ರಯಾಣಿಸುತ್ತಿದ್ದ ಕಾರಿನ ಚಾಲಕ ಹಾಡು ಹಾಕಿದಂತೆಲ್ಲ ಪತಿ ಅದನ್ನು ಆಫ್ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದ. ಚಾಲಕನಿಗೆ ವಿಚಿತ್ರವೆನಿಸಿರಬೇಕು. ‘ಏನ್ ಸಾರ್ ನಿಮಗೆ ಹಾಡು ಕೇಳುವ ಹವ್ಯಾಸ ಇಲ್ವಾ’ ಅಂದಾಗ ‘ಇಲ್ಲ ಅದರಿಂದೇನು ಸಿಗುತ್ತೆ?’ ಎಂದಿದ್ದ ...

 • 11 May 2018
  3 months ago No comment

  ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಜೈಲಲ್ಲಿ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿರಲಿಲ್ಲವಾ?

  ಭಾರತದ ಪ್ರಥಮ ಪ್ರಧಾನಿ ಜವಾಹರಲಾಲ್ ನೆಹರೂ ಅವರ ಆತ್ಮಚರಿತ್ರೆಯಲ್ಲಿಯೇ, ಅವರು ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿದ್ದರೆಂಬುದರ ಕುರಿತ ವಿವರ ಸಿಗುತ್ತದೆ. “ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಡಿದ್ದ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್, ಬಟುಕೇಶ್ವರ್ ದತ್, ವೀರ್ ಸಾವರ್ಕರ್ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಅವರನ್ನು ಯಾರಾದರೊಬ್ಬ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಹೋಗಿ ಕಂಡಿದ್ದರಾ? ಆದರೆ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಭ್ರಷ್ಟನೊಬ್ಬ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದರೆ ಅವನನ್ನು ನೋಡಲು ಹೋಗುತ್ತಾರೆ” ಎಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಕರ್ನಾಟಕದ ಚುನಾವಣೆ ಪ್ರಚಾರ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ವಾಗ್ದಾಳಿ ನಡೆಸಿದ್ದರು. ಬ್ರಿಟಿಷ್ ...