Share

ಚಿಟ್ಟೆಬಣ್ಣ | ‘ಮಿಲಿಯನೇರ್’ಗಳ ಮೃಗಾಲಯ ಭೇಟಿ
ಡಾ. ಪ್ರೇಮಲತ ಬಿ

ಈಗ ನಾವು ಮೂರು ಜನ ಭಾರತ, ಕತಾರ್ ಮತ್ತು ಇಂಗ್ಲೆಂಡುಗಳಲ್ಲಿ ನೆಲೆಸಿದ್ದೇವೆ. ಆಗೀಗ ಭೇಟಿಯಾಗಿತ್ತೇವೆ. ಅಂದಿನ ದಿನಗಳ ಸವಿ ನೆನಪುಗಳಲ್ಲಿ ತೇಲುತ್ತೇವೆ.

ಕಾಲೇಜಿನಲ್ಲಿ ಓದುತ್ತಿದ್ದ ದಿನಗಳು. ಬೆಂಗಳೂರು ಮೆಡಿಕಲ್ ಕಾಲೇಜಿನ ಹಾಸ್ಟೆಲಿನಲ್ಲಿದ್ದ ಸಮಯ. ಒಂದೇ ಕೋಣೆಯಲ್ಲಿ ಹಿಂದೂ, ಮುಸಲ್ಮಾನ ಮತ್ತು ಕ್ರಿಶ್ಚಿಯನ್ ಹುಡುಗಿಯರಿದ್ದೆವು. ಕೇರಳ, ತುಮಕೂರು, ಚಿಕ್ಕಮಗಳೂರು ಮತ್ತು ಮೈಸೂರುಗಳ ಸಂಗಮ! ಮುಸಲ್ಮಾನಳು ನಮ್ಮನ್ನು ಬಾಬಾ ಬುಡನ್ ಗಿರಿಯ ದರ್ಗಾಕ್ಕೆ ಕರೆದೊಯ್ದರೆ, ನಾವವಳನ್ನು ಹಿರೇಮಗಳೂರಿನ ದೇವಾಲಯಕ್ಕೂ, ಸೇಂಟ್ ಫಿಲೋಮಿನ ಚರ್ಚಿಗೂ ಕರೆದೊಯ್ಯುತ್ತಿದ್ದೆವು. ಇವತ್ತಿಗೂ ಧರ್ಮಗಳ ಯಾವ ಹಂಗೂ ಇಲ್ಲದ ಅದೇ ಗೆಳೆತನ ಉಳಿದಿದೆ.

ಕೇರಳದವಳದು ಅಂತರ್ಮುಖಿ ಸ್ವಭಾವ. ಹಾಗಾಗಿ ಅವಳು ನಮ್ಮೊಡನೆ ಯಾವತ್ತೂ ಕೂಡಿ ನಲಿಯಲಿಲ್ಲ.

ಇನ್ನುಳಿದ ನಮ್ಮದು ಹುಡುಗಾಟದ ಬುದ್ಧಿ. ಇದ್ದಿದ್ದರಲ್ಲಿ ಶ್ರೀಮದ್ಗಾಂಭೀರ್ಯ ಮತ್ತು ಅಧೈರ್ಯ ಅಂತಿದ್ದರೆ ಎಲ್ಲರೆದುರು ಧೈರ್ಯಸ್ಥೆಯಾಗಿ ಓಡಾಡುತ್ತಿದ್ದ ನನಗೇ! ನಮ್ಮ ಮುಖ್ಯ ಹವ್ಯಾಸ 8-10 ಜನರೊಡಗೂಡಿ ಚಾರಣಗಳಿಗೆ ಹೋಗುತ್ತಿದ್ದುದು. ಆದರೆ ಅದಕ್ಕೆ ಮಳೆಗಾಲ ಮುಗಿವವರೆಗೆ ಕಾಯಬೇಕಿತ್ತು. ಪರೀಕ್ಷೆಗಳು ಮುಗಿದಾಗ, ಕಾಲೇಜಿಗೆ ರಜೆ ಇದ್ದಾಗ ಏನಾದರೂ ಮಾಡುವ ಹಂಬಲ. ಹಾಗಾಗಿ ಮೂವರೂ ಇತರರ ಊರುಗಳಿಗೆ ಭೇಟಿಕೊಟ್ಟು ಆಯಾ ಜಿಲ್ಲೆಗಳ ಪ್ರೇಕ್ಷಣೀಯ ಸ್ಥಳಗಳನ್ನು ನೋಡಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದೆವು.

ಮೈಸೂರಿನ ಗೆಳತಿಯದು ತುಂಬು ಹೃದಯ. ಧಾರಾಳವಾಗಿ ತಿನ್ನಿಸಿ, ನಗಿಸಿ, ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಯೋಚನೆಗಳನ್ನು ಹಗುರವಾಗಿಸುತ್ತಿದ್ದವಳು ಅವಳು. ನಮಗಾಗಿ ಯಾವ ಹಿಂಜರಿಕೆಯೂ ಇಲ್ಲದೆ ತೊಂದರೆಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಜಾಯಮಾನ. ಅತ್ಯಂತ ಸುಂದರಿ ಕೂಡ. ಅವಳ ಊರಿಗೆ ಹೋದಾಗ, ಅರಮನೆ, ಬೃಂದಾವನ, ಚಾಮುಂಡೇಶ್ವರಿ ಬೆಟ್ಟ, ಮೈಸೂರು ಮೃಗಾಲಯ ಅಂತ ಓಡಾಡದಿರಲು ಸಾಧ್ಯವೇ? ಇದ್ದ 3-4 ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ತಿರುಗಿದ್ದೇ ತಿರುಗಿದ್ದು, ನಕ್ಕಿದ್ದೇ ನಕ್ಕಿದ್ದು. ನನ್ನ ಇನ್ನೊಬ್ಬ ಗೆಳತಿಯೂ ಸುಂದರಿಯೇ ಆಗಿದ್ದಳು.

ಅವತ್ತು ಮೃಗಾಲಯ ನೋಡಲು ಹೋದೆವು. ಇವತ್ತಿನಂತೆ ಆಗಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಮೈಸೂರು ಮೃಗಾಲಯ ಜನರಿಂದ ಗಿಜಿಗುಡುತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ. ಆರಾಮವಾಗಿ ಓಡಾಡಿಕೊಂಡು ಸಾವಕಾಶವಾಗಿ ಹಿಂತಿರುಗಬಹುದಿತ್ತು. ಸುಂದರವಾದ ಎಳೆಬಿಸಿಲಿನ ದಿನಗಳವು. ಮೃಗಾಲಯದಲ್ಲಿ ನಾವು ಕಾಲಿಟ್ಟದ್ದೇ ತಡ ಪಂಜರಗಳು, ಗೇಟುಗಳು ತೆರೆದುಕೊಂಡು ಹೆಬ್ಬಾವು ಮೈಮೇಲೆ ಬೀಳಬಹುದೆಂದೂ, ಆನೆಯ ಸೊಂಡಿಲಲ್ಲಿ ಕೂತು ತೂಗಬಹುದೆಂದೂ, ಚಿರತೆಯ ಮರಿಗಳನ್ನು ಮುದ್ದಿಸಬಹುದೆಂದು ನಾವು ಅಂದುಕೊಂಡಿರಲೇ ಇಲ್ಲ. ಅದೆಲ್ಲ ಮಿಲಿಯನ್ನೇರುಗಳ, ಸೆಲೆಬ್ರಿಟಿಗಳ ಭೇಟಿಯಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ಸಾಧ್ಯವಾಗಬಹುದಿತ್ತೇನೋ. ಆದರೆ ಆ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ನಮಗದು ಅನಿರೀಕ್ಷಿತವಾಗಿ ಒದಗಿಬಿಟ್ಟಿತು.

ಆದದ್ದಿಷ್ಟೆ. ಹರೆಯದ ಮೂವರು ಹುಡುಗಿಯರು ಬಂದದ್ದೇ ತಡ ಮೃಗಾಲಯದಲ್ಲಿ ವಿದ್ಯುತ್ಸಂಚಾರವಾಗಿತ್ತು. ಅಲ್ಲಿನ ಇಬ್ಬರು ತರುಣ ಇಂಜಿನಿಯರುಗಳು ಖುದ್ದಾಗಿ ನಮ್ಮ ಸೇವೆಗೆ ನಿಂತಿದ್ದರು. ಅವರೊಡನೆ ಪ್ರಾಣಿಗಳನ್ನು ನೋಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಇದ್ದ ಜೂ ಕೀಪರುಗಳಿಗೆಲ್ಲ ನಮಗೆ ಪ್ರಾಣಿ-ಪಕ್ಷಿಗಳನ್ನು ತೋರಿಸುವ ಕಾತುರ ಮೂಡಿಬಿಟ್ಟಿತ್ತು. ಅವರಿಗಿದ್ದ ಲಾಭವೆಂದರೆ ನಮ್ಮೊಡನೆ ನಡೆದಾಡುವ ಸೌಭಾಗ್ಯವಷ್ಟೆ. ನಮಗೆ ಮಾತ್ರ, ಪ್ರತಿ ಪ್ರಾಣಿಯೊಡನೆ ಒಡನಾಡುವ ಅವಕಾಶ. ಇಬ್ಬರಿಗೂ ಅವರವರ ಲಾಭಗಳು ಸಾಕಾಗಿತ್ತು ಎನಿಸುತ್ತದೆ!

ಮಿಕ್ಕಿದ್ದನ್ನೆಲ್ಲ ಪೋಟೋಗಳಲ್ಲಿ ಸೆರೆಹಿಡಿದೆವು.

ಚಿರತೆಯ ಮರಿಗಳನ್ನು ಹಿಡಿದು ಮುದ್ದಿಸಿದೆವು. ಆನೆಗಳ ದಂತದ ಮೇಲೆ ಕುಳಿತು ತೂಗಿದೆವು. ಎಂಭತ್ತು ಕೆ.ಜಿ. ತೂಕದ ಹೆಬ್ಬಾವುಗಳನ್ನು ಹೆಗಲ ಮೇಲೆ ಹೇರಿಕೊಂಡು ನಲಿದೆವು. ಚಿಂಪಾಂಜಿಗಳನ್ನು ಕಂಕುಳಲ್ಲಿ ಎತ್ತಿಕೊಂಡು ನಡೆದಾಡಿದೆವು. ಮೊಸಳೆಯ ಮರಿಗಳನ್ನು ಹಿಡಿದು ಆಡಿದೆವು. ಉದ್ದ ಕತ್ತಿನ ಹಕ್ಕಿಗಳ ಜೊತೆ ನಿಂತು ಆನಂದಿಸಿದೆವು. ಜಿಂಕೆಗಳಿಗೆ ಸೊಪ್ಪು ತಿನ್ನಿಸಿ, ನವಿಲುಗಳ ಜೊತೆ ಒಡನಾಡಿದೆವು. ಜನಸಾಮಾನ್ಯರಿಗೆ ದೊರಕದ ಮಿಲಿಯನ್ ಡಾಲರ್ ಅನುಭವವಿದು.

ಮೊದಲೇ ಕಾಡುಗಳಲ್ಲಿ ಸುತ್ತುವ ಅಭ್ಯಾಸವಿದ್ದ ನಮಗೆ ಈಗ ಪ್ರಾಣಿಗಳನ್ನು ಮುಟ್ಟುವ ಅವಕಾಶ. ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಕ್ಷಣವನ್ನೂ ಸೆರೆ ಹಿಡಿದೆವು. ಆಗೆಲ್ಲ ನಮ್ಮ ಬಳಿ ಮೊಬೈಲು ಫೋನುಗಳಾಗಲೀ, ಸಾಮಾಜಿಕ ಜಾಲ ತಾಣಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅರಿವಾಗಲೀ ಇರಲಿಲ್ಲ. ನಮ್ಮ ಬಳಿ ಅವತ್ತು ಕೆಲವೇ ನೂರು ರುಪಾಯಿಗಳಿದ್ದವಷ್ಟೆ. ಆ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಬಳಿಯಷ್ಟೇ ಒಂದು ಸುಮಾರಾದ ಕ್ಯಾಮೆರಾವಿದ್ದದ್ದು.

ಇವತ್ತಿನಂತೆ ಆವತ್ತು ಸರಿ-ತಪ್ಪುಗಳನ್ನು ತೂಗುವ ತರ್ಕವೂ ಇರಲಿಲ್ಲ, ಸಂತೋಷವೇ ಪ್ರಧಾನವಾಗಿದ್ದ ದಿನಗಳವು.

ಈಗ ನಾವು ಮೂರು ಜನ ಭಾರತ, ಕತಾರ್ ಮತ್ತು ಇಂಗ್ಲೆಂಡುಗಳಲ್ಲಿ ನೆಲೆಸಿದ್ದೇವೆ. ಆಗೀಗ ಭೇಟಿಯಾಗಿತ್ತೇವೆ. ಅಂದಿನ ದಿನಗಳ ಸವಿ ನೆನಪುಗಳಲ್ಲಿ ತೇಲುತ್ತೇವೆ.

ಆ ಒಂದು ದಿನದ ಮೃಗಾಲಯ ಭೇಟಿಯ ಫೋಟೋಗಳನ್ನು ನೋಡಿದರೆ ಇವತ್ತಿಗೂ ಧುತ್ತನೆ ನಗು ಉಕ್ಕಿ ಬರುತ್ತದೆ. ಮುಂದಿನ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಲಂಡನ್ನಿನ, ಸ್ಕಾಟ್ಲ್ಯಾಂಡಿನ, ಸ್ಪೇನಿನ, ಕ್ಯಾಲಿಫೋರ್ನಿಯಾದ ಮೃಗಾಲಯಗಳಿಗೆ ಭೇಟಿಕೊಟ್ಟಿದ್ದೇನೆ. ಅದೇ ಮೈಸೂರು ಮೃಗಾಲಯಕ್ಕೆ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಬಹುಬಾರಿ ಕರೆದುಕೊಂಡು ಹೋಗಿದ್ದೇನೆ. ಯಾವ ಭೇಟಿಯೂ ಆ ಒಂದು ದಿನದ ವೈಭವದ ಭೇಟಿಗೆ ಸರಿ ಸಮನಾಗಿ ಇಂದಿಗೂ ತೂಗಿಲ್ಲ.

ಹರೆಯಕ್ಕೆ ಮಿಲಿಯನೇರ್ ಗಳ ಗಮ್ಮತ್ತಿರುತ್ತದೆ ಎನ್ನುವುದು ಸುಳ್ಳಲ್ಲ!

ಡಾ. ಪ್ರೇಮಲತ ಬಿ

ದಂತವೈದ್ಯೆ. ಕಳೆದ 15 ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಇಂಗ್ಲೆಂಡಿನಲ್ಲಿ ವಾಸ. ಬಾಲ್ಯದಿಂದಲೇ ಸಾಹಿತ್ಯದಲ್ಲಿ ಆಸಕ್ತಿ. ಹಲವಾರು ಪತ್ರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಬರಹಗಳು ಪ್ರಕಟವಾಗಿವೆ. ಕಥೆ, ಕಾವ್ಯ ಸ್ಪರ್ಧೆಗಳಲ್ಲಿ ಬಹುಮಾನಿತರು.

Share

2 Comments For "ಚಿಟ್ಟೆಬಣ್ಣ | ‘ಮಿಲಿಯನೇರ್’ಗಳ ಮೃಗಾಲಯ ಭೇಟಿ
ಡಾ. ಪ್ರೇಮಲತ ಬಿ
"

 1. ಪುನರ್ವಸು
  26th April 2018

  ಸುಂದರವಾದ ಆಪ್ತ ಬರಹ.
  ಕೊನೆಯ ಸಾಲು ಎಷ್ಟೊಂದು ನಿಜ..

  Reply
 2. Aravind Kulkarni
  26th April 2018

  Excellent article Premalatha.A true friendship. I have been so lucky to meet my childhood friends during my annual visit to Dharwad for the past 46 years.
  I am not a doctor,others too don’t talk about their profession when we a meet. We just enjoy those few hours of meeting . Nowly few of us are alive .We are determined to carry this tradition till the last wicket falls.
  Aravind

  Reply

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 2 weeks ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಇಂಡೋನೇಶಿಯಾ

      ಕವಿಸಾಲು         ಕಿಚ್ಚೆದ್ದು ಕುಣಿವ ನೀರು ಬಿರುಗಾಳಿ ತುಂಬಿದ ಒಡಲು ಎತ್ತೊಯ್ದು ಬಿಸಾಡಿ ಇಳೆಗೆ ಎದೆಯಿಳಿಸಿದೆ ಕಡಲು ನಡುಗಿಬಿಟ್ಟಳೆ ವಸುಂಧರೆ ಶತಕೋಟಿ ಬಿರುಕು ಬಿಟ್ಟು ಸುನಾಮಿಯ ಕೋಪಕ್ಕೆ ವಿಕಾರವಾಗಿ ಬೊಬ್ಬಿರಿದು ಊಳಿಟ್ಟು ಜೀವ ಜಲ, ಉಸಿರ ಗಾಳಿ ಹುಚ್ಚೆದ್ದು ಕುಣಿದು ಅಪ್ಪಳಿಸಿದ ಆಘಾತಕ್ಕೆ ಕಂಗೆಟ್ಟು ತತ್ತರಿಸಿವೆ ಪ್ರಾಣಿ, ಮನುಜ ಕುಲ ಮಾಡು ಹಾರಿ, ಕಂಬಗಳು ಕುಸಿದು ನೆಲಕಚ್ಚಿವೆ ಮಾನವನ ಬೀಡು ಕತ್ತರಿಸಿ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ತಡವಿಲ್ಲದಿರಲಿ ಇನ್ನು…

      ಕವಿಸಾಲು         ದಾಳಿಗಳಿಗೆ ಮುಕ್ಕಾದ ಮಂದಿರವಿದು ಕುಸಿದು ಕುಳಿತ ದ್ವಾರಪಾಲಕರು ಎತ್ತರದ ಗೋಡೆಗಳ, ಎಚ್ಚರಿಕೆಯ ಗಂಟೆಗಳು ಕೂಡ ಮೌನವಿಂದು ಮನ ನಿರ್ಮಿಸಿದ ಹೆಬ್ಬಾಗಿಲುಗಳು ಒಲವ ಸಿರಿಗೆ ಚೇತರಿಸಿ ತೆರೆದ ಗಳಿಗೆ ಎತ್ತರದ ಹೊಸ್ತಿಲುಗಳ ತಡೆಯ ದಾಟಿ ತಲುಪಬೇಕಿದೆಯಷ್ಟೆ ಬಯಕೆ ಗುರಿಯನ್ನು ದಟ್ಟ ಹಸಿರಿನ ಕಾಡು, ಆಗಸದ ನೀಲಿ ಬಿಳಿಯ ಮೋಡಗಳ, ಬಿಸಿಲ ಬೆಳಕಿನ ನಡುವೆ ಬಯಲ ಸ್ವೇಚ್ಛೆಯ, ತಿಳಿಗಾಳಿ ತವಕದಲಿ ಬಂಧನಗಳ ...

 • 1 month ago No comment

  ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡಿನ ಕಣ್ಮಣಿ – ಲ್ಯೂಸರ್ನ್

      ನಾನಾ ಆಕರ್ಷಣೆಗಳಿರುವ ಈ ನಗರ ಪ್ರವಾಸಿಗರನ್ನು ಸೂಜಿಗಲ್ಲಿನಂತೆ ಆಕರ್ಷಿಸುತ್ತದೆ. ಸ್ವಲ್ಪವೂ ಬೇಸರ ತರಿಸದ ಸುಂದರ ಸ್ವಿಸ್ ನಗರಿ.         “ನಾಳೆ ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡ್” ಎಂದ ಕೂಡಲೇ ಬಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಹರ್ಷೋದ್ಗಾರ! ಯೂರೋಪಿನ ಪ್ರವಾಸದಲ್ಲಿದ್ದ ನಮಗೆಲ್ಲ ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡ್ ಹೆಸರು ಇಂಪಾಗಿ ಕೇಳಿಸಲು ಕಾರಣಗಳು ಹಲವು. ಮೈಲುಗಟ್ಟಲೆ ಹಸಿರು ನೆಲ, ಹಚ್ಚಹಸಿರು ತುಂಬಿದ ಬೆಟ್ಟಗಳು, ಪರ್ವತಗಳಲ್ಲಿನ ಹಿಮ ಕರಗಿ ಜುಳಜುಳನೆ ಹರಿವ ತಿಳಿ ಬೂದು, ಬಿಳಿ ಬಣ್ಣದ ...

 • 1 month ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಒಲವಿನಾಟ

      ಕವಿಸಾಲು       ಶರದೃತು ತೂರಿದ ಪುಂಡ ಗಾಳಿಗೆ ಎಲೆಗಳೆಲ್ಲ ಹಾರಿ ಉದುರಿ ಮಳೆಗೆ, ಬಿಸಿಲ ಝಳಕ್ಕೆ ಒಡಲನೊಡ್ಡಿ ಹಾಡೋ ಹಕ್ಕಿಯ ಗೂಡು ಬರಿದು ಮೈಯ ಕೊಂಕಿಸಿ, ತಲೆಯ ಹೊರಳಿಸಿ ಚಳಿಯ ಮುಸುಕಿನಲ್ಲಿ ಕಂಪಿಸಿದ ಮರಕ್ಕೆ ಚಿಗುರ ಬಯಕೆಯ ನಸು ಪುಳಕ ಹಸಿರ ಉಸಿರಿನ, ಹಕ್ಕಿ ಹಾಡಿನ ಕನಸ ಹೊದಿಕೆಯ ಬಿಸಿ ಒಡಲು ತುಂಬಲು ಬಯಕೆಯಾಗಿ ಟೊಂಗೆ-ರೆಂಬೆಗಳಲಿ ಕವನ ಸದ್ದು ಗದ್ದಲವಿಲ್ಲದೆ ಇತ್ತ ಒಲವಿನೋಲೆಯ ...

 • 1 month ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ನಕ್ಷತ್ರ ನಾವೆ

    ಕವಿಸಾಲು       ಮೋಡವೇ ಮನೆಯೊಳಗೆ ಇಳಿದಂತೆ ದಟ್ಟವಾದ ಹೊಗೆ ಮನೆಜಂತಿಗಳ ತುಂಬಾ ನೇತುಕೊಂಡಿದೆ ಚುಕ್ಕಿಗಳೇ ಮನೆಯ ಜಂತಿಗಳಲಿ ಯಾತ್ರೆ ಹೊರಟಂತೆ ಕಂಡರು ಮಿನುಕು ಹುಳುಗಳ ಹಾಗೆ ಚಿಮಣಿದೀಪದ ನೆರಳು ಸದಾ ಬೆನ್ನಿಗೆ ಗೋಡೆಗಳು ಅಕ್ಷರಶಃ ಬೂದಿಗುಡ್ಡದಂತೆ ಕಪ್ಪುಕಾಡಿಗೆಗಳ ಹಾಗೆ ಗೋಚರ ಬಾಗಿಲು ಕಿಟಕಿಗಳ ಮೂಲಕ ಬುಸುಗುಡುವ ಹೊಗೆ ಉಗಿಬಂಡಿಯ ಕಾಲಚಕ್ರದಲಿ ದಿನಗಳ ದೂಡಿದಂತೆ ಹೊಗೆಯ ಬೇಗೆಯಲಿ ಅವಳೆಂದೂ ಎದೆಗುಂದಲಿಲ್ಲ ಹಣೆಯ ಬೆವರಿನ ಗಟ್ಟಿ ತಾಜಾತನದ ...


Editor's Wall

 • 31 August 2018
  2 months ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಓದು ಮಗು ಓದು…

      “ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ ಮಾಡಬೇಕಲ್ಲಾ… ಪಠ್ಯದಾಚೆಗೂ ಅವರು ಏನೇನು ಓದಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸುವಂಥದ್ದು” ಎಂದು ಟೆಲಿಫೋನ್ ಕರೆಯ ಮತ್ತೊಂದು ತುದಿಯಲ್ಲಿ ಅಂದು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರು ಮಿತ್ರರಾದ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು. ಓದು, ಬರವಣಿಗೆ, ಫೋಟೋಗ್ರಫಿ, ಪ್ರವಾಸ, ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ, ಸಮಾಜಸೇವೆ, ಪ್ರಕಟಣೆ… ಹೀಗೆ ಎಲ್ಲದರಲ್ಲೂ ತೊಡಗಿಕೊಂಡಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಅವರದ್ದು ಇದೊಂದು ಹೊಸ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಇರಬೇಕು ಎಂದು ತಕ್ಷಣ ಅಂದುಕೊಂಡೆ ನಾನು. ಸದಾ ಕ್ರಿಯಾಶೀಲರಾಗಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು ಒಂದಲ್ಲಾ ಒಂದು ...

 • 30 August 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ತಮ್ಮ ಶವಪೆಟ್ಟಿಗೆಗೆ ತಾವೇ ಹೊಡೆದುಕೊಂಡ ಮೊದಲ ಮೊಳೆ

                      ಬಹುದೊಡ್ಡ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದ ಅಖಂಡ ಭಾರತವನ್ನು ಅಷ್ಟು ಸುಲಭವಾಗಿ ಸರ್ವಾಧಿಕಾರದ ಹಿಡಿತದಲ್ಲಿ ಬಂಧಿಸುವುದು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.   2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯ ಪೂರ್ವದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಕಳವಳಕಾರಿ ಘಟನಾವಳಿಗಳು ಜರುಗುತ್ತಾ ಈ ದೇಶದ ಪ್ರಜ್ಞಾವಂತ ನಾಗರೀಕರ ಕಣ್ಣೆದುರು ಭಯದ ನೆರಳು ಕವಿಯುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತಿವೆ. ದೇಶದೊಳಗೆ ಕೊಲೆ, ಹಲ್ಲೆ, ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಗಲಭೆ, ಸುಳ್ಳು ಸುದ್ಧಿ ಹಬ್ಬಿಸುವುದು, ಆತಂಕ ಸೃಷ್ಟಿಸುವುದು ಇನ್ನೂ ...

 • 26 August 2018
  2 months ago No comment

  ಗೆದ್ದು ಬೀಗುತ್ತಿರುವ ದುಷ್ಟ ರಾಜಕೀಯ ಮತ್ತು ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಮಾತುಗಳು

      ಜನರನ್ನೇ ಕೊಲ್ಲಲು ಜನಪ್ರಭುತ್ವವನ್ನು ದುರ್ಬಳಕೆ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ದುಷ್ಟತನಕ್ಕೆ ಕೊನೆಗಾಲ ಯಾವಾಗ?     “ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ಅಪಾಯದಲ್ಲಿರುವ ಈ ಹೊತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲ ಕೋಮುವಾದಿಯೇತರ ಮತ್ತು ಬಿಜೆಪಿಯೇತರ ಶಕ್ತಿಗಳು ಒಂದಾಗಿ 2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸಬೇಕಿದೆ ಮತ್ತು ಇವುಗಳ ಜೊತೆಗೂಡಲು ಎಡಪಕ್ಷಗಳು ಹಿಂಜರಿಯಕೂಡದು.” ಇವು ನೊಬೆಲ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪುರಸ್ಕೃತ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಅವರ ಮಾತುಗಳು. “ನಾವು ಸರ್ವಾಧಿಕಾರವನ್ನು, ಸರ್ವಾಧಿಕಾರಿ ಧೋರಣೆಯನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲೇಬೇಕಾಗಿದೆ. ಕೋಮುವಾದಿ ಬಲಪಂಥೀಯ ಪಡೆಗಳನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲು ...

 • 26 August 2018
  2 months ago No comment

  ಕಡು ಭಯಂಕರ ಕತ್ತಲೊಳಗೆ ಅವಳಂಥ ಅದೆಷ್ಟು ಜೀವಗಳೊ!

    ಅವಳೊಳಗೀಗ ಕನಸುಗಳೇ ಇಲ್ಲ. ಮಿಂಚು ಸ್ಫುರಿಸಬೇಕಿದ್ದ ಕಣ್ಣುಗಳಲ್ಲಿ ನಾಳೆಗಳನ್ನು ಚಿಂತಿಸುವ ಯಾತನೆ ಮಾತ್ರವೇ ಸರಿದಾಡುತ್ತಿದೆ.       ಒಂದು ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಕಳೆದ ಏಪ್ರಿಲ್ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಹತ್ತಿರ ಹತ್ತಿರ ಏಳು ಲಕ್ಷದಷ್ಟು ರೋಹಿಂಗ್ಯಾಗಳು ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದೊಳಕ್ಕೆ ಸೇರಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಅವರಲ್ಲಿ ಅರ್ಧಕ್ಕರ್ಧದಷ್ಟು ಮಕ್ಕಳೇ. ಆ ಮಕ್ಕಳೆಲ್ಲ ಒಂದಲ್ಲ ಒಂದು ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ದೈಹಿಕವಾಗಿ ಮತ್ತು ಭಾವನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ದಮನಿತರು. ಆ ಮಕ್ಕಳ – ಅದರಲ್ಲೂ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳ ಬದುಕು ಎಂಥ ನರಕಮಯ ಎಂಬುದನ್ನು ...

 • 23 August 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ದುರ್ಬಲ ಗಳಿಗೆಗಳನ್ನೇ ಹೊಂಚುವ ಹದ್ದುಗಣ್ಣುಗಳೆದುರು ಹೆಣ್ಣು ದೇಹ

                      ಲೋಕದ ನೀತಿಯೇ ಅದಲ್ಲವೇ? ತನ್ನ ಮೂಗಿನ ನೇರಕ್ಕೆ ನ್ಯಾಯ ವಿತರಿಸುವುದು ಮತ್ತು ದುರ್ಬಲರನ್ನೇ ಅಲ್ಲವೇ ಬಲಿಗಂಬಕ್ಕೇರಿಸುವುದು?   ‘ಟೈಟಾನಿಕ್’ ಎನ್ನುವುದು ವಿಕೋಪದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಬಲಿಷ್ಠರ ಕೈ ಹೇಗೆ ಮೇಲಾಗುತ್ತದೆನ್ನುವುದಕ್ಕೆ ಒಂದು ಸಶಕ್ತ ರೂಪಕ. ಅಂಥಲ್ಲಿ ಕೆಳಗಿನವರನ್ನು ತುಳಿಯುವ, ಅವರ ಸವಲತ್ತುಗಳನ್ನು ಕಬಳಿಸಲು ಹವಣಿಸುವ ವಿಕರಾಳ ಆಟವೊಂದು ನಿರಾತಂಕವಾಗಿ ಜರುಗುತ್ತದೆ. ನೆನ್ನೆ ರಾತ್ರಿ ಒಬ್ಬ ಯುವಕ ...