Share

ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಹೋರಾಟದ ಐದು ವರ್ಷಗಳು ಮತ್ತು ಆ ಪುಟ್ಟ ಗೂಡು
ಕನೆಕ್ಟ್ ಕನ್ನಡ

ತನ್ನ ಬದುಕಿನ ಅಮೂಲ್ಯ ಘಳಿಗೆಯೇ ಇಂಥದೊಂದು ಘಟನೆಗೆ ಬಲಿಯಾದ ಆಘಾತದಲ್ಲಿರುವ ಆಕೆ ಒಮ್ಮೆ ಗೆಲುವಾದವಳಂತೆ ಕಂಡರೂ ಮತ್ತೆ ಗಂಭೀರಳಾಗುತ್ತಾಳೆ. ಎಷ್ಟು ಬೇಕೋ ಅಷ್ಟೇ ಮಾತು. ಕಟ್ಟಿಕೊಂಡಿದ್ದ ಕನಸೂ ಒಡೆದುಹೋಗಿದೆ.

 

ನ್ಯಾಯದ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟ, ಸಮಾಜದೆದುರು ದೊಡ್ಡ ಮನುಷ್ಯನಂತೆ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಮುಖವಾಡ ತೊಟ್ಟುಕೊಂಡ ಮತ್ತು ಸಾಧ್ಯವಿರುವಷ್ಟೂ ವಾಮಮಾರ್ಗಗಳಿಂದ ಎಲ್ಲರನ್ನೂ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ನಿಯಂತ್ರಣದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬಲ್ಲಂಥ ಅತ್ಯಂತ ಬಲಿಷ್ಠ ದುಷ್ಟನೊಬ್ಬನನ್ನು ಎದುರುಹಾಕಿಕೊಳ್ಳುವ ದಿಟ್ಟತನ ಹೇಗೆ ಅಗಾಧ ಸಾಗರದ ನಟ್ಟ ನಡುವಿನ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ದೋಣಿಯ ಹಾಗೆ ಒಂಟಿಯೆಂದರೆ ಒಂಟಿಯಾಗಿ ಪತರುಗುಡಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ ಎಂಬುದಕ್ಕೆ ಅಸಾರಾಂ ಎಂಬ (ಅವನಿಗೆ ‘ಬಾಪು’ ಎಂದು ತುದಿಯಲ್ಲೊಂದು ಹೆಸರು ಬೇರೆ ಕೇಡು!) ಸ್ವಯಂಘೋಷಿತ ದೇವಮಾನವ ಮಾಡಿದ ಅನಾಚಾರ ಎಂಥದಾಗಿತ್ತು ಎಂದು ಈ ಲೋಕಕ್ಕೆ ಕಾಣಿಸಿದ ಆ 16 ವರ್ಷದ ಬಾಲಕಿ ಮತ್ತವಳ ಕುಟುಂಬವೇ ಸಾಕ್ಷಿ. ಮತ್ತು ಇಂಥದೊಂದು ಬಹುದೊಡ್ಡ ಯುದ್ಧಕ್ಕೆ ಅವರು ನಿರ್ಧರಿಸಿಬಿಡುವಾಗ ಅವರಿಗೆ ಗೊತ್ತಿತ್ತು, ತಾವೆಲ್ಲ ಪ್ರಾಣವನ್ನೇ ಪಣವಾಗಿಡುತ್ತಿದ್ದೇವೆ ಎಂಬುದು.

ಐದು ವರ್ಷಗಳ ಬಳಿಕ ಈ ಯುದ್ಧದಲ್ಲಿ ಗೆಲುವು ಕಂಡಾಗಲೂ, ಅವರನ್ನು ಕಾಡುತ್ತಿರುವುದು ಆ ಐದು ವರ್ಷಗಳು ಅದೆಂಥ ತಲ್ಲಣದಲ್ಲಿ ಬೇಯಿಸಿಹಾಕಿದವಲ್ಲ ಎಂಬುದೇ. ನಿರಂತರ ಬೆದರಿಕೆಗಳು, ಹೊರಹೋದರೆ ಎಲ್ಲಿ ಜೀವವನ್ನೇ ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕಾಗುವುದೋ ಎಂಬ ಆತಂಕ, ದೂರ ಸರಿದ ಬಂಧುಬಳಗ ಮತ್ತು ಸಂಬಂಧಿಗಳು, ಕಣ್ಣಿಗೇ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳದೆ ಹೋದ ಗೆಳೆಯರು… ತಮ್ಮದು ಏಕಾಂಗಿ ಹೋರಾಟ ಎಂಬ ಕಟುಸತ್ಯ ಕೆಲವೇ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಅವರಿಗೆ ತಿಳಿದುಬಿಟ್ಟಿತ್ತು.

ಜೋಧ್ಪುರದ ಅಸಾರಾಂ ಆಶ್ರಮದಿಂದ ಮನೆಗೆ ಮರಳಿದ್ದ ದಿವಸ (2013ರ ಆಗಸ್ಟ್ 18) ಮಗಳು ಪ್ರಾರ್ಥನೆಯನ್ನಾಗಲೀ ತಾವು ಬಾಪು ಎಂದು ಕರೆಯುತ್ತಿದ್ದ ಆ ದೊಡ್ಡ ಮನುಷ್ಯನ ಹೆಸರಿನ ಪಠಣೆಯನ್ನಾಗಲೀ ಮಾಡದಿದ್ದುದನ್ನು, ಊಟಕ್ಕೂ ಮನಸ್ಸಿಲ್ಲದವಳಂತೆಯೂ ಹೆಚ್ಚು ಮಾತೂ ಆಡದೆಯೂ ಇದ್ದುದನ್ನು ಗಮನಿಸಿದ್ದ ತಾಯಿ ಅದಾದ ಮೂರು ದಿನಗಳ ಬಳಿಕ ಮಗಳನ್ನು ಕೇಳುತ್ತಾಳೆ, ಯಾಕೆ ಮಗಳೆ ಹೀಗೆ ಎಂದು?

‘ಹೇಗೆ ಮಾಡಲಮ್ಮ? ಅವನೊಬ್ಬ ವಂಚಕ, ಬದ್ಮಾಷ್. ಅವನು ನನಗೇನು ಮಾಡಿದ ಅನ್ನುವುದು ನಿಮಗೆ ಗೊತ್ತಿಲ್ಲ.’ ಇಷ್ಟು ಹೇಳಿದವಳ ದುಃಖ ಕಟ್ಟೆಯೊಡೆಯುತ್ತದೆ. ಆ ಹೊತ್ತಲ್ಲಿ ಪಕ್ಕದ ಕೋಣೆಯಲ್ಲಿ 11 ವರ್ಷಗಳಿಂದ ತಾವು ಪೂಜಿಸಿಕೊಂಡು ಬಂದಿದ್ದ ಅದೇ ದೊಡ್ಡ ಮನುಷ್ಯನ ಚಿತ್ರದೆದುರು ಆರತಿಯೆತ್ತುತ್ತಿದ್ದ ಆ 16ರ ಬಾಲೆಯ ತಂದೆ ಸಿಡಿಲೆರಗಿದಂಥ ಅನುಭವಕ್ಕೆ ಸಿಕ್ಕು ತತ್ತರಿಸಿಬಿಡುತ್ತಾರೆ. ಆ ತಂದೆಗೆ ಆಗ 51 ವರ್ಷ.

ಒಂದು ಯುದ್ಧಕ್ಕೆ ಸಜ್ಜಾಗುವ ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡೇಬಿಡುತ್ತದೆ ಆ ಪುಟ್ಟ ಕುಟುಂಬ. ಮರುದಿನವೇ ಆ ಹುಡುಗಿ ಮತ್ತು ಅಪ್ಪ ಅಮ್ಮ ಉತ್ತರಪ್ರದೇಶದ ಶಹಜಾನ್ ಪುರದ ತಮ್ಮ ಮನೆಯಿಂದ ದೆಹಲಿಯತ್ತ ಹೊರಡುತ್ತಾರೆ. ದೇಶ, ಹೊರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ 400ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಆಶ್ರಮಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದ 10 ಸಾವಿರ ಕೋಟಿಗಳ ಅಧ್ಯಾತ್ಮ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯದ ಒಡೆಯನನ್ನು ‘ಏನಪ್ಪಾ ದೊಡ್ಡ ಮನುಷ್ಯನೆ, ಹೀಗೆಲ್ಲ ಮಾಡಬಹುದಾ ನೀನು?’ ಎಂದು ಕೇಳಬೇಕಿರುತ್ತದೆ ಅವರಿಗೆ.

ಆ ಕುಟುಂಬ ದೆಹಲಿ ಮುಟ್ಟಿದಾಗ, ರಾಮ್ ಲೀಲಾ ಮೈದಾನದಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಸತ್ಸಂಗವನ್ನು ಕೊನೆಗೊಳಿಸುವ ಹಂತದಲ್ಲಿರುತ್ತಾನೆ ಅಸಾರಾಂ. ಎಂದಿನಂತೆ ಅನುಯಾಯಿಗಳ ಸಮೂಹದ ಮಧ್ಯೆ ಕಂಗೊಳಿಸುತ್ತಿರುತ್ತಾನೆ. ಅವನ ಒಂದು ಮಾತಿಗಾಗಿ ಹೀಗೆ ಮುಗಿಬೀಳುವ ಈ ಮಂದಿಯ ಮಧ್ಯೆ ನೀನು ಹೋಗಿ ಆ ಮನುಷ್ಯನ ಮೇಲೆ ಆರೋಪ ಹೊರಿಸುವುದು ಸಾಧ್ಯವೇನಪ್ಪಾ ಎಂದು ಕೇಳುವ ಮಗಳು, ಸೀದಾ ಪೊಲೀಸ್ ಸ್ಟೇಷನ್ನಿಗೆ ಹೋಗೋಣವೆನ್ನುತ್ತಾಳೆ.

ಪೊಲೀಸ್ ಅಧಿಕಾರಿಣಿಗೆ ಹುಡುಗಿಯ ದೂರಿನಲ್ಲಿರುವ ಹೆಸರಿನ ಬಗ್ಗೆ ನಂಬಿಕೆಯೇ ಬರುವುದಿಲ್ಲ. ಈ ಅಸಾರಾಂ ಬಗ್ಗೆಯಾ ನೀನು ಹೇಳುತ್ತಿರುವುದು ಎಂದು ರಾಮ್ ಲೀಲಾ ಮೈದಾನದ ಕಡೆಗೆ ಬೆರಳು ಮಾಡಿ ಕೇಳಿ ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ‘ದೇವಮಾನವ’ ಅತ್ಯಾಚಾರಿ ಎಂದು ನಂಬುವುದಕ್ಕೇ ಮೊದಲು ನಿರಾಕರಿಸುವ ಪೊಲೀಸರು, ಕಡೆಗೆ ಜೋಧ್ಪುರದಲ್ಲಿ ಆದುದಕ್ಕೆ ಇಲ್ಲೇಕೆ ದೂರು ದಾಖಲಿಸಿಕೊಳ್ಳೋಣ ಎಂದು ತಕರಾರೆತ್ತುತ್ತಾರೆ. ಆದರೆ ಹುಡುಗಿಯ ಅಚಲ ನಿಲುವಿನ ಮುಂದೆ ಮಣಿಯುವ ಪೊಲೀಸರು ಕೇಸು ದಾಖಲಿಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಕಡೆಗೆ ಅದು ಜೋಧ್ಪುರ ಪೊಲೀಸರಿಗೆ ವರ್ಗಾವಣೆಯಾಗುತ್ತದೆ.

ಅದಾಗಿ ನಾಲ್ಕೂವರೆ ವರ್ಷಗಳ ಬಳಿಕ ಮೊನ್ನೆ ಏಪ್ರಿಲ್ 25ರಂದು 77 ವರ್ಷದ ಅಸಾರಾಂಗೆ ಜೀವಾವಧಿ ಕಾರಾಗೃಹ ಶಿಕ್ಷೆಯನ್ನು ಘೋಷಿಸಿತು ಜೋಧ್ಪುರ ನ್ಯಾಯಾಲಯ. ಆದರೆ ಈ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ, ಈಗ 21 ವರ್ಷದವಳಾಗಿರುವ ಆ ಹುಡುಗಿ ಮತ್ತವಳ ಕುಟುಂಬದ ಪಾಲಿಗೆ ಸಂದರ್ಭ ಸುಲಭದ್ದಾಗಿರಲಿಲ್ಲ.

ಅದೇ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಆ ಹುಡುಗಿ ಮತ್ತವಳ ತಂದೆ ಪೊಲೀಸ್ ಠಾಣೆಯೊಳಗೆ ಹೋಗಬೇಕಾಗಿ ಬಂದಿತ್ತು. ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಹೇಗೆಲ್ಲಾ ಇರುತ್ತದೆ ಎಂಬುದರ ಮರ್ಮ ಗೊತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ. ಮಾತ್ರವಲ್ಲ, ಒಬ್ಬ ಮಗಳ ತಂದೆಯ ಮನಸ್ಸು ದ್ವಂದ್ವದಲ್ಲಿ ಹೊಯ್ದಾಡುತ್ತಿತ್ತು. ಮಗಳಿಗೆ ಅನ್ಯಾಯ ಮಾಡಿದವನಿಗೆ ಶಿಕ್ಷೆಯಾಗಬೇಕೆಂದು ಬಯಸುವಾಗಲೇ, ಮಗಳ ಭವಿಷ್ಯದ ಬಗ್ಗೆಯೂ ಯೋಚಿಸಬೇಕಾದ ಅನಿವಾರ್ಯತೆಯಿತ್ತು. ಹಾಗಾಗಿಯೇ ದೂರು ದಾಖಲಿಸಿ ಹತ್ತು ದಿನ ಕಳೆದರೂ ಅದನ್ನು ಎಲ್ಲಿಯೂ ಬಹಿರಂಗಗೊಳಿಸುವ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿರಲಿಲ್ಲ ಆ ತಂದೆ. ಆದರೆ ಯಾವುದು ಆಗಬಾರದೆಂದು ಅಂದುಕೊಂಡಿದ್ದಿತ್ತೋ ಅದೇ ಆಗತೊಡಗಿತ್ತು. ಅಸಾರಾಂನ ಮಂದಿ ತಂದೆ ಮಗಳ ತೇಜೋವಧೆ ಮಾಡಲು ಎಲ್ಲ ದಾರಿಗಳನ್ನೂ ಬಳಸತೊಡಗಿತು. ಆ ಹುಡುಗಿಗೆ ಮಾನಸಿಕ ಅಸ್ವಸ್ಥೆ ಪಟ್ಟವನ್ನೂ ಕಟ್ಟಿತು. ಕಡೆಗೆ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಈ ಸಮಾಜದೆದುರು ಹೇಳಿಕೊಳ್ಳಲೇಬೇಕಾಯಿತು ಆಕೆಯ ಕುಟುಂಬ. 2013ರ ಆಗಸ್ಟ್ 31ರಂದು ಅಸಾರಾಂನನ್ನು ಪೊಲೀಸರು ಬಂಧಿಸಿದರು.

ಇದಾದ ಮೇಲೆ ಇನ್ನಷ್ಟು ಬಿಗಡಾಯಿಸಿತ್ತು ಪರಿಸ್ಥಿತಿ. ವಿಚಾರಣೆ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆ ನಡೆಯುತ್ತಿದ್ದ ಹೊತ್ತಲ್ಲಿ 2014ರ ಮೇನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕರಣದ ಪ್ರಮುಖ ಸಾಕ್ಷಿಯಾಗಿದ್ದ ಮತ್ತು ಅಸಾರಾಂ ಸಹಾಯಕ ಅಮೃತ್ ಪ್ರಜಾಪತಿಗೆ ಗುಂಡಿಕ್ಕಲಾಯಿತು. ಆತ ಜೂನ್ ನಲ್ಲಿ ತೀರಿಕೊಂಡ. 2015ರ ಫೆಬ್ರವರಿಯಲ್ಲಿ ಮತ್ತೊಬ್ಬ ಸಾಕ್ಷಿ ರಾಹುಲ್ ಸಚನ್ ಗೆ ಕೋರ್ಟಿನ ಹೊರಗಡೆ ಚೂರಿಯಿಂದ ಇರಿಯಲಾಯಿತು. ಆತ ಅದೇ ನವೆಂಬರ್ ನಲ್ಲಿ ನಾಪತ್ತೆಯಾದ. 2015ರ ಮೇನಲ್ಲಿಯೇ ಈ ಮುಂಚೆ ಅಸಾರಾಂ ಆಶ್ರಮದಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದ್ದ ಮತ್ತು ಈ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ ಸಾಕ್ಷ್ಯ ಹೇಳಬೇಕಿದ್ದ ಮಹೇಂದ್ರ ಚಾವ್ಲಾನನ್ನು ಆತನ ಮನೆಯಲ್ಲಿಯೇ ಗುಂಡಿಕ್ಕಿ ಕೊಲ್ಲಲಾಯಿತು. ಇನ್ನೊಂದೆಡೆ ಹುಡುಗಿಯ ಶಿಕ್ಷಕಿ, ಪ್ರಿನ್ಸಿಪಾಲ್, ತನಿಖೆ ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದ ಪೊಲೀಸ್ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಮತ್ತು ಹುಡುಗಿಯ ತಂದೆಗೆ ಬೆದರಿಕೆಗಳು ಬರುತ್ತಲೇ ಇದ್ದವು. ತಂದೆ ವಿರುದ್ಧ ಏನೇನೋ ಸುಳ್ಳು ಕೇಸುಗಳನ್ನು ಹಾಕುತ್ತ ಬಳಲಿಸುವ ಯತ್ನಗಳೂ ನಡೆದವು. ಇವೆಲ್ಲದರ ನಡುವೆಯೇ ಆ ಕುಟುಂಬವನ್ನು ಅಸಹನೀಯ ಒಬ್ಬಂಟಿತನ ಮುತ್ತಿಕೊಂಡಿತ್ತು.

ಅವೆಂಥ ದಿನಗಳೆಂದರೆ, ಅದೆಷ್ಟೋ ಸಲ ಆ ಬಾಲೆಯ ತಂದೆ ಅತ್ಯಂತ ದಾರುಣವೆನ್ನಿಸುವ ಅಸಹಾಯಕ ಭಾವನೆಯಲ್ಲಿ ಅತ್ತುಬಿಡುತ್ತಿದ್ದುದಿತ್ತು. ಆಗ ಮಗಳೇ ತಂದೆಯನ್ನು ಬಿಗಿದಪ್ಪಿಕೊಂಡು ಸಮಾಧಾನಿಸಬೇಕಿತ್ತು. ಈ ಯುದ್ಧದಲ್ಲಿ ನಾವೇ ಗೆಲ್ಲುತ್ತೇವಪ್ಪ ಎಂದು ಧೈರ್ಯ ತುಂಬಬೇಕಿತ್ತು. ಅದೆಷ್ಟೋ ಸಲ ಆಕೆ ತನ್ನ ಕೋಣೆ ಸೇರಿಕೊಂಡು ಮಾತಿಲ್ಲದೆ ಕಳೆದುಬಿಡುತ್ತಿದ್ದಳು. ಆಗ ಅವಳ ಅಪ್ಪ ಅಮ್ಮನೇ ಅವಳ ಮನಸ್ಸು ಹಗುರಾಗುವಂತೆ ಮಾಡಬೇಕಿತ್ತು.

ನ್ಯಾಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ಗೆಲುವು ಸಿಕ್ಕ ಬಳಿಕ ಶಹಜಾನ್ ಪುರದ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಆ ಕುಟುಂಬವನ್ನು ‘ಲೈವ್ ಮಿಂಟ್’ ಮಾತನಾಡಿಸಿದಾಗ ಹೊರಬಿದ್ದ ನೋವಿನ ಕಥೆ ಇದು. ‘ಅಸಾರಾಂ ಜೈಲುಪಾಲಾಗಿದ್ದಾನೆ ಎಂದು ಜನ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಆದರೆ ನಾನವರಿಗೆ ಹೇಳುತ್ತೇನೆ, ನಾವು ಜೈಲಲ್ಲಿದ್ದೇವೆ. ನನ್ನ ಮಗಳು ಕಳೆದೈದು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದಾಳೆ.’ ಎನ್ನುವಾಗಿನ ತಂದೆಯ ಸಂಕಟ ಕರುಳನ್ನೇ ಕತ್ತರಿಸಿಬಿಡುವಂಥದ್ದು.

ಅಸಾರಾಂನ ಮಂದಿಯಿಂದ ಜೀವಬೆದರಿಕೆಯಿದ್ದ ಕಾರಣ, ಈ ಐದು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಆಕೆ ಕಾಲೇಜು ಪರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ಬರೆಯುವುದಕ್ಕೆ ಮತ್ತು ಕೋರ್ಟಿಗೆ ಹಾಜರಾಗುವುದಕ್ಕೆ ಮಾತ್ರವೇ ಮನೆಯಿಂದ ಹೊರಹೋಗುತ್ತಿದ್ದುದು. ತನ್ನ ಕುಟುಂಬದ ಉದ್ಯಮಕ್ಕೆ ನೆರವಾಗಲು ಚಾರ್ಟರ್ಡ್ ಅಕೌಂಟಂಟ್ ಆಗಬೇಕೆಂದುಕೊಂಡಿದ್ದ ಆಕೆಯ ಕನಸೂ ಈಗ ಸೋರಿಹೋಗಿದೆ. ಅವಳೀಗ ದೂರಶಿಕ್ಷಣದ ಮೂಲಕ ಬಿಎ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾಳೆ. ಒಬ್ಬ ಯಶಸ್ವೀ ಸಾರಿಗೆ ಉದ್ಯಮಿಯಾಗಿದ್ದ ತಂದೆ ಗಳಿಸಿದ್ದರಲ್ಲಿ ಬಹುಪಾಲನ್ನು ಕಾನೂನು ಹೋರಾಟಕ್ಕೇ ಕಳೆದಿದ್ದರೆ, ತನ್ನ ಬದುಕಿನ ಅಮೂಲ್ಯ ಘಳಿಗೆಯೇ ಇಂಥದೊಂದು ಘಟನೆಗೆ ಬಲಿಯಾದ ಆಘಾತದಲ್ಲಿರುವ ಆಕೆ ಒಮ್ಮೆ ಗೆಲುವಾದವಳಂತೆ ಕಂಡರೂ ಮತ್ತೆ ಗಂಭೀರಳಾಗುತ್ತಾಳೆ. ಎಷ್ಟು ಬೇಕೋ ಅಷ್ಟೇ ಮಾತು ಎಂದು ವಿವರಿಸುತ್ತದೆ ವರದಿ.

ಬೆದರಿಕೆಗಳಿಂದ ಕಂಗೆಟ್ಟ ಕುಟುಂಬದ ಮುಂದೆ ಆತಂಕದ ಕರಿಛಾಯೆ ಇನ್ನೂ ಕರಗಿಲ್ಲ. ತನ್ನ ಪಾಡಿಗೆ ತಾನು ಬದುಕಿಕೊಂಡಿದ್ದ ಅಮಾಯಕರ ಪುಟ್ಟ ಗೂಡನ್ನು ಅತ್ಯಾಚಾರಿಯೊಬ್ಬ ಹೇಗೆ ಅಲ್ಲೋಲಕಲ್ಲೋಲ ಮಾಡಿಬಿಟ್ಟನಲ್ಲ.

ಯುದ್ಧ ಎಲ್ಲಿ ಮುಗಿಯುತ್ತದೆ ಹೇಳಿ?

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 2 days ago No comment

  ಈ ಸಂಜೆಯೊಳಗೆ

    ಕವಿಸಾಲು       ಈ ಸಂಜೆಯೊಳಗೆ ಗರಿಗೆದರುತ್ತವೆ ಮೌನದಲ್ಲೆ ಗರಬಡಿದ ಮಾತುಗಳು ಹೊಸ ಬಟ್ಟೆಯ ತೊಟ್ಟ ಮಗುವಂತೆ ಸಮುದ್ರದ ದಂಡೆಯಲಿ ದೂರ ಉಳಿದ ಭಾವಗಳು ಅಲೆಗಳಾಗಿ ಬಂದು ಪಾದಮುಟ್ಟಿ ತಮಾಷೆ ಮಾಡುತವೆ ಆಪ್ತ ಗೆಳೆಯನಂತೆ ಗೂಡಿಗೆ ಹೊರಟ ಹಕ್ಕಿಗಳು ತಿರುಗಿ ನೋಡಿವೆ ಬರುವಾಗ ಏನೋ ತಂದಿದ್ದು ಮರೆತು ಬಂದನೋ ಎಂಬಂತೆ ಅಪ್ಪನಿಲ್ಲದ ಮಕ್ಕಳು ಕೂಲಿಗೆ ಹೋದ ತಾಯಿಯ ದಾರಿಯ ಕಣ್ಣು ಮಿಟುಕಿಸದೇ ನೋಡುತಿವೆ ಅರ್ಧದಲೇ ಮರೆತ ...

 • 5 days ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ವೇದಿಕೆ, ಶಾಲು, ಸನ್ಮಾನ, ಬಿರುದು ಬಾವಲಿ ಇತ್ಯಾದಿ

                      ಕವಿತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಇರುವ ಆಸಕ್ತಿ ಆ ದೀನ ಹೆಣ್ಣುಮಗಳ ಮಾತು ಆಲಿಸುವುದರಲ್ಲಿ ಇಲ್ಲವೆಂಬುದು ಲೈಕು ಕಮೆಂಟುಗಳಿಂದಲೇ ಸಾಬೀತಾಯಿತು. ಉಳ್ಳವರ ಜಗಮಗಿಸುವ ಲೋಕದಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬ ನಿರಾಶ್ರಿತ ಅಲೆಮಾರಿ ಜನಾಂಗದ ನಿರ್ಗತಿಕ ಹೆಣ್ಣಿನ ಅಳಲಿಗೆ ಯಾವ ಜಾಗವಿದೆ ಎನ್ನುವುದನ್ನು ಅದು ನನಗೆ ಮನಗಾಣಿಸತೊಡಗಿತು.   ಮೊನ್ನೆ ಒಬ್ಬ ಕವಿಯ ಜೊತೆ ಬೇಸರದಿಂದ ಮಾತಾಡಿಬಿಟ್ಟೆ. ‘ಶುಭಾಶಯಗಳು. ಆದರೆ ಇಂಥ ...

 • 6 days ago No comment

  ಹುಲ್ಲಿನ ಕಡ್ಡಿ

    ಕವಿಸಾಲು       ಜೋಪಡಿ ತುಂಬಾ ಮಂಪರುಗಣ್ಣಲ್ಲಿ ನೇತಾಡುವ ಚುಕ್ಕಿಗಳು ಚಂದಿರನ ಅಂಗಳ ಸೃಷ್ಟಿಸಿದ್ದವು ಗುಡಿಸಲು ಕಣ್ಣೊಳಗೆ ಜಾತಿ ಧರ್ಮದ ಹಂಗು ತೊರೆದು ನಡು ಮನೆಯ ದೀಪವಾಗಿ ಬೆಳಗಿದ ಕಸಬರಿಗೆಯ ನಾಡಿಗಳು ಹಲವು ಬಗೆಯ ರಕ್ತ ಬಸಿದವರ ರೂಪಾಂತರ ಸಾಲು ನದಿಗಳ ಸರಪಳಿಯಂತೆ ಬೆಸೆದುಕೊಂಡ ಹುಲ್ಲಿನ ಕಡ್ಡಿಗಳು ಹೊಗೆ ಜಂತಿಯ ಮನೆಯೊಳಗೆ ಜಪ್ಪೆನ್ನದ ತಪೋ ವನಗಳು ಮಳೆ ಗುಡುಗು ಬಿರುಗಾಳಿಯ ಅಬ್ಬರದೊಳಗೂ ಸದಾ ಕುದಿಯುತ್ತಾ ಹದಗೊಳ್ಳೊ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಕಸದ ತೊಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಸಿಕ್ಕ ಒಂದು ಹೆಣ್ಣು ಶಿಶುವಿನ ಕಥೆ

                      ಬಾಣಲೆಯಿಂದ ಬೆಂಕಿಗೆ ಬಿದ್ದಂತೆ ಕೆಲ ಪುನರ್ವಸತಿ ಕೇಂದ್ರಗಳ ಪಾಲಾದ ಬಾಲಕಿಯರು ಗಂಡಿನ ಕಾಮದ ದಳ್ಳುರಿಯ ಕೊಂಡಕ್ಕೆ ದೂಡಲ್ಪಟ್ಟ ಕಡು ಹೇಯ, ಭೀಬತ್ಸ್ಯಕರ ಕಥೆಗಳನ್ನು ನಾವಿಂದು ಕಾಣುತ್ತಿದ್ದೇವೆ. ಆದರೆ ಹೀಗೆ ಅನಾಥಾಲಯ, ಪುನರ್ವಸತಿ ಕೇಂದ್ರಗಳಿಗೆ ದಾಖಲಾಗುವ ಮುನ್ನಿನ ಆ ಒಂದೊಂದು ಮಗುವಿನ ಕಥೆಯೂ ಅಷ್ಟೇ ಯಾತನಾಪೂರಿತವಾಗಿರುತ್ತವೆ.   ಮೊನ್ನೆ ಮೊನ್ನೆ ಬಿಹಾರದ ಮುಜಫರ್ ನಗರದ ಪುನರ್ವಸತಿ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಅರ್ಥ ಅರಿಯದವರಿಗೆ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವೂ ಅಗ್ಗವೇ!

    ನಾವಿಂದು ಸವಿಯುತ್ತಿರುವ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ಹಿಂದೆ ಅದೆಷ್ಟೋ ಜೀವಗಳ ಬಲಿದಾನದ ಇತಿಹಾಸವಿದೆ, ಮುತ್ಸದ್ದಿಗಳ ಕನಸಿದೆ, ಧೀಮಂತ ನಾಯಕರ ದೂರದೃಷ್ಟಿಯ ಹಿನ್ನೆಲೆಗಳಿವೆ. ಇವೆಲ್ಲದರ ಬಗ್ಗೆ ಒಂದಿಷ್ಟಾದರೂ ನಮಗೆ ಕೃತಜ್ಞತೆಯ ಭಾವವಿರಬೇಕಷ್ಟೇ.   ಅದೊಂದು ಟೆಲಿವಿಷನ್ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ. ಸುದ್ದಿವಾಹಿನಿಯೊಂದು ನಮ್ಮ ದೇಶದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟಗಾರರ ಬಗ್ಗೆ, ಪ್ರಸ್ತುತ ರಾಜಕೀಯ ನಾಯಕರ ಬಗ್ಗೆ… ಹೀಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯಜ್ಞಾನ ಎಂದು ಕರೆಯಬಹುದಾದ ಹಲವು ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ತರುಣ-ತರುಣಿಯರಲ್ಲಿ ಕ್ಯಾಮೆರಾ ಮುಂದೆ ಕೇಳುತ್ತಿತ್ತು. ಮಹಾತ್ಮಾ ಗಾಂಧಿಯವರ ಸಂಪೂರ್ಣ ಹೆಸರೇನು? ...


Editor's Wall

 • 15 August 2018
  5 days ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ವೇದಿಕೆ, ಶಾಲು, ಸನ್ಮಾನ, ಬಿರುದು ಬಾವಲಿ ಇತ್ಯಾದಿ

                      ಕವಿತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಇರುವ ಆಸಕ್ತಿ ಆ ದೀನ ಹೆಣ್ಣುಮಗಳ ಮಾತು ಆಲಿಸುವುದರಲ್ಲಿ ಇಲ್ಲವೆಂಬುದು ಲೈಕು ಕಮೆಂಟುಗಳಿಂದಲೇ ಸಾಬೀತಾಯಿತು. ಉಳ್ಳವರ ಜಗಮಗಿಸುವ ಲೋಕದಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬ ನಿರಾಶ್ರಿತ ಅಲೆಮಾರಿ ಜನಾಂಗದ ನಿರ್ಗತಿಕ ಹೆಣ್ಣಿನ ಅಳಲಿಗೆ ಯಾವ ಜಾಗವಿದೆ ಎನ್ನುವುದನ್ನು ಅದು ನನಗೆ ಮನಗಾಣಿಸತೊಡಗಿತು.   ಮೊನ್ನೆ ಒಬ್ಬ ಕವಿಯ ಜೊತೆ ಬೇಸರದಿಂದ ಮಾತಾಡಿಬಿಟ್ಟೆ. ‘ಶುಭಾಶಯಗಳು. ಆದರೆ ಇಂಥ ...

 • 09 August 2018
  2 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಕಸದ ತೊಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಸಿಕ್ಕ ಒಂದು ಹೆಣ್ಣು ಶಿಶುವಿನ ಕಥೆ

                      ಬಾಣಲೆಯಿಂದ ಬೆಂಕಿಗೆ ಬಿದ್ದಂತೆ ಕೆಲ ಪುನರ್ವಸತಿ ಕೇಂದ್ರಗಳ ಪಾಲಾದ ಬಾಲಕಿಯರು ಗಂಡಿನ ಕಾಮದ ದಳ್ಳುರಿಯ ಕೊಂಡಕ್ಕೆ ದೂಡಲ್ಪಟ್ಟ ಕಡು ಹೇಯ, ಭೀಬತ್ಸ್ಯಕರ ಕಥೆಗಳನ್ನು ನಾವಿಂದು ಕಾಣುತ್ತಿದ್ದೇವೆ. ಆದರೆ ಹೀಗೆ ಅನಾಥಾಲಯ, ಪುನರ್ವಸತಿ ಕೇಂದ್ರಗಳಿಗೆ ದಾಖಲಾಗುವ ಮುನ್ನಿನ ಆ ಒಂದೊಂದು ಮಗುವಿನ ಕಥೆಯೂ ಅಷ್ಟೇ ಯಾತನಾಪೂರಿತವಾಗಿರುತ್ತವೆ.   ಮೊನ್ನೆ ಮೊನ್ನೆ ಬಿಹಾರದ ಮುಜಫರ್ ನಗರದ ಪುನರ್ವಸತಿ ...

 • 01 August 2018
  3 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಕೊನೆಗೂ ಒಂಟಿಯಾಗಿ ಉಳಿದುಬಿಟ್ಟವಳು

                      ಈಗ ಆಗಿನಂತೆ ನಗು ಬರಲಿಲ್ಲ. ಅವಳ ಬದುಕಲ್ಲೂ ಅದೇ ಘಟಿಸಿಹೋದ ಚೋದ್ಯಕ್ಕೆ ಏನು ಹೇಳುವುದು?   ಮೊನ್ನಿನ ಮುಂಜಾವಲ್ಲಿ ನಾನು ಎಚ್ಚರಗೊಂಡದ್ದೇ ಅವಳ ಫೋನ್ ಕರೆಯಿಂದ. ‘ನಾನ್ ಕಣೇ ರಾಜಿ’ ಎಂದರೆ ನಾನು, ‘ರಾಣಿನಾ?’ ಅನ್ನುತ್ತಿದ್ದೆ. ಅಷ್ಟರಲ್ಲಿ ‘ರಾಜಿ ಮಾರಾಯ್ತೀ ಮರೆತುಬಿಟ್ಯಲ್ಲ’ ಆಪಾದಿಸಿದಳು. ರಾಣಿ ನನ್ನ ಮನೆಯ ಎಡಕ್ಕಿದ್ದ ಗೆಳತಿ. ರಾಜಿ ಬಲಕ್ಕಿದ್ದವಳು. ಇಬ್ಬರ ...

 • 25 July 2018
  4 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಚೌಕಟ್ಟಿನೊಳಗಿರುವುದು ಚಿತ್ರವಲ್ಲ; ಸುಡುಸುಯ್ಲು!

                      ಹೃದಯ ಭಾರವಾಗುತ್ತದೆ. ಚೌಕಟ್ಟಿನೊಳಗಿನ ಸುಡುಸುಯ್ಲುಗಳು ಇಷ್ಟೇಕೆ ಸುಡುತ್ತವೆ? ಹೊರ ಲೋಕಕ್ಕೆ ಅದೇಕೆ ತಣ್ಣಗೆ ತಣಿದುಬಿಟ್ಟ ಮಂಜುಬೆಟ್ಟಗಳಂತೆ ಗೋಚರಿಸುತ್ತದೆ?   ಆ ದಂಪತಿ ಪ್ರಯಾಣಿಸುತ್ತಿದ್ದ ಕಾರಿನ ಚಾಲಕ ಹಾಡು ಹಾಕಿದಂತೆಲ್ಲ ಪತಿ ಅದನ್ನು ಆಫ್ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದ. ಚಾಲಕನಿಗೆ ವಿಚಿತ್ರವೆನಿಸಿರಬೇಕು. ‘ಏನ್ ಸಾರ್ ನಿಮಗೆ ಹಾಡು ಕೇಳುವ ಹವ್ಯಾಸ ಇಲ್ವಾ’ ಅಂದಾಗ ‘ಇಲ್ಲ ಅದರಿಂದೇನು ಸಿಗುತ್ತೆ?’ ಎಂದಿದ್ದ ...

 • 11 May 2018
  3 months ago No comment

  ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಜೈಲಲ್ಲಿ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿರಲಿಲ್ಲವಾ?

  ಭಾರತದ ಪ್ರಥಮ ಪ್ರಧಾನಿ ಜವಾಹರಲಾಲ್ ನೆಹರೂ ಅವರ ಆತ್ಮಚರಿತ್ರೆಯಲ್ಲಿಯೇ, ಅವರು ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿದ್ದರೆಂಬುದರ ಕುರಿತ ವಿವರ ಸಿಗುತ್ತದೆ. “ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಡಿದ್ದ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್, ಬಟುಕೇಶ್ವರ್ ದತ್, ವೀರ್ ಸಾವರ್ಕರ್ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಅವರನ್ನು ಯಾರಾದರೊಬ್ಬ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಹೋಗಿ ಕಂಡಿದ್ದರಾ? ಆದರೆ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಭ್ರಷ್ಟನೊಬ್ಬ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದರೆ ಅವನನ್ನು ನೋಡಲು ಹೋಗುತ್ತಾರೆ” ಎಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಕರ್ನಾಟಕದ ಚುನಾವಣೆ ಪ್ರಚಾರ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ವಾಗ್ದಾಳಿ ನಡೆಸಿದ್ದರು. ಬ್ರಿಟಿಷ್ ...