Share

ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಹೋರಾಟದ ಐದು ವರ್ಷಗಳು ಮತ್ತು ಆ ಪುಟ್ಟ ಗೂಡು
ಕನೆಕ್ಟ್ ಕನ್ನಡ

ತನ್ನ ಬದುಕಿನ ಅಮೂಲ್ಯ ಘಳಿಗೆಯೇ ಇಂಥದೊಂದು ಘಟನೆಗೆ ಬಲಿಯಾದ ಆಘಾತದಲ್ಲಿರುವ ಆಕೆ ಒಮ್ಮೆ ಗೆಲುವಾದವಳಂತೆ ಕಂಡರೂ ಮತ್ತೆ ಗಂಭೀರಳಾಗುತ್ತಾಳೆ. ಎಷ್ಟು ಬೇಕೋ ಅಷ್ಟೇ ಮಾತು. ಕಟ್ಟಿಕೊಂಡಿದ್ದ ಕನಸೂ ಒಡೆದುಹೋಗಿದೆ.

 

ನ್ಯಾಯದ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟ, ಸಮಾಜದೆದುರು ದೊಡ್ಡ ಮನುಷ್ಯನಂತೆ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಮುಖವಾಡ ತೊಟ್ಟುಕೊಂಡ ಮತ್ತು ಸಾಧ್ಯವಿರುವಷ್ಟೂ ವಾಮಮಾರ್ಗಗಳಿಂದ ಎಲ್ಲರನ್ನೂ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ನಿಯಂತ್ರಣದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬಲ್ಲಂಥ ಅತ್ಯಂತ ಬಲಿಷ್ಠ ದುಷ್ಟನೊಬ್ಬನನ್ನು ಎದುರುಹಾಕಿಕೊಳ್ಳುವ ದಿಟ್ಟತನ ಹೇಗೆ ಅಗಾಧ ಸಾಗರದ ನಟ್ಟ ನಡುವಿನ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ದೋಣಿಯ ಹಾಗೆ ಒಂಟಿಯೆಂದರೆ ಒಂಟಿಯಾಗಿ ಪತರುಗುಡಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ ಎಂಬುದಕ್ಕೆ ಅಸಾರಾಂ ಎಂಬ (ಅವನಿಗೆ ‘ಬಾಪು’ ಎಂದು ತುದಿಯಲ್ಲೊಂದು ಹೆಸರು ಬೇರೆ ಕೇಡು!) ಸ್ವಯಂಘೋಷಿತ ದೇವಮಾನವ ಮಾಡಿದ ಅನಾಚಾರ ಎಂಥದಾಗಿತ್ತು ಎಂದು ಈ ಲೋಕಕ್ಕೆ ಕಾಣಿಸಿದ ಆ 16 ವರ್ಷದ ಬಾಲಕಿ ಮತ್ತವಳ ಕುಟುಂಬವೇ ಸಾಕ್ಷಿ. ಮತ್ತು ಇಂಥದೊಂದು ಬಹುದೊಡ್ಡ ಯುದ್ಧಕ್ಕೆ ಅವರು ನಿರ್ಧರಿಸಿಬಿಡುವಾಗ ಅವರಿಗೆ ಗೊತ್ತಿತ್ತು, ತಾವೆಲ್ಲ ಪ್ರಾಣವನ್ನೇ ಪಣವಾಗಿಡುತ್ತಿದ್ದೇವೆ ಎಂಬುದು.

ಐದು ವರ್ಷಗಳ ಬಳಿಕ ಈ ಯುದ್ಧದಲ್ಲಿ ಗೆಲುವು ಕಂಡಾಗಲೂ, ಅವರನ್ನು ಕಾಡುತ್ತಿರುವುದು ಆ ಐದು ವರ್ಷಗಳು ಅದೆಂಥ ತಲ್ಲಣದಲ್ಲಿ ಬೇಯಿಸಿಹಾಕಿದವಲ್ಲ ಎಂಬುದೇ. ನಿರಂತರ ಬೆದರಿಕೆಗಳು, ಹೊರಹೋದರೆ ಎಲ್ಲಿ ಜೀವವನ್ನೇ ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕಾಗುವುದೋ ಎಂಬ ಆತಂಕ, ದೂರ ಸರಿದ ಬಂಧುಬಳಗ ಮತ್ತು ಸಂಬಂಧಿಗಳು, ಕಣ್ಣಿಗೇ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳದೆ ಹೋದ ಗೆಳೆಯರು… ತಮ್ಮದು ಏಕಾಂಗಿ ಹೋರಾಟ ಎಂಬ ಕಟುಸತ್ಯ ಕೆಲವೇ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಅವರಿಗೆ ತಿಳಿದುಬಿಟ್ಟಿತ್ತು.

ಜೋಧ್ಪುರದ ಅಸಾರಾಂ ಆಶ್ರಮದಿಂದ ಮನೆಗೆ ಮರಳಿದ್ದ ದಿವಸ (2013ರ ಆಗಸ್ಟ್ 18) ಮಗಳು ಪ್ರಾರ್ಥನೆಯನ್ನಾಗಲೀ ತಾವು ಬಾಪು ಎಂದು ಕರೆಯುತ್ತಿದ್ದ ಆ ದೊಡ್ಡ ಮನುಷ್ಯನ ಹೆಸರಿನ ಪಠಣೆಯನ್ನಾಗಲೀ ಮಾಡದಿದ್ದುದನ್ನು, ಊಟಕ್ಕೂ ಮನಸ್ಸಿಲ್ಲದವಳಂತೆಯೂ ಹೆಚ್ಚು ಮಾತೂ ಆಡದೆಯೂ ಇದ್ದುದನ್ನು ಗಮನಿಸಿದ್ದ ತಾಯಿ ಅದಾದ ಮೂರು ದಿನಗಳ ಬಳಿಕ ಮಗಳನ್ನು ಕೇಳುತ್ತಾಳೆ, ಯಾಕೆ ಮಗಳೆ ಹೀಗೆ ಎಂದು?

‘ಹೇಗೆ ಮಾಡಲಮ್ಮ? ಅವನೊಬ್ಬ ವಂಚಕ, ಬದ್ಮಾಷ್. ಅವನು ನನಗೇನು ಮಾಡಿದ ಅನ್ನುವುದು ನಿಮಗೆ ಗೊತ್ತಿಲ್ಲ.’ ಇಷ್ಟು ಹೇಳಿದವಳ ದುಃಖ ಕಟ್ಟೆಯೊಡೆಯುತ್ತದೆ. ಆ ಹೊತ್ತಲ್ಲಿ ಪಕ್ಕದ ಕೋಣೆಯಲ್ಲಿ 11 ವರ್ಷಗಳಿಂದ ತಾವು ಪೂಜಿಸಿಕೊಂಡು ಬಂದಿದ್ದ ಅದೇ ದೊಡ್ಡ ಮನುಷ್ಯನ ಚಿತ್ರದೆದುರು ಆರತಿಯೆತ್ತುತ್ತಿದ್ದ ಆ 16ರ ಬಾಲೆಯ ತಂದೆ ಸಿಡಿಲೆರಗಿದಂಥ ಅನುಭವಕ್ಕೆ ಸಿಕ್ಕು ತತ್ತರಿಸಿಬಿಡುತ್ತಾರೆ. ಆ ತಂದೆಗೆ ಆಗ 51 ವರ್ಷ.

ಒಂದು ಯುದ್ಧಕ್ಕೆ ಸಜ್ಜಾಗುವ ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡೇಬಿಡುತ್ತದೆ ಆ ಪುಟ್ಟ ಕುಟುಂಬ. ಮರುದಿನವೇ ಆ ಹುಡುಗಿ ಮತ್ತು ಅಪ್ಪ ಅಮ್ಮ ಉತ್ತರಪ್ರದೇಶದ ಶಹಜಾನ್ ಪುರದ ತಮ್ಮ ಮನೆಯಿಂದ ದೆಹಲಿಯತ್ತ ಹೊರಡುತ್ತಾರೆ. ದೇಶ, ಹೊರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ 400ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಆಶ್ರಮಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದ 10 ಸಾವಿರ ಕೋಟಿಗಳ ಅಧ್ಯಾತ್ಮ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯದ ಒಡೆಯನನ್ನು ‘ಏನಪ್ಪಾ ದೊಡ್ಡ ಮನುಷ್ಯನೆ, ಹೀಗೆಲ್ಲ ಮಾಡಬಹುದಾ ನೀನು?’ ಎಂದು ಕೇಳಬೇಕಿರುತ್ತದೆ ಅವರಿಗೆ.

ಆ ಕುಟುಂಬ ದೆಹಲಿ ಮುಟ್ಟಿದಾಗ, ರಾಮ್ ಲೀಲಾ ಮೈದಾನದಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಸತ್ಸಂಗವನ್ನು ಕೊನೆಗೊಳಿಸುವ ಹಂತದಲ್ಲಿರುತ್ತಾನೆ ಅಸಾರಾಂ. ಎಂದಿನಂತೆ ಅನುಯಾಯಿಗಳ ಸಮೂಹದ ಮಧ್ಯೆ ಕಂಗೊಳಿಸುತ್ತಿರುತ್ತಾನೆ. ಅವನ ಒಂದು ಮಾತಿಗಾಗಿ ಹೀಗೆ ಮುಗಿಬೀಳುವ ಈ ಮಂದಿಯ ಮಧ್ಯೆ ನೀನು ಹೋಗಿ ಆ ಮನುಷ್ಯನ ಮೇಲೆ ಆರೋಪ ಹೊರಿಸುವುದು ಸಾಧ್ಯವೇನಪ್ಪಾ ಎಂದು ಕೇಳುವ ಮಗಳು, ಸೀದಾ ಪೊಲೀಸ್ ಸ್ಟೇಷನ್ನಿಗೆ ಹೋಗೋಣವೆನ್ನುತ್ತಾಳೆ.

ಪೊಲೀಸ್ ಅಧಿಕಾರಿಣಿಗೆ ಹುಡುಗಿಯ ದೂರಿನಲ್ಲಿರುವ ಹೆಸರಿನ ಬಗ್ಗೆ ನಂಬಿಕೆಯೇ ಬರುವುದಿಲ್ಲ. ಈ ಅಸಾರಾಂ ಬಗ್ಗೆಯಾ ನೀನು ಹೇಳುತ್ತಿರುವುದು ಎಂದು ರಾಮ್ ಲೀಲಾ ಮೈದಾನದ ಕಡೆಗೆ ಬೆರಳು ಮಾಡಿ ಕೇಳಿ ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ‘ದೇವಮಾನವ’ ಅತ್ಯಾಚಾರಿ ಎಂದು ನಂಬುವುದಕ್ಕೇ ಮೊದಲು ನಿರಾಕರಿಸುವ ಪೊಲೀಸರು, ಕಡೆಗೆ ಜೋಧ್ಪುರದಲ್ಲಿ ಆದುದಕ್ಕೆ ಇಲ್ಲೇಕೆ ದೂರು ದಾಖಲಿಸಿಕೊಳ್ಳೋಣ ಎಂದು ತಕರಾರೆತ್ತುತ್ತಾರೆ. ಆದರೆ ಹುಡುಗಿಯ ಅಚಲ ನಿಲುವಿನ ಮುಂದೆ ಮಣಿಯುವ ಪೊಲೀಸರು ಕೇಸು ದಾಖಲಿಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಕಡೆಗೆ ಅದು ಜೋಧ್ಪುರ ಪೊಲೀಸರಿಗೆ ವರ್ಗಾವಣೆಯಾಗುತ್ತದೆ.

ಅದಾಗಿ ನಾಲ್ಕೂವರೆ ವರ್ಷಗಳ ಬಳಿಕ ಮೊನ್ನೆ ಏಪ್ರಿಲ್ 25ರಂದು 77 ವರ್ಷದ ಅಸಾರಾಂಗೆ ಜೀವಾವಧಿ ಕಾರಾಗೃಹ ಶಿಕ್ಷೆಯನ್ನು ಘೋಷಿಸಿತು ಜೋಧ್ಪುರ ನ್ಯಾಯಾಲಯ. ಆದರೆ ಈ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ, ಈಗ 21 ವರ್ಷದವಳಾಗಿರುವ ಆ ಹುಡುಗಿ ಮತ್ತವಳ ಕುಟುಂಬದ ಪಾಲಿಗೆ ಸಂದರ್ಭ ಸುಲಭದ್ದಾಗಿರಲಿಲ್ಲ.

ಅದೇ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಆ ಹುಡುಗಿ ಮತ್ತವಳ ತಂದೆ ಪೊಲೀಸ್ ಠಾಣೆಯೊಳಗೆ ಹೋಗಬೇಕಾಗಿ ಬಂದಿತ್ತು. ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಹೇಗೆಲ್ಲಾ ಇರುತ್ತದೆ ಎಂಬುದರ ಮರ್ಮ ಗೊತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ. ಮಾತ್ರವಲ್ಲ, ಒಬ್ಬ ಮಗಳ ತಂದೆಯ ಮನಸ್ಸು ದ್ವಂದ್ವದಲ್ಲಿ ಹೊಯ್ದಾಡುತ್ತಿತ್ತು. ಮಗಳಿಗೆ ಅನ್ಯಾಯ ಮಾಡಿದವನಿಗೆ ಶಿಕ್ಷೆಯಾಗಬೇಕೆಂದು ಬಯಸುವಾಗಲೇ, ಮಗಳ ಭವಿಷ್ಯದ ಬಗ್ಗೆಯೂ ಯೋಚಿಸಬೇಕಾದ ಅನಿವಾರ್ಯತೆಯಿತ್ತು. ಹಾಗಾಗಿಯೇ ದೂರು ದಾಖಲಿಸಿ ಹತ್ತು ದಿನ ಕಳೆದರೂ ಅದನ್ನು ಎಲ್ಲಿಯೂ ಬಹಿರಂಗಗೊಳಿಸುವ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿರಲಿಲ್ಲ ಆ ತಂದೆ. ಆದರೆ ಯಾವುದು ಆಗಬಾರದೆಂದು ಅಂದುಕೊಂಡಿದ್ದಿತ್ತೋ ಅದೇ ಆಗತೊಡಗಿತ್ತು. ಅಸಾರಾಂನ ಮಂದಿ ತಂದೆ ಮಗಳ ತೇಜೋವಧೆ ಮಾಡಲು ಎಲ್ಲ ದಾರಿಗಳನ್ನೂ ಬಳಸತೊಡಗಿತು. ಆ ಹುಡುಗಿಗೆ ಮಾನಸಿಕ ಅಸ್ವಸ್ಥೆ ಪಟ್ಟವನ್ನೂ ಕಟ್ಟಿತು. ಕಡೆಗೆ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಈ ಸಮಾಜದೆದುರು ಹೇಳಿಕೊಳ್ಳಲೇಬೇಕಾಯಿತು ಆಕೆಯ ಕುಟುಂಬ. 2013ರ ಆಗಸ್ಟ್ 31ರಂದು ಅಸಾರಾಂನನ್ನು ಪೊಲೀಸರು ಬಂಧಿಸಿದರು.

ಇದಾದ ಮೇಲೆ ಇನ್ನಷ್ಟು ಬಿಗಡಾಯಿಸಿತ್ತು ಪರಿಸ್ಥಿತಿ. ವಿಚಾರಣೆ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆ ನಡೆಯುತ್ತಿದ್ದ ಹೊತ್ತಲ್ಲಿ 2014ರ ಮೇನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕರಣದ ಪ್ರಮುಖ ಸಾಕ್ಷಿಯಾಗಿದ್ದ ಮತ್ತು ಅಸಾರಾಂ ಸಹಾಯಕ ಅಮೃತ್ ಪ್ರಜಾಪತಿಗೆ ಗುಂಡಿಕ್ಕಲಾಯಿತು. ಆತ ಜೂನ್ ನಲ್ಲಿ ತೀರಿಕೊಂಡ. 2015ರ ಫೆಬ್ರವರಿಯಲ್ಲಿ ಮತ್ತೊಬ್ಬ ಸಾಕ್ಷಿ ರಾಹುಲ್ ಸಚನ್ ಗೆ ಕೋರ್ಟಿನ ಹೊರಗಡೆ ಚೂರಿಯಿಂದ ಇರಿಯಲಾಯಿತು. ಆತ ಅದೇ ನವೆಂಬರ್ ನಲ್ಲಿ ನಾಪತ್ತೆಯಾದ. 2015ರ ಮೇನಲ್ಲಿಯೇ ಈ ಮುಂಚೆ ಅಸಾರಾಂ ಆಶ್ರಮದಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದ್ದ ಮತ್ತು ಈ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ ಸಾಕ್ಷ್ಯ ಹೇಳಬೇಕಿದ್ದ ಮಹೇಂದ್ರ ಚಾವ್ಲಾನನ್ನು ಆತನ ಮನೆಯಲ್ಲಿಯೇ ಗುಂಡಿಕ್ಕಿ ಕೊಲ್ಲಲಾಯಿತು. ಇನ್ನೊಂದೆಡೆ ಹುಡುಗಿಯ ಶಿಕ್ಷಕಿ, ಪ್ರಿನ್ಸಿಪಾಲ್, ತನಿಖೆ ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದ ಪೊಲೀಸ್ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಮತ್ತು ಹುಡುಗಿಯ ತಂದೆಗೆ ಬೆದರಿಕೆಗಳು ಬರುತ್ತಲೇ ಇದ್ದವು. ತಂದೆ ವಿರುದ್ಧ ಏನೇನೋ ಸುಳ್ಳು ಕೇಸುಗಳನ್ನು ಹಾಕುತ್ತ ಬಳಲಿಸುವ ಯತ್ನಗಳೂ ನಡೆದವು. ಇವೆಲ್ಲದರ ನಡುವೆಯೇ ಆ ಕುಟುಂಬವನ್ನು ಅಸಹನೀಯ ಒಬ್ಬಂಟಿತನ ಮುತ್ತಿಕೊಂಡಿತ್ತು.

ಅವೆಂಥ ದಿನಗಳೆಂದರೆ, ಅದೆಷ್ಟೋ ಸಲ ಆ ಬಾಲೆಯ ತಂದೆ ಅತ್ಯಂತ ದಾರುಣವೆನ್ನಿಸುವ ಅಸಹಾಯಕ ಭಾವನೆಯಲ್ಲಿ ಅತ್ತುಬಿಡುತ್ತಿದ್ದುದಿತ್ತು. ಆಗ ಮಗಳೇ ತಂದೆಯನ್ನು ಬಿಗಿದಪ್ಪಿಕೊಂಡು ಸಮಾಧಾನಿಸಬೇಕಿತ್ತು. ಈ ಯುದ್ಧದಲ್ಲಿ ನಾವೇ ಗೆಲ್ಲುತ್ತೇವಪ್ಪ ಎಂದು ಧೈರ್ಯ ತುಂಬಬೇಕಿತ್ತು. ಅದೆಷ್ಟೋ ಸಲ ಆಕೆ ತನ್ನ ಕೋಣೆ ಸೇರಿಕೊಂಡು ಮಾತಿಲ್ಲದೆ ಕಳೆದುಬಿಡುತ್ತಿದ್ದಳು. ಆಗ ಅವಳ ಅಪ್ಪ ಅಮ್ಮನೇ ಅವಳ ಮನಸ್ಸು ಹಗುರಾಗುವಂತೆ ಮಾಡಬೇಕಿತ್ತು.

ನ್ಯಾಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ಗೆಲುವು ಸಿಕ್ಕ ಬಳಿಕ ಶಹಜಾನ್ ಪುರದ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಆ ಕುಟುಂಬವನ್ನು ‘ಲೈವ್ ಮಿಂಟ್’ ಮಾತನಾಡಿಸಿದಾಗ ಹೊರಬಿದ್ದ ನೋವಿನ ಕಥೆ ಇದು. ‘ಅಸಾರಾಂ ಜೈಲುಪಾಲಾಗಿದ್ದಾನೆ ಎಂದು ಜನ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಆದರೆ ನಾನವರಿಗೆ ಹೇಳುತ್ತೇನೆ, ನಾವು ಜೈಲಲ್ಲಿದ್ದೇವೆ. ನನ್ನ ಮಗಳು ಕಳೆದೈದು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದಾಳೆ.’ ಎನ್ನುವಾಗಿನ ತಂದೆಯ ಸಂಕಟ ಕರುಳನ್ನೇ ಕತ್ತರಿಸಿಬಿಡುವಂಥದ್ದು.

ಅಸಾರಾಂನ ಮಂದಿಯಿಂದ ಜೀವಬೆದರಿಕೆಯಿದ್ದ ಕಾರಣ, ಈ ಐದು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಆಕೆ ಕಾಲೇಜು ಪರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ಬರೆಯುವುದಕ್ಕೆ ಮತ್ತು ಕೋರ್ಟಿಗೆ ಹಾಜರಾಗುವುದಕ್ಕೆ ಮಾತ್ರವೇ ಮನೆಯಿಂದ ಹೊರಹೋಗುತ್ತಿದ್ದುದು. ತನ್ನ ಕುಟುಂಬದ ಉದ್ಯಮಕ್ಕೆ ನೆರವಾಗಲು ಚಾರ್ಟರ್ಡ್ ಅಕೌಂಟಂಟ್ ಆಗಬೇಕೆಂದುಕೊಂಡಿದ್ದ ಆಕೆಯ ಕನಸೂ ಈಗ ಸೋರಿಹೋಗಿದೆ. ಅವಳೀಗ ದೂರಶಿಕ್ಷಣದ ಮೂಲಕ ಬಿಎ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾಳೆ. ಒಬ್ಬ ಯಶಸ್ವೀ ಸಾರಿಗೆ ಉದ್ಯಮಿಯಾಗಿದ್ದ ತಂದೆ ಗಳಿಸಿದ್ದರಲ್ಲಿ ಬಹುಪಾಲನ್ನು ಕಾನೂನು ಹೋರಾಟಕ್ಕೇ ಕಳೆದಿದ್ದರೆ, ತನ್ನ ಬದುಕಿನ ಅಮೂಲ್ಯ ಘಳಿಗೆಯೇ ಇಂಥದೊಂದು ಘಟನೆಗೆ ಬಲಿಯಾದ ಆಘಾತದಲ್ಲಿರುವ ಆಕೆ ಒಮ್ಮೆ ಗೆಲುವಾದವಳಂತೆ ಕಂಡರೂ ಮತ್ತೆ ಗಂಭೀರಳಾಗುತ್ತಾಳೆ. ಎಷ್ಟು ಬೇಕೋ ಅಷ್ಟೇ ಮಾತು ಎಂದು ವಿವರಿಸುತ್ತದೆ ವರದಿ.

ಬೆದರಿಕೆಗಳಿಂದ ಕಂಗೆಟ್ಟ ಕುಟುಂಬದ ಮುಂದೆ ಆತಂಕದ ಕರಿಛಾಯೆ ಇನ್ನೂ ಕರಗಿಲ್ಲ. ತನ್ನ ಪಾಡಿಗೆ ತಾನು ಬದುಕಿಕೊಂಡಿದ್ದ ಅಮಾಯಕರ ಪುಟ್ಟ ಗೂಡನ್ನು ಅತ್ಯಾಚಾರಿಯೊಬ್ಬ ಹೇಗೆ ಅಲ್ಲೋಲಕಲ್ಲೋಲ ಮಾಡಿಬಿಟ್ಟನಲ್ಲ.

ಯುದ್ಧ ಎಲ್ಲಿ ಮುಗಿಯುತ್ತದೆ ಹೇಳಿ?

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 2 weeks ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಇಂಡೋನೇಶಿಯಾ

      ಕವಿಸಾಲು         ಕಿಚ್ಚೆದ್ದು ಕುಣಿವ ನೀರು ಬಿರುಗಾಳಿ ತುಂಬಿದ ಒಡಲು ಎತ್ತೊಯ್ದು ಬಿಸಾಡಿ ಇಳೆಗೆ ಎದೆಯಿಳಿಸಿದೆ ಕಡಲು ನಡುಗಿಬಿಟ್ಟಳೆ ವಸುಂಧರೆ ಶತಕೋಟಿ ಬಿರುಕು ಬಿಟ್ಟು ಸುನಾಮಿಯ ಕೋಪಕ್ಕೆ ವಿಕಾರವಾಗಿ ಬೊಬ್ಬಿರಿದು ಊಳಿಟ್ಟು ಜೀವ ಜಲ, ಉಸಿರ ಗಾಳಿ ಹುಚ್ಚೆದ್ದು ಕುಣಿದು ಅಪ್ಪಳಿಸಿದ ಆಘಾತಕ್ಕೆ ಕಂಗೆಟ್ಟು ತತ್ತರಿಸಿವೆ ಪ್ರಾಣಿ, ಮನುಜ ಕುಲ ಮಾಡು ಹಾರಿ, ಕಂಬಗಳು ಕುಸಿದು ನೆಲಕಚ್ಚಿವೆ ಮಾನವನ ಬೀಡು ಕತ್ತರಿಸಿ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ತಡವಿಲ್ಲದಿರಲಿ ಇನ್ನು…

      ಕವಿಸಾಲು         ದಾಳಿಗಳಿಗೆ ಮುಕ್ಕಾದ ಮಂದಿರವಿದು ಕುಸಿದು ಕುಳಿತ ದ್ವಾರಪಾಲಕರು ಎತ್ತರದ ಗೋಡೆಗಳ, ಎಚ್ಚರಿಕೆಯ ಗಂಟೆಗಳು ಕೂಡ ಮೌನವಿಂದು ಮನ ನಿರ್ಮಿಸಿದ ಹೆಬ್ಬಾಗಿಲುಗಳು ಒಲವ ಸಿರಿಗೆ ಚೇತರಿಸಿ ತೆರೆದ ಗಳಿಗೆ ಎತ್ತರದ ಹೊಸ್ತಿಲುಗಳ ತಡೆಯ ದಾಟಿ ತಲುಪಬೇಕಿದೆಯಷ್ಟೆ ಬಯಕೆ ಗುರಿಯನ್ನು ದಟ್ಟ ಹಸಿರಿನ ಕಾಡು, ಆಗಸದ ನೀಲಿ ಬಿಳಿಯ ಮೋಡಗಳ, ಬಿಸಿಲ ಬೆಳಕಿನ ನಡುವೆ ಬಯಲ ಸ್ವೇಚ್ಛೆಯ, ತಿಳಿಗಾಳಿ ತವಕದಲಿ ಬಂಧನಗಳ ...

 • 1 month ago No comment

  ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡಿನ ಕಣ್ಮಣಿ – ಲ್ಯೂಸರ್ನ್

      ನಾನಾ ಆಕರ್ಷಣೆಗಳಿರುವ ಈ ನಗರ ಪ್ರವಾಸಿಗರನ್ನು ಸೂಜಿಗಲ್ಲಿನಂತೆ ಆಕರ್ಷಿಸುತ್ತದೆ. ಸ್ವಲ್ಪವೂ ಬೇಸರ ತರಿಸದ ಸುಂದರ ಸ್ವಿಸ್ ನಗರಿ.         “ನಾಳೆ ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡ್” ಎಂದ ಕೂಡಲೇ ಬಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಹರ್ಷೋದ್ಗಾರ! ಯೂರೋಪಿನ ಪ್ರವಾಸದಲ್ಲಿದ್ದ ನಮಗೆಲ್ಲ ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡ್ ಹೆಸರು ಇಂಪಾಗಿ ಕೇಳಿಸಲು ಕಾರಣಗಳು ಹಲವು. ಮೈಲುಗಟ್ಟಲೆ ಹಸಿರು ನೆಲ, ಹಚ್ಚಹಸಿರು ತುಂಬಿದ ಬೆಟ್ಟಗಳು, ಪರ್ವತಗಳಲ್ಲಿನ ಹಿಮ ಕರಗಿ ಜುಳಜುಳನೆ ಹರಿವ ತಿಳಿ ಬೂದು, ಬಿಳಿ ಬಣ್ಣದ ...

 • 1 month ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಒಲವಿನಾಟ

      ಕವಿಸಾಲು       ಶರದೃತು ತೂರಿದ ಪುಂಡ ಗಾಳಿಗೆ ಎಲೆಗಳೆಲ್ಲ ಹಾರಿ ಉದುರಿ ಮಳೆಗೆ, ಬಿಸಿಲ ಝಳಕ್ಕೆ ಒಡಲನೊಡ್ಡಿ ಹಾಡೋ ಹಕ್ಕಿಯ ಗೂಡು ಬರಿದು ಮೈಯ ಕೊಂಕಿಸಿ, ತಲೆಯ ಹೊರಳಿಸಿ ಚಳಿಯ ಮುಸುಕಿನಲ್ಲಿ ಕಂಪಿಸಿದ ಮರಕ್ಕೆ ಚಿಗುರ ಬಯಕೆಯ ನಸು ಪುಳಕ ಹಸಿರ ಉಸಿರಿನ, ಹಕ್ಕಿ ಹಾಡಿನ ಕನಸ ಹೊದಿಕೆಯ ಬಿಸಿ ಒಡಲು ತುಂಬಲು ಬಯಕೆಯಾಗಿ ಟೊಂಗೆ-ರೆಂಬೆಗಳಲಿ ಕವನ ಸದ್ದು ಗದ್ದಲವಿಲ್ಲದೆ ಇತ್ತ ಒಲವಿನೋಲೆಯ ...

 • 1 month ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ನಕ್ಷತ್ರ ನಾವೆ

    ಕವಿಸಾಲು       ಮೋಡವೇ ಮನೆಯೊಳಗೆ ಇಳಿದಂತೆ ದಟ್ಟವಾದ ಹೊಗೆ ಮನೆಜಂತಿಗಳ ತುಂಬಾ ನೇತುಕೊಂಡಿದೆ ಚುಕ್ಕಿಗಳೇ ಮನೆಯ ಜಂತಿಗಳಲಿ ಯಾತ್ರೆ ಹೊರಟಂತೆ ಕಂಡರು ಮಿನುಕು ಹುಳುಗಳ ಹಾಗೆ ಚಿಮಣಿದೀಪದ ನೆರಳು ಸದಾ ಬೆನ್ನಿಗೆ ಗೋಡೆಗಳು ಅಕ್ಷರಶಃ ಬೂದಿಗುಡ್ಡದಂತೆ ಕಪ್ಪುಕಾಡಿಗೆಗಳ ಹಾಗೆ ಗೋಚರ ಬಾಗಿಲು ಕಿಟಕಿಗಳ ಮೂಲಕ ಬುಸುಗುಡುವ ಹೊಗೆ ಉಗಿಬಂಡಿಯ ಕಾಲಚಕ್ರದಲಿ ದಿನಗಳ ದೂಡಿದಂತೆ ಹೊಗೆಯ ಬೇಗೆಯಲಿ ಅವಳೆಂದೂ ಎದೆಗುಂದಲಿಲ್ಲ ಹಣೆಯ ಬೆವರಿನ ಗಟ್ಟಿ ತಾಜಾತನದ ...


Editor's Wall

 • 31 August 2018
  2 months ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಓದು ಮಗು ಓದು…

      “ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ ಮಾಡಬೇಕಲ್ಲಾ… ಪಠ್ಯದಾಚೆಗೂ ಅವರು ಏನೇನು ಓದಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸುವಂಥದ್ದು” ಎಂದು ಟೆಲಿಫೋನ್ ಕರೆಯ ಮತ್ತೊಂದು ತುದಿಯಲ್ಲಿ ಅಂದು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರು ಮಿತ್ರರಾದ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು. ಓದು, ಬರವಣಿಗೆ, ಫೋಟೋಗ್ರಫಿ, ಪ್ರವಾಸ, ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ, ಸಮಾಜಸೇವೆ, ಪ್ರಕಟಣೆ… ಹೀಗೆ ಎಲ್ಲದರಲ್ಲೂ ತೊಡಗಿಕೊಂಡಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಅವರದ್ದು ಇದೊಂದು ಹೊಸ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಇರಬೇಕು ಎಂದು ತಕ್ಷಣ ಅಂದುಕೊಂಡೆ ನಾನು. ಸದಾ ಕ್ರಿಯಾಶೀಲರಾಗಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು ಒಂದಲ್ಲಾ ಒಂದು ...

 • 30 August 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ತಮ್ಮ ಶವಪೆಟ್ಟಿಗೆಗೆ ತಾವೇ ಹೊಡೆದುಕೊಂಡ ಮೊದಲ ಮೊಳೆ

                      ಬಹುದೊಡ್ಡ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದ ಅಖಂಡ ಭಾರತವನ್ನು ಅಷ್ಟು ಸುಲಭವಾಗಿ ಸರ್ವಾಧಿಕಾರದ ಹಿಡಿತದಲ್ಲಿ ಬಂಧಿಸುವುದು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.   2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯ ಪೂರ್ವದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಕಳವಳಕಾರಿ ಘಟನಾವಳಿಗಳು ಜರುಗುತ್ತಾ ಈ ದೇಶದ ಪ್ರಜ್ಞಾವಂತ ನಾಗರೀಕರ ಕಣ್ಣೆದುರು ಭಯದ ನೆರಳು ಕವಿಯುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತಿವೆ. ದೇಶದೊಳಗೆ ಕೊಲೆ, ಹಲ್ಲೆ, ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಗಲಭೆ, ಸುಳ್ಳು ಸುದ್ಧಿ ಹಬ್ಬಿಸುವುದು, ಆತಂಕ ಸೃಷ್ಟಿಸುವುದು ಇನ್ನೂ ...

 • 26 August 2018
  2 months ago No comment

  ಗೆದ್ದು ಬೀಗುತ್ತಿರುವ ದುಷ್ಟ ರಾಜಕೀಯ ಮತ್ತು ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಮಾತುಗಳು

      ಜನರನ್ನೇ ಕೊಲ್ಲಲು ಜನಪ್ರಭುತ್ವವನ್ನು ದುರ್ಬಳಕೆ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ದುಷ್ಟತನಕ್ಕೆ ಕೊನೆಗಾಲ ಯಾವಾಗ?     “ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ಅಪಾಯದಲ್ಲಿರುವ ಈ ಹೊತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲ ಕೋಮುವಾದಿಯೇತರ ಮತ್ತು ಬಿಜೆಪಿಯೇತರ ಶಕ್ತಿಗಳು ಒಂದಾಗಿ 2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸಬೇಕಿದೆ ಮತ್ತು ಇವುಗಳ ಜೊತೆಗೂಡಲು ಎಡಪಕ್ಷಗಳು ಹಿಂಜರಿಯಕೂಡದು.” ಇವು ನೊಬೆಲ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪುರಸ್ಕೃತ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಅವರ ಮಾತುಗಳು. “ನಾವು ಸರ್ವಾಧಿಕಾರವನ್ನು, ಸರ್ವಾಧಿಕಾರಿ ಧೋರಣೆಯನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲೇಬೇಕಾಗಿದೆ. ಕೋಮುವಾದಿ ಬಲಪಂಥೀಯ ಪಡೆಗಳನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲು ...

 • 26 August 2018
  2 months ago No comment

  ಕಡು ಭಯಂಕರ ಕತ್ತಲೊಳಗೆ ಅವಳಂಥ ಅದೆಷ್ಟು ಜೀವಗಳೊ!

    ಅವಳೊಳಗೀಗ ಕನಸುಗಳೇ ಇಲ್ಲ. ಮಿಂಚು ಸ್ಫುರಿಸಬೇಕಿದ್ದ ಕಣ್ಣುಗಳಲ್ಲಿ ನಾಳೆಗಳನ್ನು ಚಿಂತಿಸುವ ಯಾತನೆ ಮಾತ್ರವೇ ಸರಿದಾಡುತ್ತಿದೆ.       ಒಂದು ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಕಳೆದ ಏಪ್ರಿಲ್ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಹತ್ತಿರ ಹತ್ತಿರ ಏಳು ಲಕ್ಷದಷ್ಟು ರೋಹಿಂಗ್ಯಾಗಳು ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದೊಳಕ್ಕೆ ಸೇರಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಅವರಲ್ಲಿ ಅರ್ಧಕ್ಕರ್ಧದಷ್ಟು ಮಕ್ಕಳೇ. ಆ ಮಕ್ಕಳೆಲ್ಲ ಒಂದಲ್ಲ ಒಂದು ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ದೈಹಿಕವಾಗಿ ಮತ್ತು ಭಾವನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ದಮನಿತರು. ಆ ಮಕ್ಕಳ – ಅದರಲ್ಲೂ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳ ಬದುಕು ಎಂಥ ನರಕಮಯ ಎಂಬುದನ್ನು ...

 • 23 August 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ದುರ್ಬಲ ಗಳಿಗೆಗಳನ್ನೇ ಹೊಂಚುವ ಹದ್ದುಗಣ್ಣುಗಳೆದುರು ಹೆಣ್ಣು ದೇಹ

                      ಲೋಕದ ನೀತಿಯೇ ಅದಲ್ಲವೇ? ತನ್ನ ಮೂಗಿನ ನೇರಕ್ಕೆ ನ್ಯಾಯ ವಿತರಿಸುವುದು ಮತ್ತು ದುರ್ಬಲರನ್ನೇ ಅಲ್ಲವೇ ಬಲಿಗಂಬಕ್ಕೇರಿಸುವುದು?   ‘ಟೈಟಾನಿಕ್’ ಎನ್ನುವುದು ವಿಕೋಪದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಬಲಿಷ್ಠರ ಕೈ ಹೇಗೆ ಮೇಲಾಗುತ್ತದೆನ್ನುವುದಕ್ಕೆ ಒಂದು ಸಶಕ್ತ ರೂಪಕ. ಅಂಥಲ್ಲಿ ಕೆಳಗಿನವರನ್ನು ತುಳಿಯುವ, ಅವರ ಸವಲತ್ತುಗಳನ್ನು ಕಬಳಿಸಲು ಹವಣಿಸುವ ವಿಕರಾಳ ಆಟವೊಂದು ನಿರಾತಂಕವಾಗಿ ಜರುಗುತ್ತದೆ. ನೆನ್ನೆ ರಾತ್ರಿ ಒಬ್ಬ ಯುವಕ ...