Share

ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಹೋರಾಟದ ಐದು ವರ್ಷಗಳು ಮತ್ತು ಆ ಪುಟ್ಟ ಗೂಡು
ಕನೆಕ್ಟ್ ಕನ್ನಡ

ತನ್ನ ಬದುಕಿನ ಅಮೂಲ್ಯ ಘಳಿಗೆಯೇ ಇಂಥದೊಂದು ಘಟನೆಗೆ ಬಲಿಯಾದ ಆಘಾತದಲ್ಲಿರುವ ಆಕೆ ಒಮ್ಮೆ ಗೆಲುವಾದವಳಂತೆ ಕಂಡರೂ ಮತ್ತೆ ಗಂಭೀರಳಾಗುತ್ತಾಳೆ. ಎಷ್ಟು ಬೇಕೋ ಅಷ್ಟೇ ಮಾತು. ಕಟ್ಟಿಕೊಂಡಿದ್ದ ಕನಸೂ ಒಡೆದುಹೋಗಿದೆ.

 

ನ್ಯಾಯದ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟ, ಸಮಾಜದೆದುರು ದೊಡ್ಡ ಮನುಷ್ಯನಂತೆ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಮುಖವಾಡ ತೊಟ್ಟುಕೊಂಡ ಮತ್ತು ಸಾಧ್ಯವಿರುವಷ್ಟೂ ವಾಮಮಾರ್ಗಗಳಿಂದ ಎಲ್ಲರನ್ನೂ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ನಿಯಂತ್ರಣದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬಲ್ಲಂಥ ಅತ್ಯಂತ ಬಲಿಷ್ಠ ದುಷ್ಟನೊಬ್ಬನನ್ನು ಎದುರುಹಾಕಿಕೊಳ್ಳುವ ದಿಟ್ಟತನ ಹೇಗೆ ಅಗಾಧ ಸಾಗರದ ನಟ್ಟ ನಡುವಿನ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ದೋಣಿಯ ಹಾಗೆ ಒಂಟಿಯೆಂದರೆ ಒಂಟಿಯಾಗಿ ಪತರುಗುಡಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ ಎಂಬುದಕ್ಕೆ ಅಸಾರಾಂ ಎಂಬ (ಅವನಿಗೆ ‘ಬಾಪು’ ಎಂದು ತುದಿಯಲ್ಲೊಂದು ಹೆಸರು ಬೇರೆ ಕೇಡು!) ಸ್ವಯಂಘೋಷಿತ ದೇವಮಾನವ ಮಾಡಿದ ಅನಾಚಾರ ಎಂಥದಾಗಿತ್ತು ಎಂದು ಈ ಲೋಕಕ್ಕೆ ಕಾಣಿಸಿದ ಆ 16 ವರ್ಷದ ಬಾಲಕಿ ಮತ್ತವಳ ಕುಟುಂಬವೇ ಸಾಕ್ಷಿ. ಮತ್ತು ಇಂಥದೊಂದು ಬಹುದೊಡ್ಡ ಯುದ್ಧಕ್ಕೆ ಅವರು ನಿರ್ಧರಿಸಿಬಿಡುವಾಗ ಅವರಿಗೆ ಗೊತ್ತಿತ್ತು, ತಾವೆಲ್ಲ ಪ್ರಾಣವನ್ನೇ ಪಣವಾಗಿಡುತ್ತಿದ್ದೇವೆ ಎಂಬುದು.

ಐದು ವರ್ಷಗಳ ಬಳಿಕ ಈ ಯುದ್ಧದಲ್ಲಿ ಗೆಲುವು ಕಂಡಾಗಲೂ, ಅವರನ್ನು ಕಾಡುತ್ತಿರುವುದು ಆ ಐದು ವರ್ಷಗಳು ಅದೆಂಥ ತಲ್ಲಣದಲ್ಲಿ ಬೇಯಿಸಿಹಾಕಿದವಲ್ಲ ಎಂಬುದೇ. ನಿರಂತರ ಬೆದರಿಕೆಗಳು, ಹೊರಹೋದರೆ ಎಲ್ಲಿ ಜೀವವನ್ನೇ ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕಾಗುವುದೋ ಎಂಬ ಆತಂಕ, ದೂರ ಸರಿದ ಬಂಧುಬಳಗ ಮತ್ತು ಸಂಬಂಧಿಗಳು, ಕಣ್ಣಿಗೇ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳದೆ ಹೋದ ಗೆಳೆಯರು… ತಮ್ಮದು ಏಕಾಂಗಿ ಹೋರಾಟ ಎಂಬ ಕಟುಸತ್ಯ ಕೆಲವೇ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಅವರಿಗೆ ತಿಳಿದುಬಿಟ್ಟಿತ್ತು.

ಜೋಧ್ಪುರದ ಅಸಾರಾಂ ಆಶ್ರಮದಿಂದ ಮನೆಗೆ ಮರಳಿದ್ದ ದಿವಸ (2013ರ ಆಗಸ್ಟ್ 18) ಮಗಳು ಪ್ರಾರ್ಥನೆಯನ್ನಾಗಲೀ ತಾವು ಬಾಪು ಎಂದು ಕರೆಯುತ್ತಿದ್ದ ಆ ದೊಡ್ಡ ಮನುಷ್ಯನ ಹೆಸರಿನ ಪಠಣೆಯನ್ನಾಗಲೀ ಮಾಡದಿದ್ದುದನ್ನು, ಊಟಕ್ಕೂ ಮನಸ್ಸಿಲ್ಲದವಳಂತೆಯೂ ಹೆಚ್ಚು ಮಾತೂ ಆಡದೆಯೂ ಇದ್ದುದನ್ನು ಗಮನಿಸಿದ್ದ ತಾಯಿ ಅದಾದ ಮೂರು ದಿನಗಳ ಬಳಿಕ ಮಗಳನ್ನು ಕೇಳುತ್ತಾಳೆ, ಯಾಕೆ ಮಗಳೆ ಹೀಗೆ ಎಂದು?

‘ಹೇಗೆ ಮಾಡಲಮ್ಮ? ಅವನೊಬ್ಬ ವಂಚಕ, ಬದ್ಮಾಷ್. ಅವನು ನನಗೇನು ಮಾಡಿದ ಅನ್ನುವುದು ನಿಮಗೆ ಗೊತ್ತಿಲ್ಲ.’ ಇಷ್ಟು ಹೇಳಿದವಳ ದುಃಖ ಕಟ್ಟೆಯೊಡೆಯುತ್ತದೆ. ಆ ಹೊತ್ತಲ್ಲಿ ಪಕ್ಕದ ಕೋಣೆಯಲ್ಲಿ 11 ವರ್ಷಗಳಿಂದ ತಾವು ಪೂಜಿಸಿಕೊಂಡು ಬಂದಿದ್ದ ಅದೇ ದೊಡ್ಡ ಮನುಷ್ಯನ ಚಿತ್ರದೆದುರು ಆರತಿಯೆತ್ತುತ್ತಿದ್ದ ಆ 16ರ ಬಾಲೆಯ ತಂದೆ ಸಿಡಿಲೆರಗಿದಂಥ ಅನುಭವಕ್ಕೆ ಸಿಕ್ಕು ತತ್ತರಿಸಿಬಿಡುತ್ತಾರೆ. ಆ ತಂದೆಗೆ ಆಗ 51 ವರ್ಷ.

ಒಂದು ಯುದ್ಧಕ್ಕೆ ಸಜ್ಜಾಗುವ ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡೇಬಿಡುತ್ತದೆ ಆ ಪುಟ್ಟ ಕುಟುಂಬ. ಮರುದಿನವೇ ಆ ಹುಡುಗಿ ಮತ್ತು ಅಪ್ಪ ಅಮ್ಮ ಉತ್ತರಪ್ರದೇಶದ ಶಹಜಾನ್ ಪುರದ ತಮ್ಮ ಮನೆಯಿಂದ ದೆಹಲಿಯತ್ತ ಹೊರಡುತ್ತಾರೆ. ದೇಶ, ಹೊರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ 400ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಆಶ್ರಮಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದ 10 ಸಾವಿರ ಕೋಟಿಗಳ ಅಧ್ಯಾತ್ಮ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯದ ಒಡೆಯನನ್ನು ‘ಏನಪ್ಪಾ ದೊಡ್ಡ ಮನುಷ್ಯನೆ, ಹೀಗೆಲ್ಲ ಮಾಡಬಹುದಾ ನೀನು?’ ಎಂದು ಕೇಳಬೇಕಿರುತ್ತದೆ ಅವರಿಗೆ.

ಆ ಕುಟುಂಬ ದೆಹಲಿ ಮುಟ್ಟಿದಾಗ, ರಾಮ್ ಲೀಲಾ ಮೈದಾನದಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಸತ್ಸಂಗವನ್ನು ಕೊನೆಗೊಳಿಸುವ ಹಂತದಲ್ಲಿರುತ್ತಾನೆ ಅಸಾರಾಂ. ಎಂದಿನಂತೆ ಅನುಯಾಯಿಗಳ ಸಮೂಹದ ಮಧ್ಯೆ ಕಂಗೊಳಿಸುತ್ತಿರುತ್ತಾನೆ. ಅವನ ಒಂದು ಮಾತಿಗಾಗಿ ಹೀಗೆ ಮುಗಿಬೀಳುವ ಈ ಮಂದಿಯ ಮಧ್ಯೆ ನೀನು ಹೋಗಿ ಆ ಮನುಷ್ಯನ ಮೇಲೆ ಆರೋಪ ಹೊರಿಸುವುದು ಸಾಧ್ಯವೇನಪ್ಪಾ ಎಂದು ಕೇಳುವ ಮಗಳು, ಸೀದಾ ಪೊಲೀಸ್ ಸ್ಟೇಷನ್ನಿಗೆ ಹೋಗೋಣವೆನ್ನುತ್ತಾಳೆ.

ಪೊಲೀಸ್ ಅಧಿಕಾರಿಣಿಗೆ ಹುಡುಗಿಯ ದೂರಿನಲ್ಲಿರುವ ಹೆಸರಿನ ಬಗ್ಗೆ ನಂಬಿಕೆಯೇ ಬರುವುದಿಲ್ಲ. ಈ ಅಸಾರಾಂ ಬಗ್ಗೆಯಾ ನೀನು ಹೇಳುತ್ತಿರುವುದು ಎಂದು ರಾಮ್ ಲೀಲಾ ಮೈದಾನದ ಕಡೆಗೆ ಬೆರಳು ಮಾಡಿ ಕೇಳಿ ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ‘ದೇವಮಾನವ’ ಅತ್ಯಾಚಾರಿ ಎಂದು ನಂಬುವುದಕ್ಕೇ ಮೊದಲು ನಿರಾಕರಿಸುವ ಪೊಲೀಸರು, ಕಡೆಗೆ ಜೋಧ್ಪುರದಲ್ಲಿ ಆದುದಕ್ಕೆ ಇಲ್ಲೇಕೆ ದೂರು ದಾಖಲಿಸಿಕೊಳ್ಳೋಣ ಎಂದು ತಕರಾರೆತ್ತುತ್ತಾರೆ. ಆದರೆ ಹುಡುಗಿಯ ಅಚಲ ನಿಲುವಿನ ಮುಂದೆ ಮಣಿಯುವ ಪೊಲೀಸರು ಕೇಸು ದಾಖಲಿಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಕಡೆಗೆ ಅದು ಜೋಧ್ಪುರ ಪೊಲೀಸರಿಗೆ ವರ್ಗಾವಣೆಯಾಗುತ್ತದೆ.

ಅದಾಗಿ ನಾಲ್ಕೂವರೆ ವರ್ಷಗಳ ಬಳಿಕ ಮೊನ್ನೆ ಏಪ್ರಿಲ್ 25ರಂದು 77 ವರ್ಷದ ಅಸಾರಾಂಗೆ ಜೀವಾವಧಿ ಕಾರಾಗೃಹ ಶಿಕ್ಷೆಯನ್ನು ಘೋಷಿಸಿತು ಜೋಧ್ಪುರ ನ್ಯಾಯಾಲಯ. ಆದರೆ ಈ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ, ಈಗ 21 ವರ್ಷದವಳಾಗಿರುವ ಆ ಹುಡುಗಿ ಮತ್ತವಳ ಕುಟುಂಬದ ಪಾಲಿಗೆ ಸಂದರ್ಭ ಸುಲಭದ್ದಾಗಿರಲಿಲ್ಲ.

ಅದೇ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಆ ಹುಡುಗಿ ಮತ್ತವಳ ತಂದೆ ಪೊಲೀಸ್ ಠಾಣೆಯೊಳಗೆ ಹೋಗಬೇಕಾಗಿ ಬಂದಿತ್ತು. ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಹೇಗೆಲ್ಲಾ ಇರುತ್ತದೆ ಎಂಬುದರ ಮರ್ಮ ಗೊತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ. ಮಾತ್ರವಲ್ಲ, ಒಬ್ಬ ಮಗಳ ತಂದೆಯ ಮನಸ್ಸು ದ್ವಂದ್ವದಲ್ಲಿ ಹೊಯ್ದಾಡುತ್ತಿತ್ತು. ಮಗಳಿಗೆ ಅನ್ಯಾಯ ಮಾಡಿದವನಿಗೆ ಶಿಕ್ಷೆಯಾಗಬೇಕೆಂದು ಬಯಸುವಾಗಲೇ, ಮಗಳ ಭವಿಷ್ಯದ ಬಗ್ಗೆಯೂ ಯೋಚಿಸಬೇಕಾದ ಅನಿವಾರ್ಯತೆಯಿತ್ತು. ಹಾಗಾಗಿಯೇ ದೂರು ದಾಖಲಿಸಿ ಹತ್ತು ದಿನ ಕಳೆದರೂ ಅದನ್ನು ಎಲ್ಲಿಯೂ ಬಹಿರಂಗಗೊಳಿಸುವ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿರಲಿಲ್ಲ ಆ ತಂದೆ. ಆದರೆ ಯಾವುದು ಆಗಬಾರದೆಂದು ಅಂದುಕೊಂಡಿದ್ದಿತ್ತೋ ಅದೇ ಆಗತೊಡಗಿತ್ತು. ಅಸಾರಾಂನ ಮಂದಿ ತಂದೆ ಮಗಳ ತೇಜೋವಧೆ ಮಾಡಲು ಎಲ್ಲ ದಾರಿಗಳನ್ನೂ ಬಳಸತೊಡಗಿತು. ಆ ಹುಡುಗಿಗೆ ಮಾನಸಿಕ ಅಸ್ವಸ್ಥೆ ಪಟ್ಟವನ್ನೂ ಕಟ್ಟಿತು. ಕಡೆಗೆ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಈ ಸಮಾಜದೆದುರು ಹೇಳಿಕೊಳ್ಳಲೇಬೇಕಾಯಿತು ಆಕೆಯ ಕುಟುಂಬ. 2013ರ ಆಗಸ್ಟ್ 31ರಂದು ಅಸಾರಾಂನನ್ನು ಪೊಲೀಸರು ಬಂಧಿಸಿದರು.

ಇದಾದ ಮೇಲೆ ಇನ್ನಷ್ಟು ಬಿಗಡಾಯಿಸಿತ್ತು ಪರಿಸ್ಥಿತಿ. ವಿಚಾರಣೆ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆ ನಡೆಯುತ್ತಿದ್ದ ಹೊತ್ತಲ್ಲಿ 2014ರ ಮೇನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕರಣದ ಪ್ರಮುಖ ಸಾಕ್ಷಿಯಾಗಿದ್ದ ಮತ್ತು ಅಸಾರಾಂ ಸಹಾಯಕ ಅಮೃತ್ ಪ್ರಜಾಪತಿಗೆ ಗುಂಡಿಕ್ಕಲಾಯಿತು. ಆತ ಜೂನ್ ನಲ್ಲಿ ತೀರಿಕೊಂಡ. 2015ರ ಫೆಬ್ರವರಿಯಲ್ಲಿ ಮತ್ತೊಬ್ಬ ಸಾಕ್ಷಿ ರಾಹುಲ್ ಸಚನ್ ಗೆ ಕೋರ್ಟಿನ ಹೊರಗಡೆ ಚೂರಿಯಿಂದ ಇರಿಯಲಾಯಿತು. ಆತ ಅದೇ ನವೆಂಬರ್ ನಲ್ಲಿ ನಾಪತ್ತೆಯಾದ. 2015ರ ಮೇನಲ್ಲಿಯೇ ಈ ಮುಂಚೆ ಅಸಾರಾಂ ಆಶ್ರಮದಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದ್ದ ಮತ್ತು ಈ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ ಸಾಕ್ಷ್ಯ ಹೇಳಬೇಕಿದ್ದ ಮಹೇಂದ್ರ ಚಾವ್ಲಾನನ್ನು ಆತನ ಮನೆಯಲ್ಲಿಯೇ ಗುಂಡಿಕ್ಕಿ ಕೊಲ್ಲಲಾಯಿತು. ಇನ್ನೊಂದೆಡೆ ಹುಡುಗಿಯ ಶಿಕ್ಷಕಿ, ಪ್ರಿನ್ಸಿಪಾಲ್, ತನಿಖೆ ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದ ಪೊಲೀಸ್ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಮತ್ತು ಹುಡುಗಿಯ ತಂದೆಗೆ ಬೆದರಿಕೆಗಳು ಬರುತ್ತಲೇ ಇದ್ದವು. ತಂದೆ ವಿರುದ್ಧ ಏನೇನೋ ಸುಳ್ಳು ಕೇಸುಗಳನ್ನು ಹಾಕುತ್ತ ಬಳಲಿಸುವ ಯತ್ನಗಳೂ ನಡೆದವು. ಇವೆಲ್ಲದರ ನಡುವೆಯೇ ಆ ಕುಟುಂಬವನ್ನು ಅಸಹನೀಯ ಒಬ್ಬಂಟಿತನ ಮುತ್ತಿಕೊಂಡಿತ್ತು.

ಅವೆಂಥ ದಿನಗಳೆಂದರೆ, ಅದೆಷ್ಟೋ ಸಲ ಆ ಬಾಲೆಯ ತಂದೆ ಅತ್ಯಂತ ದಾರುಣವೆನ್ನಿಸುವ ಅಸಹಾಯಕ ಭಾವನೆಯಲ್ಲಿ ಅತ್ತುಬಿಡುತ್ತಿದ್ದುದಿತ್ತು. ಆಗ ಮಗಳೇ ತಂದೆಯನ್ನು ಬಿಗಿದಪ್ಪಿಕೊಂಡು ಸಮಾಧಾನಿಸಬೇಕಿತ್ತು. ಈ ಯುದ್ಧದಲ್ಲಿ ನಾವೇ ಗೆಲ್ಲುತ್ತೇವಪ್ಪ ಎಂದು ಧೈರ್ಯ ತುಂಬಬೇಕಿತ್ತು. ಅದೆಷ್ಟೋ ಸಲ ಆಕೆ ತನ್ನ ಕೋಣೆ ಸೇರಿಕೊಂಡು ಮಾತಿಲ್ಲದೆ ಕಳೆದುಬಿಡುತ್ತಿದ್ದಳು. ಆಗ ಅವಳ ಅಪ್ಪ ಅಮ್ಮನೇ ಅವಳ ಮನಸ್ಸು ಹಗುರಾಗುವಂತೆ ಮಾಡಬೇಕಿತ್ತು.

ನ್ಯಾಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ಗೆಲುವು ಸಿಕ್ಕ ಬಳಿಕ ಶಹಜಾನ್ ಪುರದ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಆ ಕುಟುಂಬವನ್ನು ‘ಲೈವ್ ಮಿಂಟ್’ ಮಾತನಾಡಿಸಿದಾಗ ಹೊರಬಿದ್ದ ನೋವಿನ ಕಥೆ ಇದು. ‘ಅಸಾರಾಂ ಜೈಲುಪಾಲಾಗಿದ್ದಾನೆ ಎಂದು ಜನ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಆದರೆ ನಾನವರಿಗೆ ಹೇಳುತ್ತೇನೆ, ನಾವು ಜೈಲಲ್ಲಿದ್ದೇವೆ. ನನ್ನ ಮಗಳು ಕಳೆದೈದು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದಾಳೆ.’ ಎನ್ನುವಾಗಿನ ತಂದೆಯ ಸಂಕಟ ಕರುಳನ್ನೇ ಕತ್ತರಿಸಿಬಿಡುವಂಥದ್ದು.

ಅಸಾರಾಂನ ಮಂದಿಯಿಂದ ಜೀವಬೆದರಿಕೆಯಿದ್ದ ಕಾರಣ, ಈ ಐದು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಆಕೆ ಕಾಲೇಜು ಪರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ಬರೆಯುವುದಕ್ಕೆ ಮತ್ತು ಕೋರ್ಟಿಗೆ ಹಾಜರಾಗುವುದಕ್ಕೆ ಮಾತ್ರವೇ ಮನೆಯಿಂದ ಹೊರಹೋಗುತ್ತಿದ್ದುದು. ತನ್ನ ಕುಟುಂಬದ ಉದ್ಯಮಕ್ಕೆ ನೆರವಾಗಲು ಚಾರ್ಟರ್ಡ್ ಅಕೌಂಟಂಟ್ ಆಗಬೇಕೆಂದುಕೊಂಡಿದ್ದ ಆಕೆಯ ಕನಸೂ ಈಗ ಸೋರಿಹೋಗಿದೆ. ಅವಳೀಗ ದೂರಶಿಕ್ಷಣದ ಮೂಲಕ ಬಿಎ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾಳೆ. ಒಬ್ಬ ಯಶಸ್ವೀ ಸಾರಿಗೆ ಉದ್ಯಮಿಯಾಗಿದ್ದ ತಂದೆ ಗಳಿಸಿದ್ದರಲ್ಲಿ ಬಹುಪಾಲನ್ನು ಕಾನೂನು ಹೋರಾಟಕ್ಕೇ ಕಳೆದಿದ್ದರೆ, ತನ್ನ ಬದುಕಿನ ಅಮೂಲ್ಯ ಘಳಿಗೆಯೇ ಇಂಥದೊಂದು ಘಟನೆಗೆ ಬಲಿಯಾದ ಆಘಾತದಲ್ಲಿರುವ ಆಕೆ ಒಮ್ಮೆ ಗೆಲುವಾದವಳಂತೆ ಕಂಡರೂ ಮತ್ತೆ ಗಂಭೀರಳಾಗುತ್ತಾಳೆ. ಎಷ್ಟು ಬೇಕೋ ಅಷ್ಟೇ ಮಾತು ಎಂದು ವಿವರಿಸುತ್ತದೆ ವರದಿ.

ಬೆದರಿಕೆಗಳಿಂದ ಕಂಗೆಟ್ಟ ಕುಟುಂಬದ ಮುಂದೆ ಆತಂಕದ ಕರಿಛಾಯೆ ಇನ್ನೂ ಕರಗಿಲ್ಲ. ತನ್ನ ಪಾಡಿಗೆ ತಾನು ಬದುಕಿಕೊಂಡಿದ್ದ ಅಮಾಯಕರ ಪುಟ್ಟ ಗೂಡನ್ನು ಅತ್ಯಾಚಾರಿಯೊಬ್ಬ ಹೇಗೆ ಅಲ್ಲೋಲಕಲ್ಲೋಲ ಮಾಡಿಬಿಟ್ಟನಲ್ಲ.

ಯುದ್ಧ ಎಲ್ಲಿ ಮುಗಿಯುತ್ತದೆ ಹೇಳಿ?

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 15 hours ago No comment

  ಕ್ರೈಸ್ತರ ಪ್ರಾರ್ಥನಾ ಅಭಿಯಾನದ ಕರೆಯ ಸುತ್ತಮುತ್ತ

      ಪ್ರಸ್ತಾಪ     ಹುಸಿ ರಾಷ್ಟ್ರ ಭಕ್ತಿಯಲ್ಲಿ ಆರ್ಭಟಿಸುವ ಹಿಂದುತ್ವದ ಸ್ವಘೋಷಿತ ವಾರಸುದಾರರು ಮಾತೆತ್ತಿದರೆ ಕ್ರೈಸ್ತರನ್ನು ಈ ದೇಶದವರಲ್ಲ, ಅವರನ್ನು ದೇಶದಿಂದ ಒದ್ದೋಡಿಸಬೇಕು ಎನ್ನುವಂತೆ ವರ್ತಿಸುತ್ತಾರೆ. ಆದರೆ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ದಿನಾಚರಣೆ, ಗಣರಾಜ್ಯೋತ್ಸವ ಹೀಗೆ ಪ್ರತಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಹಬ್ಬಗಳನ್ನೂ ಧ್ವಜಾರೋಹಣ ಮಾಡಿ ರಾಷ್ಟ್ರಗೀತೆ ಹಾಡಿ ಆಚರಿಸಿಯೇ ಧಾರ್ಮಿಕ ಚಟುವಟಿಕೆಯನ್ನು ಶುರುಮಾಡುವ ಕ್ರೈಸ್ತರಿಂದ ಕಲಿಯುವುದು ಬೇಕಾದಷ್ಟಿದೆ. ಆಸ್ಪತ್ರೆ, ಶಿಕ್ಷಣ, ಸಮಾಜ ಸುಧಾರಣೆಯ ಕಾರ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಕ್ರೈಸ್ತ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಮಾಡುವ ಸೇವೆಯನ್ನು ...

 • 16 hours ago No comment

  ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿನ ಹೆಂಗಸು

    ಕವಿಸಾಲು               ತಲೆಮಾರುಗಳ ಸ್ಥಿರತೆ ಕಮಾನ ಬಿಲ್ಲಿನಂತೆ ಬಾಗಿದ ಹುಬ್ಬುಗಳಲಿ ತೂಗಿ ಕಂದು ಕಣ್ಣುಗಳ ಆಳದಲ್ಲೆಲ್ಲೋ ಅಡಗಿದ ಇನಿತಿನಿತು ಬಾಲ್ಯದ ಭಯಗಳ ನಡುವೆ ಇಣುಕುವ ವಿನಯದಿ ವಿಧೇಯ ಹೆಂಗಸಿದ್ದಾಳೆ, ಆಳಲ್ಲ ಬಾಯೆಂಬ ಬಾಯಿ ಅಚ್ಚುಕಟ್ಟಾಗಿ ಪಳಗಿ ಸರಿಯೆಂಬುದ ದಿಟ್ಟವಾಗಿ ಅರುಹಿ ಉದ್ದುದ್ದ ಭಾಷಣಗಳ ಕಟ್ಟಿಟ್ಟು ತೂಗಿ ಬಿಡಿಸಲಾಗದ ಒಗಟಿನ ಜೀವನ ಸೌಂದರ್ಯವ ಆಸ್ವಾದಿಸುವಲ್ಲಿ ಜೀವಂತವಿದ್ದಾಳೆ, ಕಳೆಯಿಲ್ಲ ಶಿರವೆಂಬ ಶಿಖರವ ...

 • 7 days ago No comment

  ಕೊನಾರ್ಕ್ ‘ಕಾಲ ದೇಗುಲ’

    ಪ್ರವಾಸಿ ಸವಿತಾ ಕಂಡ ಇಂಡಿಯಾ   ಇದು ನಾನು 2011ರ ಮಾರ್ಚ್ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಕೆಲ ಗೆಳತಿಯರೊಂದಿಗೆ ಒಂದು ಜನಸಾಮಾನ್ಯರ ಸಮೂಹದೊಂದಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ದರ್ಜೆಯ ರೈಲು ಪ್ರಯಾಣದ ಮೂಲಕ ಕೈಗೊಂಡ ಭಾರತ ಯಾತ್ರೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಮಾಡಿಕೊಂಡ ಟಿಪ್ಪಣಿಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿ ಬರೆದ ಪುಟ್ಟ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ. ಇದು ಈಗಾಗಲೇ 12 ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಡಿ ಎಸ್ ನಾಗಭೂಷಣ ಅವರ ಸಂಪಾದಕತ್ವದ ‘ನವ ಮಾನವ’ ಸಮಾಜವಾದಿ ಮಾಸಿಕದ (ಈ ಪತ್ರಿಕೆ ನವೆಂಬರ್ ...

 • 1 week ago No comment

  ಅಳಿದುಳಿದ ಊರಿನ ಹೂದೋಟದೊಳಗೆ

    ಕವಿಸಾಲು       ಯಾವ ಕತ್ತಿಯೂ ಕತ್ತರಿಸದಿರಲಿ! ಹಗಲು ಸೂರ್ಯನ ಬಿಸಿಲ ಕುಣಿಕೆ ಬಿಗಿಬಿಗಿ ಉರಿಯುವ ನಿಗಿನಿಗಿ ಕೆಂಡ ಭಸ್ಮವಾಗಿಬಿಡುವ ಭಯದ ಕಂಪನ ಬಿಸಿಯುಸಿರೂ ಧಗೆಯಾಗಿ ಅರಳಿದ ಮಲ್ಲೆಹೂಗಳು ಸುಟ್ಟು ಕರಕಲಾಗಿ ರಕ್ಕಸ ಗಣಕೊ ಭಾರೀ ಭೋಜನದೌತಣ ಭವಿಷ್ಯದ ಕಂದಮ್ಮಗಳ ಕತ್ತು ಹಿಚುಕಿ ಭ್ರೂಣಗಳ ಕಲೆಸಿಹಾಕಿ ಕಟ್ಟಬಯಸಿದ ಭವ್ಯ ಸೌಧಗಳ ಬುನಾದಿಗಳಡಿಯಲ್ಲಿ ಅಸ್ಥಿಪಂಜರಗಳ ರಾಶಿ ಒರೆಯಲ್ಲವಿತ ಕತ್ತಿಗಳು ಬಯಲಿಗೆ ಬಂದು ಒಳಕೋಣೆಯ ಸಂಚುಗಳು ಹೊಂಚುಹಾಕಿ ಕೊಲ್ಲುವ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಜಾನೂ ಎಂದು ಕರೆಯುತ್ತೇನೆ!

                    ನಾನು ಸಾಹಿತಿಯಾಗುವ ಕನಸನ್ನು ಕಣ್ಣಿಗೆ ಮೆತ್ತಿಕೊಂಡು ಬೆಳೆದವಳಲ್ಲ. ಜಗತ್ತಿನೊಡನೆ ಒಡನಾಡುವಾಗ ನನ್ನೊಳಗೆ ನಡೆಯುವ ಯುದ್ಧವನ್ನು ಅಭಿವ್ಯಕ್ತಿಸಲು ಬರಹ ಅನಿವಾರ್ಯವಾಗಿತ್ತಷ್ಟೇ!   ಬಾಲ್ಯದಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಣಿ ಪಕ್ಷಿ, ಮಕ್ಕಳ ಅಥವಾ ಕಾರ್ಟೂನು ಚಿತ್ರಗಳು ಊರಿನ ಸಿನೆಮಾ ಟೆಂಟಿಗೆ ಬಂದಾಗ ಶಿಕ್ಷಕರು ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳನ್ನು ಕರೆದೊಯ್ದು ಕಡಿಮೆ ದುಡ್ಡಿನಲ್ಲಿ ಸಿನೆಮಾ ತೋರಿಸುತ್ತಿದ್ದರು. ಇಲ್ಲವೇ ರಜೆಯಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಮಾಮನ ಥಿಯೇಟರಿನಲ್ಲಿ ಅಂಥ ಸಿನೆಮಾ ...


Editor's Wall

 • 11 May 2018
  2 weeks ago No comment

  ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಜೈಲಲ್ಲಿ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿರಲಿಲ್ಲವಾ?

  ಭಾರತದ ಪ್ರಥಮ ಪ್ರಧಾನಿ ಜವಾಹರಲಾಲ್ ನೆಹರೂ ಅವರ ಆತ್ಮಚರಿತ್ರೆಯಲ್ಲಿಯೇ, ಅವರು ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿದ್ದರೆಂಬುದರ ಕುರಿತ ವಿವರ ಸಿಗುತ್ತದೆ. “ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಡಿದ್ದ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್, ಬಟುಕೇಶ್ವರ್ ದತ್, ವೀರ್ ಸಾವರ್ಕರ್ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಅವರನ್ನು ಯಾರಾದರೊಬ್ಬ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಹೋಗಿ ಕಂಡಿದ್ದರಾ? ಆದರೆ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಭ್ರಷ್ಟನೊಬ್ಬ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದರೆ ಅವನನ್ನು ನೋಡಲು ಹೋಗುತ್ತಾರೆ” ಎಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಕರ್ನಾಟಕದ ಚುನಾವಣೆ ಪ್ರಚಾರ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ವಾಗ್ದಾಳಿ ನಡೆಸಿದ್ದರು. ಬ್ರಿಟಿಷ್ ...

 • 10 May 2018
  2 weeks ago No comment

  ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ; ವಾರವಿಡೀ ಬಿಡುಗಡೆ!

  ಪುಸ್ತಕವೊಂದನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಿದ ಬಳಿಕ ಅದರ ಬಿಡುಗಡೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವೂ ಕಡ್ಡಾಯವೆಂಬಂಥ ಕಾಲವಿತ್ತು. ಈಗಲೂ ಇಲ್ಲವೆಂದಲ್ಲ. ಆದರೆ ಸಾವಿರ, ಲಕ್ಷದ ಲೆಕ್ಕದಲ್ಲಿ ಹಣ ಸುರಿದು ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಮಾಡುವ ಬಿಡುಗಡೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವು ಒಂದು ಪುಸ್ತಕದ ಕುರಿತ ಮಾತಿಗೆ ಬೇಕಾದ ಆಪ್ತ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ಕಟ್ಟಿಕೊಡುತ್ತದೆಯೇ? ದುಡ್ಡಿನ ವಿಚಾರಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ಆಯೋಜನೆ ಬೇಡುವ ಶ್ರಮ ಬಹಳ ದೊಡ್ಡದು. ಹಾಲ್ ಬುಕ್ ಮಾಡಬೇಕಾದಲ್ಲಿಂದ ಹಿಡಿದು, ಅತಿಥಿಗಳನ್ನು ಗೊತ್ತುಮಾಡುವುದು, ಅವರಿಗೆಲ್ಲರಿಗೂ ಹೊಂದುವಂತೆ ದಿನಾಂಕ ನಿಗದಿಪಡಿಸುವುದು, ಆಮಂತ್ರಣ ಪತ್ರಿಕೆ ಪ್ರಕಟಿಸುವುದು, ...

 • 03 May 2018
  3 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಏನಿಲ್ಲದಿದ್ದರೂ ಬದುಕು ದೂಡಬೇಕು

                    ಆಗೆಲ್ಲ ತಪಸ್ಸು ಮಾಡುವ, ದೇವರು ಪ್ರತ್ಯಕ್ಷವಾಗುವ ಮತ್ತು ಕೇಳಿದ ವರ ಕೊಡುವ ಕಥೆಗಳು ಮಸ್ತು ಚಾಲ್ತಿಯಲ್ಲಿದ್ದ ಕಾರಣ ನಾನು ದೇವರನ್ನು ಕಾಣುವ ಹಟಕ್ಕೆ ಬಿದ್ದು ತಪಸ್ಸು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೆ.   ನನ್ನ ಜೊತೆ ಇವೆಲ್ಲ ಯಾವ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ಘಟಿಸಿತ್ತೋ ಅರಿಯೆ. ಬಾಲ್ಯದಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಮನೆಗೆ ನೆರೆಮನೆಯ ಒಬ್ಬ ಹೆಂಗಸು ಬರುತ್ತಿದ್ದರು. ಮೂಕಕ್ಕ ಎಂದು ಅವರನ್ನು ಎಲ್ಲರೂ ಕರೆಯುತ್ತಿದ್ದುದು. ...

 • 30 April 2018
  4 weeks ago No comment

  ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಹೋರಾಟದ ಐದು ವರ್ಷಗಳು ಮತ್ತು ಆ ಪುಟ್ಟ ಗೂಡು

  ತನ್ನ ಬದುಕಿನ ಅಮೂಲ್ಯ ಘಳಿಗೆಯೇ ಇಂಥದೊಂದು ಘಟನೆಗೆ ಬಲಿಯಾದ ಆಘಾತದಲ್ಲಿರುವ ಆಕೆ ಒಮ್ಮೆ ಗೆಲುವಾದವಳಂತೆ ಕಂಡರೂ ಮತ್ತೆ ಗಂಭೀರಳಾಗುತ್ತಾಳೆ. ಎಷ್ಟು ಬೇಕೋ ಅಷ್ಟೇ ಮಾತು. ಕಟ್ಟಿಕೊಂಡಿದ್ದ ಕನಸೂ ಒಡೆದುಹೋಗಿದೆ.   ಅನ್ಯಾಯದ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟ, ಸಮಾಜದೆದುರು ದೊಡ್ಡ ಮನುಷ್ಯನಂತೆ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಮುಖವಾಡ ತೊಟ್ಟುಕೊಂಡ ಮತ್ತು ಸಾಧ್ಯವಿರುವಷ್ಟೂ ವಾಮಮಾರ್ಗಗಳಿಂದ ಎಲ್ಲರನ್ನೂ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ನಿಯಂತ್ರಣದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬಲ್ಲಂಥ ಅತ್ಯಂತ ಬಲಿಷ್ಠ ದುಷ್ಟನೊಬ್ಬನನ್ನು ಎದುರುಹಾಕಿಕೊಳ್ಳುವ ದಿಟ್ಟತನ ಹೇಗೆ ಅಗಾಧ ಸಾಗರದ ನಟ್ಟ ನಡುವಿನ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ...

 • 28 April 2018
  4 weeks ago No comment

  ಮೈಬಣ್ಣವೆಂಬ ಮಾನದಂಡ ಮತ್ತು ‘ವಿಪ್ಲವ’ ಮನಃಸ್ಥಿತಿಯ ರಾಜಕಾರಣ

  ಈ ‘ವಿಪ್ಲವ’ ಮನಃಸ್ಥಿತಿ ಅಧಿಕಾರಸ್ಥವಾದುದಾಗಿದೆ. ದೇವರು, ಧರ್ಮದ ಹೆಸರಲ್ಲಿ ಒಡೆಯುವುದನ್ನು ತನ್ನ ಪರಮೋನ್ನತಿ ಎಂಬಂತೆ ಭ್ರಮಿಸುವ ಈ ಕುರೂಪವು ಮನುಷ್ಯರ ಮೇಲೆ ಮನುಷ್ಯರನ್ನು ಎತ್ತಿಕಟ್ಟುತ್ತದೆ. ಹೆಣ್ಣಿನ ಮೇಲೆ ಹೆಣ್ಣನ್ನೇ ಅಸ್ತ್ರವಾಗಿ ಪ್ರಯೋಗಿಸುವ ಹುನ್ನಾರಗಳ ಮೂಲಕ, ನಿಜವಾದ ಸೌಂದರ್ಯವನ್ನು ನಾಶಗೈಯುತ್ತಿದೆ. 21 ವರ್ಷಗಳ ಕೆಳಗೆ ಅಂದರೆ 1997ರಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವಸುಂದರಿ ಪಟ್ಟ ಗೆದ್ದ ಡಯಾನಾ ಹೇಡನ್ ಮೈಬಣ್ಣದ ಬಗ್ಗೆ ಅತಿ ಕೀಳು ಅಭಿರುಚಿಯಿಂದ ಮಾತನಾಡಿದ ತ್ರಿಪುರಾ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ವಿಪ್ಲವ್ ಕುಮಾರ್ ದೇವ್ ...