Share

ಸವಿತಾ ನಾಗಭೂಷಣ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ | ಗಂಗೆಯ ತಟದಲ್ಲಿ, ‘ಮಾಯೆ’ಯ ಪಟದಲ್ಲಿ…

ಪ್ರವಾಸಿ ಸವಿತಾ ಕಂಡ ಇಂಡಿಯಾ

 

ಇದು ನಾನು 2011ರ ಮಾರ್ಚ್ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಕೆಲ ಗೆಳತಿಯರೊಂದಿಗೆ ಒಂದು ಜನಸಾಮಾನ್ಯರ ಸಮೂಹದೊಂದಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ದರ್ಜೆಯ ರೈಲು ಪ್ರಯಾಣದ ಮೂಲಕ ಕೈಗೊಂಡ ಭಾರತ ಯಾತ್ರೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಮಾಡಿಕೊಂಡ ಟಿಪ್ಪಣಿಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿ ಬರೆದ ಪುಟ್ಟ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ. ಇದು ಈಗಾಗಲೇ 12 ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಡಿ ಎಸ್ ನಾಗಭೂಷಣ ಅವರ ಸಂಪಾದಕತ್ವದ ‘ನವ ಮಾನವ’ ಸಮಾಜವಾದಿ ಮಾಸಿಕದ (ಈ ಪತ್ರಿಕೆ ನವೆಂಬರ್ 2011ರ ಸಂಚಿಕೆಯಿಂದ ‘ಹೊಸ ಮನುಷ್ಯ’ ಎಂದು ಪುನರ್ನಾಮಕರಣಗೊಂಡಿತು) 2011ರ ಸೆಪ್ಟಂಬರಿನಿಂದ 2012ರ ಆಗಸ್ಟ್ ಸಂಚಿಕೆಗಳವರೆಗೆ ಧಾರಾವಾಹಿಯಾಗಿ ಪ್ರಕಟವಾಗಿತ್ತು.

-ಸವಿತಾ ನಾಗಭೂಷಣ, ಶಿವಮೊಗ್ಗ

 

 

ಭಾಗ-8

ನಾವು ಜಗತ್ತಿನ ಅತ್ಯಂತ ಪ್ರಾಚೀನ ನಗರಗಳಲ್ಲೊಂದಾದ ಕಾಶಿಯಲ್ಲಿದ್ದೆವು. ಕಾಶಿಯನ್ನು ನಿರಂತರವಾಗಿ ಪೊರೆದಿರುವ ಗಂಗೆ ಬಹುಶಃ ಭೂಮಿ ಹುಟ್ಟಿದ ದಿನವೇ ಹುಟ್ಟಿದವಳಿರಬಹುದು. ಇವಳು ಭೇದವೆಣಿಸದೆ ಕೋಟಿ ಕೋಟಿ ಮನುಜರ ಮೈತೊಳೆದು, ಕೊಳೆ ಕಳೆದು, ನೀರುಣಿಸಿ ಹರಸಿದವಳು. ನಾನು ಗಂಗೆಯ ಸ್ನಾನಘಟ್ಟದ ಮೇಲೆ ನಿಂತು ಹೀಗೆ ಯೋಚಿಸುತ್ತಿದ್ದೆನು. ಜನರ ಭಕ್ತಿ ಹೆಚ್ಚಾದಷ್ಟೂ ನದಿಗಳು ಹೆಚ್ಚು ಮಲಿನಗೊಳ್ಳುವುದು ಸಾಬೀತಾಗಿದೆ. ಜಪ-ತಪ-ಯೋಗ-ಧ್ಯಾನ-ಪೂಜೆ-ಪುನಸ್ಕಾರ-ಸ್ನಾನಗಳ ನೆಪದಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿ ದಿನವೂ ಹೂವಿನಿಂದ ಹೆಣದ ಬೂದಿಯವರೆಗೆ ಅಪರಿಮಿತ ಕಸ-ಕಡ್ಡಿ-ಕೊಳಚೆ ನದಿಯೊಳಗೆ ಬಂದು ಸೇರುತ್ತದೆ. ಸ್ನಾನಘಟ್ಟ ಎಂದು ಹೇಳುವುದಕ್ಕಿಂತ ನಾವು ನರಕ ಸದೃಶವಾದ ತಿಪ್ಪೆಯ ಮೇಲೆ ನಿಂತಿದ್ದೇವೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರೆ ತಿಪ್ಪೆಗೂ ಅವಮಾನ ಮಾಡಿದಂತೆ ಎನಿಸೀತು ಎನಿಸುವಷ್ಟು ಕೊಳಕು ತುಂಬಿತ್ತು ಅಲ್ಲಿ!

ನನ್ನೂರಿನ ಕೊಳಚೆ ತುಂಬಿದ ಚರಂಡಿಗಳು, ಪ್ಲಾಸ್ಟಿಕ್ ತ್ಯಾಜ್ಯಗಳಿಂದ ತುಂಬಿ ತುಳುಕುವ ಧೂಳು ತುಂಬಿದ ರಸ್ತೆಗಳು, ಗಬ್ಬು ವಾಸನೆ ಸೂಸುವ ಕಸದ ತೊಟ್ಟಿಗಳು ನಮ್ಮ ಕಣ್ಣ ಮುಂದೆ ನಿಂದು ನಾನು ಶಿವಮೊಗ್ಗೆಯಲ್ಲಿರುವೆನೋ ಎಂಬಂತೆ ಭಾಸವಾಗಿ ನನ್ನ ಹೋಮ್ ಸಿಕ್ನೆಸ್ ಕರಗಿ ಹೋಯಿತು. ನನ್ನೂರಿನ ತುಂಗಾ ನದಿಯ ಬದಿಯ ಸೋಪಾನ ಘಟ್ಟಗಳು ಇಷ್ಟೇ ಕೊಳಕಿನಿಂದ ತುಂಬಿದ್ದು ಬಹುಶಃ ನದಿಗಳಿರುವುದೇ ಮಲಿನಗೊಳ್ಳುವುದಕ್ಕೇ ಎಂದು ನಾವು ನಂಬಿಟ್ಟಿದ್ದೇವೇನೋ ಎನಿಸಿತು.

ಆದರೆ ಕೊಳಕು ಕೊಳಕು ಎಂದೆನ್ನುತ್ತಲೇ ನಾವು ತುಂಬಿ ಹರಿಯುತ್ತಿದ್ದ ಗಂಗೆಯ ಆಕರ್ಷಣೆಯನ್ನು ತಡೆಯಲಾಗದೆ ನೀರಿಗಿಳಿದೆವು. ತಾಯಿಯನ್ನು ಅಪ್ಪಿಕೊಂಡ ಕೂಸಿನಂತೆ ಆಕೆಯನ್ನು ಆತುಕೊಂಡು ಅದೆಷ್ಟೋ ಹೊತ್ತು ಅವಳ ಮಡಿಲಿನಲ್ಲಿ ಈಸಿಕೊಂಡು ಬೆಚ್ಚನೆಯ ಪ್ರೀತಿ ಉಂಡೆವು. ನಮ್ಮ ಮಾಯಾವತಿ, ಈ ಪವಿತ್ರ ಗಂಗೆಯ ಮಗಳು, ಬೃಹದಾಕಾರದ ಕಲ್ಲಿನ ಆನೆಗಳನ್ನೂ, ಎತ್ತರೆತ್ತರವಾದ ಸ್ವಂತ ಮೂರ್ತಿಗಳನ್ನೂ ನಿಲ್ಲಿಸುವುದಕ್ಕಿಂತ ಈ ಗಂಗೆಯ ಸೋಪಾನಗಳನ್ನೂ, ಸೊಂಪಾದ ನೀರನ್ನೂ ಮಲಿನಗೊಳಿಸದಂತಹ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಒಂದು ವ್ಯವಸ್ಥಿತ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆ ಕೈಗೊಂಡಿದ್ದಲ್ಲಿ ಇಡೀ ಭಾರತವೇ ಅವರಿಗೆ ಋಣಿಯಾಗಿರುತ್ತಿತ್ತೇನೋ ಎಂದೆನಿಸದಿರಲಿಲ್ಲ. ನಮ್ಮ ದೇಶದ ಜನರು ಸಂಪಾದಿಸಿ ಕೂಡಿಟ್ಟಿರುವ ಕಪ್ಪು ಹಣದ ಒಂದು ಸಾಸಿವೆಯಷ್ಟು ಪಾಲು ಖರ್ಚು ಮಾಡಿದರೂ ಈ ಗಂಗಾ ನದಿಯನ್ನು ಕೊಳೆಯಿಂದ ಮುಕ್ತಗೊಳಿಸಬಹುದು. ನಮ್ಮ ಮಾಲಿನ್ಯವನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸಿ ತಾನು ಮಲಿನಗೊಂಡರೂ ಅಮಾಯಕಳಂತೆ ಹರಿದೇ ಹರಿಯುತ್ತಿರುವ ಗಂಗೆಯನ್ನು ನೋಡಿ ನನಗಂತೂ ಅಳುವೇ ಬಂದಿತು. ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ಭಾರತೀಯನಿಗೂ ತನ್ನೂರಿನ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಹಳ್ಳವೂ ಬಸಿದ ಬೆವರ ತುಂಬಿಕೊಟ್ಟ ಗಂಗೆ. ಹೀಗೆಲ್ಲ ಯೋಚಿಸುತ್ತಾ ಎರಡು ಹನಿ ಕಣ್ಣೀರನ್ನು ಅವಳ ಪ್ರೀತಿ ಪ್ರವಾಹದಲ್ಲಿ ಬೆರೆಸಿ ಧನ್ಯತೆಯ ಭಾವ ಅನುಭವಿಸಿದೆನು.

ಒಂದು ಹನಿ ನೀರನ್ನೂ ಒಂದು ಕಣ ಮಣ್ಣನ್ನೂ ಉತ್ಪತ್ತಿ ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲದ ಮನುಷ್ಯ ಇಡೀ ಜೀವ ಸಂಕುಲದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಹೀನ ಬುದ್ಧಿ ಪಡೆದವನು. ಬೆಟ್ಟ-ನದಿ-ಗುಡ್ಡ-ಕಾಡುಗಳನ್ನು ಕರಗಿಸುವ, ಬತ್ತಿಸುವ, ಸುಡುವ ಹೀನ ಬುದ್ಧಿಯನ್ನು ಅವನು ಅದೆಲ್ಲಿಂದ ಮತ್ತು ಯಾಕೆ ಪಡೆದು ಬಂದನೋ ಎಂದು ಯೋಚಿಸುತ್ತಾ ವಿಷಾದದಿಂದ ಕುಗ್ಗಿ ಹೋದೆನು.

ಕಾಶಿಯ ಇಕ್ಕಟ್ಟಾದ ಬೀದಿಗಳು, ಲಗುಬಗೆಯಿಂದ ಓಡಾಡುತ್ತಿದ್ದ ಮಹಂತರು-ಪೂಜಾರಿಗಳು, ಇವರನ್ನು ಹೇಗೆ ಸುಲಿಯುವುದು ಎಂದು ಹೊಂಚು ಹಾಕುತ್ತಿದ್ದ ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳು -ಇವರ ನಡುವೆ ಕಂಗೆಟ್ಟಿರುವ ಕಾಶಿಯ ವಿಶ್ವನಾಥ, ಅವನೆದುರು ಎಲ್ಲಿಂದಲೋ ಬಂದ ನಾವು ಭಕ್ತರು ಇದಲ್ಲವೆ ವಿಚಿತ್ರ ಮಾಯೆ ಎಂದುಕೊಂಡೆ. ಕಾಶಿ ವಿಶ್ವನಾಥನ ದರುಶನ ಪಡೆಯಲು ಏನಿಲ್ಲವೆಂದರೂ ಎರಡು ತಾಸು ಕಾಯಬೇಕಾಯಿತು. ದೇವಾಲಯಕ್ಕೆ ಅಪಾರ ಭದ್ರತೆ ಒದಗಿಸಿದ್ದು, ನೀರಿನ ಬಾಟಲಿಗಳನ್ನು ಕೂಡ ಒಯ್ಯುವಂತಿರಲಿಲ್ಲ. ಹೀಗಾಗಿ ಏರು ಬಿಸಿಲಿನಲ್ಲಿ ಕಾದೂ ಕಾದೂ ಸಕ್ಕರೆ ಕಾಯಿಲೆ ಇದ್ದ ಇಬ್ಬರು ನನ್ನ ಸಹಯಾತ್ರಿಕರು ತೇಲುಗಣ್ಣು ಮೇಲುಗಣ್ಣಾಗಿ ಅವರಿಗೆ ತುರ್ತು ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಬೇಕಾಯಿತು. ಕೊನೆಗೆ ವಿಶ್ವನಾಥನನ್ನು ಸಮೀಪಿಸಿ ಜ್ಯೋರ್ತಿಲಿಂಗವನ್ನು ಸ್ಪರ್ಶಿಸಿದೆವು. ದೇಗುಲದಲ್ಲಿ ನೂಕು-ತಾಕು ಎಷ್ಟಿತ್ತೆಂದರೆ, ಸಾವಿರಾರು ರೂಪಾಯಿ ನೀಡಿ ಪ್ರಸಾದದ ಚೀಟಿ ಪಡೆದು ವಿಶ್ವನಾಥನಿಗೆ ಅಭಿಷೇಕ ಮಾಡಿಸಿ ಹೂವಿನ ಪ್ರಸಾದಕ್ಕಾಗಿ ಕಾದು ನಿಂತಿದ್ದ ಭಕ್ತರೋರ್ವರಿಗೆ ಸಲ್ಲಬೇಕಾಗಿದ್ದ ಹೂವಿನ ಪ್ರಸಾದ ಅವರಿಗೆ ತಪ್ಪಿ ಆಕಸ್ಮಿಕವಾಗಿ ನನ್ನ ಕೊರಳಿಗೆ ಬಿತ್ತು! ಅಂತೂ ಇಂತೂ ನುಗ್ಗಾಡಿ ಏದುಸಿರು ಬಿಡುತ್ತಾ ಭೋಜನಾಲಯದಲ್ಲಿ ಜಾಗ ಹಿಡಿದು ಊಟ(ಪ್ರಸಾದ) ಪಡೆದದ್ದಾಯಿತು. ಊಟದ ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ ಬಡಿಸಿದ್ದ ಗಟ್ಟಿಯಾದ, ಸಿಹಿಯಾದ ಕೆನೆ ಮೊಸರು ಎಷ್ಟು ರುಚಿಕಟ್ಟಾಗಿತ್ತೆಂದರೆ, ಬಹುಶಃ ಅದೇ ನಮ್ಮ ಕಾಶಿ ಯಾತ್ರೆಯ ಸಿಹಿ ನೆನಪು!

ಹೆಚ್ಚೆಚ್ಚು ದೇಗುಲಗಳನ್ನು ಸಂದರ್ಶಿಸಿದಷ್ಟೂ ದೇವರ ಬಗ್ಗೆ ಭಕ್ತನಿಗೆ ಇರುವ ಅಷ್ಟಿಷ್ಟು ಶ್ರದ್ಧೆಯೂ ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತಾ ಹೋಗುವುದೇನೋ ಎನಿಸಿತು. ಸುತ್ತಿ ಸುಳಿದು, ಬಸವಳಿದು ಈ ಎಲ್ಲ ನಾಟಕಗಳಿಂದ ಅಂತೂ ಇಂತೂ ಪಾರಾಗಿ ಕಾಶಿಯ ಗಲ್ಲಿಯ ಒಂದು ಮೂಲೆ ಮನೆಯ ಜಗುಲಿಯ ಮೇಲೆ ದಣಿವಾರಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಕುಳಿತೆ. ಒಂದಾನೊಂದು ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಅತ್ಯಂತ ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ಮಹಾನಗರಿಯಾಗಿದ್ದ ಈ ಕಾಶಿಯ ವೈಭವ ಹೇಗಿತ್ತೋ ಎಂದು ಯೋಚಿಸುತ್ತಾ ಕುಳಿತಿರಲು, ಮಾಯಾವತಿ, ಕಾನ್ಶಿರಾಂ, ಅಂಬೇಡ್ಕರ್, ಬುದ್ಧ ಇವರ ಭಾವಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡ ಪೋಸ್ಟರ್ ಒಂದು ನನ್ನ ಕಣ್ಣ ಸೆಳೆಯಿತು. ಸರ್ಕಾರಿ ಕಛೇರಿಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿ ದಿನವೂ ಬಂದು ಬೀಳುವ ಸಾವಿರ ಸಾವಿರ ಅರ್ಜಿಗಳು, ಕೋರ್ಟುಗಳಲ್ಲಿ ಬಾಕಿ ಇರುವ ಲಕ್ಷಾಂತರ ಮೊಕದ್ದಮೆಗಳು ನಮ್ಮ ರಾಜಕಾರಣಿಗಳು ಪ್ರತಿ ನಿಮಿಷವೂ ನೀಡುವ ಕೋಟಿ ಕೋಟಿ ಭರವಸೆಗಳು -ಏನೆಲ್ಲವನ್ನು ನೆನೆದು ನಮ್ಮ ಜನತೆ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದಲ್ಲಿ ಇಟ್ಟಿರುವ ಅಸೀಮ ನಂಬುಗೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಹೆಮ್ಮೆ ಎನಿಸಿತು. ಸಂವಿಧಾನವೇ ಧರ್ಮ. ಅದನ್ನು ರೂಪಿಸಿದ ಅಂಬೇಡ್ಕರರೇ ಧರ್ಮಗುರು. ಗೊತ್ತಿದ್ದೋ ಗೊತ್ತಿಲ್ಲದೆಯೋ ಭಾರತದ ಈ ಕಟ್ಟ ಕಡೆಯ ಮನುಷ್ಯನಿಗೇ ನಮ್ಮ ಜನತೆ ಶರಣು ಬಂದಿರುವರಲ್ಲವೇ?

ಇದೆಲ್ಲ ಇಲ್ಲೇಕೆ ಹೀಗೇಕೆ ಹೊಳೆಯುತ್ತಿದೆ? ಅದೂ ಪ್ರಪಂಚದ ಅತ್ಯಂತ ಕಲುಷಿತ ನದಿಯಾದ ಗಂಗೆಯ ತೀರದಲ್ಲಿರುವ ಕರ್ಮಠ ಕಾಶಿಯಲ್ಲಿ…. ತಿಳಿಯದಾಯಿತು!

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 2 weeks ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಇಂಡೋನೇಶಿಯಾ

      ಕವಿಸಾಲು         ಕಿಚ್ಚೆದ್ದು ಕುಣಿವ ನೀರು ಬಿರುಗಾಳಿ ತುಂಬಿದ ಒಡಲು ಎತ್ತೊಯ್ದು ಬಿಸಾಡಿ ಇಳೆಗೆ ಎದೆಯಿಳಿಸಿದೆ ಕಡಲು ನಡುಗಿಬಿಟ್ಟಳೆ ವಸುಂಧರೆ ಶತಕೋಟಿ ಬಿರುಕು ಬಿಟ್ಟು ಸುನಾಮಿಯ ಕೋಪಕ್ಕೆ ವಿಕಾರವಾಗಿ ಬೊಬ್ಬಿರಿದು ಊಳಿಟ್ಟು ಜೀವ ಜಲ, ಉಸಿರ ಗಾಳಿ ಹುಚ್ಚೆದ್ದು ಕುಣಿದು ಅಪ್ಪಳಿಸಿದ ಆಘಾತಕ್ಕೆ ಕಂಗೆಟ್ಟು ತತ್ತರಿಸಿವೆ ಪ್ರಾಣಿ, ಮನುಜ ಕುಲ ಮಾಡು ಹಾರಿ, ಕಂಬಗಳು ಕುಸಿದು ನೆಲಕಚ್ಚಿವೆ ಮಾನವನ ಬೀಡು ಕತ್ತರಿಸಿ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ತಡವಿಲ್ಲದಿರಲಿ ಇನ್ನು…

      ಕವಿಸಾಲು         ದಾಳಿಗಳಿಗೆ ಮುಕ್ಕಾದ ಮಂದಿರವಿದು ಕುಸಿದು ಕುಳಿತ ದ್ವಾರಪಾಲಕರು ಎತ್ತರದ ಗೋಡೆಗಳ, ಎಚ್ಚರಿಕೆಯ ಗಂಟೆಗಳು ಕೂಡ ಮೌನವಿಂದು ಮನ ನಿರ್ಮಿಸಿದ ಹೆಬ್ಬಾಗಿಲುಗಳು ಒಲವ ಸಿರಿಗೆ ಚೇತರಿಸಿ ತೆರೆದ ಗಳಿಗೆ ಎತ್ತರದ ಹೊಸ್ತಿಲುಗಳ ತಡೆಯ ದಾಟಿ ತಲುಪಬೇಕಿದೆಯಷ್ಟೆ ಬಯಕೆ ಗುರಿಯನ್ನು ದಟ್ಟ ಹಸಿರಿನ ಕಾಡು, ಆಗಸದ ನೀಲಿ ಬಿಳಿಯ ಮೋಡಗಳ, ಬಿಸಿಲ ಬೆಳಕಿನ ನಡುವೆ ಬಯಲ ಸ್ವೇಚ್ಛೆಯ, ತಿಳಿಗಾಳಿ ತವಕದಲಿ ಬಂಧನಗಳ ...

 • 4 weeks ago No comment

  ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡಿನ ಕಣ್ಮಣಿ – ಲ್ಯೂಸರ್ನ್

      ನಾನಾ ಆಕರ್ಷಣೆಗಳಿರುವ ಈ ನಗರ ಪ್ರವಾಸಿಗರನ್ನು ಸೂಜಿಗಲ್ಲಿನಂತೆ ಆಕರ್ಷಿಸುತ್ತದೆ. ಸ್ವಲ್ಪವೂ ಬೇಸರ ತರಿಸದ ಸುಂದರ ಸ್ವಿಸ್ ನಗರಿ.         “ನಾಳೆ ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡ್” ಎಂದ ಕೂಡಲೇ ಬಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಹರ್ಷೋದ್ಗಾರ! ಯೂರೋಪಿನ ಪ್ರವಾಸದಲ್ಲಿದ್ದ ನಮಗೆಲ್ಲ ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡ್ ಹೆಸರು ಇಂಪಾಗಿ ಕೇಳಿಸಲು ಕಾರಣಗಳು ಹಲವು. ಮೈಲುಗಟ್ಟಲೆ ಹಸಿರು ನೆಲ, ಹಚ್ಚಹಸಿರು ತುಂಬಿದ ಬೆಟ್ಟಗಳು, ಪರ್ವತಗಳಲ್ಲಿನ ಹಿಮ ಕರಗಿ ಜುಳಜುಳನೆ ಹರಿವ ತಿಳಿ ಬೂದು, ಬಿಳಿ ಬಣ್ಣದ ...

 • 1 month ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಒಲವಿನಾಟ

      ಕವಿಸಾಲು       ಶರದೃತು ತೂರಿದ ಪುಂಡ ಗಾಳಿಗೆ ಎಲೆಗಳೆಲ್ಲ ಹಾರಿ ಉದುರಿ ಮಳೆಗೆ, ಬಿಸಿಲ ಝಳಕ್ಕೆ ಒಡಲನೊಡ್ಡಿ ಹಾಡೋ ಹಕ್ಕಿಯ ಗೂಡು ಬರಿದು ಮೈಯ ಕೊಂಕಿಸಿ, ತಲೆಯ ಹೊರಳಿಸಿ ಚಳಿಯ ಮುಸುಕಿನಲ್ಲಿ ಕಂಪಿಸಿದ ಮರಕ್ಕೆ ಚಿಗುರ ಬಯಕೆಯ ನಸು ಪುಳಕ ಹಸಿರ ಉಸಿರಿನ, ಹಕ್ಕಿ ಹಾಡಿನ ಕನಸ ಹೊದಿಕೆಯ ಬಿಸಿ ಒಡಲು ತುಂಬಲು ಬಯಕೆಯಾಗಿ ಟೊಂಗೆ-ರೆಂಬೆಗಳಲಿ ಕವನ ಸದ್ದು ಗದ್ದಲವಿಲ್ಲದೆ ಇತ್ತ ಒಲವಿನೋಲೆಯ ...

 • 1 month ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ನಕ್ಷತ್ರ ನಾವೆ

    ಕವಿಸಾಲು       ಮೋಡವೇ ಮನೆಯೊಳಗೆ ಇಳಿದಂತೆ ದಟ್ಟವಾದ ಹೊಗೆ ಮನೆಜಂತಿಗಳ ತುಂಬಾ ನೇತುಕೊಂಡಿದೆ ಚುಕ್ಕಿಗಳೇ ಮನೆಯ ಜಂತಿಗಳಲಿ ಯಾತ್ರೆ ಹೊರಟಂತೆ ಕಂಡರು ಮಿನುಕು ಹುಳುಗಳ ಹಾಗೆ ಚಿಮಣಿದೀಪದ ನೆರಳು ಸದಾ ಬೆನ್ನಿಗೆ ಗೋಡೆಗಳು ಅಕ್ಷರಶಃ ಬೂದಿಗುಡ್ಡದಂತೆ ಕಪ್ಪುಕಾಡಿಗೆಗಳ ಹಾಗೆ ಗೋಚರ ಬಾಗಿಲು ಕಿಟಕಿಗಳ ಮೂಲಕ ಬುಸುಗುಡುವ ಹೊಗೆ ಉಗಿಬಂಡಿಯ ಕಾಲಚಕ್ರದಲಿ ದಿನಗಳ ದೂಡಿದಂತೆ ಹೊಗೆಯ ಬೇಗೆಯಲಿ ಅವಳೆಂದೂ ಎದೆಗುಂದಲಿಲ್ಲ ಹಣೆಯ ಬೆವರಿನ ಗಟ್ಟಿ ತಾಜಾತನದ ...


Editor's Wall

 • 31 August 2018
  2 months ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಓದು ಮಗು ಓದು…

      “ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ ಮಾಡಬೇಕಲ್ಲಾ… ಪಠ್ಯದಾಚೆಗೂ ಅವರು ಏನೇನು ಓದಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸುವಂಥದ್ದು” ಎಂದು ಟೆಲಿಫೋನ್ ಕರೆಯ ಮತ್ತೊಂದು ತುದಿಯಲ್ಲಿ ಅಂದು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರು ಮಿತ್ರರಾದ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು. ಓದು, ಬರವಣಿಗೆ, ಫೋಟೋಗ್ರಫಿ, ಪ್ರವಾಸ, ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ, ಸಮಾಜಸೇವೆ, ಪ್ರಕಟಣೆ… ಹೀಗೆ ಎಲ್ಲದರಲ್ಲೂ ತೊಡಗಿಕೊಂಡಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಅವರದ್ದು ಇದೊಂದು ಹೊಸ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಇರಬೇಕು ಎಂದು ತಕ್ಷಣ ಅಂದುಕೊಂಡೆ ನಾನು. ಸದಾ ಕ್ರಿಯಾಶೀಲರಾಗಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು ಒಂದಲ್ಲಾ ಒಂದು ...

 • 30 August 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ತಮ್ಮ ಶವಪೆಟ್ಟಿಗೆಗೆ ತಾವೇ ಹೊಡೆದುಕೊಂಡ ಮೊದಲ ಮೊಳೆ

                      ಬಹುದೊಡ್ಡ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದ ಅಖಂಡ ಭಾರತವನ್ನು ಅಷ್ಟು ಸುಲಭವಾಗಿ ಸರ್ವಾಧಿಕಾರದ ಹಿಡಿತದಲ್ಲಿ ಬಂಧಿಸುವುದು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.   2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯ ಪೂರ್ವದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಕಳವಳಕಾರಿ ಘಟನಾವಳಿಗಳು ಜರುಗುತ್ತಾ ಈ ದೇಶದ ಪ್ರಜ್ಞಾವಂತ ನಾಗರೀಕರ ಕಣ್ಣೆದುರು ಭಯದ ನೆರಳು ಕವಿಯುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತಿವೆ. ದೇಶದೊಳಗೆ ಕೊಲೆ, ಹಲ್ಲೆ, ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಗಲಭೆ, ಸುಳ್ಳು ಸುದ್ಧಿ ಹಬ್ಬಿಸುವುದು, ಆತಂಕ ಸೃಷ್ಟಿಸುವುದು ಇನ್ನೂ ...

 • 26 August 2018
  2 months ago No comment

  ಗೆದ್ದು ಬೀಗುತ್ತಿರುವ ದುಷ್ಟ ರಾಜಕೀಯ ಮತ್ತು ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಮಾತುಗಳು

      ಜನರನ್ನೇ ಕೊಲ್ಲಲು ಜನಪ್ರಭುತ್ವವನ್ನು ದುರ್ಬಳಕೆ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ದುಷ್ಟತನಕ್ಕೆ ಕೊನೆಗಾಲ ಯಾವಾಗ?     “ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ಅಪಾಯದಲ್ಲಿರುವ ಈ ಹೊತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲ ಕೋಮುವಾದಿಯೇತರ ಮತ್ತು ಬಿಜೆಪಿಯೇತರ ಶಕ್ತಿಗಳು ಒಂದಾಗಿ 2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸಬೇಕಿದೆ ಮತ್ತು ಇವುಗಳ ಜೊತೆಗೂಡಲು ಎಡಪಕ್ಷಗಳು ಹಿಂಜರಿಯಕೂಡದು.” ಇವು ನೊಬೆಲ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪುರಸ್ಕೃತ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಅವರ ಮಾತುಗಳು. “ನಾವು ಸರ್ವಾಧಿಕಾರವನ್ನು, ಸರ್ವಾಧಿಕಾರಿ ಧೋರಣೆಯನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲೇಬೇಕಾಗಿದೆ. ಕೋಮುವಾದಿ ಬಲಪಂಥೀಯ ಪಡೆಗಳನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲು ...

 • 26 August 2018
  2 months ago No comment

  ಕಡು ಭಯಂಕರ ಕತ್ತಲೊಳಗೆ ಅವಳಂಥ ಅದೆಷ್ಟು ಜೀವಗಳೊ!

    ಅವಳೊಳಗೀಗ ಕನಸುಗಳೇ ಇಲ್ಲ. ಮಿಂಚು ಸ್ಫುರಿಸಬೇಕಿದ್ದ ಕಣ್ಣುಗಳಲ್ಲಿ ನಾಳೆಗಳನ್ನು ಚಿಂತಿಸುವ ಯಾತನೆ ಮಾತ್ರವೇ ಸರಿದಾಡುತ್ತಿದೆ.       ಒಂದು ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಕಳೆದ ಏಪ್ರಿಲ್ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಹತ್ತಿರ ಹತ್ತಿರ ಏಳು ಲಕ್ಷದಷ್ಟು ರೋಹಿಂಗ್ಯಾಗಳು ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದೊಳಕ್ಕೆ ಸೇರಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಅವರಲ್ಲಿ ಅರ್ಧಕ್ಕರ್ಧದಷ್ಟು ಮಕ್ಕಳೇ. ಆ ಮಕ್ಕಳೆಲ್ಲ ಒಂದಲ್ಲ ಒಂದು ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ದೈಹಿಕವಾಗಿ ಮತ್ತು ಭಾವನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ದಮನಿತರು. ಆ ಮಕ್ಕಳ – ಅದರಲ್ಲೂ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳ ಬದುಕು ಎಂಥ ನರಕಮಯ ಎಂಬುದನ್ನು ...

 • 23 August 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ದುರ್ಬಲ ಗಳಿಗೆಗಳನ್ನೇ ಹೊಂಚುವ ಹದ್ದುಗಣ್ಣುಗಳೆದುರು ಹೆಣ್ಣು ದೇಹ

                      ಲೋಕದ ನೀತಿಯೇ ಅದಲ್ಲವೇ? ತನ್ನ ಮೂಗಿನ ನೇರಕ್ಕೆ ನ್ಯಾಯ ವಿತರಿಸುವುದು ಮತ್ತು ದುರ್ಬಲರನ್ನೇ ಅಲ್ಲವೇ ಬಲಿಗಂಬಕ್ಕೇರಿಸುವುದು?   ‘ಟೈಟಾನಿಕ್’ ಎನ್ನುವುದು ವಿಕೋಪದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಬಲಿಷ್ಠರ ಕೈ ಹೇಗೆ ಮೇಲಾಗುತ್ತದೆನ್ನುವುದಕ್ಕೆ ಒಂದು ಸಶಕ್ತ ರೂಪಕ. ಅಂಥಲ್ಲಿ ಕೆಳಗಿನವರನ್ನು ತುಳಿಯುವ, ಅವರ ಸವಲತ್ತುಗಳನ್ನು ಕಬಳಿಸಲು ಹವಣಿಸುವ ವಿಕರಾಳ ಆಟವೊಂದು ನಿರಾತಂಕವಾಗಿ ಜರುಗುತ್ತದೆ. ನೆನ್ನೆ ರಾತ್ರಿ ಒಬ್ಬ ಯುವಕ ...