Share

ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ತಾಯಿ-ಮಗಳ ಜುಗಲ್ಬಂದಿ

ಬಾರಿಯ ಅಮ್ಮಂದಿರ ದಿನದ ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಬಹಳ ಹಿಂದೆ ನೋಡಿದ್ದ ವೀಡಿಯೋ ಒಂದನ್ನೇ ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ನೋಡಿ ಕಣ್ತುಂಬಿಕೊಂಡೆ.

ಕಿರುಚಿತ್ರದಂತಿದ್ದ ಈ ವೀಡಿಯೋ ‘ಅಮ್ಮನೇ ಮಗಳ ಆತ್ಮೀಯ ಗೆಳತಿ’ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತಿತ್ತು. ಇಲ್ಲಿ ಓರ್ವ ಹರೆಯದ ಮಗಳು ಮತ್ತು ಮಧ್ಯವಯಸ್ಕ ತಾಯಿಯಿದ್ದಾಳೆ. ಇಬ್ಬರೂ ಮಾಡರ್ನ್ ಲೋಕದ ಮಾಡರ್ನ್ ತಾಯಿ-ಮಗಳು. ಸದ್ಯದ ತರಾತುರಿಯ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲರಂತೆ ಮುನ್ನುಗ್ಗುವವರು. ವರ್ಕಿಂಗ್ ವುಮನ್ ಆಗಿರುವುದಲ್ಲದೆ ಸಿಂಗಲ್ ಪೇರೆಂಟ್ ಕೂಡ ಆಗಿರುವ ಈ ತಾಯಿ ತನ್ನ ವಯಸ್ಸೂ ನಾಚಿಕೊಳ್ಳುವಷ್ಟು ತನ್ನನ್ನು ತಾನು ಫಿಟ್ ಆಗಿರಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದಾಳೆ. ಆಕೆಯ ವ್ಯಕ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರುವ ಲಾವಣ್ಯ ಎಷ್ಟೆಂದರೆ ಆಕೆಯ ಮಗಳ ಗೆಳೆಯರೂ ಕೂಡ ಒಂದು ಕ್ಷಣ ಆಕೆಯತ್ತ ಗೌರವಪೂರ್ವಕ ನೋಟ ಬೀರುವಷ್ಟು.

ಇಂಥಾ ಒಂದು ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲೇ ಮನೆಗೆ ಬಂದಿದ್ದ ಮಗಳ ಗೆಳೆಯನೊಬ್ಬ ಈ ಮಾಡರ್ನ್ ಮಮ್ಮಿಯ ನಂಬರ್ ಅನ್ನು ವಿನಂತಿಸಿ ಪಡೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾನೆ. ನಿನ್ನ ತಾಯಿಯಲ್ಲಿರುವ gracefulness ನನಗೆ ಬಹಳ ಇಷ್ಟವಾಯಿತು ಎಂದು ಖಾಸಗಿಯಾಗಿ ಮಗಳಲ್ಲಿ ಹೇಳಿ ಅವಳನ್ನು ಒಂದಿಷ್ಟು ಅಭದ್ರತೆಗೂ ದೂಡುತ್ತಾನೆ. ಮಗಳೋ ಪಾಪ ಮೊದಲೇ ಮೊಡವೆ, ಹೇರ್ ಸ್ಟೈಲ್, ಎತ್ತರ, ತೂಕ… ಹೀಗೆ ಹಲವು ತನ್ನದೇ ಆದ ವಯೋಸಹಜ ಗೊಂದಲಗಳಲ್ಲಿ ಮುಳುಗಿದ್ದಾಳೆ. ಇನ್ನು ಗೆಳೆಯನು ತನ್ನನ್ನು ಕಡೆಗಣಿಸಿ ತನ್ನೆದುರೇ ತಾಯಿಯನ್ನು ಹೊಗಳಿದರೆ ಅವಳಿಗೆ ಹೇಗಾಗಬೇಡ! ಇದಾದ ಬೆರಳೆಣಿಕೆಯ ದಿನಗಳಲ್ಲೇ ತನ್ನ ಗೆಳೆಯನ ಸಂದೇಶವೊಂದನ್ನು ತಾಯಿಯ ವಾಟ್ಸಾಪಿನಲ್ಲಿ ನೋಡುತ್ತಾಳೆ ಮಗಳು. ಮಗಳ ಗೆಳೆಯ ಕಳಿಸಿದ ಜೋಕ್ ಎಂಬ ಒಂದೇ ಒಂದು ಕಾರಣಕ್ಕೆ ಅಮ್ಮ ಅದಕ್ಕುತ್ತರವಾಗಿ ಒಂದು ಸ್ಮೈಲಿಯನ್ನು ಕಳಿಸಿರುತ್ತಾಳೆ. ಆದರೆ ಈ ಬಾರಿ ಮಾತ್ರ ತಾಯಿ ತನ್ನ ಸಂಗಾತಿಯನ್ನು ಕಸಿದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದಾಳೆ ಎಂಬ ದುಃಖದಲ್ಲಿ ಮಗಳು ಅಮ್ಮನ ಮೇಲೆ ಸಿಡಿದೇಳುತ್ತಾಳೆ. ತನ್ನನ್ನು ತಾನು ಕೋಣೆಯಲ್ಲಿ ಕೂಡಿಹಾಕಿಕೊಂಡು ರೋದಿಸುತ್ತಾ ಅಮ್ಮನನ್ನೂ ಚಿಂತೆಗೊಳಗಾಗುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತಾಳೆ.

ಎಲ್ಲಾ ಮನೆಗಳಲ್ಲೂ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಕಾಣಸಿಗುವ ಅಪ್ಪ ಮತ್ತು ಮೀಸೆ ಮೂಡುತ್ತಿರುವ ಹರೆಯದ ಮಗನ ತಿಕ್ಕಾಟಗಳನ್ನು ನಾವು ನೋಡಿಯೇ ಇರುತ್ತೇವೆ. ‘ತಾನೂ ಗಂಡಸಾಗುತ್ತಿದ್ದೇನೆ’ ಎಂಬ ಸೂಚನೆಯನ್ನು ಮಗರಾಯ ನೀಡುತ್ತಿದ್ದಂತೆಯೇ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಈವರೆಗೆ ಒಬ್ಬನೇ ಗಂಡಸಾಗಿ ಮೆರೆದಿದ್ದ ತಂದೆಗೆ ನಡುಕವುಂಟಾಗುವುದನ್ನು, ಇಬ್ಬರ ‘ಪುರುಷಾಹಂಕಾರ’ವೂ ಘರ್ಷಣೆಯಾಗುವುದನ್ನೂ ಕಂಡಿರುತ್ತೇವೆ. ಈ ನಿಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಆಧುನಿಕ ಸಮಾಜದಲ್ಲಿ ತಾಯಿ-ಮಗಳ ಒಂದು ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಸಮೀಕರಣವನ್ನೂ ಕೂಡ ಅಷ್ಟೇ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿ ತೆರೆಗೆ ತಂದಿದ್ದು ಈ ತಂಡದ ಹೆಗ್ಗಳಿಕೆಯೇ. ಇಲ್ಲಿ ಆ ತಾಯಿಯು ತನ್ನ ಮಗಳಿಗೆ ಅರ್ಥಪೂರ್ಣವಾದ ಮಾತೊಂದನ್ನು ಹೇಳುತ್ತಾಳೆ: “ಮಗಳೇ, ನಿನ್ನದು ಈಗ ‘graceful’ ಆಗಿ ಕಾಣುವ ವಯಸ್ಸಲ್ಲ, ಬದಲಾಗಿ ‘beautiful’ ಆಗಿ ಕಾಣುವ ವಯಸ್ಸು. ಯಾವತ್ತೂ ಮನದಲ್ಲಿ ಕಲ್ಮಶವನ್ನಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ಹೆಣಗಾಡಬೇಡ” ಎಂದು. ಹರೆಯದ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ದೈಹಿಕ, ಮಾನಸಿಕ ಗೊಂದಲಗಳಿಂದ ದಿಕ್ಕುತಪ್ಪಿದ ಹಾಯಿದೋಣಿಯಂತಾಗಿರುವ ಮಗಳ ಮೊಗ್ಗುಮನಸ್ಸನ್ನು ಅದೆಷ್ಟು ಚೆನ್ನಾಗಿ ಅರ್ಥೈಸಿಕೊಂಡು ಅವಳಿಗೆ ಹೆಗಲಾಗಿದ್ದಳು ಆ ತಾಯಿ! ‘ಅಮ್ಮ ಎಂದರೆ ಕಂಫರ್ಟ್’ ಎಂಬುದು ಅತಿಶಯೋಕ್ತಿಯಲ್ಲ.

ಇವೆಲ್ಲಾ ನೆನಪಾಗಿದ್ದು ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಓದಲು ಸಿಕ್ಕ ಒಂದು ಸುಂದರ ಪತ್ರದಿಂದಾಗಿ. ಲೇಖಕಿ, ಬ್ಲಾಗರ್ ಮತ್ತು ವೈಯಕ್ತಿಕ ತರಬೇತುದಾರರಾಗಿರುವ ಮಿಶೆಲ್ ಲೇಯ್ನ್ ಪದವಿಯನ್ನು ಪಡೆಯಲು ತಯಾರಾಗಿ ನಿಂತಿರುವ ತನ್ನ ಮಗಳನ್ನುದ್ದೇಶಿಸಿ ಬರೆದ ಪತ್ರವಾಗಿತ್ತದು. ‘Stronger than the Storm’ ಎಂಬ ಬೆಸ್ಟ್ ಸೆಲ್ಲರ್ ಕೃತಿಯ ಲೇಖಕಿಯಾಗಿರುವ ಮಿಶೆಲ್ ಫಿಟ್ನೆಸ್ ತರಬೇತುದಾರರಾಗಿಯೂ, ಕೋಚ್ ಆಗಿಯೂ ಕೂಡ ಮಿಂಚಿದವರು. ಹೆತ್ತವರ ರಕ್ಷಾಕವಚದಿಂದ ಹೊರಬಂದು ಇನ್ನೇನು ನೈಜಜಗತ್ತಿಗೆ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ತೆರೆದುಕೊಳ್ಳಲಿರುವ ತನ್ನ ಮಗಳನ್ನುದ್ದೇಶಿಸಿ ಮಿಶೆಲ್ ಬರೆದ ಪತ್ರದ ಯಥಾವತ್ ಅನುವಾದ ಇಲ್ಲಿದೆ. ಓದಿ ನೀವೂ ಖುಷಿಪಡಿ.

“ಪ್ರೀತಿಯ ಮಗಳೇ,
ಅಂತೂ ಸಮಯವು ಬಂದೇಬಿಟ್ಟಿದೆ. ಹೈಸ್ಕೂಲಿನ ಪಯಣವನ್ನು ಮಗಿಸಿ ನೀನು ತಯಾರಾಗಿ ನಿಂತಿದ್ದೀಯಾ. ಜೀವನವು ಈಗ ನಿನಗಾಗಿ ಕಾಯುತ್ತಿದೆ. ಪದವಿಗ್ರಹಣ ಸಮಾರಂಭಕ್ಕೆಂದು ನೀನು ಧರಿಸಿರುವ ಈ ಟೋಪಿ ಮತ್ತು ಗೌನು ನಿನ್ನ ಉಳಿದ ಜೀವನದ ಆರಂಭಿಕ ದಿನಗಳ ಸಂಕೇತವೆಂಬಂತೆ ನನಗನ್ನಿಸುತ್ತಿದೆ. ನೀನು ಹುಟ್ಟಿದಾಗ ಈ ಪದವಿಗ್ರಹಣದ ದಿನವು ಅದೆಷ್ಟೋ ದೂರವಿದೆಯೆಂಬಂತೆ ಅನ್ನಿಸಿತ್ತು. ಆದರೆ ನಾವಿಬ್ಬರೂ ಪರಸ್ಪರರ ಕೈ ಹಿಡಿದುಕೊಂಡು ಅದೆಷ್ಟು ದೂರ ಬಂದುಬಿಟ್ಟೆವು ನೋಡು. ಹೀಗೆ ಕೈ-ಕೈ ಹಿಡಿದುಕೊಂಡು ಹೆಜ್ಜೆ ಹಾಕಿದ್ದು, ಮಲಗುವ ಮುನ್ನ ಕಥೆ ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರಿಂದ ಹಿಡಿದು ನಿನ್ನೆ ಈ ಗರಿಗರಿಯಾದ ಬಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಧರಿಸಿ ರಿಹರ್ಸಲ್ ಮಾಡುವವರೆಗೂ! ಈ ಸುದೀರ್ಘ ಪಯಣದಲ್ಲಿ ಬಹಳಷ್ಟು ಸಂಗತಿಗಳು ಕಾಲಾಂತರದಲ್ಲಿ ಬದಲಾಗಿವೆ. ಕಥೆಗಳು ಶಾಲೆಯ ಹೋಂ-ವರ್ಕ್ಗಳಾಗಿ, ಪುಟ್ಟ ಹೆಜ್ಜೆಗಳು ಕಾರಿನ ಕೀ ಗಳಾಗಿ, ಧರಿಸಿಕೊಂಡರೆ ಪುಟ್ಟ ದೇವತೆಯಂತೆ ಕಾಣುತ್ತಿದ್ದ ನಿನ್ನ ಬಟ್ಟೆಗಳಿಂದ ಹಿಡಿದು ಫ್ಯಾಷನ್ ಮತ್ತು ಪ್ರಸಾಧನ ಸಾಮಗ್ರಿಗಳನ್ನು ನೀನಿಂದು ಬಳಸುತ್ತಿರುವ ದಿನಗಳವರೆಗೂ!

ನಿನ್ನನ್ನೀಗ ನೋಡಿದರೆ ಈ ಜಗತ್ತಿನ ಸಾಹಸಗಳನ್ನು ಎದುರುಗೊಳ್ಳಲು ಸನ್ನದ್ಧಳಾಗಿ ಬೆಳೆದು ನಿಂತಿರುವ, ಸೌಂದರ್ಯದ ಪ್ರತಿರೂಪದಂತಿರುವ, ಧೈರ್ಯವಂತೆಯಾದ ತರುಣಿಯೊಬ್ಬಳು ನನಗೆ ಕಾಣುತ್ತಿದ್ದಾಳೆ. ಜೊತೆಗೇ ನನ್ನ ಪುಟ್ಟ ಮಗಳಾಗಿಯೂ ಕೂಡ. ಓರ್ವ ತಾಯಿಯಾಗಿ ನನ್ನೆಲ್ಲಾ ನಿರೀಕ್ಷೆ, ಭರವಸೆ, ಸಾಧನೆಗಳ ಸುಂದರ ಪ್ರತಿಬಿಂಬದಂತೆ, ಈ ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಯಶಸ್ಸನ್ನು ಕಾಣಲು ತನ್ನೆಲ್ಲಾ ಶ್ರಮವನ್ನು ನಿನ್ನ ಮೇಲೆ ಹಾಕಿ ಈಗ ಮೂಡಿಬಂದಿರುವ ಹದಿನೇಳು ವರ್ಷದ ಒಂದು ಫಲಿತಾಂಶದಂತೆ. ಈ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ನಿನಗೆ ಹೇಳಬೇಕಾಗಿರುವ ಯಾವುದಾದರೂ ಸಂಗತಿಗಳು ನನ್ನಿಂದ ಉಳಿದುಹೋಗಿದೆಯೇ ಎಂಬುದನ್ನು ಈಗಲೂ ಯೋಚಿಸುತ್ತಿದ್ದೇನೆ ನಾನು. ಆದರೆ ಕೆಲ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ನನಗೂ ಅರಿವಿದೆ. ಅವುಗಳನ್ನು ಜೀವನವೆಂಬ ಪಯಣದಲ್ಲಿ ನೀನೇ ಸ್ವತಃ ಕಂಡುಕೊಳ್ಳಬೇಕಿದೆಯೆಂದು. ಇದು ನನ್ನೊಳಮನಸ್ಸಿನ ಮಾತೂ ಹೌದು. ನೀನು ಚಿಕ್ಕವಳಿದ್ದಾಗ ನಿನ್ನ ಕಣ್ಣುಗಳು ಹೇಗಿದ್ದವೋ ಈಗಲೂ ಕೂಡ ಅವುಗಳು ಅಷ್ಟೇ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸದ ಕಾಂತಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಬಗ್ಗೆ ನನಗದೆಷ್ಟು ಖುಷಿ. ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆಯ, ಜಿಜ್ಞಾಸೆಯ, ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ಹೊಳಪುಳ್ಳ ಅವೇ ಆಕರ್ಷಕ ಕಣ್ಣುಗಳು. ಜೀವನದ ಪಯಣವನ್ನು ಖುದ್ದಾಗಿ ಸಾಗಲು ಹೊರಟಿರುವ ನಿನಗಿಂದು ವಿದಾಯವನ್ನು ಹೇಳಲು ಕಷ್ಟವಾಗುತ್ತಿರುವುದು ತಾಯಿಯಾಗಿ ನನಗೆ ಸಹಜವೇ. ಆದರೆ ನಾವಿಬ್ಬರೂ ಜೊತೆಯಾಗಿ ಸಾಗಬೇಕಾದ ದಾರಿಗಳು, ಮಾಡಬೇಕಾದ ಸಾಹಸಗಳು ಇನ್ನೂ ಸಾಕಷ್ಟಿವೆ. ಇತ್ತೀಚಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಬಹಳ ಕೇಳಿಬರುತ್ತಿರುವ ‘the letting go’ ಎಂದರೆ ಪ್ರಾಯಶಃ ಇದೇ ಇರಬೇಕು.

ಸರಿಯಾಗಿರುವುದನ್ನು ಧೈರ್ಯವಾಗಿ ಸಮರ್ಥಿಸುವ, ಜೀವನದ ಆಯ್ಕೆಗಳನ್ನು ಜಾಣತನದಿಂದ ಮಾಡುವ, ತನ್ನದೇ ಗಟ್ಟಿದನಿಯನ್ನು ಹೊಂದಬೇಕಾಗಿರುವ, ಅಂತಃಸಾಕ್ಷಿಗೆ ಯಾವತ್ತೂ ದ್ರೋಹ ಬಗೆಯಬಾರದ… ಹೀಗೆ ಹಲವಾರು ಸಂಗತಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅದೆಷ್ಟೋ ಬಾರಿ ನಾವಿಬ್ಬರೂ ಕೊನೆಮೊದಲಿಲ್ಲವೆಂಬಂತೆ ಚರ್ಚಿಸಿದ್ದೇವೆ. ಹಾಂ… ಒಂದು ಸಂಗತಿಯನ್ನು ನಾನು ನಿನಗಿಲ್ಲಿ ಹೇಳಲೇಬೇಕು. ನಿನ್ನಲ್ಲಿರುವ ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆ, ದೃಢತೆ, ಹುಮ್ಮಸ್ಸು, ಸಹಾನುಭೂತಿಯಂಥಾ ಗುಣಗಳ ಬಗ್ಗೆ ನನಗೆ ಅಪಾರ ಹೆಮ್ಮೆಯಿದೆ. ನಿನ್ನ ಸೃಜನಶೀಲತೆ, ದೂರದೃಷ್ಟಿ, ಶೈಲಿಗಳು ನನಗೂ ಪ್ರೇರಣಾತ್ಮಕವಾದದ್ದು. ಜಗತ್ತು ನಿನ್ನ ಕಣ್ಣಿನಿಂದ ಅದೆಷ್ಟು ಸುಂದರವಾಗಿ ಕಾಣುತ್ತಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ನಾನು ಕಲ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳಬಲ್ಲೆ ಮತ್ತು ಆ ದೃಷ್ಟಿಯು ಬದಲಾಗದಿರಲಿ ಎಂಬುದೇ ನನ್ನ ಆಶಯ. ಇದು ನಿಜಕ್ಕೂ ವಿಶಿಷ್ಟ ಮತ್ತು ಅಮೂಲ್ಯ. ಇದನ್ನೇ ಉಳಿಸಿಕೊಂಡು ನೀನು ತನ್ನನ್ನು ತಾನು ಅರಳಿಸಿಕೋ. ಜಗತ್ತಿಗೆ ನಿನ್ನ ನಂಬಿಕೆಗಳ, ದೃಷ್ಟಿಕೋನಗಳ, ಅಭಿಪ್ರಾಯಗಳ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಭೆಯ ಅವಶ್ಯಕತೆಯಿದೆ. ನಿನ್ನೊಂದಿಗೆ ಆತ್ಮಸಾಂಗತ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಬಲ್ಲ ಯಾವುದಾದರೂ ಸಂಗತಿ ಈ ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿದ್ದರೆ ನಿಸ್ಸಂದೇಹವಾಗಿಯೇ ಅದರ ಬೆನ್ನಟ್ಟು, ಅದರಲ್ಲಿ ಅಕ್ಷರಶಃ ತಲ್ಲೀನಳಾಗು. ಮುಂದೆ ಅದರ ಸುತ್ತಮುತ್ತಲೇ ನಿನ್ನ ಜೀವನವನ್ನು ಯಾವುದೇ ಭಯಗಳಿಲ್ಲದೆ ಕಟ್ಟಿಕೋ.

ನಮ್ಮೊಳಗನ್ನೇ ಮತ್ತಷ್ಟು ಶೋಧಿಸಿ, ಅರ್ಥೈಸಿ, ನಮ್ಮನ್ನು ನಾವು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳಬಹುದಾದ ಒಂದು ಅತ್ಯದ್ಭುತವಾದ ವರವನ್ನು ನಾವೆಲ್ಲರೂ ಹೊಂದಿದ್ದೇವೆ ಎಂಬುದು ನನ್ನ ಬಲವಾದ ನಂಬಿಕೆ. ಇದು ಮೆಚ್ಚುಗೆ, ಸ್ವೀಕಾರ ಮತ್ತು ಸ್ಫೂರ್ತಿಯನ್ನು ಇತರರಲ್ಲೂ ಹುಟ್ಟಿಸಲು ನಮ್ಮೊಳಗೇ ಇರುವ ಒಂದು ದನಿ ಮತ್ತು ಶಕ್ತಿ. ಅದು ನಿನ್ನಾತ್ಮದೊಳಗೇ ಇರುವಂಥದ್ದು ಮತ್ತು ನಿನ್ನ ಎದೆಬಡಿತದಲ್ಲೇ ಮಿಡಿಯುವಂಥದ್ದು. ನಿನ್ನ ಬುದ್ಧಿಯಿಂದ ಪ್ರಯೋಗಿಸಲ್ಪಡುವ ಇವುಗಳು ನಿನ್ನ ಕಣ್ಣಿನಿಂದ ವ್ಯಕ್ತವಾಗಬಲ್ಲವು. ಸೃಷ್ಟಿ, ರೂಪಾಂತರ, ಅಭಿವ್ಯಕ್ತಿ ಹೀಗೆ ಎಲ್ಲವೂ ಕೂಡ ಇದರದ್ದೇ ಭಾಗಗಳು. ನಿನ್ನ ಈ ಶಕ್ತಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಯಾವತ್ತೂ ಭಯಪಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬೇಡ. ಅದೆಷ್ಟೇ ಸಮಯ ಹಿಡಿದರೂ ತನ್ನನ್ನು ತಾನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಅರಿತುಕೊಳ್ಳುವುದರಿಂದ ವಿಮುಖಳಾಗಬೇಡ. ಯಾವ್ಯಾವ ಅಂಶಗಳು ನಿನ್ನಲ್ಲಿ ಸಂತಸ, ದುಃಖ, ಪ್ರೀತಿ, ಸಹಾನುಭೂತಿ, ಶಕ್ತಿ, ಭಯಗಳನ್ನು ಹುಟ್ಟಿಸುತ್ತವೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಗುರುತಿಸಿ, ಅವುಗಳನ್ನು ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡು ಜೀವನದುದ್ದಕ್ಕೂ ತನ್ನ ಒಳಿತಿಗಾಗಿ ಬಳಸಿಕೋ. ಭೂತಕಾಲದಲ್ಲಿಟ್ಟ ತಪ್ಪು ಹೆಜ್ಜೆಗಳನ್ನು ಮತ್ತೆ ಮತ್ತೆ ನೋಡುವುದಾಗಲೀ, ಪರಿತಪಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದಾಗಲೀ ಮಾಡಬೇಡ. ಏಕೆಂದರೆ ಜೀವನವೆಂಬುದು ಒಂದು ನಿರಂತರ ಪಯಣ. ಈ ಎಲ್ಲಾ ಅನುಭವಗಳು ನಿನ್ನನ್ನು ಜೀವನದ ವಿವಿಧ ಹಂತಗಳಿಗಾಗಿ ರೂಪಿಸುತ್ತಿವೆ ಎಂಬ ಬಗ್ಗೆ ನೆನಪಿರಲಿ.

ನಿನ್ನ ಆಂತರ್ಯದ ಸೌಂದರ್ಯ ಮತ್ತು ಶಕ್ತಿಯು ನಿನ್ನ ಬಾಹ್ಯಸೌಂದರ್ಯಕ್ಕಿಂತ ಅದೆಷ್ಟೋ ಪಟ್ಟು ಮೇಲು ಎಂಬ ಸತ್ಯವನ್ನು ಯಾವತ್ತೂ ಮರೆಯಬೇಡ. ಸಂತಸ, ಉತ್ಸಾಹ ಮತ್ತು ರೋಮಾಂಚನದೊಂದಿಗೆ ಡಿಪ್ಲೊಮಾದ ಪದವಿಯನ್ನು ನೀನಿಂದು ಪಡೆಯುತ್ತಿರುವಂತೆಯೇ ಈ ಸಂಗತಿಯೂ ನಿನ್ನ ನೆನಪಿನಲ್ಲಿರಲಿ. ಅದೇನೆಂದರೆ ಸ್ಟ್ಯಾಂಡ್ ನಲ್ಲಿ ನಿಂತು ದೊಡ್ಡ ದನಿಯಲ್ಲಿ ‘ವೂ… ಹೂ…’ ಎಂದು ಉತ್ಸಾಹದಿಂದ ನಿನ್ನನ್ನು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸುತ್ತಿರುವ, ಹೆಮ್ಮೆಯಿಂದ ಚಪ್ಪಾಳೆಗಳನ್ನು ತಟ್ಟುತ್ತಿರುವಂತೆಯೇ ಕಣ್ಣುಗಳು ಉಕ್ಕಿಹರಿಯುತ್ತಿರುವ ಆನಂದಬಾಷ್ಪದಿಂದ ಮಂಜಾಗಿರುವ, ನಿನ್ನ ಈ ಮೈಲುಗಲ್ಲಿಗೆ ಸಾಕ್ಷಿಯಾಗಿ ನಿನ್ನನ್ನು ಮತ್ತಷ್ಟು ಹುರಿದುಂಬಿಸುತ್ತಾ ನಿನ್ನ ದೊಡ್ಡ ‘ಚಿಯರ್ ಲೀಡರ್’ ಆಗಿರುವ, ನಿನ್ನನ್ನು ಈ ಪ್ರಪಂಚದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಹೆಚ್ಚು ಪ್ರೀತಿಸುವ ಜೀವ ನಾನೇ ಎಂದು. ಜೀವನದ ಪಯಣದಲ್ಲಿ ನೀನ್ಯಾವತ್ತೂ ಏಕಾಂಗಿಯಾಗಿರಲಾರೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಸದಾ ನೆನಪಿನಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೋ. ನಿನ್ನ ಮನಸ್ಸು ಮತ್ತು ಬುದ್ಧಿಯಲ್ಲಿ ಒಳದನಿಯಾಗಿ ನಾನು ಇದ್ದೇ ಇರುತ್ತೇನೆ. ನೀನ್ಯಾವತ್ತೂ ನನ್ನ ಪುಟ್ಟ ಮಗಳೇ!
ಪ್ರೀತಿಯಿಂದ,
ಅಮ್ಮ

*
ಆ ಕಿರುಚಿತ್ರವು ಸತ್ಯವನ್ನೇ ಹೇಳಿತ್ತು. ಯಾರೇನೇ ಹೇಳಲಿ. ನಿಸ್ಸಂದೇಹವಾಗಿಯೂ ತಾಯಿಯೇ ಮಗಳ ಬೆಸ್ಟ್ ಫ್ರೆಂಡ್!

ಪ್ರಸಾದ್ ನಾಯ್ಕ್

ಮೂಲತಃ ದಕ್ಷಿಣ ಕನ್ನಡದ ಕಿನ್ನಿಗೋಳಿಯವರು. ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ನ್ಯಾಷನಲ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಟೆಕ್ನಾಲಜಿ ಸುರತ್ಕಲ್ (ಎನ್.ಐ.ಟಿ.ಕೆ) ನಿಂದ 2011ರಲ್ಲಿ ಸಿವಿಲ್ ಇಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್ ವಿಭಾಗದಲ್ಲಿ ಪದವಿ. ಕಳೆದ ಐದು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಜಲ ಸಂಪನ್ಮೂಲ ಇಲಾಖೆ, ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರದ ಅಧೀನದಲ್ಲಿರುವ ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ಸಂಸ್ಥೆಯೊಂದರಲ್ಲಿ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಗುರುಗ್ರಾಮ್ ಆದ ಹರಿಯಾಣದ ಗುರ್ಗಾಂವ್ ಮತ್ತು ರಾಷ್ಟ್ರರಾಜಧಾನಿಯಾದ ನವದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ ಐದು ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಿದ ನಂತರ, ಸದ್ಯಕ್ಕೆ ದೂರದ ಆಫ್ರಿಕಾದ ದಕ್ಷಿಣ ಭಾಗದಲ್ಲಿರುವ `ರಿಪಬ್ಲಿಕ್ ಆಫ್ ಅಂಗೋಲಾ’ ದೇಶದ ವೀಜ್ ಎಂಬ ಪುಟ್ಟ ಪಟ್ಟಣದಲ್ಲಿ, ವಿಶ್ವಬ್ಯಾಂಕ್ ಪ್ರಾಯೋಜಿತ ಸ್ಥಳೀಯ ಸರ್ಕಾರದ ಯೋಜನೆಯೊಂದರಲ್ಲಿ ನಿಯುಕ್ತಿಗೊಂಡು ನೆಲೆಸಿದ್ದಾರೆ.

ಚಿತ್ರಕಲೆ ಮತ್ತು ಓದಿನ ಪಯಣದಲ್ಲೇ ಖುಷಿಯಾಗಿದ್ದ ಇವರಿಗೆ, “ತಾನೂ ಬರೆಯಬಲ್ಲೆ” ಎಂಬ ಸಂಗತಿಯ ಅರಿವಾದ ನಂತರದ ದಿನಗಳಿಂದ, ಅಂದರೆ ಕಳೆದ ನಾಲ್ಕೈದು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಬರೆಯುತ್ತಾ ಬಂದಿದ್ದಾರೆ. ಇವರ ಕಥೆಗಳು, ಲೇಖನಗಳು, ಪ್ರಬಂಧಗಳು, ಲಲಿತ ಪ್ರಬಂಧಗಳು, ಮಿನಿ ಸರಣಿ ಬರಹಗಳು, ವ್ಯಕ್ತಿಚಿತ್ರಗಳು, ಅನುವಾದಗಳು ಕನ್ನಡದ ವಿವಿಧ ಅಂತರ್ಜಾಲ ಪತ್ರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾಗಿವೆ. ಓದುವ ಮತ್ತು ಆಗಾಗ ಬರೆಯುವ ಹೊರತಾಗಿ, ಪ್ರವಾಸದ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ದೇಶ ಸುತ್ತುವ ಮತ್ತು ವ್ಯಂಗ್ಯಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಬರೆಯುವ ಹವ್ಯಾಸ.

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 2 weeks ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಇಂಡೋನೇಶಿಯಾ

      ಕವಿಸಾಲು         ಕಿಚ್ಚೆದ್ದು ಕುಣಿವ ನೀರು ಬಿರುಗಾಳಿ ತುಂಬಿದ ಒಡಲು ಎತ್ತೊಯ್ದು ಬಿಸಾಡಿ ಇಳೆಗೆ ಎದೆಯಿಳಿಸಿದೆ ಕಡಲು ನಡುಗಿಬಿಟ್ಟಳೆ ವಸುಂಧರೆ ಶತಕೋಟಿ ಬಿರುಕು ಬಿಟ್ಟು ಸುನಾಮಿಯ ಕೋಪಕ್ಕೆ ವಿಕಾರವಾಗಿ ಬೊಬ್ಬಿರಿದು ಊಳಿಟ್ಟು ಜೀವ ಜಲ, ಉಸಿರ ಗಾಳಿ ಹುಚ್ಚೆದ್ದು ಕುಣಿದು ಅಪ್ಪಳಿಸಿದ ಆಘಾತಕ್ಕೆ ಕಂಗೆಟ್ಟು ತತ್ತರಿಸಿವೆ ಪ್ರಾಣಿ, ಮನುಜ ಕುಲ ಮಾಡು ಹಾರಿ, ಕಂಬಗಳು ಕುಸಿದು ನೆಲಕಚ್ಚಿವೆ ಮಾನವನ ಬೀಡು ಕತ್ತರಿಸಿ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ತಡವಿಲ್ಲದಿರಲಿ ಇನ್ನು…

      ಕವಿಸಾಲು         ದಾಳಿಗಳಿಗೆ ಮುಕ್ಕಾದ ಮಂದಿರವಿದು ಕುಸಿದು ಕುಳಿತ ದ್ವಾರಪಾಲಕರು ಎತ್ತರದ ಗೋಡೆಗಳ, ಎಚ್ಚರಿಕೆಯ ಗಂಟೆಗಳು ಕೂಡ ಮೌನವಿಂದು ಮನ ನಿರ್ಮಿಸಿದ ಹೆಬ್ಬಾಗಿಲುಗಳು ಒಲವ ಸಿರಿಗೆ ಚೇತರಿಸಿ ತೆರೆದ ಗಳಿಗೆ ಎತ್ತರದ ಹೊಸ್ತಿಲುಗಳ ತಡೆಯ ದಾಟಿ ತಲುಪಬೇಕಿದೆಯಷ್ಟೆ ಬಯಕೆ ಗುರಿಯನ್ನು ದಟ್ಟ ಹಸಿರಿನ ಕಾಡು, ಆಗಸದ ನೀಲಿ ಬಿಳಿಯ ಮೋಡಗಳ, ಬಿಸಿಲ ಬೆಳಕಿನ ನಡುವೆ ಬಯಲ ಸ್ವೇಚ್ಛೆಯ, ತಿಳಿಗಾಳಿ ತವಕದಲಿ ಬಂಧನಗಳ ...

 • 4 weeks ago No comment

  ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡಿನ ಕಣ್ಮಣಿ – ಲ್ಯೂಸರ್ನ್

      ನಾನಾ ಆಕರ್ಷಣೆಗಳಿರುವ ಈ ನಗರ ಪ್ರವಾಸಿಗರನ್ನು ಸೂಜಿಗಲ್ಲಿನಂತೆ ಆಕರ್ಷಿಸುತ್ತದೆ. ಸ್ವಲ್ಪವೂ ಬೇಸರ ತರಿಸದ ಸುಂದರ ಸ್ವಿಸ್ ನಗರಿ.         “ನಾಳೆ ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡ್” ಎಂದ ಕೂಡಲೇ ಬಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಹರ್ಷೋದ್ಗಾರ! ಯೂರೋಪಿನ ಪ್ರವಾಸದಲ್ಲಿದ್ದ ನಮಗೆಲ್ಲ ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡ್ ಹೆಸರು ಇಂಪಾಗಿ ಕೇಳಿಸಲು ಕಾರಣಗಳು ಹಲವು. ಮೈಲುಗಟ್ಟಲೆ ಹಸಿರು ನೆಲ, ಹಚ್ಚಹಸಿರು ತುಂಬಿದ ಬೆಟ್ಟಗಳು, ಪರ್ವತಗಳಲ್ಲಿನ ಹಿಮ ಕರಗಿ ಜುಳಜುಳನೆ ಹರಿವ ತಿಳಿ ಬೂದು, ಬಿಳಿ ಬಣ್ಣದ ...

 • 1 month ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಒಲವಿನಾಟ

      ಕವಿಸಾಲು       ಶರದೃತು ತೂರಿದ ಪುಂಡ ಗಾಳಿಗೆ ಎಲೆಗಳೆಲ್ಲ ಹಾರಿ ಉದುರಿ ಮಳೆಗೆ, ಬಿಸಿಲ ಝಳಕ್ಕೆ ಒಡಲನೊಡ್ಡಿ ಹಾಡೋ ಹಕ್ಕಿಯ ಗೂಡು ಬರಿದು ಮೈಯ ಕೊಂಕಿಸಿ, ತಲೆಯ ಹೊರಳಿಸಿ ಚಳಿಯ ಮುಸುಕಿನಲ್ಲಿ ಕಂಪಿಸಿದ ಮರಕ್ಕೆ ಚಿಗುರ ಬಯಕೆಯ ನಸು ಪುಳಕ ಹಸಿರ ಉಸಿರಿನ, ಹಕ್ಕಿ ಹಾಡಿನ ಕನಸ ಹೊದಿಕೆಯ ಬಿಸಿ ಒಡಲು ತುಂಬಲು ಬಯಕೆಯಾಗಿ ಟೊಂಗೆ-ರೆಂಬೆಗಳಲಿ ಕವನ ಸದ್ದು ಗದ್ದಲವಿಲ್ಲದೆ ಇತ್ತ ಒಲವಿನೋಲೆಯ ...

 • 1 month ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ನಕ್ಷತ್ರ ನಾವೆ

    ಕವಿಸಾಲು       ಮೋಡವೇ ಮನೆಯೊಳಗೆ ಇಳಿದಂತೆ ದಟ್ಟವಾದ ಹೊಗೆ ಮನೆಜಂತಿಗಳ ತುಂಬಾ ನೇತುಕೊಂಡಿದೆ ಚುಕ್ಕಿಗಳೇ ಮನೆಯ ಜಂತಿಗಳಲಿ ಯಾತ್ರೆ ಹೊರಟಂತೆ ಕಂಡರು ಮಿನುಕು ಹುಳುಗಳ ಹಾಗೆ ಚಿಮಣಿದೀಪದ ನೆರಳು ಸದಾ ಬೆನ್ನಿಗೆ ಗೋಡೆಗಳು ಅಕ್ಷರಶಃ ಬೂದಿಗುಡ್ಡದಂತೆ ಕಪ್ಪುಕಾಡಿಗೆಗಳ ಹಾಗೆ ಗೋಚರ ಬಾಗಿಲು ಕಿಟಕಿಗಳ ಮೂಲಕ ಬುಸುಗುಡುವ ಹೊಗೆ ಉಗಿಬಂಡಿಯ ಕಾಲಚಕ್ರದಲಿ ದಿನಗಳ ದೂಡಿದಂತೆ ಹೊಗೆಯ ಬೇಗೆಯಲಿ ಅವಳೆಂದೂ ಎದೆಗುಂದಲಿಲ್ಲ ಹಣೆಯ ಬೆವರಿನ ಗಟ್ಟಿ ತಾಜಾತನದ ...


Editor's Wall

 • 31 August 2018
  2 months ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಓದು ಮಗು ಓದು…

      “ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ ಮಾಡಬೇಕಲ್ಲಾ… ಪಠ್ಯದಾಚೆಗೂ ಅವರು ಏನೇನು ಓದಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸುವಂಥದ್ದು” ಎಂದು ಟೆಲಿಫೋನ್ ಕರೆಯ ಮತ್ತೊಂದು ತುದಿಯಲ್ಲಿ ಅಂದು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರು ಮಿತ್ರರಾದ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು. ಓದು, ಬರವಣಿಗೆ, ಫೋಟೋಗ್ರಫಿ, ಪ್ರವಾಸ, ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ, ಸಮಾಜಸೇವೆ, ಪ್ರಕಟಣೆ… ಹೀಗೆ ಎಲ್ಲದರಲ್ಲೂ ತೊಡಗಿಕೊಂಡಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಅವರದ್ದು ಇದೊಂದು ಹೊಸ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಇರಬೇಕು ಎಂದು ತಕ್ಷಣ ಅಂದುಕೊಂಡೆ ನಾನು. ಸದಾ ಕ್ರಿಯಾಶೀಲರಾಗಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು ಒಂದಲ್ಲಾ ಒಂದು ...

 • 30 August 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ತಮ್ಮ ಶವಪೆಟ್ಟಿಗೆಗೆ ತಾವೇ ಹೊಡೆದುಕೊಂಡ ಮೊದಲ ಮೊಳೆ

                      ಬಹುದೊಡ್ಡ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದ ಅಖಂಡ ಭಾರತವನ್ನು ಅಷ್ಟು ಸುಲಭವಾಗಿ ಸರ್ವಾಧಿಕಾರದ ಹಿಡಿತದಲ್ಲಿ ಬಂಧಿಸುವುದು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.   2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯ ಪೂರ್ವದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಕಳವಳಕಾರಿ ಘಟನಾವಳಿಗಳು ಜರುಗುತ್ತಾ ಈ ದೇಶದ ಪ್ರಜ್ಞಾವಂತ ನಾಗರೀಕರ ಕಣ್ಣೆದುರು ಭಯದ ನೆರಳು ಕವಿಯುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತಿವೆ. ದೇಶದೊಳಗೆ ಕೊಲೆ, ಹಲ್ಲೆ, ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಗಲಭೆ, ಸುಳ್ಳು ಸುದ್ಧಿ ಹಬ್ಬಿಸುವುದು, ಆತಂಕ ಸೃಷ್ಟಿಸುವುದು ಇನ್ನೂ ...

 • 26 August 2018
  2 months ago No comment

  ಗೆದ್ದು ಬೀಗುತ್ತಿರುವ ದುಷ್ಟ ರಾಜಕೀಯ ಮತ್ತು ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಮಾತುಗಳು

      ಜನರನ್ನೇ ಕೊಲ್ಲಲು ಜನಪ್ರಭುತ್ವವನ್ನು ದುರ್ಬಳಕೆ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ದುಷ್ಟತನಕ್ಕೆ ಕೊನೆಗಾಲ ಯಾವಾಗ?     “ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ಅಪಾಯದಲ್ಲಿರುವ ಈ ಹೊತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲ ಕೋಮುವಾದಿಯೇತರ ಮತ್ತು ಬಿಜೆಪಿಯೇತರ ಶಕ್ತಿಗಳು ಒಂದಾಗಿ 2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸಬೇಕಿದೆ ಮತ್ತು ಇವುಗಳ ಜೊತೆಗೂಡಲು ಎಡಪಕ್ಷಗಳು ಹಿಂಜರಿಯಕೂಡದು.” ಇವು ನೊಬೆಲ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪುರಸ್ಕೃತ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಅವರ ಮಾತುಗಳು. “ನಾವು ಸರ್ವಾಧಿಕಾರವನ್ನು, ಸರ್ವಾಧಿಕಾರಿ ಧೋರಣೆಯನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲೇಬೇಕಾಗಿದೆ. ಕೋಮುವಾದಿ ಬಲಪಂಥೀಯ ಪಡೆಗಳನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲು ...

 • 26 August 2018
  2 months ago No comment

  ಕಡು ಭಯಂಕರ ಕತ್ತಲೊಳಗೆ ಅವಳಂಥ ಅದೆಷ್ಟು ಜೀವಗಳೊ!

    ಅವಳೊಳಗೀಗ ಕನಸುಗಳೇ ಇಲ್ಲ. ಮಿಂಚು ಸ್ಫುರಿಸಬೇಕಿದ್ದ ಕಣ್ಣುಗಳಲ್ಲಿ ನಾಳೆಗಳನ್ನು ಚಿಂತಿಸುವ ಯಾತನೆ ಮಾತ್ರವೇ ಸರಿದಾಡುತ್ತಿದೆ.       ಒಂದು ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಕಳೆದ ಏಪ್ರಿಲ್ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಹತ್ತಿರ ಹತ್ತಿರ ಏಳು ಲಕ್ಷದಷ್ಟು ರೋಹಿಂಗ್ಯಾಗಳು ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದೊಳಕ್ಕೆ ಸೇರಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಅವರಲ್ಲಿ ಅರ್ಧಕ್ಕರ್ಧದಷ್ಟು ಮಕ್ಕಳೇ. ಆ ಮಕ್ಕಳೆಲ್ಲ ಒಂದಲ್ಲ ಒಂದು ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ದೈಹಿಕವಾಗಿ ಮತ್ತು ಭಾವನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ದಮನಿತರು. ಆ ಮಕ್ಕಳ – ಅದರಲ್ಲೂ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳ ಬದುಕು ಎಂಥ ನರಕಮಯ ಎಂಬುದನ್ನು ...

 • 23 August 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ದುರ್ಬಲ ಗಳಿಗೆಗಳನ್ನೇ ಹೊಂಚುವ ಹದ್ದುಗಣ್ಣುಗಳೆದುರು ಹೆಣ್ಣು ದೇಹ

                      ಲೋಕದ ನೀತಿಯೇ ಅದಲ್ಲವೇ? ತನ್ನ ಮೂಗಿನ ನೇರಕ್ಕೆ ನ್ಯಾಯ ವಿತರಿಸುವುದು ಮತ್ತು ದುರ್ಬಲರನ್ನೇ ಅಲ್ಲವೇ ಬಲಿಗಂಬಕ್ಕೇರಿಸುವುದು?   ‘ಟೈಟಾನಿಕ್’ ಎನ್ನುವುದು ವಿಕೋಪದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಬಲಿಷ್ಠರ ಕೈ ಹೇಗೆ ಮೇಲಾಗುತ್ತದೆನ್ನುವುದಕ್ಕೆ ಒಂದು ಸಶಕ್ತ ರೂಪಕ. ಅಂಥಲ್ಲಿ ಕೆಳಗಿನವರನ್ನು ತುಳಿಯುವ, ಅವರ ಸವಲತ್ತುಗಳನ್ನು ಕಬಳಿಸಲು ಹವಣಿಸುವ ವಿಕರಾಳ ಆಟವೊಂದು ನಿರಾತಂಕವಾಗಿ ಜರುಗುತ್ತದೆ. ನೆನ್ನೆ ರಾತ್ರಿ ಒಬ್ಬ ಯುವಕ ...