Share

ಸವಿತಾ ನಾಗಭೂಷಣ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ | ಬುದ್ಧನ ಗಯೆಯಲ್ಲಿ, ಮೋಹದ ಬಲೆಯಲ್ಲಿ…

ಪ್ರವಾಸಿ ಸವಿತಾ ಕಂಡ ಇಂಡಿಯಾ

 

ಇದು ನಾನು 2011ರ ಮಾರ್ಚ್ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಕೆಲ ಗೆಳತಿಯರೊಂದಿಗೆ ಒಂದು ಜನಸಾಮಾನ್ಯರ ಸಮೂಹದೊಂದಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ದರ್ಜೆಯ ರೈಲು ಪ್ರಯಾಣದ ಮೂಲಕ ಕೈಗೊಂಡ ಭಾರತ ಯಾತ್ರೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಮಾಡಿಕೊಂಡ ಟಿಪ್ಪಣಿಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿ ಬರೆದ ಪುಟ್ಟ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ. ಇದು ಈಗಾಗಲೇ 12 ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಡಿ ಎಸ್ ನಾಗಭೂಷಣ ಅವರ ಸಂಪಾದಕತ್ವದ ‘ನವ ಮಾನವ’ ಸಮಾಜವಾದಿ ಮಾಸಿಕದ (ಈ ಪತ್ರಿಕೆ ನವೆಂಬರ್ 2011ರ ಸಂಚಿಕೆಯಿಂದ ‘ಹೊಸ ಮನುಷ್ಯ’ ಎಂದು ಪುನರ್ನಾಮಕರಣಗೊಂಡಿತು) 2011ರ ಸೆಪ್ಟಂಬರಿನಿಂದ 2012ರ ಆಗಸ್ಟ್ ಸಂಚಿಕೆಗಳವರೆಗೆ ಧಾರಾವಾಹಿಯಾಗಿ ಪ್ರಕಟವಾಗಿತ್ತು.

-ಸವಿತಾ ನಾಗಭೂಷಣ, ಶಿವಮೊಗ್ಗ

 

 

ಭಾಗ-9

ಸಾರನಾಥ್, ಬುದ್ಧಗಯಾ ಇಲ್ಲಿಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಬೇಕೆಂಬ ಅನೇಕ ವರ್ಷಗಳ ನನ್ನ ಮಹದಾಸೆ ಕೊನೆಗೂ ಪೂರೈಸಿತ್ತು. ನಮ್ಮ ಟೂರ್ ಮ್ಯಾನೇಜರ್ ಬುದ್ಧಗಯೆಯ ವಿಶಾಲ ಬುದ್ಧಮಂದಿರದ ಬಳಿ ನಮ್ಮನ್ನು ಬಸ್ಸಿಂದ ಇಳಿಸಿ ‘ಇಲ್ಲಿ ಹಲವು ದೇಶಗಳ ಬುದ್ಧ ಮಠಗಳಿವೆ. ನಿಮಗೆ ಎಷ್ಟು ಸಾಧ್ಯವೋ ನೋಡಿಕೊಂಡು ಬನ್ನಿ. ಕಟ್ಟಕಡೆಗೆ ಮಹಾಬೋಧಿ ವಿಹಾರ ನೋಡುವಿರಂತೆ. ಅಲ್ಲಿಯೇ ಬುದ್ಧನಿಗೆ ಜ್ಞಾನೋದಯವಾದದ್ದು’ ಎಂದು ಹೇಳಿ ಹೊರಟು ಹೋದ.

ಲೋಕದ ಚೇಷ್ಟೆಗೆ ಬೀಜವಾದವನು ಸೂರ್ಯ. ಅದೇ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಲೋಕದ ಚೇಷ್ಟೆಗಳಿಂದ ಬಿಡುಗಡೆ ಬಯಸಿದವನು ಈ ಬುದ್ಧ. ಈ ಎರಡು ಬೆಳಕುಗಳ ನಡುವೆ ಹೊಯ್ದಾಡುತ್ತಿರುವ ನಮಗೆ ಅದೆಂತು ಬಿಡುಗಡೆಯೋ ಎಂದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾ ಟಿಬೆಟ್, ಬರ್ಮಾ, ಇಂಡೊನೇಸಿಯಾ, ಮಲೇಸಿಯಾ, ಜಪಾನ್, ಚೀನಾ ಮುಂತಾದ ದೇಶಗಳ ಬೌದ್ಧಮಠಗಳನ್ನು ಸಂದರ್ಶಿಸಿದೆವು. ವಿಶಾಲ ಬುದ್ಧ ಮಂದಿರದ 94 ಅಡಿ ಎತ್ತರದ ಭವ್ಯವೆನಿಸುವ ಬುದ್ಧ ಪ್ರತಿಮೆಯನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿದರೆ ಮಿಕ್ಕ ಬುದ್ಧ ಪ್ರತಿಮೆಗಳು ಒಂದೇ ತೆರನಾಗಿ ಇದ್ದುದರಿಂದ ನನ್ನ ಸಹಯಾತ್ರಿಕರಲ್ಲಿ ಇವು ಅಷ್ಟೇನೂ ಉತ್ಸಾಹ ಹುಟ್ಟಿಸಲಿಲ್ಲ. ನನ್ನ ಕಲ್ಪನೆಯ ಬುದ್ಧನ ರೂಪು ಇಲ್ಲಿ ಯಾವ ಬುದ್ಧನಲ್ಲೂ ಕಾಣದೆ ನಾನೂ ಅಶಾಂತಿಗೆ ಒಳಗಾಗಿದ್ದೆ… ಪದ್ಮಪತ್ರದ ಮೇಲಣ ಜಲಬಿಂದುವಿನಂತೆ ಬದುಕಿ ಎಂದು ಬುದ್ಧ ಹೇಳಿದ್ದನಷ್ಟೆ. ನಾನೋ ಬುದ್ಧನ ವಿಗ್ರಹಗಳ ಬಗೆಗೇ ಮೋಹಗೊಂಡು ಅದರ ಹಿಂದೆ ಬಿದ್ದಿದ್ದೆ! ಮನೆ ತುಂಬ ವಿವಿಧ ಮುಖ ಭಾವ ಭಂಗಿಗಳ, ಗಾತ್ರಗಳ ಬುದ್ಧರು ಇಡಿಕಿರಿದಿದ್ದರೂ ಅತ್ತಿತ್ತ ಎತ್ತೆತ್ತಲೋ ಕಣ್ಣು ಹಾಯಿಸಿ ಹೊಸ ಚಹರೆಯ ಬುದ್ಧನ ಹುಡುಕಾಟದಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿದ್ದೆ!

ನನಗಾಗಿಯೇ ಕಾದಿದ್ದವರಂತೆ ಎಂಟು ಹತ್ತು ವರುಷಗಳ ನಾಲ್ವರು ಬಾಲಕರು ನನ್ನನ್ನು ಸುತ್ತುವರೆದು ಕಿರುಬೆರಳು ಗಾತ್ರದ ಗಾಜಿನ ಪೆಟ್ಟಿಯೊಳಗೆ ಬಂಧಿಯಾದ ಬುದ್ಧನ ಕಿರುಮೂರ್ತಿಗಳನ್ನು ನನ್ನ ಮುಂದೆ ಒಡ್ಡಿದರು. ಮೋಸ-ತಟವಟ ಅರಿಯದಂತಿದ್ದ ಆ ಮಕ್ಕಳು ‘ಕೇವಲ ಐದೇ ರೂಪಾಯಿ ಮೇಡಂ’ ಎಂದು ಸರಿಯಾದ ಬೆಲೆಯನ್ನು ಹೇಳಿದಂತಿತ್ತು. ನಾನು ಭೇದವೆಣಿಸದೆ ನಾಲ್ವರ ಹತ್ತಿರವೂ ತಲಾ ಐದೈದು ಬುದ್ಧನನ್ನು ಖರೀದಿಸಿ ಅವರನ್ನು ಖುಷಿಪಡಿಸಿ ನನ್ನ ಜೋಳಿಗೆ ತುಂಬಾ ಬುದ್ಧನನ್ನು ತುಂಬಿಕೊಂಡು ಮಹಾ ಬೋಧಿ ವಿಹಾರದತ್ತ ಹೆಜ್ಜೆ ಹಾಕಿದೆ.

ಬುದ್ಧ ಜ್ಞಾನೋದಯ ಹೊಂದಿದ ಮೂಲ ಅರಳಿ ಮರದ ಸಸಿಯ ಸುತ್ತ ಭದ್ರವಾದ ಉಕ್ಕಿನ ಬೇಲಿ ಹಾಕಿದ್ದರಿಂದ ಆ ಮರದ ಒಂದು ಎಲೆಯನ್ನಾದರೂ ಒಯ್ಯಬೇಕೆಂದಿದ್ದ ನನ್ನ ಆಸೆ ಈಡೇರಲಿಲ್ಲ. ಮಹಾ ಬೋಧಿ ವಿಹಾರದ ಸುತ್ತಮುತ್ತ ಸಾಕಷ್ಟು ಮರಗಿಡಗಳು ಬಣ್ಣ ಬಣ್ಣದ ಹೂವಿನ ಗಿಡಗಳು ಇದ್ದು, ಪರಿಸರ ಸ್ವಚ್ಛವಾಗಿದ್ದು ಮನಸ್ಸಿಗೆ ಶಾಂತಿ ನೀಡುವಂತಹ ವಾತಾವರಣವಿತ್ತು. ವಿಹಾರದ ಒಳಗೆ ಸ್ವರ್ಣಲೇಪಿತ ಬುದ್ಧನ ಬೃಹತ್ ವಿಗ್ರಹವಿದ್ದು; ಎಲ್ಲೆಲ್ಲೂ ಶಿಸ್ತು-ಸಂಯಮ ಆವರಿಸಿತ್ತು, ವಿವಿಧ ದೇಶಗಳಿಂದ ಬಂದ ಭಕ್ತರು ಮೌನವಾಗಿ ಬುದ್ಧನ ಮುಂದೆ ಧ್ಯಾನದಲ್ಲಿ ಮುಳುಗಿದ್ದರು. ನಾನೂ ನನ್ನ ಸಹಯಾತ್ರಿಕರು ಸಹ ಅವರೊಂದಿಗೆ ಸೇರಿ ಕಣ್ಮುಚ್ಚಿ ಕುಳಿತುಕೊಂಡೆವು. ಸದಾಚಾರ, ಸದಾಶಯ, ಸನ್ನುಡಿ, ಸನ್ನಡತೆ, ಸಜ್ಜೀವನ ಸತ್ಪ್ರಯತ್ನ, ಸದ್ಭಾವನೆ, ಸತ್ಪ್ರಾರ್ಥನೆ ಏನೆಲ್ಲ ಕುರಿತು ಎರಡು ಸಾವಿರದ ಐನೂರು ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಬುದ್ಧ ಹೇಳಿದ್ದನೋ ಅದನ್ನು ಅರುಹಿದ ಜಾಗೆಯಲ್ಲಿಯೇ ನಾನೂ ಸಹ ಇಂದು ಕುಳಿತುಕೊಂಡಿರುವೆನಷ್ಟೆ… ಇನ್ನು ಮುಂದಾದರೂ ಇವನ್ನೆಲ್ಲ ಪಾಲಿಸುವ ಇಚ್ಛೆ ತೋರಬೇಕು ಎಂದು ಮನಸ್ಸಿನಲ್ಲೇ ಸಂಕಲ್ಪಿಸಿದೆನು.

ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಜೀವಕ್ಕೂ ತನ್ನದೇ ಮೂಲ ಸ್ವಭಾವ ಇರುವುದರಿಂದ ಅದು ಪಟ್ಟಾಗಿ ತನ್ನದೇ ಮನೋಧರ್ಮವನ್ನು ಅನುಸರಿಸುವುದರಿಂದ ಎಷ್ಟು ಕಷ್ಟಪಟ್ಟರೂ ಬುದ್ಧನನ್ನು ಅನುಸರಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತಿಲ್ಲವಲ್ಲ ಎಂಬ ಕಳವಳವೂ ಮನಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಮೂಡಿತು. ಅಷ್ಟಕ್ಕೂ ಬೌದ್ಧ ಧರ್ಮವನ್ನು ಬುದ್ಧನಲ್ಲದೆ ಮತ್ತಾರಾದರೂ ನಿಜಾರ್ಥದಲ್ಲಿ ಆಚರಿಸಿವರೇ?! ಸ್ವತಃ ಬುದ್ಧನೇ ತನ್ನ ವಿಚಾರಗಳನ್ನು ಸರಿಯಾಗಿ ಪರೀಕ್ಷಿಸಿದ ನಂತರವೇ ಆಚರಿಸಿರಿ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದನಲ್ಲವೇ? ಹೀಗೆ ನನ್ನ ಸೋಲಿಗೆ ಏನೆಲ್ಲ ಕಾರಣಗಳನ್ನು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾ ಬುದ್ಧರಿಂದ ತುಂಬಿದ ಜೋಳಿಗೆಯನ್ನು ಎದೆಗಪ್ಪಿಕೊಂಡು ಅವನ್ನೆಲ್ಲ ಊರಿಗೆ ಹೋದ ನಂತರ ನನ್ನ ಪ್ರೀತಿಪಾತ್ರರಿಗೆಲ್ಲ ಹಂಚುವ ಭಾವನೆಯೊಂದಿಗೆ ಮಹಾಬೋಧಿ ವಿಹಾರದಿಂದ ಹೊರಬಂದೆ.

ಮಹಾಬೋಧಿ ವಿಹಾರದ ಹೊರಗೆ ಸಾಲು ಅಂಗಡಿಗಳಿದ್ದು, ಒಮ್ಮೆ ಕಣ್ಣು ಹಾಯಿಸಿದ್ದೇ, ಒಂದು ಹುಣಿಸೆ ಬೀಜದ ಗಾತ್ರದ ಬುದ್ಧ ಕಣ್ಣಿಗೆ ಬೀಳಬೇಕೆ! ಹುಟ್ಟು-ಸಾವಿನಿಂದ ಮುಕ್ತಗೊಳ್ಳುವ ಮೊದಲು ಈ ಬುದ್ಧನ ಗೀಳಿನಿಂದ ಹೊರಬರಬೇಕು ಎನಿಸದಿರಲಿಲ್ಲ. ಕಾಶಿಗೆ ಹೋದವರು ಪ್ರಿಯವಾದದನ್ನು ಬಿಟ್ಟುಬರುವ ಪರಿಪಾಠವಿದೆಯಂತೆ. ಈ ಬುದ್ಧಗಯೆಯಲ್ಲಿ ಬುದ್ಧನನ್ನೇ ಬಿಟ್ಟುಬರಬೇಕೆಂದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾ ಹಿಂದೆ ನೋಡದೆ ಮುನ್ನಡೆದೆ.

ನಮ್ಮ ಪ್ರವಾಸ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದಲ್ಲಿ ಸಾರನಾಥದ ಭೇಟಿ ಸೇರಿರದಿದ್ದರೂ, ನಾವೇ ಐದಾರು ಜನ ಪ್ರತ್ಯೇಕ ವಾಹನ ಮಾಡಿಕೊಂಡು ಅಲ್ಲಿಗೆ ಭೇಟಿ ಇತ್ತೆವು. ಸಿದ್ಧಾರ್ಥ ಬುದ್ಧನಾಗಿ ಪ್ರಪ್ರಥಮವಾಗಿ ಐವರು ಬ್ರಾಹ್ಮಣ ವಟುಗಳಿಗೆ ಉಪದೇಶ ನೀಡಿದ ಗುಡ್ಡವಿರುವ ಜಾಗವದು. ಗುಡ್ಡವನ್ನೀಗ ಒಂದು ಸ್ಮಾರಕವಾಗಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ. ಅಲ್ಲಿ ನಳಂದ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ಅವಶೇಷಗಳಿದ್ದು, ವಸ್ತುಸಂಗ್ರಹಾಲಯದಲ್ಲ್ಲಿ ವಿವಿಧ ಕಾಲಘಟ್ಟಗಳ ಆಕರ್ಷಕ ಬುದ್ಧ ಪ್ರತಿಮೆಗಳನ್ನೂ ಮತ್ತು ಇತರ ವಸ್ತುಗಳನ್ನೂ ಇಡಲಾಗಿದೆ. ಅಖಂಡ ಶಿಲೆಯಿಂದ ಕಡೆದಿರುವ ಬುದ್ಧನ ಸಂದೇಶ ಹೊತ್ತ 128 ಅಡಿಗಳೆತ್ತರದ, 93 ಅಡಿ ವ್ಯಾಸದ ಧಮ್ಮಿಕ ಸ್ತೂಪವನ್ನೂ, ಬುದ್ಧನ ಧರ್ಮ ಸಂದೇಶವನ್ನು ಸಾರಲು ಸ್ಥಾಪಿಸಿರುವ ಅಶೋಕ ಸ್ತಂಭವನ್ನೂ ನಾವು ವೀಕ್ಷಿಸಿದೆವು. ಈ ಅಶೋಕ ಸ್ತಂಭದ ಮೇಲೆ ಕಡೆಯಲ್ಪಟ್ಟಿರುವ ಧರ್ಮಚಕ್ರವೇ ಮುಂದೆ ನಮ್ಮ ಸ್ವತಂತ್ರ ಭಾರತದ ಲಾಂಛನವಾಗಿ ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ, ಏಕತೆ ಮತ್ತು ಜಾತ್ಯತೀತ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಹೆಮ್ಮೆ ಸಂಕೇತವಾಗಿ ಕಂಗೊಳಿಸುತ್ತಿರುವುದು.

ಯಾರು ಹೇಳಿದರು ಬೌದ್ಧ ಧರ್ಮವನ್ನು ಭಾರತದಿಂದ ಓಡಿಸಲಾಗಿದೆಯೆಂದು?

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 1 day ago No comment

  ಸವಿತಾ ನಾಗಭೂಷಣ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ | ದಾರಿಯೇ ದೈವ… ವೈಷ್ಣೋದೇವಿ

  ಪ್ರವಾಸಿ ಸವಿತಾ ಕಂಡ ಇಂಡಿಯಾ   ಇದು ನಾನು 2011ರ ಮಾರ್ಚ್ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಕೆಲ ಗೆಳತಿಯರೊಂದಿಗೆ ಒಂದು ಜನಸಾಮಾನ್ಯರ ಸಮೂಹದೊಂದಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ದರ್ಜೆಯ ರೈಲು ಪ್ರಯಾಣದ ಮೂಲಕ ಕೈಗೊಂಡ ಭಾರತ ಯಾತ್ರೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಮಾಡಿಕೊಂಡ ಟಿಪ್ಪಣಿಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿ ಬರೆದ ಪುಟ್ಟ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ. ಇದು ಈಗಾಗಲೇ 12 ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಡಿ ಎಸ್ ನಾಗಭೂಷಣ ಅವರ ಸಂಪಾದಕತ್ವದ ‘ನವ ಮಾನವ’ ಸಮಾಜವಾದಿ ಮಾಸಿಕದ (ಈ ಪತ್ರಿಕೆ ನವೆಂಬರ್ 2011ರ ...

 • 6 days ago One Comment

  ಅಜ್ಜಿಗೇನು ಬೇಕು ಅಂತ ಅಜ್ಜಂಗೇನು ಗೊತ್ತು!

          ಕಥನ         ಅಜ್ಜ ಪೆನ್ಷನ್ ತರೋದಕ್ಕೆ ಅಂತ ಪೇಟೆಗೆ ಹೋಗಿದ್ದ. ಅಷ್ಟರಲ್ಲಿ ಮನೆ ಬಾಗಿಲಲ್ಲಿ ಕಾರು ಬಂದು ನಿಂತಿತು. ಕಾರಲ್ಲಿ ಅಜ್ಜಿಯ ಮಗ, ಸೊಸೆ ಮತ್ತೆ ಆರು ವರ್ಷದ ಮೊಮ್ಮಗ ಬಂದಿದ್ರು. ಅಜ್ಜಿಗೆ ಖುಷಿ ತಡೆಯಕ್ಕಾಗದೇ ಅಡಿಗೆ ಮನೆ ಸಂದಿ ಮೂಲೇನೆಲ್ಲಾ ಹುಡುಕಿದ್ಲು. ದಡಾ ಬಡಾ ಸದ್ದು ಮಾಡಿದ್ಲು, ಸರಾಪರಾ ಸದ್ದು ಮಾಡಿದ್ಲು. ಅಡುಗೆ ಮನೆಯಿಂದ ಕೊತಾಕೊತಾ ಸದ್ದು ...

 • 1 week ago No comment

  ವಸಂತದ ನೆನಪು; ಮಾಗುವ ಹುರುಪು!

    ಜಗತ್ತಿನ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಯುತ್ತ ಸಾಗಿ, ನಮಗೆ ಈ ಜಗತ್ತು ಹೀಗೆ ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ ಅಂತ ಅರಿತುಕೊಳ್ಳುವವರೆಗಿನದು ಮಧ್ಯವಯಸ್ಸಿನ ಕಾಲ. ನಾವು ಅಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ, ಕಲಿತದ್ದು, ಕೇಳಿದ್ದು, ನಮಗೆ ತಿಳಿದಿದ್ದು ಎಲ್ಲವೂ ಬದಲಾಗುವ ವೇಳೆಗೆ ನಮಗೆ ವಯಸ್ಸಾಗಿಬಿಟ್ಟಿರುತ್ತದೆ. ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಹೊಸ ಚಿಗುರು ಟಿಸಿಲೊಡೆದಿರುತ್ತದೆ.     ಕುಣಿದಾಡುವಷ್ಟು ಚೈತನ್ಯವಿರುವ ಯೌವನಕ್ಕೂ, ಕುಂದಿದ ಶಕ್ತಿಯ ಇಳಿಗಾಲದ ವೃದ್ಧಾಪ್ಯಕ್ಕೂ ನಡುವೆ ಬರುವುದು ಮಧ್ಯವಯಸ್ಸು! ಹುಟ್ಟು, ಬದುಕು ,ಸಾವು ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಬರುತ್ತದೆ. ಬದುಕನ್ನು ಹಲವರು ಸಾಧನೆಗಳ ...

 • 1 week ago No comment

  ಸವಿತಾ ನಾಗಭೂಷಣ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ | ಬಂಗಾರದ ಹೊಳಪು, ಬೇಗುದಿಯ ನೆನಪು…

  ಪ್ರವಾಸಿ ಸವಿತಾ ಕಂಡ ಇಂಡಿಯಾ   ಇದು ನಾನು 2011ರ ಮಾರ್ಚ್ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಕೆಲ ಗೆಳತಿಯರೊಂದಿಗೆ ಒಂದು ಜನಸಾಮಾನ್ಯರ ಸಮೂಹದೊಂದಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ದರ್ಜೆಯ ರೈಲು ಪ್ರಯಾಣದ ಮೂಲಕ ಕೈಗೊಂಡ ಭಾರತ ಯಾತ್ರೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಮಾಡಿಕೊಂಡ ಟಿಪ್ಪಣಿಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿ ಬರೆದ ಪುಟ್ಟ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ. ಇದು ಈಗಾಗಲೇ 12 ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಡಿ ಎಸ್ ನಾಗಭೂಷಣ ಅವರ ಸಂಪಾದಕತ್ವದ ‘ನವ ಮಾನವ’ ಸಮಾಜವಾದಿ ಮಾಸಿಕದ (ಈ ಪತ್ರಿಕೆ ನವೆಂಬರ್ 2011ರ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ನಾಯ್ಕ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ನನಗೂ ಒಬ್ಬ ಗೆಳೆಯ ಬೇಕು…

  ಆ ಘಟನೆಯನ್ನು ನೆನಪಿಸಿಕೊಂಡಾಗಲೆಲ್ಲಾ ಈಗಲೂ ನಗು ಉಕ್ಕುಕ್ಕಿ ಬರುತ್ತದೆ. ಅಂದು ವಿಚಿತ್ರ ಘಟನೆಯೊಂದು ನಡೆದಿತ್ತು. ಅವು ನನ್ನ ಕಾಲೇಜಿನ ದಿನಗಳು. ಮಂಗಳೂರಿನ ಶಾಪಿಂಗ್ ಮಾಲ್ ಒಂದಕ್ಕೆ ಮಧ್ಯಾಹ್ನದ ಊಟಕ್ಕೆಂದು ಬಂದಿದ್ದ ನಾನು ಫುಡ್ ಕೋರ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಸುಮ್ಮನೆ ಅಡ್ಡಾಡುತ್ತಿದ್ದೆ. ಎತ್ತ ಹೋಗಬೇಕೆಂದು ತಿಳಿಯದೆ ಸುಮ್ಮನೆ ಒಂದು ಕೌಂಟರಿನತ್ತ ನಡೆದು ಬೇಕಿದ್ದದ್ದನ್ನು ಆರ್ಡರ್ ಮಾಡಿದೆ. ಕೆಲಸವಿಲ್ಲದೆ ನೊಣ ಹೊಡೆಯುತ್ತಿದ್ದ ಆ ಹೆಂಗಸಿಗೆ ನನ್ನ ಆಗಮನವು ಅಂಥಾ ಉತ್ಸಾಹವೇನೂ ತರಲಿಲ್ಲವಾದರೂ ನಾನು ಹೇಳಿದ್ದನ್ನೆಲ್ಲಾ ...


Editor's Wall

 • 11 May 2018
  1 month ago No comment

  ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಜೈಲಲ್ಲಿ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿರಲಿಲ್ಲವಾ?

  ಭಾರತದ ಪ್ರಥಮ ಪ್ರಧಾನಿ ಜವಾಹರಲಾಲ್ ನೆಹರೂ ಅವರ ಆತ್ಮಚರಿತ್ರೆಯಲ್ಲಿಯೇ, ಅವರು ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿದ್ದರೆಂಬುದರ ಕುರಿತ ವಿವರ ಸಿಗುತ್ತದೆ. “ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಡಿದ್ದ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್, ಬಟುಕೇಶ್ವರ್ ದತ್, ವೀರ್ ಸಾವರ್ಕರ್ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಅವರನ್ನು ಯಾರಾದರೊಬ್ಬ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಹೋಗಿ ಕಂಡಿದ್ದರಾ? ಆದರೆ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಭ್ರಷ್ಟನೊಬ್ಬ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದರೆ ಅವನನ್ನು ನೋಡಲು ಹೋಗುತ್ತಾರೆ” ಎಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಕರ್ನಾಟಕದ ಚುನಾವಣೆ ಪ್ರಚಾರ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ವಾಗ್ದಾಳಿ ನಡೆಸಿದ್ದರು. ಬ್ರಿಟಿಷ್ ...

 • 10 May 2018
  2 months ago No comment

  ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ; ವಾರವಿಡೀ ಬಿಡುಗಡೆ!

  ಪುಸ್ತಕವೊಂದನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಿದ ಬಳಿಕ ಅದರ ಬಿಡುಗಡೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವೂ ಕಡ್ಡಾಯವೆಂಬಂಥ ಕಾಲವಿತ್ತು. ಈಗಲೂ ಇಲ್ಲವೆಂದಲ್ಲ. ಆದರೆ ಸಾವಿರ, ಲಕ್ಷದ ಲೆಕ್ಕದಲ್ಲಿ ಹಣ ಸುರಿದು ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಮಾಡುವ ಬಿಡುಗಡೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವು ಒಂದು ಪುಸ್ತಕದ ಕುರಿತ ಮಾತಿಗೆ ಬೇಕಾದ ಆಪ್ತ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ಕಟ್ಟಿಕೊಡುತ್ತದೆಯೇ? ದುಡ್ಡಿನ ವಿಚಾರಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ಆಯೋಜನೆ ಬೇಡುವ ಶ್ರಮ ಬಹಳ ದೊಡ್ಡದು. ಹಾಲ್ ಬುಕ್ ಮಾಡಬೇಕಾದಲ್ಲಿಂದ ಹಿಡಿದು, ಅತಿಥಿಗಳನ್ನು ಗೊತ್ತುಮಾಡುವುದು, ಅವರಿಗೆಲ್ಲರಿಗೂ ಹೊಂದುವಂತೆ ದಿನಾಂಕ ನಿಗದಿಪಡಿಸುವುದು, ಆಮಂತ್ರಣ ಪತ್ರಿಕೆ ಪ್ರಕಟಿಸುವುದು, ...

 • 03 May 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಏನಿಲ್ಲದಿದ್ದರೂ ಬದುಕು ದೂಡಬೇಕು

                    ಆಗೆಲ್ಲ ತಪಸ್ಸು ಮಾಡುವ, ದೇವರು ಪ್ರತ್ಯಕ್ಷವಾಗುವ ಮತ್ತು ಕೇಳಿದ ವರ ಕೊಡುವ ಕಥೆಗಳು ಮಸ್ತು ಚಾಲ್ತಿಯಲ್ಲಿದ್ದ ಕಾರಣ ನಾನು ದೇವರನ್ನು ಕಾಣುವ ಹಟಕ್ಕೆ ಬಿದ್ದು ತಪಸ್ಸು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೆ.   ನನ್ನ ಜೊತೆ ಇವೆಲ್ಲ ಯಾವ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ಘಟಿಸಿತ್ತೋ ಅರಿಯೆ. ಬಾಲ್ಯದಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಮನೆಗೆ ನೆರೆಮನೆಯ ಒಬ್ಬ ಹೆಂಗಸು ಬರುತ್ತಿದ್ದರು. ಮೂಕಕ್ಕ ಎಂದು ಅವರನ್ನು ಎಲ್ಲರೂ ಕರೆಯುತ್ತಿದ್ದುದು. ...

 • 30 April 2018
  2 months ago No comment

  ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಹೋರಾಟದ ಐದು ವರ್ಷಗಳು ಮತ್ತು ಆ ಪುಟ್ಟ ಗೂಡು

  ತನ್ನ ಬದುಕಿನ ಅಮೂಲ್ಯ ಘಳಿಗೆಯೇ ಇಂಥದೊಂದು ಘಟನೆಗೆ ಬಲಿಯಾದ ಆಘಾತದಲ್ಲಿರುವ ಆಕೆ ಒಮ್ಮೆ ಗೆಲುವಾದವಳಂತೆ ಕಂಡರೂ ಮತ್ತೆ ಗಂಭೀರಳಾಗುತ್ತಾಳೆ. ಎಷ್ಟು ಬೇಕೋ ಅಷ್ಟೇ ಮಾತು. ಕಟ್ಟಿಕೊಂಡಿದ್ದ ಕನಸೂ ಒಡೆದುಹೋಗಿದೆ.   ಅನ್ಯಾಯದ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟ, ಸಮಾಜದೆದುರು ದೊಡ್ಡ ಮನುಷ್ಯನಂತೆ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಮುಖವಾಡ ತೊಟ್ಟುಕೊಂಡ ಮತ್ತು ಸಾಧ್ಯವಿರುವಷ್ಟೂ ವಾಮಮಾರ್ಗಗಳಿಂದ ಎಲ್ಲರನ್ನೂ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ನಿಯಂತ್ರಣದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬಲ್ಲಂಥ ಅತ್ಯಂತ ಬಲಿಷ್ಠ ದುಷ್ಟನೊಬ್ಬನನ್ನು ಎದುರುಹಾಕಿಕೊಳ್ಳುವ ದಿಟ್ಟತನ ಹೇಗೆ ಅಗಾಧ ಸಾಗರದ ನಟ್ಟ ನಡುವಿನ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ...

 • 28 April 2018
  2 months ago No comment

  ಮೈಬಣ್ಣವೆಂಬ ಮಾನದಂಡ ಮತ್ತು ‘ವಿಪ್ಲವ’ ಮನಃಸ್ಥಿತಿಯ ರಾಜಕಾರಣ

  ಈ ‘ವಿಪ್ಲವ’ ಮನಃಸ್ಥಿತಿ ಅಧಿಕಾರಸ್ಥವಾದುದಾಗಿದೆ. ದೇವರು, ಧರ್ಮದ ಹೆಸರಲ್ಲಿ ಒಡೆಯುವುದನ್ನು ತನ್ನ ಪರಮೋನ್ನತಿ ಎಂಬಂತೆ ಭ್ರಮಿಸುವ ಈ ಕುರೂಪವು ಮನುಷ್ಯರ ಮೇಲೆ ಮನುಷ್ಯರನ್ನು ಎತ್ತಿಕಟ್ಟುತ್ತದೆ. ಹೆಣ್ಣಿನ ಮೇಲೆ ಹೆಣ್ಣನ್ನೇ ಅಸ್ತ್ರವಾಗಿ ಪ್ರಯೋಗಿಸುವ ಹುನ್ನಾರಗಳ ಮೂಲಕ, ನಿಜವಾದ ಸೌಂದರ್ಯವನ್ನು ನಾಶಗೈಯುತ್ತಿದೆ. 21 ವರ್ಷಗಳ ಕೆಳಗೆ ಅಂದರೆ 1997ರಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವಸುಂದರಿ ಪಟ್ಟ ಗೆದ್ದ ಡಯಾನಾ ಹೇಡನ್ ಮೈಬಣ್ಣದ ಬಗ್ಗೆ ಅತಿ ಕೀಳು ಅಭಿರುಚಿಯಿಂದ ಮಾತನಾಡಿದ ತ್ರಿಪುರಾ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ವಿಪ್ಲವ್ ಕುಮಾರ್ ದೇವ್ ...