Share

ಸವಿತಾ ನಾಗಭೂಷಣ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ | ಬುದ್ಧನ ಗಯೆಯಲ್ಲಿ, ಮೋಹದ ಬಲೆಯಲ್ಲಿ…

ಪ್ರವಾಸಿ ಸವಿತಾ ಕಂಡ ಇಂಡಿಯಾ

 

ಇದು ನಾನು 2011ರ ಮಾರ್ಚ್ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಕೆಲ ಗೆಳತಿಯರೊಂದಿಗೆ ಒಂದು ಜನಸಾಮಾನ್ಯರ ಸಮೂಹದೊಂದಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ದರ್ಜೆಯ ರೈಲು ಪ್ರಯಾಣದ ಮೂಲಕ ಕೈಗೊಂಡ ಭಾರತ ಯಾತ್ರೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಮಾಡಿಕೊಂಡ ಟಿಪ್ಪಣಿಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿ ಬರೆದ ಪುಟ್ಟ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ. ಇದು ಈಗಾಗಲೇ 12 ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಡಿ ಎಸ್ ನಾಗಭೂಷಣ ಅವರ ಸಂಪಾದಕತ್ವದ ‘ನವ ಮಾನವ’ ಸಮಾಜವಾದಿ ಮಾಸಿಕದ (ಈ ಪತ್ರಿಕೆ ನವೆಂಬರ್ 2011ರ ಸಂಚಿಕೆಯಿಂದ ‘ಹೊಸ ಮನುಷ್ಯ’ ಎಂದು ಪುನರ್ನಾಮಕರಣಗೊಂಡಿತು) 2011ರ ಸೆಪ್ಟಂಬರಿನಿಂದ 2012ರ ಆಗಸ್ಟ್ ಸಂಚಿಕೆಗಳವರೆಗೆ ಧಾರಾವಾಹಿಯಾಗಿ ಪ್ರಕಟವಾಗಿತ್ತು.

-ಸವಿತಾ ನಾಗಭೂಷಣ, ಶಿವಮೊಗ್ಗ

 

 

ಭಾಗ-9

ಸಾರನಾಥ್, ಬುದ್ಧಗಯಾ ಇಲ್ಲಿಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಬೇಕೆಂಬ ಅನೇಕ ವರ್ಷಗಳ ನನ್ನ ಮಹದಾಸೆ ಕೊನೆಗೂ ಪೂರೈಸಿತ್ತು. ನಮ್ಮ ಟೂರ್ ಮ್ಯಾನೇಜರ್ ಬುದ್ಧಗಯೆಯ ವಿಶಾಲ ಬುದ್ಧಮಂದಿರದ ಬಳಿ ನಮ್ಮನ್ನು ಬಸ್ಸಿಂದ ಇಳಿಸಿ ‘ಇಲ್ಲಿ ಹಲವು ದೇಶಗಳ ಬುದ್ಧ ಮಠಗಳಿವೆ. ನಿಮಗೆ ಎಷ್ಟು ಸಾಧ್ಯವೋ ನೋಡಿಕೊಂಡು ಬನ್ನಿ. ಕಟ್ಟಕಡೆಗೆ ಮಹಾಬೋಧಿ ವಿಹಾರ ನೋಡುವಿರಂತೆ. ಅಲ್ಲಿಯೇ ಬುದ್ಧನಿಗೆ ಜ್ಞಾನೋದಯವಾದದ್ದು’ ಎಂದು ಹೇಳಿ ಹೊರಟು ಹೋದ.

ಲೋಕದ ಚೇಷ್ಟೆಗೆ ಬೀಜವಾದವನು ಸೂರ್ಯ. ಅದೇ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಲೋಕದ ಚೇಷ್ಟೆಗಳಿಂದ ಬಿಡುಗಡೆ ಬಯಸಿದವನು ಈ ಬುದ್ಧ. ಈ ಎರಡು ಬೆಳಕುಗಳ ನಡುವೆ ಹೊಯ್ದಾಡುತ್ತಿರುವ ನಮಗೆ ಅದೆಂತು ಬಿಡುಗಡೆಯೋ ಎಂದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾ ಟಿಬೆಟ್, ಬರ್ಮಾ, ಇಂಡೊನೇಸಿಯಾ, ಮಲೇಸಿಯಾ, ಜಪಾನ್, ಚೀನಾ ಮುಂತಾದ ದೇಶಗಳ ಬೌದ್ಧಮಠಗಳನ್ನು ಸಂದರ್ಶಿಸಿದೆವು. ವಿಶಾಲ ಬುದ್ಧ ಮಂದಿರದ 94 ಅಡಿ ಎತ್ತರದ ಭವ್ಯವೆನಿಸುವ ಬುದ್ಧ ಪ್ರತಿಮೆಯನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿದರೆ ಮಿಕ್ಕ ಬುದ್ಧ ಪ್ರತಿಮೆಗಳು ಒಂದೇ ತೆರನಾಗಿ ಇದ್ದುದರಿಂದ ನನ್ನ ಸಹಯಾತ್ರಿಕರಲ್ಲಿ ಇವು ಅಷ್ಟೇನೂ ಉತ್ಸಾಹ ಹುಟ್ಟಿಸಲಿಲ್ಲ. ನನ್ನ ಕಲ್ಪನೆಯ ಬುದ್ಧನ ರೂಪು ಇಲ್ಲಿ ಯಾವ ಬುದ್ಧನಲ್ಲೂ ಕಾಣದೆ ನಾನೂ ಅಶಾಂತಿಗೆ ಒಳಗಾಗಿದ್ದೆ… ಪದ್ಮಪತ್ರದ ಮೇಲಣ ಜಲಬಿಂದುವಿನಂತೆ ಬದುಕಿ ಎಂದು ಬುದ್ಧ ಹೇಳಿದ್ದನಷ್ಟೆ. ನಾನೋ ಬುದ್ಧನ ವಿಗ್ರಹಗಳ ಬಗೆಗೇ ಮೋಹಗೊಂಡು ಅದರ ಹಿಂದೆ ಬಿದ್ದಿದ್ದೆ! ಮನೆ ತುಂಬ ವಿವಿಧ ಮುಖ ಭಾವ ಭಂಗಿಗಳ, ಗಾತ್ರಗಳ ಬುದ್ಧರು ಇಡಿಕಿರಿದಿದ್ದರೂ ಅತ್ತಿತ್ತ ಎತ್ತೆತ್ತಲೋ ಕಣ್ಣು ಹಾಯಿಸಿ ಹೊಸ ಚಹರೆಯ ಬುದ್ಧನ ಹುಡುಕಾಟದಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿದ್ದೆ!

ನನಗಾಗಿಯೇ ಕಾದಿದ್ದವರಂತೆ ಎಂಟು ಹತ್ತು ವರುಷಗಳ ನಾಲ್ವರು ಬಾಲಕರು ನನ್ನನ್ನು ಸುತ್ತುವರೆದು ಕಿರುಬೆರಳು ಗಾತ್ರದ ಗಾಜಿನ ಪೆಟ್ಟಿಯೊಳಗೆ ಬಂಧಿಯಾದ ಬುದ್ಧನ ಕಿರುಮೂರ್ತಿಗಳನ್ನು ನನ್ನ ಮುಂದೆ ಒಡ್ಡಿದರು. ಮೋಸ-ತಟವಟ ಅರಿಯದಂತಿದ್ದ ಆ ಮಕ್ಕಳು ‘ಕೇವಲ ಐದೇ ರೂಪಾಯಿ ಮೇಡಂ’ ಎಂದು ಸರಿಯಾದ ಬೆಲೆಯನ್ನು ಹೇಳಿದಂತಿತ್ತು. ನಾನು ಭೇದವೆಣಿಸದೆ ನಾಲ್ವರ ಹತ್ತಿರವೂ ತಲಾ ಐದೈದು ಬುದ್ಧನನ್ನು ಖರೀದಿಸಿ ಅವರನ್ನು ಖುಷಿಪಡಿಸಿ ನನ್ನ ಜೋಳಿಗೆ ತುಂಬಾ ಬುದ್ಧನನ್ನು ತುಂಬಿಕೊಂಡು ಮಹಾ ಬೋಧಿ ವಿಹಾರದತ್ತ ಹೆಜ್ಜೆ ಹಾಕಿದೆ.

ಬುದ್ಧ ಜ್ಞಾನೋದಯ ಹೊಂದಿದ ಮೂಲ ಅರಳಿ ಮರದ ಸಸಿಯ ಸುತ್ತ ಭದ್ರವಾದ ಉಕ್ಕಿನ ಬೇಲಿ ಹಾಕಿದ್ದರಿಂದ ಆ ಮರದ ಒಂದು ಎಲೆಯನ್ನಾದರೂ ಒಯ್ಯಬೇಕೆಂದಿದ್ದ ನನ್ನ ಆಸೆ ಈಡೇರಲಿಲ್ಲ. ಮಹಾ ಬೋಧಿ ವಿಹಾರದ ಸುತ್ತಮುತ್ತ ಸಾಕಷ್ಟು ಮರಗಿಡಗಳು ಬಣ್ಣ ಬಣ್ಣದ ಹೂವಿನ ಗಿಡಗಳು ಇದ್ದು, ಪರಿಸರ ಸ್ವಚ್ಛವಾಗಿದ್ದು ಮನಸ್ಸಿಗೆ ಶಾಂತಿ ನೀಡುವಂತಹ ವಾತಾವರಣವಿತ್ತು. ವಿಹಾರದ ಒಳಗೆ ಸ್ವರ್ಣಲೇಪಿತ ಬುದ್ಧನ ಬೃಹತ್ ವಿಗ್ರಹವಿದ್ದು; ಎಲ್ಲೆಲ್ಲೂ ಶಿಸ್ತು-ಸಂಯಮ ಆವರಿಸಿತ್ತು, ವಿವಿಧ ದೇಶಗಳಿಂದ ಬಂದ ಭಕ್ತರು ಮೌನವಾಗಿ ಬುದ್ಧನ ಮುಂದೆ ಧ್ಯಾನದಲ್ಲಿ ಮುಳುಗಿದ್ದರು. ನಾನೂ ನನ್ನ ಸಹಯಾತ್ರಿಕರು ಸಹ ಅವರೊಂದಿಗೆ ಸೇರಿ ಕಣ್ಮುಚ್ಚಿ ಕುಳಿತುಕೊಂಡೆವು. ಸದಾಚಾರ, ಸದಾಶಯ, ಸನ್ನುಡಿ, ಸನ್ನಡತೆ, ಸಜ್ಜೀವನ ಸತ್ಪ್ರಯತ್ನ, ಸದ್ಭಾವನೆ, ಸತ್ಪ್ರಾರ್ಥನೆ ಏನೆಲ್ಲ ಕುರಿತು ಎರಡು ಸಾವಿರದ ಐನೂರು ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಬುದ್ಧ ಹೇಳಿದ್ದನೋ ಅದನ್ನು ಅರುಹಿದ ಜಾಗೆಯಲ್ಲಿಯೇ ನಾನೂ ಸಹ ಇಂದು ಕುಳಿತುಕೊಂಡಿರುವೆನಷ್ಟೆ… ಇನ್ನು ಮುಂದಾದರೂ ಇವನ್ನೆಲ್ಲ ಪಾಲಿಸುವ ಇಚ್ಛೆ ತೋರಬೇಕು ಎಂದು ಮನಸ್ಸಿನಲ್ಲೇ ಸಂಕಲ್ಪಿಸಿದೆನು.

ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಜೀವಕ್ಕೂ ತನ್ನದೇ ಮೂಲ ಸ್ವಭಾವ ಇರುವುದರಿಂದ ಅದು ಪಟ್ಟಾಗಿ ತನ್ನದೇ ಮನೋಧರ್ಮವನ್ನು ಅನುಸರಿಸುವುದರಿಂದ ಎಷ್ಟು ಕಷ್ಟಪಟ್ಟರೂ ಬುದ್ಧನನ್ನು ಅನುಸರಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತಿಲ್ಲವಲ್ಲ ಎಂಬ ಕಳವಳವೂ ಮನಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಮೂಡಿತು. ಅಷ್ಟಕ್ಕೂ ಬೌದ್ಧ ಧರ್ಮವನ್ನು ಬುದ್ಧನಲ್ಲದೆ ಮತ್ತಾರಾದರೂ ನಿಜಾರ್ಥದಲ್ಲಿ ಆಚರಿಸಿವರೇ?! ಸ್ವತಃ ಬುದ್ಧನೇ ತನ್ನ ವಿಚಾರಗಳನ್ನು ಸರಿಯಾಗಿ ಪರೀಕ್ಷಿಸಿದ ನಂತರವೇ ಆಚರಿಸಿರಿ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದನಲ್ಲವೇ? ಹೀಗೆ ನನ್ನ ಸೋಲಿಗೆ ಏನೆಲ್ಲ ಕಾರಣಗಳನ್ನು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾ ಬುದ್ಧರಿಂದ ತುಂಬಿದ ಜೋಳಿಗೆಯನ್ನು ಎದೆಗಪ್ಪಿಕೊಂಡು ಅವನ್ನೆಲ್ಲ ಊರಿಗೆ ಹೋದ ನಂತರ ನನ್ನ ಪ್ರೀತಿಪಾತ್ರರಿಗೆಲ್ಲ ಹಂಚುವ ಭಾವನೆಯೊಂದಿಗೆ ಮಹಾಬೋಧಿ ವಿಹಾರದಿಂದ ಹೊರಬಂದೆ.

ಮಹಾಬೋಧಿ ವಿಹಾರದ ಹೊರಗೆ ಸಾಲು ಅಂಗಡಿಗಳಿದ್ದು, ಒಮ್ಮೆ ಕಣ್ಣು ಹಾಯಿಸಿದ್ದೇ, ಒಂದು ಹುಣಿಸೆ ಬೀಜದ ಗಾತ್ರದ ಬುದ್ಧ ಕಣ್ಣಿಗೆ ಬೀಳಬೇಕೆ! ಹುಟ್ಟು-ಸಾವಿನಿಂದ ಮುಕ್ತಗೊಳ್ಳುವ ಮೊದಲು ಈ ಬುದ್ಧನ ಗೀಳಿನಿಂದ ಹೊರಬರಬೇಕು ಎನಿಸದಿರಲಿಲ್ಲ. ಕಾಶಿಗೆ ಹೋದವರು ಪ್ರಿಯವಾದದನ್ನು ಬಿಟ್ಟುಬರುವ ಪರಿಪಾಠವಿದೆಯಂತೆ. ಈ ಬುದ್ಧಗಯೆಯಲ್ಲಿ ಬುದ್ಧನನ್ನೇ ಬಿಟ್ಟುಬರಬೇಕೆಂದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾ ಹಿಂದೆ ನೋಡದೆ ಮುನ್ನಡೆದೆ.

ನಮ್ಮ ಪ್ರವಾಸ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದಲ್ಲಿ ಸಾರನಾಥದ ಭೇಟಿ ಸೇರಿರದಿದ್ದರೂ, ನಾವೇ ಐದಾರು ಜನ ಪ್ರತ್ಯೇಕ ವಾಹನ ಮಾಡಿಕೊಂಡು ಅಲ್ಲಿಗೆ ಭೇಟಿ ಇತ್ತೆವು. ಸಿದ್ಧಾರ್ಥ ಬುದ್ಧನಾಗಿ ಪ್ರಪ್ರಥಮವಾಗಿ ಐವರು ಬ್ರಾಹ್ಮಣ ವಟುಗಳಿಗೆ ಉಪದೇಶ ನೀಡಿದ ಗುಡ್ಡವಿರುವ ಜಾಗವದು. ಗುಡ್ಡವನ್ನೀಗ ಒಂದು ಸ್ಮಾರಕವಾಗಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ. ಅಲ್ಲಿ ನಳಂದ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ಅವಶೇಷಗಳಿದ್ದು, ವಸ್ತುಸಂಗ್ರಹಾಲಯದಲ್ಲ್ಲಿ ವಿವಿಧ ಕಾಲಘಟ್ಟಗಳ ಆಕರ್ಷಕ ಬುದ್ಧ ಪ್ರತಿಮೆಗಳನ್ನೂ ಮತ್ತು ಇತರ ವಸ್ತುಗಳನ್ನೂ ಇಡಲಾಗಿದೆ. ಅಖಂಡ ಶಿಲೆಯಿಂದ ಕಡೆದಿರುವ ಬುದ್ಧನ ಸಂದೇಶ ಹೊತ್ತ 128 ಅಡಿಗಳೆತ್ತರದ, 93 ಅಡಿ ವ್ಯಾಸದ ಧಮ್ಮಿಕ ಸ್ತೂಪವನ್ನೂ, ಬುದ್ಧನ ಧರ್ಮ ಸಂದೇಶವನ್ನು ಸಾರಲು ಸ್ಥಾಪಿಸಿರುವ ಅಶೋಕ ಸ್ತಂಭವನ್ನೂ ನಾವು ವೀಕ್ಷಿಸಿದೆವು. ಈ ಅಶೋಕ ಸ್ತಂಭದ ಮೇಲೆ ಕಡೆಯಲ್ಪಟ್ಟಿರುವ ಧರ್ಮಚಕ್ರವೇ ಮುಂದೆ ನಮ್ಮ ಸ್ವತಂತ್ರ ಭಾರತದ ಲಾಂಛನವಾಗಿ ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ, ಏಕತೆ ಮತ್ತು ಜಾತ್ಯತೀತ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಹೆಮ್ಮೆ ಸಂಕೇತವಾಗಿ ಕಂಗೊಳಿಸುತ್ತಿರುವುದು.

ಯಾರು ಹೇಳಿದರು ಬೌದ್ಧ ಧರ್ಮವನ್ನು ಭಾರತದಿಂದ ಓಡಿಸಲಾಗಿದೆಯೆಂದು?

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 3 days ago No comment

  ಈ ಸಂಜೆಯೊಳಗೆ

    ಕವಿಸಾಲು       ಈ ಸಂಜೆಯೊಳಗೆ ಗರಿಗೆದರುತ್ತವೆ ಮೌನದಲ್ಲೆ ಗರಬಡಿದ ಮಾತುಗಳು ಹೊಸ ಬಟ್ಟೆಯ ತೊಟ್ಟ ಮಗುವಂತೆ ಸಮುದ್ರದ ದಂಡೆಯಲಿ ದೂರ ಉಳಿದ ಭಾವಗಳು ಅಲೆಗಳಾಗಿ ಬಂದು ಪಾದಮುಟ್ಟಿ ತಮಾಷೆ ಮಾಡುತವೆ ಆಪ್ತ ಗೆಳೆಯನಂತೆ ಗೂಡಿಗೆ ಹೊರಟ ಹಕ್ಕಿಗಳು ತಿರುಗಿ ನೋಡಿವೆ ಬರುವಾಗ ಏನೋ ತಂದಿದ್ದು ಮರೆತು ಬಂದನೋ ಎಂಬಂತೆ ಅಪ್ಪನಿಲ್ಲದ ಮಕ್ಕಳು ಕೂಲಿಗೆ ಹೋದ ತಾಯಿಯ ದಾರಿಯ ಕಣ್ಣು ಮಿಟುಕಿಸದೇ ನೋಡುತಿವೆ ಅರ್ಧದಲೇ ಮರೆತ ...

 • 6 days ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ವೇದಿಕೆ, ಶಾಲು, ಸನ್ಮಾನ, ಬಿರುದು ಬಾವಲಿ ಇತ್ಯಾದಿ

                      ಕವಿತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಇರುವ ಆಸಕ್ತಿ ಆ ದೀನ ಹೆಣ್ಣುಮಗಳ ಮಾತು ಆಲಿಸುವುದರಲ್ಲಿ ಇಲ್ಲವೆಂಬುದು ಲೈಕು ಕಮೆಂಟುಗಳಿಂದಲೇ ಸಾಬೀತಾಯಿತು. ಉಳ್ಳವರ ಜಗಮಗಿಸುವ ಲೋಕದಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬ ನಿರಾಶ್ರಿತ ಅಲೆಮಾರಿ ಜನಾಂಗದ ನಿರ್ಗತಿಕ ಹೆಣ್ಣಿನ ಅಳಲಿಗೆ ಯಾವ ಜಾಗವಿದೆ ಎನ್ನುವುದನ್ನು ಅದು ನನಗೆ ಮನಗಾಣಿಸತೊಡಗಿತು.   ಮೊನ್ನೆ ಒಬ್ಬ ಕವಿಯ ಜೊತೆ ಬೇಸರದಿಂದ ಮಾತಾಡಿಬಿಟ್ಟೆ. ‘ಶುಭಾಶಯಗಳು. ಆದರೆ ಇಂಥ ...

 • 1 week ago No comment

  ಹುಲ್ಲಿನ ಕಡ್ಡಿ

    ಕವಿಸಾಲು       ಜೋಪಡಿ ತುಂಬಾ ಮಂಪರುಗಣ್ಣಲ್ಲಿ ನೇತಾಡುವ ಚುಕ್ಕಿಗಳು ಚಂದಿರನ ಅಂಗಳ ಸೃಷ್ಟಿಸಿದ್ದವು ಗುಡಿಸಲು ಕಣ್ಣೊಳಗೆ ಜಾತಿ ಧರ್ಮದ ಹಂಗು ತೊರೆದು ನಡು ಮನೆಯ ದೀಪವಾಗಿ ಬೆಳಗಿದ ಕಸಬರಿಗೆಯ ನಾಡಿಗಳು ಹಲವು ಬಗೆಯ ರಕ್ತ ಬಸಿದವರ ರೂಪಾಂತರ ಸಾಲು ನದಿಗಳ ಸರಪಳಿಯಂತೆ ಬೆಸೆದುಕೊಂಡ ಹುಲ್ಲಿನ ಕಡ್ಡಿಗಳು ಹೊಗೆ ಜಂತಿಯ ಮನೆಯೊಳಗೆ ಜಪ್ಪೆನ್ನದ ತಪೋ ವನಗಳು ಮಳೆ ಗುಡುಗು ಬಿರುಗಾಳಿಯ ಅಬ್ಬರದೊಳಗೂ ಸದಾ ಕುದಿಯುತ್ತಾ ಹದಗೊಳ್ಳೊ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಕಸದ ತೊಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಸಿಕ್ಕ ಒಂದು ಹೆಣ್ಣು ಶಿಶುವಿನ ಕಥೆ

                      ಬಾಣಲೆಯಿಂದ ಬೆಂಕಿಗೆ ಬಿದ್ದಂತೆ ಕೆಲ ಪುನರ್ವಸತಿ ಕೇಂದ್ರಗಳ ಪಾಲಾದ ಬಾಲಕಿಯರು ಗಂಡಿನ ಕಾಮದ ದಳ್ಳುರಿಯ ಕೊಂಡಕ್ಕೆ ದೂಡಲ್ಪಟ್ಟ ಕಡು ಹೇಯ, ಭೀಬತ್ಸ್ಯಕರ ಕಥೆಗಳನ್ನು ನಾವಿಂದು ಕಾಣುತ್ತಿದ್ದೇವೆ. ಆದರೆ ಹೀಗೆ ಅನಾಥಾಲಯ, ಪುನರ್ವಸತಿ ಕೇಂದ್ರಗಳಿಗೆ ದಾಖಲಾಗುವ ಮುನ್ನಿನ ಆ ಒಂದೊಂದು ಮಗುವಿನ ಕಥೆಯೂ ಅಷ್ಟೇ ಯಾತನಾಪೂರಿತವಾಗಿರುತ್ತವೆ.   ಮೊನ್ನೆ ಮೊನ್ನೆ ಬಿಹಾರದ ಮುಜಫರ್ ನಗರದ ಪುನರ್ವಸತಿ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಅರ್ಥ ಅರಿಯದವರಿಗೆ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವೂ ಅಗ್ಗವೇ!

    ನಾವಿಂದು ಸವಿಯುತ್ತಿರುವ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ಹಿಂದೆ ಅದೆಷ್ಟೋ ಜೀವಗಳ ಬಲಿದಾನದ ಇತಿಹಾಸವಿದೆ, ಮುತ್ಸದ್ದಿಗಳ ಕನಸಿದೆ, ಧೀಮಂತ ನಾಯಕರ ದೂರದೃಷ್ಟಿಯ ಹಿನ್ನೆಲೆಗಳಿವೆ. ಇವೆಲ್ಲದರ ಬಗ್ಗೆ ಒಂದಿಷ್ಟಾದರೂ ನಮಗೆ ಕೃತಜ್ಞತೆಯ ಭಾವವಿರಬೇಕಷ್ಟೇ.   ಅದೊಂದು ಟೆಲಿವಿಷನ್ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ. ಸುದ್ದಿವಾಹಿನಿಯೊಂದು ನಮ್ಮ ದೇಶದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟಗಾರರ ಬಗ್ಗೆ, ಪ್ರಸ್ತುತ ರಾಜಕೀಯ ನಾಯಕರ ಬಗ್ಗೆ… ಹೀಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯಜ್ಞಾನ ಎಂದು ಕರೆಯಬಹುದಾದ ಹಲವು ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ತರುಣ-ತರುಣಿಯರಲ್ಲಿ ಕ್ಯಾಮೆರಾ ಮುಂದೆ ಕೇಳುತ್ತಿತ್ತು. ಮಹಾತ್ಮಾ ಗಾಂಧಿಯವರ ಸಂಪೂರ್ಣ ಹೆಸರೇನು? ...


Editor's Wall

 • 15 August 2018
  6 days ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ವೇದಿಕೆ, ಶಾಲು, ಸನ್ಮಾನ, ಬಿರುದು ಬಾವಲಿ ಇತ್ಯಾದಿ

                      ಕವಿತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಇರುವ ಆಸಕ್ತಿ ಆ ದೀನ ಹೆಣ್ಣುಮಗಳ ಮಾತು ಆಲಿಸುವುದರಲ್ಲಿ ಇಲ್ಲವೆಂಬುದು ಲೈಕು ಕಮೆಂಟುಗಳಿಂದಲೇ ಸಾಬೀತಾಯಿತು. ಉಳ್ಳವರ ಜಗಮಗಿಸುವ ಲೋಕದಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬ ನಿರಾಶ್ರಿತ ಅಲೆಮಾರಿ ಜನಾಂಗದ ನಿರ್ಗತಿಕ ಹೆಣ್ಣಿನ ಅಳಲಿಗೆ ಯಾವ ಜಾಗವಿದೆ ಎನ್ನುವುದನ್ನು ಅದು ನನಗೆ ಮನಗಾಣಿಸತೊಡಗಿತು.   ಮೊನ್ನೆ ಒಬ್ಬ ಕವಿಯ ಜೊತೆ ಬೇಸರದಿಂದ ಮಾತಾಡಿಬಿಟ್ಟೆ. ‘ಶುಭಾಶಯಗಳು. ಆದರೆ ಇಂಥ ...

 • 09 August 2018
  2 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಕಸದ ತೊಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಸಿಕ್ಕ ಒಂದು ಹೆಣ್ಣು ಶಿಶುವಿನ ಕಥೆ

                      ಬಾಣಲೆಯಿಂದ ಬೆಂಕಿಗೆ ಬಿದ್ದಂತೆ ಕೆಲ ಪುನರ್ವಸತಿ ಕೇಂದ್ರಗಳ ಪಾಲಾದ ಬಾಲಕಿಯರು ಗಂಡಿನ ಕಾಮದ ದಳ್ಳುರಿಯ ಕೊಂಡಕ್ಕೆ ದೂಡಲ್ಪಟ್ಟ ಕಡು ಹೇಯ, ಭೀಬತ್ಸ್ಯಕರ ಕಥೆಗಳನ್ನು ನಾವಿಂದು ಕಾಣುತ್ತಿದ್ದೇವೆ. ಆದರೆ ಹೀಗೆ ಅನಾಥಾಲಯ, ಪುನರ್ವಸತಿ ಕೇಂದ್ರಗಳಿಗೆ ದಾಖಲಾಗುವ ಮುನ್ನಿನ ಆ ಒಂದೊಂದು ಮಗುವಿನ ಕಥೆಯೂ ಅಷ್ಟೇ ಯಾತನಾಪೂರಿತವಾಗಿರುತ್ತವೆ.   ಮೊನ್ನೆ ಮೊನ್ನೆ ಬಿಹಾರದ ಮುಜಫರ್ ನಗರದ ಪುನರ್ವಸತಿ ...

 • 01 August 2018
  3 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಕೊನೆಗೂ ಒಂಟಿಯಾಗಿ ಉಳಿದುಬಿಟ್ಟವಳು

                      ಈಗ ಆಗಿನಂತೆ ನಗು ಬರಲಿಲ್ಲ. ಅವಳ ಬದುಕಲ್ಲೂ ಅದೇ ಘಟಿಸಿಹೋದ ಚೋದ್ಯಕ್ಕೆ ಏನು ಹೇಳುವುದು?   ಮೊನ್ನಿನ ಮುಂಜಾವಲ್ಲಿ ನಾನು ಎಚ್ಚರಗೊಂಡದ್ದೇ ಅವಳ ಫೋನ್ ಕರೆಯಿಂದ. ‘ನಾನ್ ಕಣೇ ರಾಜಿ’ ಎಂದರೆ ನಾನು, ‘ರಾಣಿನಾ?’ ಅನ್ನುತ್ತಿದ್ದೆ. ಅಷ್ಟರಲ್ಲಿ ‘ರಾಜಿ ಮಾರಾಯ್ತೀ ಮರೆತುಬಿಟ್ಯಲ್ಲ’ ಆಪಾದಿಸಿದಳು. ರಾಣಿ ನನ್ನ ಮನೆಯ ಎಡಕ್ಕಿದ್ದ ಗೆಳತಿ. ರಾಜಿ ಬಲಕ್ಕಿದ್ದವಳು. ಇಬ್ಬರ ...

 • 25 July 2018
  4 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಚೌಕಟ್ಟಿನೊಳಗಿರುವುದು ಚಿತ್ರವಲ್ಲ; ಸುಡುಸುಯ್ಲು!

                      ಹೃದಯ ಭಾರವಾಗುತ್ತದೆ. ಚೌಕಟ್ಟಿನೊಳಗಿನ ಸುಡುಸುಯ್ಲುಗಳು ಇಷ್ಟೇಕೆ ಸುಡುತ್ತವೆ? ಹೊರ ಲೋಕಕ್ಕೆ ಅದೇಕೆ ತಣ್ಣಗೆ ತಣಿದುಬಿಟ್ಟ ಮಂಜುಬೆಟ್ಟಗಳಂತೆ ಗೋಚರಿಸುತ್ತದೆ?   ಆ ದಂಪತಿ ಪ್ರಯಾಣಿಸುತ್ತಿದ್ದ ಕಾರಿನ ಚಾಲಕ ಹಾಡು ಹಾಕಿದಂತೆಲ್ಲ ಪತಿ ಅದನ್ನು ಆಫ್ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದ. ಚಾಲಕನಿಗೆ ವಿಚಿತ್ರವೆನಿಸಿರಬೇಕು. ‘ಏನ್ ಸಾರ್ ನಿಮಗೆ ಹಾಡು ಕೇಳುವ ಹವ್ಯಾಸ ಇಲ್ವಾ’ ಅಂದಾಗ ‘ಇಲ್ಲ ಅದರಿಂದೇನು ಸಿಗುತ್ತೆ?’ ಎಂದಿದ್ದ ...

 • 11 May 2018
  3 months ago No comment

  ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಜೈಲಲ್ಲಿ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿರಲಿಲ್ಲವಾ?

  ಭಾರತದ ಪ್ರಥಮ ಪ್ರಧಾನಿ ಜವಾಹರಲಾಲ್ ನೆಹರೂ ಅವರ ಆತ್ಮಚರಿತ್ರೆಯಲ್ಲಿಯೇ, ಅವರು ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿದ್ದರೆಂಬುದರ ಕುರಿತ ವಿವರ ಸಿಗುತ್ತದೆ. “ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಡಿದ್ದ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್, ಬಟುಕೇಶ್ವರ್ ದತ್, ವೀರ್ ಸಾವರ್ಕರ್ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಅವರನ್ನು ಯಾರಾದರೊಬ್ಬ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಹೋಗಿ ಕಂಡಿದ್ದರಾ? ಆದರೆ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಭ್ರಷ್ಟನೊಬ್ಬ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದರೆ ಅವನನ್ನು ನೋಡಲು ಹೋಗುತ್ತಾರೆ” ಎಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಕರ್ನಾಟಕದ ಚುನಾವಣೆ ಪ್ರಚಾರ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ವಾಗ್ದಾಳಿ ನಡೆಸಿದ್ದರು. ಬ್ರಿಟಿಷ್ ...