Share

ಸವಿತಾ ನಾಗಭೂಷಣ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ | ಭಕ್ತಿಯ ಉಬ್ಬರ… ವ್ಯಾಪಾರದ ಸಡಗರ…

ಪ್ರವಾಸಿ ಸವಿತಾ ಕಂಡ ಇಂಡಿಯಾ

 

ಇದು ನಾನು 2011ರ ಮಾರ್ಚ್ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಕೆಲ ಗೆಳತಿಯರೊಂದಿಗೆ ಒಂದು ಜನಸಾಮಾನ್ಯರ ಸಮೂಹದೊಂದಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ದರ್ಜೆಯ ರೈಲು ಪ್ರಯಾಣದ ಮೂಲಕ ಕೈಗೊಂಡ ಭಾರತ ಯಾತ್ರೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಮಾಡಿಕೊಂಡ ಟಿಪ್ಪಣಿಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿ ಬರೆದ ಪುಟ್ಟ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ. ಇದು ಈಗಾಗಲೇ 12 ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಡಿ ಎಸ್ ನಾಗಭೂಷಣ ಅವರ ಸಂಪಾದಕತ್ವದ ‘ನವ ಮಾನವ’ ಸಮಾಜವಾದಿ ಮಾಸಿಕದ (ಈ ಪತ್ರಿಕೆ ನವೆಂಬರ್ 2011ರ ಸಂಚಿಕೆಯಿಂದ ‘ಹೊಸ ಮನುಷ್ಯ’ ಎಂದು ಪುನರ್ನಾಮಕರಣಗೊಂಡಿತು) 2011ರ ಸೆಪ್ಟಂಬರಿನಿಂದ 2012ರ ಆಗಸ್ಟ್ ಸಂಚಿಕೆಗಳವರೆಗೆ ಧಾರಾವಾಹಿಯಾಗಿ ಪ್ರಕಟವಾಗಿತ್ತು.

-ಸವಿತಾ ನಾಗಭೂಷಣ, ಶಿವಮೊಗ್ಗ

 

ಭಾಗ-10

ನಾವು ಹರಿದ್ವಾರದಲ್ಲಿದ್ದೆವು. ಅಲ್ಲಿ ನಾವು ಉಳಿದುಕೊಂಡಿದ್ದ ಛತ್ರದಿಂದ ‘ಹರ್ ಕಿ ಪೌರಿ’ ಗಂಗೆಯ ಸ್ನಾನಘಟ್ಟಕ್ಕೆ ಕೇವಲ ಐದು ನಿಮಿಷದ ದಾರಿ. ನಾವು ಬೆಳ್ಳಂಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಐದು ಘಂಟೆಗೇ ಎದ್ದು ಗಂಗೆಯ ಬಳಿ ಧಾವಿಸಿದೆವು. ಗಂಗೆಯ ಉಗಮ ಸ್ಥಾನ ಗೋಮುಖದಿಂದ ಹರಿದ್ವಾರ ಕೇವಲ 250 ಕಿಲೋಮೀಟರ್. ಅದು ಅಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ನಾಗರಿಕತೆಯ ಸೋಂಕಿಲ್ಲದ ಆಳ ಕಣಿವೆಗಳಲ್ಲೇ ಹರಿದುಬಂದು ಮಲಿನಗೊಳ್ಳದೆ ಸ್ಫಟಿಕ ಶುದ್ಧವಾಗಿ ಗೋಚರಿಸುತ್ತಿದ್ದುದರಿಂದ ನಾವು ನಿಶ್ಚಿಂತೆಯಿಂದ ನೀರಿಗೆ ಬಿದ್ದೆವು. ಅಬ್ಬಾ ಗಂಗಾ ನದಿಯೇ! ಅವಳು ನನ್ನ ದೇಶದ ಹೆಮ್ಮೆ. ಅವಳ ಆಳ, ಉದ್ದ, ಅಗಲ, ರಭಸ, ಉಲ್ಲಾಸಗಳನ್ನು ಕಣ್ತುಂಬಾ ನೋಡಿಯೇ ತೀರಬೇಕು! ಒಂದಾನೊಂದು ಕಾಲದಲ್ಲಿ ನಾವೂ ಜಲಚರಗಳಾಗಿದ್ದೆವಷ್ಟೆ. ತಾಯಿಯ ಗರ್ಭದಲ್ಲೂ ಜೀವಜಲದಲ್ಲಿ ನವ ಮಾಸ ತೇಲಿದ ನಮಗೆ, ಮತ್ತದೇ ಜೀವಜಲ ಪುನಶ್ಚೇತನ ನೀಡುವುದು ಸಹಜವೇ ಅಲ್ಲವೇ? ಅಂತೆಯೇ ಈ ನೀರಿನ ಆಕರ್ಷಣೆಯೋ ಏನೋ ಎಂದುಕೊಂಡೆನು. ಗಂಗೆ ರಭಸವಾಗಿ ಹರಿಯುತ್ತಿದ್ದುದರಿಂದ ಸೋಪಾನಗಳ ಬಳಿ ಅಳವಡಿಸಲಾಗಿದ್ದ ಕಬ್ಬಿಣದ ಸರಪಳಿಗಳನ್ನು ಹಿಡಿದುಕೊಂಡು ನಾವು ನಿರ್ಭಯವಾಗಿ ತೇಲಿದೆವು, ಮುಳುಗಿದೆವು. ಅಷ್ಟಕ್ಕೂ ಅದು ನನ್ನೂರಲ್ಲ. ಪರಿಚಿತರೂ ಯಾರಿಲ್ಲ. ಅಂತೆಯೇ ನಿಸ್ಸಂಕೋಚವಾಗಿ ನಾವು ಮಹಿಳೆಯರು ಮಕ್ಕಳಂತೆ ಕೈಕಾಲು ಬಡಿದು ನೀರೆರಚಿ, ನೀರೆಂದರೆ ಅಂಜುವ ಸಹಯಾತ್ರಿಕರನ್ನು ನೀರಿಗೆಳೆದು ನೀರಿನ ರುಚಿ ಹತ್ತಿಸಿದೆವು.

ಏನಿಲ್ಲವೆಂದರೂ ಎರಡು ತಾಸು ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಆಟವಾಡಿ ನಂತರ ಬಿಲ್ವಪರ್ವತದ ಮೇಲಿರುವ ಮಾನಸ ದೇವಿ ದೇಗುಲಕ್ಕೆ ‘ರೋಪ್ ವೇ’ ಮುಖಾಂತರ ಕೆಳಗಿನ ಬೆಟ್ಟ-ಗುಡ್ಡ-ನದಿ-ಕಣಿವೆಗಳ ಸೌಂದರ್ಯ ಸವಿಯುತ್ತಾ ತೆರಳಿದೆವು. ತದನಂತರ ಹರಿದ್ವಾರದ ಸಮೀಪವೇ ಇರುವ ವಿಶ್ವದ ಯೋಗ ರಾಜಧಾನಿ ಎಂದೇ ಹೆಸರಾಗಿರುವ ಋಷಿಕೇಶಕ್ಕೆ ‘ಲಕ್ಷ್ಮಣ ಝೂಲಾ’ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುವ ಉಕ್ಕಿನ ತೂಗು ಸೇತುವೆಯ ಮೇಲೆ ನಡೆದೆವು. ಅಲ್ಲಿಯೋ ಊರ ತುಂಬಾ ಆಶ್ರಮಗಳೇ! ನಾವು ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಶಿವಾನಂದ ಆಶ್ರಮ, ಆನಂದಮಯಿ ಆಶ್ರಮ ಮುಂತಾದವುಗಳನ್ನು ಸಂದರ್ಶಿಸಿದೆವು. ಹರಿದ್ವಾರ-ಋಷಿಕೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಎತ್ತ ನೋಡಿದರತ್ತ ಸಾಧು ಸಂತರೇ! ಸರಳ ಜನ-ಸರಳ ಜೀವನ! ‘ಸಂಸಾರದಲ್ಲೇನಿದೆಯೋ ನಿರ್ವಾಣದಲ್ಲಿರುವುದೂ ಅದೇ’ ಎಂಬುದು ಬುದ್ಧನ ಮಾತು. ಅದನ್ನು ನಮಗೆ ಸಾಕ್ಷತ್ಕಾರಗೊಳಿಸುವಂತೆ ಅವರು ಜನಜಂಗುಳಿಯ ಮಧ್ಯೆ ನಿಶ್ಚಿಂತೆಯಿಂದ ತಮ್ಮ ಪಾಡಿಗೆ ತಾವು ಸಂಚರಿಸುತ್ತಿದ್ದನ್ನು ಕಂಡು ಬೆರಗುಗೊಂಡೆ.

ಸಂಜೆ ಗಂಗಾ ಆರತಿ ನೋಡುವ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವಿದ್ದುದರಿಂದ ‘ಷಾಪಿಂಗ್’ಗೆ ಸಾಕಷ್ಟು ಕಾಲಾವಕಾಶವನ್ನು ಕಲ್ಪಿಸಿದುದರಿಂದ ಸಾಲು ಸಾಲು ಅಂಗಡಿಗಳತ್ತ ಹೆಜ್ಜೆ ಹಾಕಿದೆವು. ನನ್ನ ಸಹ ಯಾತ್ರಿಕರೊಬ್ಬರು ಅಸಲಿ ರುದ್ರಾಕ್ಷಿಯ ಅನ್ವೇಷಣೆಯಲ್ಲಿದ್ದರು. ಅಳೆದೂ ಸುರಿದೂ ಕೊನೆಗೆ ತಲಾ ಆರು ನೂರಾ ಐವ್ವತ್ತು ರೂಪಾಯಿ ನೀಡಿ ಎರಡು ರುದ್ರಾಕ್ಷಿಗಳನ್ನೂ ಏಳು ನೂರಾ ಐವ್ವತ್ತು ರೂಪಾಯಿ ನೀಡಿ ಒಂದು ಸ್ಫಟಿಕ ಹಾರವನ್ನೂ ಖರೀದಿಸಿದರು. ನಾನೋ ಕೋನಾರ್ಕದಲ್ಲಿ ನೂರು ರೂಪಾಯಿಗೆ ಕಾಶಿಯಲ್ಲಿ ಎಪ್ಪತ್ತೈದು ರೂಪಾಯಿಗಳಿಗೆ, ಕಟ್ಟಕಡೆಗೆ ಹರಿದ್ವಾರದಲ್ಲಿ ಐವ್ವತ್ತು ರೂಪಾಯಿಗಳಿಗೆ ಇದೇ ಹಾರವನ್ನು ಖರೀದಿಸಿದ್ದೆ! ಹಾಗೇ ಇಪ್ಪತ್ತು ರೂಪಾಯಿಗೆ ಒಂದು ರುದ್ರಾಕ್ಷಿಯನ್ನು ಖರೀದಿಸಿದ್ದೆ. ನಾನು ಹರಿದ್ವಾರದಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬ ಅಂಗಡಿಯಾತನ ಬಳಿ ‘ಯಾವುದು ಅಸಲಿ, ಯಾವುದು ನಕಲಿ?’ ಎಂದು ವಿಚಾರಿಸಲು, ಆತ ನಸುನಕ್ಕು ‘ಎಲ್ಲವೂ ಅಸಲಿಯೇ! ಏಕೆಂದರೆ, ಸ್ಫಟಿಕ ಭೂಮಿಯಲ್ಲಿ ಸಿಗುವ ಕಲ್ಲು; ರುದ್ರಾಕ್ಷಿ ಮರದ ಮೇಲಣ ಕಾಯಿ! ಜನ ಇದನ್ನು ಅರಿಯದೆ ಮೋಸ ಹೋಗುತ್ತಾರೆ’ ಎಂದ!

ಇನ್ನೊಂದೆಡೆ ಒಂದು ಅಂಗಡಿಯಲ್ಲಿ ನಾನು ಕಂಚಿನ ಬುದ್ಧಮೂರ್ತಿಯ ಬೆಲೆ ವಿಚಾರಿಸಲು ಅಂಗಡಿಯಾತ ಹತ್ತು ಸಾವಿರ ಎಂದ. ಕೊಡುವ ಬೆಲೆ ಹೇಳು ಎನ್ನಲು ಆರು ಸಾವಿರ ಎಂದ. ನಾನು ಬುದ್ಧನನ್ನು ಖರೀದಿಸುವ ಆಸೆ ಬಿಟ್ಟು ಮುಂದೆ ಹೋದರೆ ಮತ್ತೆ ವಾಪಸ್ ಕರೆದು ನಿಮಗೆ ಯಾವ ಬೆಲೆಗಾದರೂ ನೀಡುವ ಪ್ರೇರಣೆಯಾಗಿದೆಯೆಂದೂ, ನೀವು ಕೇಳಿದ ಬೆಲೆಗೆ ನೀಡುವೆನೆಂದೂ ಮಾತಿನ ಚಾಕಚಕ್ಯತೆ ಮೆರೆದ. ನಾನು ತಬ್ಬಿಬ್ಬಾಗಿ ಏಳುನೂರಾ ಐವ್ವತ್ತು ಎಂದು ಹೇಳಿ ಕೊನೆಗೆ ಅವನ ಅಂತಿಮ ಚೌಕಾಶಿಗೂ ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಟ್ಟು ಒಂಭೈನೂರಾ ಐವ್ವತ್ತು ರೂಪಾಯಿ ನೀಡಿ ಖರೀದಿಸಿದೆ.

ನನ್ನ ಕತೆ ಹೀಗಾದರೆ, ನಮ್ಮ ಗುಂಪಿನ ಲಲಿತಾ ಶುದ್ಧ ರುದ್ರಾಕ್ಷಿಯ ಹಿಂದೆ ಬಿದ್ದು, ಅದಾಗಲೇ ದುಪ್ಪಟ್ಟು ಬೆಲೆ ನೀಡಿ ಸಖತ್ ಮೋಸ ಹೋಗಿ ಪೆಚ್ಚಾಗಿದ್ದರು. ಹರಿದ್ವಾರದ ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳು ಹೀಗೆ ಯಾತ್ರಿಕರಿಗೆ ಟೋಪಿ ಹಾಕಲು ಹವಣಿಸುತ್ತಿದ್ದರೆ, ಹಾಸನದ ಹಳ್ಳಿ ಕಡೆಗಳಿಂದ ಬಂದಿದ್ದ ನಮ್ಮ ಸಹ ಯಾತ್ರಿಕರಲ್ಲಿ ಕೆಲವರು ಸೇರಿಗೆ ಸವ್ವಾ ಸೇರೆಂಬಂತೆ ಟೋಪಿ, ಸ್ವೆಟರ್, ಟೀ-ಷರ್ಟ್, ಕೈಚೀಲ ಖರೀದಿಸುವಾಗ ಆ ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳನ್ನೇ ಯಾಮಾರಿಸಿ ಅಂಗಡಿಗಳಲ್ಲಿದ್ದ ವಸ್ತುಗಳ ಆ ರಾಶಿಯಲ್ಲಿ, ಒಂದೆಂದು ಹೇಳಿ ಎರಡು, ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಮೂರು ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಎಗರಿಸಿ ಆ ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳಿಗೇ ಟೋಪಿ ಹಾಕುವಲ್ಲಿ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿದ್ದರು! ಈ ನೂಕು-ನುಗ್ಗಲಿನ ವ್ಯಾಪಾರದಲ್ಲಿ ಯಾರಿಗೆ ಲಾಭವಾಯಿತೋ ಯಾರಿಗೆ ನಷ್ಟವಾಯಿತೋ ಆ ದೇವರೇ ಬಲ್ಲ!

ಅದೇ ಸಂಜೆ ಮತ್ತೆ ‘ಹರ್ ಕೀ ಪೌರಿ’ಯ ಬಳಿ ತೆರಳಿ ಸುಪ್ರಸಿದ್ಧವೆನಿಸಿದ್ದ ‘ಗಂಗಾ ಆರತಿ’ಯನ್ನು ವೀಕ್ಷಿಸಿದೆವು. ಇದು ನದಿಯ ಪೂಜೆ. ಶ್ರದ್ಧಾವಂತ ಯಾತ್ರಿಕರು ಎಲೆಗಳ ತಟ್ಟೆಗಳೊಳಗೆ ಬಗೆ ಬಗೆಯ ಹೂ ಮತ್ತು ದೀಪಗಳನ್ನಿರಿಸಿ ನದಿಯ ನೀರಿನ ಮೇಲೆ ತೇಲಿಬಿಡುವ ಆಚರಣೆಯಿದು. ಕತ್ತಲಿಳಿಯುತ್ತಿರುವ ಆ ಹೊತ್ತಿನಲ್ಲಿ ನದಿ ದೀಪದ ಹೂಗಳನ್ನು ಮುಡಿದು ಪಡುವ ಸಂಭ್ರಮ ಒಂದು ನಯನ ಮನೋಹರ ದೃಶ್ಯವೇ ಹೌದು. ಇಂತಹ ಆಚರಣೆಯನ್ನು ಕಲ್ಪಿಸಿಕೊಂಡ ನಮ್ಮ ಜನರ ಧರ್ಮ ಶ್ರದ್ಧೆಯನ್ನು ಸರಳೀಕರಿಸಿ ಮೌಢ್ಯ ಎನ್ನುವವರಿಗೆ ಧರ್ಮ ಮತ್ತು ಸಂಸ್ಕೃತಿಗಳ ಸಂಬಂಧಗಳ ಅರಿವೇ ಇರಲಾರದು. ಅದೇನೇ ಇರಲಿ, ಈ ನದಿ ಪೂಜೆಯ ಸಂಭ್ರಮವನ್ನು ನೋಡುತ್ತಾ ಮೈಮರೆತ ನಾವು ದಿಕ್ಕಾಪಾಲಾಗಿ ಒಬ್ಬರನ್ನೊಬ್ಬರು ಅರಸುತ್ತಾ, ಏಕಾಂಗಿಗಳಾದ ಗಾಬರಿಯಲ್ಲಿ ಅಲ್ಲಿಲ್ಲಿ ಅಲೆದು ಹೇಗೋ ಕೊನೆಗೂ ಛತ್ರದ ಬಳಿ ಸೇರಿದಾಗ ಅಂತಿಮ ಮುಕ್ತಿ ದೊರೆತ ಆನಂದವೇ ನಮಗೆ ದೊರಕಿದಂತಾಗಿತ್ತು!

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 3 days ago No comment

  ಈ ಸಂಜೆಯೊಳಗೆ

    ಕವಿಸಾಲು       ಈ ಸಂಜೆಯೊಳಗೆ ಗರಿಗೆದರುತ್ತವೆ ಮೌನದಲ್ಲೆ ಗರಬಡಿದ ಮಾತುಗಳು ಹೊಸ ಬಟ್ಟೆಯ ತೊಟ್ಟ ಮಗುವಂತೆ ಸಮುದ್ರದ ದಂಡೆಯಲಿ ದೂರ ಉಳಿದ ಭಾವಗಳು ಅಲೆಗಳಾಗಿ ಬಂದು ಪಾದಮುಟ್ಟಿ ತಮಾಷೆ ಮಾಡುತವೆ ಆಪ್ತ ಗೆಳೆಯನಂತೆ ಗೂಡಿಗೆ ಹೊರಟ ಹಕ್ಕಿಗಳು ತಿರುಗಿ ನೋಡಿವೆ ಬರುವಾಗ ಏನೋ ತಂದಿದ್ದು ಮರೆತು ಬಂದನೋ ಎಂಬಂತೆ ಅಪ್ಪನಿಲ್ಲದ ಮಕ್ಕಳು ಕೂಲಿಗೆ ಹೋದ ತಾಯಿಯ ದಾರಿಯ ಕಣ್ಣು ಮಿಟುಕಿಸದೇ ನೋಡುತಿವೆ ಅರ್ಧದಲೇ ಮರೆತ ...

 • 6 days ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ವೇದಿಕೆ, ಶಾಲು, ಸನ್ಮಾನ, ಬಿರುದು ಬಾವಲಿ ಇತ್ಯಾದಿ

                      ಕವಿತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಇರುವ ಆಸಕ್ತಿ ಆ ದೀನ ಹೆಣ್ಣುಮಗಳ ಮಾತು ಆಲಿಸುವುದರಲ್ಲಿ ಇಲ್ಲವೆಂಬುದು ಲೈಕು ಕಮೆಂಟುಗಳಿಂದಲೇ ಸಾಬೀತಾಯಿತು. ಉಳ್ಳವರ ಜಗಮಗಿಸುವ ಲೋಕದಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬ ನಿರಾಶ್ರಿತ ಅಲೆಮಾರಿ ಜನಾಂಗದ ನಿರ್ಗತಿಕ ಹೆಣ್ಣಿನ ಅಳಲಿಗೆ ಯಾವ ಜಾಗವಿದೆ ಎನ್ನುವುದನ್ನು ಅದು ನನಗೆ ಮನಗಾಣಿಸತೊಡಗಿತು.   ಮೊನ್ನೆ ಒಬ್ಬ ಕವಿಯ ಜೊತೆ ಬೇಸರದಿಂದ ಮಾತಾಡಿಬಿಟ್ಟೆ. ‘ಶುಭಾಶಯಗಳು. ಆದರೆ ಇಂಥ ...

 • 1 week ago No comment

  ಹುಲ್ಲಿನ ಕಡ್ಡಿ

    ಕವಿಸಾಲು       ಜೋಪಡಿ ತುಂಬಾ ಮಂಪರುಗಣ್ಣಲ್ಲಿ ನೇತಾಡುವ ಚುಕ್ಕಿಗಳು ಚಂದಿರನ ಅಂಗಳ ಸೃಷ್ಟಿಸಿದ್ದವು ಗುಡಿಸಲು ಕಣ್ಣೊಳಗೆ ಜಾತಿ ಧರ್ಮದ ಹಂಗು ತೊರೆದು ನಡು ಮನೆಯ ದೀಪವಾಗಿ ಬೆಳಗಿದ ಕಸಬರಿಗೆಯ ನಾಡಿಗಳು ಹಲವು ಬಗೆಯ ರಕ್ತ ಬಸಿದವರ ರೂಪಾಂತರ ಸಾಲು ನದಿಗಳ ಸರಪಳಿಯಂತೆ ಬೆಸೆದುಕೊಂಡ ಹುಲ್ಲಿನ ಕಡ್ಡಿಗಳು ಹೊಗೆ ಜಂತಿಯ ಮನೆಯೊಳಗೆ ಜಪ್ಪೆನ್ನದ ತಪೋ ವನಗಳು ಮಳೆ ಗುಡುಗು ಬಿರುಗಾಳಿಯ ಅಬ್ಬರದೊಳಗೂ ಸದಾ ಕುದಿಯುತ್ತಾ ಹದಗೊಳ್ಳೊ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಕಸದ ತೊಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಸಿಕ್ಕ ಒಂದು ಹೆಣ್ಣು ಶಿಶುವಿನ ಕಥೆ

                      ಬಾಣಲೆಯಿಂದ ಬೆಂಕಿಗೆ ಬಿದ್ದಂತೆ ಕೆಲ ಪುನರ್ವಸತಿ ಕೇಂದ್ರಗಳ ಪಾಲಾದ ಬಾಲಕಿಯರು ಗಂಡಿನ ಕಾಮದ ದಳ್ಳುರಿಯ ಕೊಂಡಕ್ಕೆ ದೂಡಲ್ಪಟ್ಟ ಕಡು ಹೇಯ, ಭೀಬತ್ಸ್ಯಕರ ಕಥೆಗಳನ್ನು ನಾವಿಂದು ಕಾಣುತ್ತಿದ್ದೇವೆ. ಆದರೆ ಹೀಗೆ ಅನಾಥಾಲಯ, ಪುನರ್ವಸತಿ ಕೇಂದ್ರಗಳಿಗೆ ದಾಖಲಾಗುವ ಮುನ್ನಿನ ಆ ಒಂದೊಂದು ಮಗುವಿನ ಕಥೆಯೂ ಅಷ್ಟೇ ಯಾತನಾಪೂರಿತವಾಗಿರುತ್ತವೆ.   ಮೊನ್ನೆ ಮೊನ್ನೆ ಬಿಹಾರದ ಮುಜಫರ್ ನಗರದ ಪುನರ್ವಸತಿ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಅರ್ಥ ಅರಿಯದವರಿಗೆ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವೂ ಅಗ್ಗವೇ!

    ನಾವಿಂದು ಸವಿಯುತ್ತಿರುವ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ಹಿಂದೆ ಅದೆಷ್ಟೋ ಜೀವಗಳ ಬಲಿದಾನದ ಇತಿಹಾಸವಿದೆ, ಮುತ್ಸದ್ದಿಗಳ ಕನಸಿದೆ, ಧೀಮಂತ ನಾಯಕರ ದೂರದೃಷ್ಟಿಯ ಹಿನ್ನೆಲೆಗಳಿವೆ. ಇವೆಲ್ಲದರ ಬಗ್ಗೆ ಒಂದಿಷ್ಟಾದರೂ ನಮಗೆ ಕೃತಜ್ಞತೆಯ ಭಾವವಿರಬೇಕಷ್ಟೇ.   ಅದೊಂದು ಟೆಲಿವಿಷನ್ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ. ಸುದ್ದಿವಾಹಿನಿಯೊಂದು ನಮ್ಮ ದೇಶದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟಗಾರರ ಬಗ್ಗೆ, ಪ್ರಸ್ತುತ ರಾಜಕೀಯ ನಾಯಕರ ಬಗ್ಗೆ… ಹೀಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯಜ್ಞಾನ ಎಂದು ಕರೆಯಬಹುದಾದ ಹಲವು ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ತರುಣ-ತರುಣಿಯರಲ್ಲಿ ಕ್ಯಾಮೆರಾ ಮುಂದೆ ಕೇಳುತ್ತಿತ್ತು. ಮಹಾತ್ಮಾ ಗಾಂಧಿಯವರ ಸಂಪೂರ್ಣ ಹೆಸರೇನು? ...


Editor's Wall

 • 15 August 2018
  6 days ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ವೇದಿಕೆ, ಶಾಲು, ಸನ್ಮಾನ, ಬಿರುದು ಬಾವಲಿ ಇತ್ಯಾದಿ

                      ಕವಿತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಇರುವ ಆಸಕ್ತಿ ಆ ದೀನ ಹೆಣ್ಣುಮಗಳ ಮಾತು ಆಲಿಸುವುದರಲ್ಲಿ ಇಲ್ಲವೆಂಬುದು ಲೈಕು ಕಮೆಂಟುಗಳಿಂದಲೇ ಸಾಬೀತಾಯಿತು. ಉಳ್ಳವರ ಜಗಮಗಿಸುವ ಲೋಕದಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬ ನಿರಾಶ್ರಿತ ಅಲೆಮಾರಿ ಜನಾಂಗದ ನಿರ್ಗತಿಕ ಹೆಣ್ಣಿನ ಅಳಲಿಗೆ ಯಾವ ಜಾಗವಿದೆ ಎನ್ನುವುದನ್ನು ಅದು ನನಗೆ ಮನಗಾಣಿಸತೊಡಗಿತು.   ಮೊನ್ನೆ ಒಬ್ಬ ಕವಿಯ ಜೊತೆ ಬೇಸರದಿಂದ ಮಾತಾಡಿಬಿಟ್ಟೆ. ‘ಶುಭಾಶಯಗಳು. ಆದರೆ ಇಂಥ ...

 • 09 August 2018
  2 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಕಸದ ತೊಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಸಿಕ್ಕ ಒಂದು ಹೆಣ್ಣು ಶಿಶುವಿನ ಕಥೆ

                      ಬಾಣಲೆಯಿಂದ ಬೆಂಕಿಗೆ ಬಿದ್ದಂತೆ ಕೆಲ ಪುನರ್ವಸತಿ ಕೇಂದ್ರಗಳ ಪಾಲಾದ ಬಾಲಕಿಯರು ಗಂಡಿನ ಕಾಮದ ದಳ್ಳುರಿಯ ಕೊಂಡಕ್ಕೆ ದೂಡಲ್ಪಟ್ಟ ಕಡು ಹೇಯ, ಭೀಬತ್ಸ್ಯಕರ ಕಥೆಗಳನ್ನು ನಾವಿಂದು ಕಾಣುತ್ತಿದ್ದೇವೆ. ಆದರೆ ಹೀಗೆ ಅನಾಥಾಲಯ, ಪುನರ್ವಸತಿ ಕೇಂದ್ರಗಳಿಗೆ ದಾಖಲಾಗುವ ಮುನ್ನಿನ ಆ ಒಂದೊಂದು ಮಗುವಿನ ಕಥೆಯೂ ಅಷ್ಟೇ ಯಾತನಾಪೂರಿತವಾಗಿರುತ್ತವೆ.   ಮೊನ್ನೆ ಮೊನ್ನೆ ಬಿಹಾರದ ಮುಜಫರ್ ನಗರದ ಪುನರ್ವಸತಿ ...

 • 01 August 2018
  3 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಕೊನೆಗೂ ಒಂಟಿಯಾಗಿ ಉಳಿದುಬಿಟ್ಟವಳು

                      ಈಗ ಆಗಿನಂತೆ ನಗು ಬರಲಿಲ್ಲ. ಅವಳ ಬದುಕಲ್ಲೂ ಅದೇ ಘಟಿಸಿಹೋದ ಚೋದ್ಯಕ್ಕೆ ಏನು ಹೇಳುವುದು?   ಮೊನ್ನಿನ ಮುಂಜಾವಲ್ಲಿ ನಾನು ಎಚ್ಚರಗೊಂಡದ್ದೇ ಅವಳ ಫೋನ್ ಕರೆಯಿಂದ. ‘ನಾನ್ ಕಣೇ ರಾಜಿ’ ಎಂದರೆ ನಾನು, ‘ರಾಣಿನಾ?’ ಅನ್ನುತ್ತಿದ್ದೆ. ಅಷ್ಟರಲ್ಲಿ ‘ರಾಜಿ ಮಾರಾಯ್ತೀ ಮರೆತುಬಿಟ್ಯಲ್ಲ’ ಆಪಾದಿಸಿದಳು. ರಾಣಿ ನನ್ನ ಮನೆಯ ಎಡಕ್ಕಿದ್ದ ಗೆಳತಿ. ರಾಜಿ ಬಲಕ್ಕಿದ್ದವಳು. ಇಬ್ಬರ ...

 • 25 July 2018
  4 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಚೌಕಟ್ಟಿನೊಳಗಿರುವುದು ಚಿತ್ರವಲ್ಲ; ಸುಡುಸುಯ್ಲು!

                      ಹೃದಯ ಭಾರವಾಗುತ್ತದೆ. ಚೌಕಟ್ಟಿನೊಳಗಿನ ಸುಡುಸುಯ್ಲುಗಳು ಇಷ್ಟೇಕೆ ಸುಡುತ್ತವೆ? ಹೊರ ಲೋಕಕ್ಕೆ ಅದೇಕೆ ತಣ್ಣಗೆ ತಣಿದುಬಿಟ್ಟ ಮಂಜುಬೆಟ್ಟಗಳಂತೆ ಗೋಚರಿಸುತ್ತದೆ?   ಆ ದಂಪತಿ ಪ್ರಯಾಣಿಸುತ್ತಿದ್ದ ಕಾರಿನ ಚಾಲಕ ಹಾಡು ಹಾಕಿದಂತೆಲ್ಲ ಪತಿ ಅದನ್ನು ಆಫ್ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದ. ಚಾಲಕನಿಗೆ ವಿಚಿತ್ರವೆನಿಸಿರಬೇಕು. ‘ಏನ್ ಸಾರ್ ನಿಮಗೆ ಹಾಡು ಕೇಳುವ ಹವ್ಯಾಸ ಇಲ್ವಾ’ ಅಂದಾಗ ‘ಇಲ್ಲ ಅದರಿಂದೇನು ಸಿಗುತ್ತೆ?’ ಎಂದಿದ್ದ ...

 • 11 May 2018
  3 months ago No comment

  ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಜೈಲಲ್ಲಿ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿರಲಿಲ್ಲವಾ?

  ಭಾರತದ ಪ್ರಥಮ ಪ್ರಧಾನಿ ಜವಾಹರಲಾಲ್ ನೆಹರೂ ಅವರ ಆತ್ಮಚರಿತ್ರೆಯಲ್ಲಿಯೇ, ಅವರು ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿದ್ದರೆಂಬುದರ ಕುರಿತ ವಿವರ ಸಿಗುತ್ತದೆ. “ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಡಿದ್ದ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್, ಬಟುಕೇಶ್ವರ್ ದತ್, ವೀರ್ ಸಾವರ್ಕರ್ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಅವರನ್ನು ಯಾರಾದರೊಬ್ಬ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಹೋಗಿ ಕಂಡಿದ್ದರಾ? ಆದರೆ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಭ್ರಷ್ಟನೊಬ್ಬ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದರೆ ಅವನನ್ನು ನೋಡಲು ಹೋಗುತ್ತಾರೆ” ಎಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಕರ್ನಾಟಕದ ಚುನಾವಣೆ ಪ್ರಚಾರ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ವಾಗ್ದಾಳಿ ನಡೆಸಿದ್ದರು. ಬ್ರಿಟಿಷ್ ...