Share

ಸವಿತಾ ನಾಗಭೂಷಣ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ | ಭಕ್ತಿಯ ಉಬ್ಬರ… ವ್ಯಾಪಾರದ ಸಡಗರ…

ಪ್ರವಾಸಿ ಸವಿತಾ ಕಂಡ ಇಂಡಿಯಾ

 

ಇದು ನಾನು 2011ರ ಮಾರ್ಚ್ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಕೆಲ ಗೆಳತಿಯರೊಂದಿಗೆ ಒಂದು ಜನಸಾಮಾನ್ಯರ ಸಮೂಹದೊಂದಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ದರ್ಜೆಯ ರೈಲು ಪ್ರಯಾಣದ ಮೂಲಕ ಕೈಗೊಂಡ ಭಾರತ ಯಾತ್ರೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಮಾಡಿಕೊಂಡ ಟಿಪ್ಪಣಿಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿ ಬರೆದ ಪುಟ್ಟ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ. ಇದು ಈಗಾಗಲೇ 12 ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಡಿ ಎಸ್ ನಾಗಭೂಷಣ ಅವರ ಸಂಪಾದಕತ್ವದ ‘ನವ ಮಾನವ’ ಸಮಾಜವಾದಿ ಮಾಸಿಕದ (ಈ ಪತ್ರಿಕೆ ನವೆಂಬರ್ 2011ರ ಸಂಚಿಕೆಯಿಂದ ‘ಹೊಸ ಮನುಷ್ಯ’ ಎಂದು ಪುನರ್ನಾಮಕರಣಗೊಂಡಿತು) 2011ರ ಸೆಪ್ಟಂಬರಿನಿಂದ 2012ರ ಆಗಸ್ಟ್ ಸಂಚಿಕೆಗಳವರೆಗೆ ಧಾರಾವಾಹಿಯಾಗಿ ಪ್ರಕಟವಾಗಿತ್ತು.

-ಸವಿತಾ ನಾಗಭೂಷಣ, ಶಿವಮೊಗ್ಗ

 

ಭಾಗ-10

ನಾವು ಹರಿದ್ವಾರದಲ್ಲಿದ್ದೆವು. ಅಲ್ಲಿ ನಾವು ಉಳಿದುಕೊಂಡಿದ್ದ ಛತ್ರದಿಂದ ‘ಹರ್ ಕಿ ಪೌರಿ’ ಗಂಗೆಯ ಸ್ನಾನಘಟ್ಟಕ್ಕೆ ಕೇವಲ ಐದು ನಿಮಿಷದ ದಾರಿ. ನಾವು ಬೆಳ್ಳಂಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಐದು ಘಂಟೆಗೇ ಎದ್ದು ಗಂಗೆಯ ಬಳಿ ಧಾವಿಸಿದೆವು. ಗಂಗೆಯ ಉಗಮ ಸ್ಥಾನ ಗೋಮುಖದಿಂದ ಹರಿದ್ವಾರ ಕೇವಲ 250 ಕಿಲೋಮೀಟರ್. ಅದು ಅಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ನಾಗರಿಕತೆಯ ಸೋಂಕಿಲ್ಲದ ಆಳ ಕಣಿವೆಗಳಲ್ಲೇ ಹರಿದುಬಂದು ಮಲಿನಗೊಳ್ಳದೆ ಸ್ಫಟಿಕ ಶುದ್ಧವಾಗಿ ಗೋಚರಿಸುತ್ತಿದ್ದುದರಿಂದ ನಾವು ನಿಶ್ಚಿಂತೆಯಿಂದ ನೀರಿಗೆ ಬಿದ್ದೆವು. ಅಬ್ಬಾ ಗಂಗಾ ನದಿಯೇ! ಅವಳು ನನ್ನ ದೇಶದ ಹೆಮ್ಮೆ. ಅವಳ ಆಳ, ಉದ್ದ, ಅಗಲ, ರಭಸ, ಉಲ್ಲಾಸಗಳನ್ನು ಕಣ್ತುಂಬಾ ನೋಡಿಯೇ ತೀರಬೇಕು! ಒಂದಾನೊಂದು ಕಾಲದಲ್ಲಿ ನಾವೂ ಜಲಚರಗಳಾಗಿದ್ದೆವಷ್ಟೆ. ತಾಯಿಯ ಗರ್ಭದಲ್ಲೂ ಜೀವಜಲದಲ್ಲಿ ನವ ಮಾಸ ತೇಲಿದ ನಮಗೆ, ಮತ್ತದೇ ಜೀವಜಲ ಪುನಶ್ಚೇತನ ನೀಡುವುದು ಸಹಜವೇ ಅಲ್ಲವೇ? ಅಂತೆಯೇ ಈ ನೀರಿನ ಆಕರ್ಷಣೆಯೋ ಏನೋ ಎಂದುಕೊಂಡೆನು. ಗಂಗೆ ರಭಸವಾಗಿ ಹರಿಯುತ್ತಿದ್ದುದರಿಂದ ಸೋಪಾನಗಳ ಬಳಿ ಅಳವಡಿಸಲಾಗಿದ್ದ ಕಬ್ಬಿಣದ ಸರಪಳಿಗಳನ್ನು ಹಿಡಿದುಕೊಂಡು ನಾವು ನಿರ್ಭಯವಾಗಿ ತೇಲಿದೆವು, ಮುಳುಗಿದೆವು. ಅಷ್ಟಕ್ಕೂ ಅದು ನನ್ನೂರಲ್ಲ. ಪರಿಚಿತರೂ ಯಾರಿಲ್ಲ. ಅಂತೆಯೇ ನಿಸ್ಸಂಕೋಚವಾಗಿ ನಾವು ಮಹಿಳೆಯರು ಮಕ್ಕಳಂತೆ ಕೈಕಾಲು ಬಡಿದು ನೀರೆರಚಿ, ನೀರೆಂದರೆ ಅಂಜುವ ಸಹಯಾತ್ರಿಕರನ್ನು ನೀರಿಗೆಳೆದು ನೀರಿನ ರುಚಿ ಹತ್ತಿಸಿದೆವು.

ಏನಿಲ್ಲವೆಂದರೂ ಎರಡು ತಾಸು ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಆಟವಾಡಿ ನಂತರ ಬಿಲ್ವಪರ್ವತದ ಮೇಲಿರುವ ಮಾನಸ ದೇವಿ ದೇಗುಲಕ್ಕೆ ‘ರೋಪ್ ವೇ’ ಮುಖಾಂತರ ಕೆಳಗಿನ ಬೆಟ್ಟ-ಗುಡ್ಡ-ನದಿ-ಕಣಿವೆಗಳ ಸೌಂದರ್ಯ ಸವಿಯುತ್ತಾ ತೆರಳಿದೆವು. ತದನಂತರ ಹರಿದ್ವಾರದ ಸಮೀಪವೇ ಇರುವ ವಿಶ್ವದ ಯೋಗ ರಾಜಧಾನಿ ಎಂದೇ ಹೆಸರಾಗಿರುವ ಋಷಿಕೇಶಕ್ಕೆ ‘ಲಕ್ಷ್ಮಣ ಝೂಲಾ’ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುವ ಉಕ್ಕಿನ ತೂಗು ಸೇತುವೆಯ ಮೇಲೆ ನಡೆದೆವು. ಅಲ್ಲಿಯೋ ಊರ ತುಂಬಾ ಆಶ್ರಮಗಳೇ! ನಾವು ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಶಿವಾನಂದ ಆಶ್ರಮ, ಆನಂದಮಯಿ ಆಶ್ರಮ ಮುಂತಾದವುಗಳನ್ನು ಸಂದರ್ಶಿಸಿದೆವು. ಹರಿದ್ವಾರ-ಋಷಿಕೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಎತ್ತ ನೋಡಿದರತ್ತ ಸಾಧು ಸಂತರೇ! ಸರಳ ಜನ-ಸರಳ ಜೀವನ! ‘ಸಂಸಾರದಲ್ಲೇನಿದೆಯೋ ನಿರ್ವಾಣದಲ್ಲಿರುವುದೂ ಅದೇ’ ಎಂಬುದು ಬುದ್ಧನ ಮಾತು. ಅದನ್ನು ನಮಗೆ ಸಾಕ್ಷತ್ಕಾರಗೊಳಿಸುವಂತೆ ಅವರು ಜನಜಂಗುಳಿಯ ಮಧ್ಯೆ ನಿಶ್ಚಿಂತೆಯಿಂದ ತಮ್ಮ ಪಾಡಿಗೆ ತಾವು ಸಂಚರಿಸುತ್ತಿದ್ದನ್ನು ಕಂಡು ಬೆರಗುಗೊಂಡೆ.

ಸಂಜೆ ಗಂಗಾ ಆರತಿ ನೋಡುವ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವಿದ್ದುದರಿಂದ ‘ಷಾಪಿಂಗ್’ಗೆ ಸಾಕಷ್ಟು ಕಾಲಾವಕಾಶವನ್ನು ಕಲ್ಪಿಸಿದುದರಿಂದ ಸಾಲು ಸಾಲು ಅಂಗಡಿಗಳತ್ತ ಹೆಜ್ಜೆ ಹಾಕಿದೆವು. ನನ್ನ ಸಹ ಯಾತ್ರಿಕರೊಬ್ಬರು ಅಸಲಿ ರುದ್ರಾಕ್ಷಿಯ ಅನ್ವೇಷಣೆಯಲ್ಲಿದ್ದರು. ಅಳೆದೂ ಸುರಿದೂ ಕೊನೆಗೆ ತಲಾ ಆರು ನೂರಾ ಐವ್ವತ್ತು ರೂಪಾಯಿ ನೀಡಿ ಎರಡು ರುದ್ರಾಕ್ಷಿಗಳನ್ನೂ ಏಳು ನೂರಾ ಐವ್ವತ್ತು ರೂಪಾಯಿ ನೀಡಿ ಒಂದು ಸ್ಫಟಿಕ ಹಾರವನ್ನೂ ಖರೀದಿಸಿದರು. ನಾನೋ ಕೋನಾರ್ಕದಲ್ಲಿ ನೂರು ರೂಪಾಯಿಗೆ ಕಾಶಿಯಲ್ಲಿ ಎಪ್ಪತ್ತೈದು ರೂಪಾಯಿಗಳಿಗೆ, ಕಟ್ಟಕಡೆಗೆ ಹರಿದ್ವಾರದಲ್ಲಿ ಐವ್ವತ್ತು ರೂಪಾಯಿಗಳಿಗೆ ಇದೇ ಹಾರವನ್ನು ಖರೀದಿಸಿದ್ದೆ! ಹಾಗೇ ಇಪ್ಪತ್ತು ರೂಪಾಯಿಗೆ ಒಂದು ರುದ್ರಾಕ್ಷಿಯನ್ನು ಖರೀದಿಸಿದ್ದೆ. ನಾನು ಹರಿದ್ವಾರದಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬ ಅಂಗಡಿಯಾತನ ಬಳಿ ‘ಯಾವುದು ಅಸಲಿ, ಯಾವುದು ನಕಲಿ?’ ಎಂದು ವಿಚಾರಿಸಲು, ಆತ ನಸುನಕ್ಕು ‘ಎಲ್ಲವೂ ಅಸಲಿಯೇ! ಏಕೆಂದರೆ, ಸ್ಫಟಿಕ ಭೂಮಿಯಲ್ಲಿ ಸಿಗುವ ಕಲ್ಲು; ರುದ್ರಾಕ್ಷಿ ಮರದ ಮೇಲಣ ಕಾಯಿ! ಜನ ಇದನ್ನು ಅರಿಯದೆ ಮೋಸ ಹೋಗುತ್ತಾರೆ’ ಎಂದ!

ಇನ್ನೊಂದೆಡೆ ಒಂದು ಅಂಗಡಿಯಲ್ಲಿ ನಾನು ಕಂಚಿನ ಬುದ್ಧಮೂರ್ತಿಯ ಬೆಲೆ ವಿಚಾರಿಸಲು ಅಂಗಡಿಯಾತ ಹತ್ತು ಸಾವಿರ ಎಂದ. ಕೊಡುವ ಬೆಲೆ ಹೇಳು ಎನ್ನಲು ಆರು ಸಾವಿರ ಎಂದ. ನಾನು ಬುದ್ಧನನ್ನು ಖರೀದಿಸುವ ಆಸೆ ಬಿಟ್ಟು ಮುಂದೆ ಹೋದರೆ ಮತ್ತೆ ವಾಪಸ್ ಕರೆದು ನಿಮಗೆ ಯಾವ ಬೆಲೆಗಾದರೂ ನೀಡುವ ಪ್ರೇರಣೆಯಾಗಿದೆಯೆಂದೂ, ನೀವು ಕೇಳಿದ ಬೆಲೆಗೆ ನೀಡುವೆನೆಂದೂ ಮಾತಿನ ಚಾಕಚಕ್ಯತೆ ಮೆರೆದ. ನಾನು ತಬ್ಬಿಬ್ಬಾಗಿ ಏಳುನೂರಾ ಐವ್ವತ್ತು ಎಂದು ಹೇಳಿ ಕೊನೆಗೆ ಅವನ ಅಂತಿಮ ಚೌಕಾಶಿಗೂ ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಟ್ಟು ಒಂಭೈನೂರಾ ಐವ್ವತ್ತು ರೂಪಾಯಿ ನೀಡಿ ಖರೀದಿಸಿದೆ.

ನನ್ನ ಕತೆ ಹೀಗಾದರೆ, ನಮ್ಮ ಗುಂಪಿನ ಲಲಿತಾ ಶುದ್ಧ ರುದ್ರಾಕ್ಷಿಯ ಹಿಂದೆ ಬಿದ್ದು, ಅದಾಗಲೇ ದುಪ್ಪಟ್ಟು ಬೆಲೆ ನೀಡಿ ಸಖತ್ ಮೋಸ ಹೋಗಿ ಪೆಚ್ಚಾಗಿದ್ದರು. ಹರಿದ್ವಾರದ ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳು ಹೀಗೆ ಯಾತ್ರಿಕರಿಗೆ ಟೋಪಿ ಹಾಕಲು ಹವಣಿಸುತ್ತಿದ್ದರೆ, ಹಾಸನದ ಹಳ್ಳಿ ಕಡೆಗಳಿಂದ ಬಂದಿದ್ದ ನಮ್ಮ ಸಹ ಯಾತ್ರಿಕರಲ್ಲಿ ಕೆಲವರು ಸೇರಿಗೆ ಸವ್ವಾ ಸೇರೆಂಬಂತೆ ಟೋಪಿ, ಸ್ವೆಟರ್, ಟೀ-ಷರ್ಟ್, ಕೈಚೀಲ ಖರೀದಿಸುವಾಗ ಆ ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳನ್ನೇ ಯಾಮಾರಿಸಿ ಅಂಗಡಿಗಳಲ್ಲಿದ್ದ ವಸ್ತುಗಳ ಆ ರಾಶಿಯಲ್ಲಿ, ಒಂದೆಂದು ಹೇಳಿ ಎರಡು, ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಮೂರು ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಎಗರಿಸಿ ಆ ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳಿಗೇ ಟೋಪಿ ಹಾಕುವಲ್ಲಿ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿದ್ದರು! ಈ ನೂಕು-ನುಗ್ಗಲಿನ ವ್ಯಾಪಾರದಲ್ಲಿ ಯಾರಿಗೆ ಲಾಭವಾಯಿತೋ ಯಾರಿಗೆ ನಷ್ಟವಾಯಿತೋ ಆ ದೇವರೇ ಬಲ್ಲ!

ಅದೇ ಸಂಜೆ ಮತ್ತೆ ‘ಹರ್ ಕೀ ಪೌರಿ’ಯ ಬಳಿ ತೆರಳಿ ಸುಪ್ರಸಿದ್ಧವೆನಿಸಿದ್ದ ‘ಗಂಗಾ ಆರತಿ’ಯನ್ನು ವೀಕ್ಷಿಸಿದೆವು. ಇದು ನದಿಯ ಪೂಜೆ. ಶ್ರದ್ಧಾವಂತ ಯಾತ್ರಿಕರು ಎಲೆಗಳ ತಟ್ಟೆಗಳೊಳಗೆ ಬಗೆ ಬಗೆಯ ಹೂ ಮತ್ತು ದೀಪಗಳನ್ನಿರಿಸಿ ನದಿಯ ನೀರಿನ ಮೇಲೆ ತೇಲಿಬಿಡುವ ಆಚರಣೆಯಿದು. ಕತ್ತಲಿಳಿಯುತ್ತಿರುವ ಆ ಹೊತ್ತಿನಲ್ಲಿ ನದಿ ದೀಪದ ಹೂಗಳನ್ನು ಮುಡಿದು ಪಡುವ ಸಂಭ್ರಮ ಒಂದು ನಯನ ಮನೋಹರ ದೃಶ್ಯವೇ ಹೌದು. ಇಂತಹ ಆಚರಣೆಯನ್ನು ಕಲ್ಪಿಸಿಕೊಂಡ ನಮ್ಮ ಜನರ ಧರ್ಮ ಶ್ರದ್ಧೆಯನ್ನು ಸರಳೀಕರಿಸಿ ಮೌಢ್ಯ ಎನ್ನುವವರಿಗೆ ಧರ್ಮ ಮತ್ತು ಸಂಸ್ಕೃತಿಗಳ ಸಂಬಂಧಗಳ ಅರಿವೇ ಇರಲಾರದು. ಅದೇನೇ ಇರಲಿ, ಈ ನದಿ ಪೂಜೆಯ ಸಂಭ್ರಮವನ್ನು ನೋಡುತ್ತಾ ಮೈಮರೆತ ನಾವು ದಿಕ್ಕಾಪಾಲಾಗಿ ಒಬ್ಬರನ್ನೊಬ್ಬರು ಅರಸುತ್ತಾ, ಏಕಾಂಗಿಗಳಾದ ಗಾಬರಿಯಲ್ಲಿ ಅಲ್ಲಿಲ್ಲಿ ಅಲೆದು ಹೇಗೋ ಕೊನೆಗೂ ಛತ್ರದ ಬಳಿ ಸೇರಿದಾಗ ಅಂತಿಮ ಮುಕ್ತಿ ದೊರೆತ ಆನಂದವೇ ನಮಗೆ ದೊರಕಿದಂತಾಗಿತ್ತು!

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 1 day ago No comment

  ಸವಿತಾ ನಾಗಭೂಷಣ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ | ದಾರಿಯೇ ದೈವ… ವೈಷ್ಣೋದೇವಿ

  ಪ್ರವಾಸಿ ಸವಿತಾ ಕಂಡ ಇಂಡಿಯಾ   ಇದು ನಾನು 2011ರ ಮಾರ್ಚ್ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಕೆಲ ಗೆಳತಿಯರೊಂದಿಗೆ ಒಂದು ಜನಸಾಮಾನ್ಯರ ಸಮೂಹದೊಂದಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ದರ್ಜೆಯ ರೈಲು ಪ್ರಯಾಣದ ಮೂಲಕ ಕೈಗೊಂಡ ಭಾರತ ಯಾತ್ರೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಮಾಡಿಕೊಂಡ ಟಿಪ್ಪಣಿಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿ ಬರೆದ ಪುಟ್ಟ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ. ಇದು ಈಗಾಗಲೇ 12 ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಡಿ ಎಸ್ ನಾಗಭೂಷಣ ಅವರ ಸಂಪಾದಕತ್ವದ ‘ನವ ಮಾನವ’ ಸಮಾಜವಾದಿ ಮಾಸಿಕದ (ಈ ಪತ್ರಿಕೆ ನವೆಂಬರ್ 2011ರ ...

 • 6 days ago One Comment

  ಅಜ್ಜಿಗೇನು ಬೇಕು ಅಂತ ಅಜ್ಜಂಗೇನು ಗೊತ್ತು!

          ಕಥನ         ಅಜ್ಜ ಪೆನ್ಷನ್ ತರೋದಕ್ಕೆ ಅಂತ ಪೇಟೆಗೆ ಹೋಗಿದ್ದ. ಅಷ್ಟರಲ್ಲಿ ಮನೆ ಬಾಗಿಲಲ್ಲಿ ಕಾರು ಬಂದು ನಿಂತಿತು. ಕಾರಲ್ಲಿ ಅಜ್ಜಿಯ ಮಗ, ಸೊಸೆ ಮತ್ತೆ ಆರು ವರ್ಷದ ಮೊಮ್ಮಗ ಬಂದಿದ್ರು. ಅಜ್ಜಿಗೆ ಖುಷಿ ತಡೆಯಕ್ಕಾಗದೇ ಅಡಿಗೆ ಮನೆ ಸಂದಿ ಮೂಲೇನೆಲ್ಲಾ ಹುಡುಕಿದ್ಲು. ದಡಾ ಬಡಾ ಸದ್ದು ಮಾಡಿದ್ಲು, ಸರಾಪರಾ ಸದ್ದು ಮಾಡಿದ್ಲು. ಅಡುಗೆ ಮನೆಯಿಂದ ಕೊತಾಕೊತಾ ಸದ್ದು ...

 • 1 week ago No comment

  ವಸಂತದ ನೆನಪು; ಮಾಗುವ ಹುರುಪು!

    ಜಗತ್ತಿನ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಯುತ್ತ ಸಾಗಿ, ನಮಗೆ ಈ ಜಗತ್ತು ಹೀಗೆ ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ ಅಂತ ಅರಿತುಕೊಳ್ಳುವವರೆಗಿನದು ಮಧ್ಯವಯಸ್ಸಿನ ಕಾಲ. ನಾವು ಅಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ, ಕಲಿತದ್ದು, ಕೇಳಿದ್ದು, ನಮಗೆ ತಿಳಿದಿದ್ದು ಎಲ್ಲವೂ ಬದಲಾಗುವ ವೇಳೆಗೆ ನಮಗೆ ವಯಸ್ಸಾಗಿಬಿಟ್ಟಿರುತ್ತದೆ. ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಹೊಸ ಚಿಗುರು ಟಿಸಿಲೊಡೆದಿರುತ್ತದೆ.     ಕುಣಿದಾಡುವಷ್ಟು ಚೈತನ್ಯವಿರುವ ಯೌವನಕ್ಕೂ, ಕುಂದಿದ ಶಕ್ತಿಯ ಇಳಿಗಾಲದ ವೃದ್ಧಾಪ್ಯಕ್ಕೂ ನಡುವೆ ಬರುವುದು ಮಧ್ಯವಯಸ್ಸು! ಹುಟ್ಟು, ಬದುಕು ,ಸಾವು ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಬರುತ್ತದೆ. ಬದುಕನ್ನು ಹಲವರು ಸಾಧನೆಗಳ ...

 • 1 week ago No comment

  ಸವಿತಾ ನಾಗಭೂಷಣ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ | ಬಂಗಾರದ ಹೊಳಪು, ಬೇಗುದಿಯ ನೆನಪು…

  ಪ್ರವಾಸಿ ಸವಿತಾ ಕಂಡ ಇಂಡಿಯಾ   ಇದು ನಾನು 2011ರ ಮಾರ್ಚ್ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಕೆಲ ಗೆಳತಿಯರೊಂದಿಗೆ ಒಂದು ಜನಸಾಮಾನ್ಯರ ಸಮೂಹದೊಂದಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ದರ್ಜೆಯ ರೈಲು ಪ್ರಯಾಣದ ಮೂಲಕ ಕೈಗೊಂಡ ಭಾರತ ಯಾತ್ರೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಮಾಡಿಕೊಂಡ ಟಿಪ್ಪಣಿಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿ ಬರೆದ ಪುಟ್ಟ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ. ಇದು ಈಗಾಗಲೇ 12 ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಡಿ ಎಸ್ ನಾಗಭೂಷಣ ಅವರ ಸಂಪಾದಕತ್ವದ ‘ನವ ಮಾನವ’ ಸಮಾಜವಾದಿ ಮಾಸಿಕದ (ಈ ಪತ್ರಿಕೆ ನವೆಂಬರ್ 2011ರ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ನಾಯ್ಕ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ನನಗೂ ಒಬ್ಬ ಗೆಳೆಯ ಬೇಕು…

  ಆ ಘಟನೆಯನ್ನು ನೆನಪಿಸಿಕೊಂಡಾಗಲೆಲ್ಲಾ ಈಗಲೂ ನಗು ಉಕ್ಕುಕ್ಕಿ ಬರುತ್ತದೆ. ಅಂದು ವಿಚಿತ್ರ ಘಟನೆಯೊಂದು ನಡೆದಿತ್ತು. ಅವು ನನ್ನ ಕಾಲೇಜಿನ ದಿನಗಳು. ಮಂಗಳೂರಿನ ಶಾಪಿಂಗ್ ಮಾಲ್ ಒಂದಕ್ಕೆ ಮಧ್ಯಾಹ್ನದ ಊಟಕ್ಕೆಂದು ಬಂದಿದ್ದ ನಾನು ಫುಡ್ ಕೋರ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಸುಮ್ಮನೆ ಅಡ್ಡಾಡುತ್ತಿದ್ದೆ. ಎತ್ತ ಹೋಗಬೇಕೆಂದು ತಿಳಿಯದೆ ಸುಮ್ಮನೆ ಒಂದು ಕೌಂಟರಿನತ್ತ ನಡೆದು ಬೇಕಿದ್ದದ್ದನ್ನು ಆರ್ಡರ್ ಮಾಡಿದೆ. ಕೆಲಸವಿಲ್ಲದೆ ನೊಣ ಹೊಡೆಯುತ್ತಿದ್ದ ಆ ಹೆಂಗಸಿಗೆ ನನ್ನ ಆಗಮನವು ಅಂಥಾ ಉತ್ಸಾಹವೇನೂ ತರಲಿಲ್ಲವಾದರೂ ನಾನು ಹೇಳಿದ್ದನ್ನೆಲ್ಲಾ ...


Editor's Wall

 • 11 May 2018
  1 month ago No comment

  ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಜೈಲಲ್ಲಿ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿರಲಿಲ್ಲವಾ?

  ಭಾರತದ ಪ್ರಥಮ ಪ್ರಧಾನಿ ಜವಾಹರಲಾಲ್ ನೆಹರೂ ಅವರ ಆತ್ಮಚರಿತ್ರೆಯಲ್ಲಿಯೇ, ಅವರು ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿದ್ದರೆಂಬುದರ ಕುರಿತ ವಿವರ ಸಿಗುತ್ತದೆ. “ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಡಿದ್ದ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್, ಬಟುಕೇಶ್ವರ್ ದತ್, ವೀರ್ ಸಾವರ್ಕರ್ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಅವರನ್ನು ಯಾರಾದರೊಬ್ಬ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಹೋಗಿ ಕಂಡಿದ್ದರಾ? ಆದರೆ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಭ್ರಷ್ಟನೊಬ್ಬ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದರೆ ಅವನನ್ನು ನೋಡಲು ಹೋಗುತ್ತಾರೆ” ಎಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಕರ್ನಾಟಕದ ಚುನಾವಣೆ ಪ್ರಚಾರ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ವಾಗ್ದಾಳಿ ನಡೆಸಿದ್ದರು. ಬ್ರಿಟಿಷ್ ...

 • 10 May 2018
  2 months ago No comment

  ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ; ವಾರವಿಡೀ ಬಿಡುಗಡೆ!

  ಪುಸ್ತಕವೊಂದನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಿದ ಬಳಿಕ ಅದರ ಬಿಡುಗಡೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವೂ ಕಡ್ಡಾಯವೆಂಬಂಥ ಕಾಲವಿತ್ತು. ಈಗಲೂ ಇಲ್ಲವೆಂದಲ್ಲ. ಆದರೆ ಸಾವಿರ, ಲಕ್ಷದ ಲೆಕ್ಕದಲ್ಲಿ ಹಣ ಸುರಿದು ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಮಾಡುವ ಬಿಡುಗಡೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವು ಒಂದು ಪುಸ್ತಕದ ಕುರಿತ ಮಾತಿಗೆ ಬೇಕಾದ ಆಪ್ತ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ಕಟ್ಟಿಕೊಡುತ್ತದೆಯೇ? ದುಡ್ಡಿನ ವಿಚಾರಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ಆಯೋಜನೆ ಬೇಡುವ ಶ್ರಮ ಬಹಳ ದೊಡ್ಡದು. ಹಾಲ್ ಬುಕ್ ಮಾಡಬೇಕಾದಲ್ಲಿಂದ ಹಿಡಿದು, ಅತಿಥಿಗಳನ್ನು ಗೊತ್ತುಮಾಡುವುದು, ಅವರಿಗೆಲ್ಲರಿಗೂ ಹೊಂದುವಂತೆ ದಿನಾಂಕ ನಿಗದಿಪಡಿಸುವುದು, ಆಮಂತ್ರಣ ಪತ್ರಿಕೆ ಪ್ರಕಟಿಸುವುದು, ...

 • 03 May 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಏನಿಲ್ಲದಿದ್ದರೂ ಬದುಕು ದೂಡಬೇಕು

                    ಆಗೆಲ್ಲ ತಪಸ್ಸು ಮಾಡುವ, ದೇವರು ಪ್ರತ್ಯಕ್ಷವಾಗುವ ಮತ್ತು ಕೇಳಿದ ವರ ಕೊಡುವ ಕಥೆಗಳು ಮಸ್ತು ಚಾಲ್ತಿಯಲ್ಲಿದ್ದ ಕಾರಣ ನಾನು ದೇವರನ್ನು ಕಾಣುವ ಹಟಕ್ಕೆ ಬಿದ್ದು ತಪಸ್ಸು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೆ.   ನನ್ನ ಜೊತೆ ಇವೆಲ್ಲ ಯಾವ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ಘಟಿಸಿತ್ತೋ ಅರಿಯೆ. ಬಾಲ್ಯದಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಮನೆಗೆ ನೆರೆಮನೆಯ ಒಬ್ಬ ಹೆಂಗಸು ಬರುತ್ತಿದ್ದರು. ಮೂಕಕ್ಕ ಎಂದು ಅವರನ್ನು ಎಲ್ಲರೂ ಕರೆಯುತ್ತಿದ್ದುದು. ...

 • 30 April 2018
  2 months ago No comment

  ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಹೋರಾಟದ ಐದು ವರ್ಷಗಳು ಮತ್ತು ಆ ಪುಟ್ಟ ಗೂಡು

  ತನ್ನ ಬದುಕಿನ ಅಮೂಲ್ಯ ಘಳಿಗೆಯೇ ಇಂಥದೊಂದು ಘಟನೆಗೆ ಬಲಿಯಾದ ಆಘಾತದಲ್ಲಿರುವ ಆಕೆ ಒಮ್ಮೆ ಗೆಲುವಾದವಳಂತೆ ಕಂಡರೂ ಮತ್ತೆ ಗಂಭೀರಳಾಗುತ್ತಾಳೆ. ಎಷ್ಟು ಬೇಕೋ ಅಷ್ಟೇ ಮಾತು. ಕಟ್ಟಿಕೊಂಡಿದ್ದ ಕನಸೂ ಒಡೆದುಹೋಗಿದೆ.   ಅನ್ಯಾಯದ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟ, ಸಮಾಜದೆದುರು ದೊಡ್ಡ ಮನುಷ್ಯನಂತೆ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಮುಖವಾಡ ತೊಟ್ಟುಕೊಂಡ ಮತ್ತು ಸಾಧ್ಯವಿರುವಷ್ಟೂ ವಾಮಮಾರ್ಗಗಳಿಂದ ಎಲ್ಲರನ್ನೂ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ನಿಯಂತ್ರಣದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬಲ್ಲಂಥ ಅತ್ಯಂತ ಬಲಿಷ್ಠ ದುಷ್ಟನೊಬ್ಬನನ್ನು ಎದುರುಹಾಕಿಕೊಳ್ಳುವ ದಿಟ್ಟತನ ಹೇಗೆ ಅಗಾಧ ಸಾಗರದ ನಟ್ಟ ನಡುವಿನ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ...

 • 28 April 2018
  2 months ago No comment

  ಮೈಬಣ್ಣವೆಂಬ ಮಾನದಂಡ ಮತ್ತು ‘ವಿಪ್ಲವ’ ಮನಃಸ್ಥಿತಿಯ ರಾಜಕಾರಣ

  ಈ ‘ವಿಪ್ಲವ’ ಮನಃಸ್ಥಿತಿ ಅಧಿಕಾರಸ್ಥವಾದುದಾಗಿದೆ. ದೇವರು, ಧರ್ಮದ ಹೆಸರಲ್ಲಿ ಒಡೆಯುವುದನ್ನು ತನ್ನ ಪರಮೋನ್ನತಿ ಎಂಬಂತೆ ಭ್ರಮಿಸುವ ಈ ಕುರೂಪವು ಮನುಷ್ಯರ ಮೇಲೆ ಮನುಷ್ಯರನ್ನು ಎತ್ತಿಕಟ್ಟುತ್ತದೆ. ಹೆಣ್ಣಿನ ಮೇಲೆ ಹೆಣ್ಣನ್ನೇ ಅಸ್ತ್ರವಾಗಿ ಪ್ರಯೋಗಿಸುವ ಹುನ್ನಾರಗಳ ಮೂಲಕ, ನಿಜವಾದ ಸೌಂದರ್ಯವನ್ನು ನಾಶಗೈಯುತ್ತಿದೆ. 21 ವರ್ಷಗಳ ಕೆಳಗೆ ಅಂದರೆ 1997ರಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವಸುಂದರಿ ಪಟ್ಟ ಗೆದ್ದ ಡಯಾನಾ ಹೇಡನ್ ಮೈಬಣ್ಣದ ಬಗ್ಗೆ ಅತಿ ಕೀಳು ಅಭಿರುಚಿಯಿಂದ ಮಾತನಾಡಿದ ತ್ರಿಪುರಾ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ವಿಪ್ಲವ್ ಕುಮಾರ್ ದೇವ್ ...