Share

ಅಜ್ಜಿಗೇನು ಬೇಕು ಅಂತ ಅಜ್ಜಂಗೇನು ಗೊತ್ತು!
ಮುದ್ದು ತೀರ್ಥಹಳ್ಳಿ

 

 

 

 

ಕಥನ

 

 

 

 

ಜ್ಜ ಪೆನ್ಷನ್ ತರೋದಕ್ಕೆ ಅಂತ ಪೇಟೆಗೆ ಹೋಗಿದ್ದ. ಅಷ್ಟರಲ್ಲಿ ಮನೆ ಬಾಗಿಲಲ್ಲಿ ಕಾರು ಬಂದು ನಿಂತಿತು. ಕಾರಲ್ಲಿ ಅಜ್ಜಿಯ ಮಗ, ಸೊಸೆ ಮತ್ತೆ ಆರು ವರ್ಷದ ಮೊಮ್ಮಗ ಬಂದಿದ್ರು. ಅಜ್ಜಿಗೆ ಖುಷಿ ತಡೆಯಕ್ಕಾಗದೇ ಅಡಿಗೆ ಮನೆ ಸಂದಿ ಮೂಲೇನೆಲ್ಲಾ ಹುಡುಕಿದ್ಲು. ದಡಾ ಬಡಾ ಸದ್ದು ಮಾಡಿದ್ಲು, ಸರಾಪರಾ ಸದ್ದು ಮಾಡಿದ್ಲು. ಅಡುಗೆ ಮನೆಯಿಂದ ಕೊತಾಕೊತಾ ಸದ್ದು ಬಂತು. ಆಮೇಲೆ ಘಮಾ ಘಮಾ ಪರಿಮಳ ಬರೋದಕ್ಕೆ ಶುರುವಾಯ್ತು.

ಅಜ್ಜಿ ಕೇಸರಿ ಬಾತು, ಉಪ್ಪಿಟ್ಟು ತಂದು ಮೂವರಿಗೂ ಬಡಿಸಿದ್ಲು. ಮೊಮ್ಮಗ ಒಂದು ಚಮಚ ಕೇಸರೀಬಾತನ್ನು ಬಾಯಿಗಿಟ್ಟಿದ್ದೇ ತಡ “ಹಾ…!” ಅಂತ ಕೂಗಿಕೊಂಡ. ಆಗ ಅಜ್ಜಿ, ಸೊಸೆ, ಮಗ ಮೂವರೂ ಒಟ್ಟಿಗೇ “ಏನಾಯ್ತು ಕಂದಾ?” ಅಂತ ಕೇಳಿದ್ರು. ಕಂದ ಕಲ್ಲೂ ಅಂದ. ಆಗ ಸೊಸೆ ವೃತ್ತಾಕಾರವಾಗಿ ಕಣ್ಣು ತಿರುಗಿಸುತ್ತಾ, “ಅಯ್ಯೋ ಕಲ್ಲು ನನ್ನ ಕಂದನ ಗಂಟಲಲ್ಲಿ ಸಿಕ್ಕುಹಾಕಿಕೊಂಡಿದ್ದರೆ ಏನು ಮಾಡಬೇಕಾಗಿತ್ತು?” ಅಂತ ಕೇಳಿದ್ಲು. ಅದಕ್ಕೆ ಅಜ್ಜಿ, “ಗಂಟಲಲ್ಲಿ ಸಿಕ್ಕುಹಾಕಿಕೊಳ್ಳೋದಕ್ಕೆ ಕಲ್ಲೇನು ಕಡುಬಿನ ಗಾತ್ರ ಇತ್ತಾ?” ಅಂದ್ಲು. ಆಗ ಸೊಸೆ, “ಈ ಕಲ್ಲೇನಾದ್ರೂ ನನ್ಮಗನ ಹೊಟ್ಟೆ ಸೇರಿ ಅಲ್ಲಿಂದ ಕಿಡ್ನಿ ಸೇರಿದ್ರೆ ಏನು ಮಾಡಬೇಕಾಗಿತ್ತು?” ಅಂದ್ಲು.

ಆಗ ಅಜ್ಜಿ “ಏನೇ..? ಓದಿದವಳಾಗಿ ಈ ತರ ಮಾತಾಡ್ತೀಯಲ್ಲ! ಬಾಯಲ್ಲಿ ಅಗಿದ ಕಲ್ಲು ಕಿಡ್ನಿಗೆ ಹೋಗಿ ಸೇರಿಕೊಳ್ಳುತ್ತೆ ಅಂತ ಯಾವುದಾದ್ರೂ ಡಾಕ್ಟರೆದುರಿಗೆ ಹೇಳು. ಸರಿಯಾಗಿ ಮಂಗಳಾರತಿ ಮಾಡ್ತಾರೆ!” ಅಂದ್ಲು. ಆಗ ಅಜ್ಜಿಯ ಸೊಸೆ, “ಈ ಕಲ್ಲೇನಾದ್ರೂ ನನ್ನ ಮಗನ ಹೊಟ್ಟೆ ಸೇರಿ ಹೊಟ್ಟೆ ಕುಯ್ಯೋ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ಬಂದ್ರೆ ಏನು ಮಾಡ್ಬೇಕು?” ಕೇಳಿದ್ಲು. ಅದಕ್ಕೆ ಅಜ್ಜಿ, “ಏನಮ್ಮಾ ಹೊಟ್ಟೆ ಎಂಥಾ ಕಲ್ಲನ್ನೂ ಕರಗಿಸುತ್ತೆ ಅಂತ ನಾನು ಕೇಳಿದ್ದೆ. ವಿದ್ಯಾವಂತರ ಬಾಯಲ್ಲಿ ಈ ತರ ಎಲ್ಲಾ ಮಾತು ಬರಬಾರದು” ಎಂದು ಸಿಡಿಮಿಡಿಗುಟ್ಟಿದ್ಲು ಅಜ್ಜಿ.

ಅದಕ್ಕೆ ಸೊಸೆ, “ನಿಮ್ಮ ಹೊಟ್ಟೆಗೇನು ಕಲ್ಲು ಯಾಕೆ ದೊಡ್ಡ ಬಂಡೆಯನ್ನೇ ತಿಂದು ಕರಗಿಸೋ ಶಕ್ತಿ ಇದೆ ಬಿಡಿ. ನಮಗಿಲ್ಲವಲ್ಲ! ನಡೀರಿ.. ಇಷ್ಟೆಲ್ಲ ಮಾತು ಕೇಳಿದರೂನು ಕಲ್ಲು ಬಂಡೆ ತರ ಕೂತುಕೊಂಡು ಎಂಟು ದಿನ ಉಪವಾಸ ಇದ್ದವರ ಹಾಗೆ ನುಂಗುತ್ತಾ ಕೂತಿದ್ದೀರಲ್ಲ! ಇಷ್ಟೆಲ್ಲ ಮಾತು ಕೇಳೋದಕ್ಕೇ ಇವರ ಮನೆಗೆ ಬಂದಹಾಗಾಯ್ತು. ಇದನ್ನೆಲ್ಲ ಕೇಳಿಸಿಕೊಳ್ಳಲಿ ಅಂತಾನೇ ಹಟ ಮಾಡಿ ನನ್ನನ್ನ ಇಲ್ಲಿಗೆ ಕರಕೊಂಡು ಬಂದ್ರಲ್ಲ. ನಡೀರಿ..ಹೋಗೋಣಾ..” ಅಂತ ಮಗುವನ್ನ, ಗಂಡನ್ನ ಎಳಕೊಂಡು ಅಜ್ಜಿಯ ಸೊಸೆ ಹೊರಟೇ ಹೋದ್ಲು.

ಅಜ್ಜಿಗೆ ತುಂಬಾ ದುಃಖ ಆಯ್ತು. ಗಟ್ಟಿಯಾಗಿ ಅಳೋಕೆ ಶುರು ಮಾಡಿದ್ಲು. ‘ಛೇ ಎಂಥಾ ಕೆಲಸ ಆಗಿ ಹೋಯ್ತಲ್ಲ. ಕಲ್ಲು ರವೇಲ್ಲಿತ್ತೋ ಸಕ್ಕರೆಯಲ್ಲಿತ್ತೋ ಯಾವ ಪುಣ್ಯಾತ್ಮನಿಗೆ ಗೊತ್ತು! ಹಾಳಾದ್ದು ಎಲ್ಲಾ ಕಲಬೆರಕೆ ಮಾಲು! ನನಗೂ ವಯಸ್ಸಾಗಿ ಕಣ್ಣು ಬೇರೆ ಸರಿಯಾಗಿ ಕಾಣಲ್ಲ. ಒಂದು ಕನ್ನಡಕಾನಾದ್ರೂ ಇದ್ದಿದ್ದರೆ ಚೆನ್ನಾಗಿ ರವೇನ ಆರಿಸಿಯಾದ್ರೂ ಹಾಕಬಹುದಿತ್ತು ಕನ್ನಡಕ ಒಂದು ಇದ್ದಿದ್ದರೆ ಇವತ್ತು ಜಗಳವಾಡೋ ಪರಿಸ್ಥಿತಿನೇ ಬರುತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ’ ಅಂತ ಪೇಚಾಡಿಕೊಂಡು ರೋದಿಸಿದ್ಲು.

ಅದೇ ಸಮಯಕ್ಕೆ ಮನೆಗೆ ಬಂದ ಅಜ್ಜನಿಗೆ ಕಣ್ಣೀರು ಹಾಕುತ್ತಾ ಇದ್ದ ಅಜ್ಜಿ ಕಣ್ಣಿಗೆ ಬಿದ್ಲು. “ಏನಾಯ್ತೇ ಸರಸೀ.. ಯಾಕೇ ಅಳುತ್ತಾ ಇದ್ದೀಯೇ..?” ಅಂದ ಅಜ್ಜ. ನಡೆದ ಘಟನೆಯನ್ನ ಅಜ್ಜನಿಗೆ ಹೇಳಿ ಅಜ್ಜನ ಮನಸ್ಸು ನೋಯಿಸೋದಕ್ಕೆ ಅಜ್ಜಿಗೆ ಇಷ್ಟ ಇರಲಿಲ್ಲ. ಅದಕ್ಕೆ ಅಜ್ಜಿ, “ಈ ಮನೇಲ್ಲಿ ನನಗೇನು ಬೇಕು ಅಂತ ನಿಮಗೇನು ಗೊತ್ತು! ಅದೆಲ್ಲ ಗೊತ್ತಿದ್ದಿದ್ರೆ ಈವತ್ತು ಅಳೋ ಪರಿಸ್ಥಿತಿನೇ ಬರುತ್ತಾ ಇರಲಿಲ್ಲ” ಅಂತ ಹೇಳಿ ಅಜ್ಜಿ ಅಡುಗೆ ಮನೆ ಸೇರಿಕೊಂಡ್ಲು.

ಪೆನ್ಷನ್ ಹಣ ತಗೊಂಡು ಬಂದ ಅಜ್ಜನಿಗೆ ಭಾರೀ ಟೆನ್ಷನ್ ಆಯ್ತು. ಮನೆಯಿಂದ ಹೊರಗೆ ಬಂದು ತಿರುಗಾಡ್ತ.. ತಿರುಗಾಡ್ತ ಹೊಳೆ ಹತ್ತಿರ ಹೋದ. ದಾರಿ ತುಂಬ ಅಜ್ಜಿಗೇನು ಬೇಕು ಅಂತ ಯೋಚನೆ ಮಾಡುತ್ತಾ ಇದ್ದ. ಹೊಳೆ ಹತ್ತಿರ ಬಂಡೆ ಮೇಲೆ ಕೂತುಕೊಂಡು ‘ಬೆಂಡೋಲೆ ಏನಾದ್ರೂ ಬೇಕಾಗಿರಬಹುದಾ’ ಅಂತ ಯೋಚಿಸಿದ. ‘ಹಾಂ.. ಹೌದು ಅದೇ.. ಬೆಂಡೋಲೇನೇ ಬೇಕಾಗಿದ್ದು. ಜೇಬಲ್ಲಿ ಹೇಗೂ ಹಣ ಇದೆ. ಒಂದು ಬೆಂಡೋಲೆ ತೆಗೆದು ಕೊಟ್ಟರೆ ಅಜ್ಜಿ ಖುಷಿಯಾಗಿ ಬಿಡ್ತಾಳೆ. ಈಗಲೇ ತೆಗೆದು ಕೊಡ್ತೀನಿ’ ಅಂತ ಹೊರಟ.

ಹೋಗ್ತಾ ಹೋಗ್ತಾ ಅಜ್ಜನಿಗೆ ಏನೋ ನೆನಪಾಗೋದಕ್ಕೆ ಶುರುವಾಯ್ತು. ‘ಅಲ್ಲಾ.. ಕಳೆದ ವರ್ಷ ದೀಪಾವಳೀಲಿ ಅನ್ಸುತ್ತೆ. ಇಬ್ಬರೂ ಸೊಸೆಯರು ಹಬ್ಬಕ್ಕೆ ಬಂದಿದ್ದರಲ್ಲ..ಆಗ ಅವಳ ಹತ್ತಿರ ಇದ್ದ ನಾಲ್ಕೂ ಜೊತೆ ಬೆಂಡೋಲೆ ತಂದು ಇಬ್ಬರೂ ಸೊಸೆಯರಿಗೂ ಎರಡೆರಡು ಜೊತೆ ಕೊಟ್ಟು, “ನನಗ್ಯಾಕೆ ಇಷ್ಟೊಂದು ಬೆಂಡೋಲೆ. ಮುತ್ತಿನ ಓಲೆ ಹರಳಿನ ಓಲೆ ನೀನಿಟ್ಟುಕೋ.. ಈ ಪಚ್ಚೆ ಓಲೆ ಹವಳದ ಓಲೆ ನೀನಿಟ್ಟುಕೋ ಇವತ್ತು ನಾಳೆ ಸಾಯೋ ಮುದುಕಿ ನಾನು ಇದನ್ನೆಲ್ಲ ತೊಟ್ಟುಕೊಂಡು ತಿರುಗಿದರೆ ಏನು ಚೆನ್ನಾಗಿರತ್ತೆ?’ ಅಂತ ಅಂದಿದ್ಲಲ್ಲಾ. ಛೇ..ಛೇ.. ಅವಳಿಗೆ ಬೆಂಡೋಲೆ ಬೇಡ. ಬೇರೆ ಏನೋ ಬೇಕು. ಏನದು?’ ಅಂತ ಯೊಚನೆ ಮಾಡೋಕೆ ಶುರು ಮಾಡಿದ.

ಹೀಗೆ… ಸೀಬೆ ಮರದ ಕೆಳಗೆ ನಿಂತು, ‘ಸೀರೆ ಏನಾದ್ರೂ ಬೇಕಾಗಿರಬಹುದಾ?’ ಅಂತ ಯೋಚನೆ ಮಾಡಿದ. ‘ಹಾಂ! ಹೌದು. ಅದೇ. ಸೀರೇನೇ ಬೇಕಾಗಿದ್ದು. ಜೇಬಲ್ಲಿ ಹೇಗೂ ಹಣ ಇದೆ. ಸೀರೆ ತೆಗೆದು ಕೊಟ್ಟರೆ ಖುಷಿ ಆಗಿಬಿಡ್ತಾಳೆ. ಈಗ್ಲೇ ತೆಗೆದು ಕೊಡ್ತೀನಿ’ ಅಂತ ಹೊರಟ. ಹೊಗ್ತಾ..ಹೋಗ್ತಾ ಏನೋ ನೆನಪಾಗೋಕೆ ಶುರುವಾಯ್ತು.

‘ಕಳೆದ ಯುಗಾದಿ ಹಬ್ಬದಲ್ಲಿ ಅನ್ಸುತ್ತೆ.. ಅಜ್ಜಿ ಕಪಾಟಲ್ಲಿದ್ದ ಸೀರೆಗಳನ್ನೆಲ್ಲಾ ಹಬ್ಬಕ್ಕೆ ಬಂದಿದ್ದ ಸೊಸೆಯಂದಿರ ಎದುರಿಗೆ ಗುಡ್ಡೆ ಹಾಕಿ ಇಷ್ಟು ಸೀರೆಗಳನ್ನ ನೀನಿಟ್ಟುಕೋ… ಈ ಇಷ್ಟು ಸೀರೆಗಳನ್ನ ನೀನಿಟ್ಟುಕೋ. ಇವತ್ತು ನಾಳೆ ಸಾಯೋ ಮುದುಕಿಗೆ ಎರಡು ನೂಲಿನ ಸೀರೆಗಳಿದ್ದರೆ ಬೇಕಾದಷ್ಟಾಯ್ತು. ಅಂದಿದ್ದಳಲ್ಲಾ. ಹಾಗಾಗಿ ಅವಳಿಗೆ ಸೀರೆ ಖಂಡಿತಾ ಬೇಕಾಗಿರಲಿಕ್ಕಿಲ್ಲ. ಹಾಗಾದ್ರೆ ಅಜ್ಜಿಗೇನು ಬೇಕು?’ ಅಂತ ತಲೆ ಕೆಡಿಸಿಕೊಂಡು ಅಜ್ಜ ಹೋಗ್ತಾ ಇರುವಾಗ ತರಕಾರಿ ಅಂಗಡಿ ಸಿಕ್ಕಿತು. ತರಕಾರಿ ಅಂಗಡಿ ನೋಡಿದ ಕೂಡಲೇ ಛಕ್ಕಂತ ಅಜ್ಜನಿಗೆ ಏನೋ ನೆನಪಾಯ್ತು.

ಅದು ಮದುವೆಯಾದ ಪ್ರಾರಂಭದ ದಿನಗಳು ಅನ್ಸುತ್ತೆ. ಅಜ್ಜಿ ಅಜ್ಜ ಇಬ್ಬರಿಗೂ ಹರೆಯ. ಅಜ್ಜಿ ಅಜ್ಜನ ಹತ್ರ ಹೂ ತೆಗೆದುಕೊಂಡು ಬನ್ನಿ ಅಂದಿದ್ಲು. ಅಜ್ಜ ಇದೂ ಒಂದು ಹೂವೇ ತಾನೇ ಅಂತ ಅಂದುಕೊಂಡು ಹೂಕೋಸು ತೆಗೆದುಕೊಂಡು ಹೋಗಿಬಿಟ್ಟಿದ್ದ. ಹೂವಿನ ಜಾಗದಲ್ಲಿ ಹೂಕೋಸು ನೋಡಿದ ಅಜ್ಜಿ, ‘ನಿಮ್ಮ ಹತ್ರ ಇನ್ನು ಏನೂ ಕೇಳಲ್ಲ. ಹೂ ತಂದು ಕೊಡಿ ಅಂತ ಕೇಳಿದ್ದೇ ತಪ್ಪಾಯ್ತು. ಅಂತ ಸಿಟ್ಟು ಮಾಡಿಕೊಂಡಿದ್ಲು. ಆಮೇಲಿಂದ ಅಜ್ಜಿ ಹೂ ತಂದುಕೊಡಿ ಅಂತ ಕೇಳಿದ್ದೂ ಇರಲಿಲ್ಲ, ಅಜ್ಜ ತೊಗೊಂಡು ಹೋಗಿ ಕೊಟ್ಟಿದ್ದೂ ಇರಲಿಲ್ಲ. ಇದು ನೆನಪಾಗಿ ಅಜ್ಜನಿಗೆ ಭಾರೀ ಖುಷಿ, ಬೇಜಾರು ಹೀಗೆ ಏನೇನೋ ಒಂಥರಾ ಆಯ್ತು.

‘ಇವತ್ತು ಅಜ್ಜಿಗೇನು ಬೇಕೋ ಅದನ್ನ ತೊಗೊಂಡು ಹೋಗಿ ಕೊಟ್ಟೇಬಿಡುತ್ತೀನಿ’ ಅಂತ ಹೂವಿನ ಅಂಗಡಿಯ ಕಡೆ ಹೊರಟ. ಆಮೇಲೆ ಮನೆ ಸೇರಿದ ಅಜ್ಜ, “ಸರಸೂ.. ನಿನಗೇನು ಬೇಕು ಅಂತ ನೀನು ಬಾಯಿಬಿಟ್ಟು ಹೇಳದೇ ಹೋದ್ರೂ ಅದೇನು ಅಂತ ಕಂಡುಹಿಡಿದು ತೊಗೊಂಡು ಬಂದಿದೀನಿ ತೊಗೋಳೇ” ಅಂದ. ಕೈಯಲ್ಲಿ ದೊಡ್ಡ ಹೂವಿನ ಪೊಟ್ಟಣವನ್ನು ನೋಡಿದ ಕೂಡಲೇ ಅಜ್ಜಿಗೆ ಎಲ್ಲಿಲ್ಲದ ಸಿಟ್ಟು ಬಂತು. “ಏನ್ರೀ ಮುಪ್ಪು ಹಿಡಿದು ಮೂಲೇ ಸೇರಿರೋ ಮುದುಕಿ ನಾನು. ನನ್ನ ತಲೆ ಕೂದಲೆಲ್ಲ ಬೆಳ್ಳಗಾಗಿ ನೆತ್ತಿ ಕೂದಲೆಲ್ಲ ಉದುರಿ ಹೋಗಿ ಉಳಿದಿರೋ ಮೂರೇ ಮೂರು ಕೂದಲಿಗೆ ಮೂರು ಮಾರು ಮಲ್ಲಿಗೆ ಹೂ ತಂದಿದ್ದೀರಲ್ಲರೀ ನಿಮಗೇನು ಬುದ್ದಿ ಗಿದ್ದಿ ಇದೆಯಾ?” ಅಂತ ಸಿಟ್ಟಿನಿಂದ ಎದ್ದು ಅಡುಗೆ ಮನೆಗೆ ಹೋದ್ಲು. ಅದ್ರೂ ಅವಳ ತುಟಿಯಂಚಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಕಣ್ಣಂಚಲ್ಲಿ ಪ್ರೀತಿಯ ಒಂದು ಕಿರುನಗೆ ಇತ್ತು. ಅಜ್ಜನಿಗೂ ವಯಸ್ಸಾಗಿ ಕಣ್ಣು ಮಂದ ಆಗಿತ್ತಲ್ಲ ಹಾಗಾಗಿ ಆ ಕಿರುನಗೆ ಅಜ್ಜನಿಗೆ ಕಾಣಲೇ ಇಲ್ಲ.

ಸಿಟ್ಟು ಮಾಡಿಕೊಂಡ ಅಜ್ಜಿಯನ್ನ ನೋಡಿ ಅಜ್ಜ ಪೆಚ್ಚಾದ. ಕೊನೆಗೂ ಅಜ್ಜಿಗೇನು ಬೇಕು ಅಂತ ಅಜ್ಜನಿಗೆ ಗೊತ್ತೇ ಆಗಲಿಲ್ಲ!

ಮುದ್ದು ತೀರ್ಥಹಳ್ಳಿ

ಕಾನೂನು ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿನಿ. ಕನ್ನಡ, ಕೊಂಕಣಿ ಭಾಷೆಗಳಲ್ಲಿ ಬರೆಯುತ್ತಾರೆ. ಕಾಡ ಹಾದಿಯ ಹೂಗಳು, ಒಂದು ಚಂದ್ರನ ತುಂಡು, ಕಾನನ ಕಲರವ, ಎಷ್ಟು ಬಣ್ಣದ ಇರುಳು ಹಾಗೂ ಹೂ ಗೊಂಚಲು ಇವರ ಕನ್ನಡ ಕೃತಿಗಳು. ‘ಕಾಡ ಹಾದಿಯ ಹೂಗಳು’ ಕಾದಂಬರಿ ಅದೇ ಹೆಸರಲ್ಲಿ ಚಲನಚಿತ್ರವಾಗಿದೆ. ಕೊಂಕಣಿಯ ನಮಾನ್ ಬಾಳೋಕ್ ಜೆಜು ಪತ್ರಿಕೆಗೆ ಕಳೆದ ನಾಲ್ಕು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಅಂಕಣ ಬರೆಯುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ‘ಮಂದಾನಿಲ’ ಎಂಬ ಪತ್ರಿಕೆಯನ್ನು ಐದು ವರ್ಷ ನಡೆಸಿದವರು. ಕರ್ನಾಟಕ ಸಾಹಿತ್ಯ ಅಕಾಡೆಮಿ ಪ್ರಶಸ್ತಿ (ಕಲಬುರ್ಗಿ ಹತ್ಯೆ ಖಂಡಿಸಿ ಈ ಪ್ರಶಸ್ತಿಯನ್ನು ಮರಳಿಸಿದ್ದಾರೆ), ಕಾವ್ಯಾನಂದ ಪ್ರಶಸ್ತಿ, ಕನ್ನಡ ಸಾಹಿತ್ಯ ಪರಿಷತ್ತಿನ ಅರಳು ಪ್ರಶಸ್ತಿ, ಜ್ಯೋತಿ ಪುರಸ್ಕಾರ ಹಾಗೂ ಶಾರದಾ ಆರ್ ರಾವ್ ಮತ್ತು ಕರಿಯಣ್ಣ ದತ್ತಿ ಪ್ರಶಸ್ತಿಗಳು, ಬೇಂದ್ರೆ ಗ್ರಂಥ ಬಹುಮಾನ, ಅರಳು ಮೊಗ್ಗು ಪ್ರಶಸ್ತಿ, ಕನ್ನಡಶ್ರೀ ಪ್ರಶಸ್ತಿ, ಅಡ್ವೈಸರ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಬಂದಿವೆ.

Share

One Comment For "ಅಜ್ಜಿಗೇನು ಬೇಕು ಅಂತ ಅಜ್ಜಂಗೇನು ಗೊತ್ತು!
ಮುದ್ದು ತೀರ್ಥಹಳ್ಳಿ
"

 1. 21st June 2018

  Chanagide….

  Reply

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 1 week ago No comment

  ನಮ್ಮ ಕಣ್ಣುಗಳೇಕೆ ಭಾರವಾಗುತ್ತಿವೆ?

        ಕವಿಸಾಲು           ತಿರುಕನ ಕನಸಲ್ಲ ನನ್ನದು ತಿರುಕನಲ್ಲ ಕಣ್ರಿ ನಾನು ನಿಮ್ಮ ಮರುಕ ಗಿರುಕ ಎಲ್ಲಾ ನನಗೆ ಹಿಡಿಸಲ್ಲ ಅವ್ರು ಕೋಟೆ ಕಟ್ಟಿ ನ್ಯಾಯ ನೀತಿಗಳ ತಮ್ಮಲ್ಲೆ ಬಚ್ಚಿಟ್ಟು ಒಳಗೆ ಬೆಚ್ಚಗೆ ಕೂತಿರಬಹುದು ನ್ಯಾಯಕ್ಕೆ ಕನ್ನ ಹಾಕೋ ನಾನು ತಿರುಕ ಹೇಗೆ ಆಗಬೇಕು? ತಿರುಕನದೇನೋ ಕನಸಿತ್ತು ನನ್ನದು ಕೂಡಾ ಕನಸೆಂದು ಆ ಕೋಟೆ ಒಳಗಿರುವವರು ಕನವರಿಸುತ್ತಿರಬಹುದು ಬೂದಿ ಮುಚ್ಚಿದ ...

 • 1 week ago No comment

  ಕೊಂಕಣಿ ಪ್ರತಿಭೆಯನ್ನರಸಿ ಕರ್ನಾಟಕಕ್ಕೆ ಬಂದ ಪ್ರಶಸ್ತಿ

      ಅತಿಥಿ           ಈ ಬಾರಿ ಕರ್ನಾಟಕವು ಎರಡು ಕೇಂದ್ರ ಸಾಹಿತ್ಯ ಅಕಾಡೆಮಿ ಯುವ ಪುರಸ್ಕಾರಗಳನ್ನು ತನ್ನ ಮಡಿಲಿಗೆ ಹಾಕಿಕೊಂಡಿತು ಎಂದರೆ ಅಚ್ಚರಿಯಾಗಬಹುದು. ಆದರೂ ಇದು ಸತ್ಯ. ಪ್ರಮಾದವೇನಾದರೂ ಆಯಿತೇ? ಒಂದೇ ಪುರಸ್ಕಾರವನ್ನು ಇಬ್ಬರಿಗೆ ಹಂಚಿರಬಹುದೇ? ಎಂದೆಲ್ಲ ಯೋಚಿಸಿ ತಲೆ ಕೆರೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದೀರಾ? ಇಲ್ಲಿದೆ ನೋಡಿ ಉತ್ತರ. ಕನ್ನಡಕ್ಕೆ 2018ರ ಕೇಂದ್ರಸಾಹಿತ್ಯ ಅಕಾಡೆಮಿಯ ಯುವ ಪುರಸ್ಕಾರ ಘೋಷಣೆಯಾದಾಗಲೇ ಕರ್ನಾಟಕದ ಕೊಂಕಣಿ ಕವಯತ್ರಿ ವಿಲ್ಮಾ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಸಾಹಸದ ಆ ನಿಮಿಷಗಳು

          ಮೊದಲ ಬಾರಿಯಾದ್ದರಿಂದ ಕೆಲವೇ ನಿಮಿಷಗಳ ಈ ಜಿಗಿತದ ರೋಚಕತೆ ಒಂದು ತಿಂಗಳ ಕಾಲ ನನ್ನನ್ನು ಆವರಿಸಿದ್ದು ಸುಳ್ಳಲ್ಲ.         ಬ್ಯಾಂಕರುಗಳು, ಅಕೌಂಟೆಂಟುಗಳು ವರ್ಷದ ಮೊದಲಿಂದ ಹಿಡಿದು ಮಾರ್ಚಿ ತಿಂಗಳವರೆಗೆ ಭಾರೀ ಬ್ಯುಸಿಯಾಗುವಂತೆ ಇಂಗ್ಲೆಂಡಿನ ಸರ್ಕಾರೀ ದಂತ ವೈದ್ಯಕೀಯ ರಂಗದಲ್ಲೂ ಧಾವಂತ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಸರ್ಕಾರದಿಂದ ಗುತ್ತಿಗೆ ಪಡೆದ ಕೆಲಸವನ್ನು ಮಾರ್ಚಿಯ ಕೊನೆಗೆ ಪೂರ್ತಿಗೊಳಿಸದಿದ್ದರೆ ಮುಂದಿನ ವರ್ಷದ ಕಾಂಟ್ರಾಕ್ಟ್ ನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುವ ...

 • 3 weeks ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಫಿಫಾ ಫಿವರ್

  ಅಂದು ಎಲ್ಲರ ಕಣ್ಣುಗಳೂ ಬೇರೇನನ್ನೋ ದಿಟ್ಟಿಸುತ್ತಿದ್ದವು. ಅದೊಂದು ಸುಂದರ ರೆಸ್ಟೊರೆಂಟ್. ಆವರಣದ ಒಳಗೂ ಹೊರಗೂ ಬಂದವರಿಗೆ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಕಷ್ಟು ಜಾಗವಿರುವಂಥದ್ದು. ಜೊತೆಗೇ ಒಂದು ಪುಟ್ಟ ಮೈದಾನದಂತಿರುವ ಜಾಗವನ್ನೂ, ಈಜುಕೊಳವನ್ನೂ ಹೊಂದಿರುವ ಸುಸಜ್ಜಿತ ರೆಸ್ಟೊರೆಂಟ್. ನಾನು ಪ್ರತೀ ತಿಂಗಳು ಲುವಾಂಡಾಗೆ ಬಂದಿಳಿದಾಗಲೆಲ್ಲಾ ಇಲ್ಲಿಯ ಸಿಬ್ಬಂದಿಯೇ ನನಗೆ ಅನ್ನದಾತರು. ಹೀಗಾಗಿ ಎಲ್ಲೆಲ್ಲೂ ನನಗೆ ಪರಿಚಿತ ಮುಖಗಳೇ. ಅಂದು ಮಾತ್ರ ಸಿಬ್ಬಂದಿಯೊಬ್ಬ ಗಡಿಬಿಡಿಯಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಆರ್ಡರ್ ಬರೆದುಕೊಂಡು ಅಷ್ಟೇ ಅವಸರದಲ್ಲಿ ಖಾದ್ಯಗಳನ್ನು ತಂದಿಟ್ಟು ...

 • 3 weeks ago No comment

  ಸವಿತಾ ನಾಗಭೂಷಣ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ | ದಾರಿಯೇ ದೈವ… ವೈಷ್ಣೋದೇವಿ

  ಪ್ರವಾಸಿ ಸವಿತಾ ಕಂಡ ಇಂಡಿಯಾ   ಇದು ನಾನು 2011ರ ಮಾರ್ಚ್ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಕೆಲ ಗೆಳತಿಯರೊಂದಿಗೆ ಒಂದು ಜನಸಾಮಾನ್ಯರ ಸಮೂಹದೊಂದಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ದರ್ಜೆಯ ರೈಲು ಪ್ರಯಾಣದ ಮೂಲಕ ಕೈಗೊಂಡ ಭಾರತ ಯಾತ್ರೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಮಾಡಿಕೊಂಡ ಟಿಪ್ಪಣಿಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿ ಬರೆದ ಪುಟ್ಟ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ. ಇದು ಈಗಾಗಲೇ 12 ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಡಿ ಎಸ್ ನಾಗಭೂಷಣ ಅವರ ಸಂಪಾದಕತ್ವದ ‘ನವ ಮಾನವ’ ಸಮಾಜವಾದಿ ಮಾಸಿಕದ (ಈ ಪತ್ರಿಕೆ ನವೆಂಬರ್ 2011ರ ...


Editor's Wall

 • 11 May 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಜೈಲಲ್ಲಿ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿರಲಿಲ್ಲವಾ?

  ಭಾರತದ ಪ್ರಥಮ ಪ್ರಧಾನಿ ಜವಾಹರಲಾಲ್ ನೆಹರೂ ಅವರ ಆತ್ಮಚರಿತ್ರೆಯಲ್ಲಿಯೇ, ಅವರು ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿದ್ದರೆಂಬುದರ ಕುರಿತ ವಿವರ ಸಿಗುತ್ತದೆ. “ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಡಿದ್ದ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್, ಬಟುಕೇಶ್ವರ್ ದತ್, ವೀರ್ ಸಾವರ್ಕರ್ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಅವರನ್ನು ಯಾರಾದರೊಬ್ಬ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಹೋಗಿ ಕಂಡಿದ್ದರಾ? ಆದರೆ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಭ್ರಷ್ಟನೊಬ್ಬ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದರೆ ಅವನನ್ನು ನೋಡಲು ಹೋಗುತ್ತಾರೆ” ಎಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಕರ್ನಾಟಕದ ಚುನಾವಣೆ ಪ್ರಚಾರ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ವಾಗ್ದಾಳಿ ನಡೆಸಿದ್ದರು. ಬ್ರಿಟಿಷ್ ...

 • 10 May 2018
  2 months ago No comment

  ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ; ವಾರವಿಡೀ ಬಿಡುಗಡೆ!

  ಪುಸ್ತಕವೊಂದನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಿದ ಬಳಿಕ ಅದರ ಬಿಡುಗಡೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವೂ ಕಡ್ಡಾಯವೆಂಬಂಥ ಕಾಲವಿತ್ತು. ಈಗಲೂ ಇಲ್ಲವೆಂದಲ್ಲ. ಆದರೆ ಸಾವಿರ, ಲಕ್ಷದ ಲೆಕ್ಕದಲ್ಲಿ ಹಣ ಸುರಿದು ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಮಾಡುವ ಬಿಡುಗಡೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವು ಒಂದು ಪುಸ್ತಕದ ಕುರಿತ ಮಾತಿಗೆ ಬೇಕಾದ ಆಪ್ತ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ಕಟ್ಟಿಕೊಡುತ್ತದೆಯೇ? ದುಡ್ಡಿನ ವಿಚಾರಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ಆಯೋಜನೆ ಬೇಡುವ ಶ್ರಮ ಬಹಳ ದೊಡ್ಡದು. ಹಾಲ್ ಬುಕ್ ಮಾಡಬೇಕಾದಲ್ಲಿಂದ ಹಿಡಿದು, ಅತಿಥಿಗಳನ್ನು ಗೊತ್ತುಮಾಡುವುದು, ಅವರಿಗೆಲ್ಲರಿಗೂ ಹೊಂದುವಂತೆ ದಿನಾಂಕ ನಿಗದಿಪಡಿಸುವುದು, ಆಮಂತ್ರಣ ಪತ್ರಿಕೆ ಪ್ರಕಟಿಸುವುದು, ...

 • 03 May 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಏನಿಲ್ಲದಿದ್ದರೂ ಬದುಕು ದೂಡಬೇಕು

                    ಆಗೆಲ್ಲ ತಪಸ್ಸು ಮಾಡುವ, ದೇವರು ಪ್ರತ್ಯಕ್ಷವಾಗುವ ಮತ್ತು ಕೇಳಿದ ವರ ಕೊಡುವ ಕಥೆಗಳು ಮಸ್ತು ಚಾಲ್ತಿಯಲ್ಲಿದ್ದ ಕಾರಣ ನಾನು ದೇವರನ್ನು ಕಾಣುವ ಹಟಕ್ಕೆ ಬಿದ್ದು ತಪಸ್ಸು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೆ.   ನನ್ನ ಜೊತೆ ಇವೆಲ್ಲ ಯಾವ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ಘಟಿಸಿತ್ತೋ ಅರಿಯೆ. ಬಾಲ್ಯದಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಮನೆಗೆ ನೆರೆಮನೆಯ ಒಬ್ಬ ಹೆಂಗಸು ಬರುತ್ತಿದ್ದರು. ಮೂಕಕ್ಕ ಎಂದು ಅವರನ್ನು ಎಲ್ಲರೂ ಕರೆಯುತ್ತಿದ್ದುದು. ...

 • 30 April 2018
  3 months ago No comment

  ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಹೋರಾಟದ ಐದು ವರ್ಷಗಳು ಮತ್ತು ಆ ಪುಟ್ಟ ಗೂಡು

  ತನ್ನ ಬದುಕಿನ ಅಮೂಲ್ಯ ಘಳಿಗೆಯೇ ಇಂಥದೊಂದು ಘಟನೆಗೆ ಬಲಿಯಾದ ಆಘಾತದಲ್ಲಿರುವ ಆಕೆ ಒಮ್ಮೆ ಗೆಲುವಾದವಳಂತೆ ಕಂಡರೂ ಮತ್ತೆ ಗಂಭೀರಳಾಗುತ್ತಾಳೆ. ಎಷ್ಟು ಬೇಕೋ ಅಷ್ಟೇ ಮಾತು. ಕಟ್ಟಿಕೊಂಡಿದ್ದ ಕನಸೂ ಒಡೆದುಹೋಗಿದೆ.   ಅನ್ಯಾಯದ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟ, ಸಮಾಜದೆದುರು ದೊಡ್ಡ ಮನುಷ್ಯನಂತೆ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಮುಖವಾಡ ತೊಟ್ಟುಕೊಂಡ ಮತ್ತು ಸಾಧ್ಯವಿರುವಷ್ಟೂ ವಾಮಮಾರ್ಗಗಳಿಂದ ಎಲ್ಲರನ್ನೂ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ನಿಯಂತ್ರಣದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬಲ್ಲಂಥ ಅತ್ಯಂತ ಬಲಿಷ್ಠ ದುಷ್ಟನೊಬ್ಬನನ್ನು ಎದುರುಹಾಕಿಕೊಳ್ಳುವ ದಿಟ್ಟತನ ಹೇಗೆ ಅಗಾಧ ಸಾಗರದ ನಟ್ಟ ನಡುವಿನ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ...

 • 28 April 2018
  3 months ago No comment

  ಮೈಬಣ್ಣವೆಂಬ ಮಾನದಂಡ ಮತ್ತು ‘ವಿಪ್ಲವ’ ಮನಃಸ್ಥಿತಿಯ ರಾಜಕಾರಣ

  ಈ ‘ವಿಪ್ಲವ’ ಮನಃಸ್ಥಿತಿ ಅಧಿಕಾರಸ್ಥವಾದುದಾಗಿದೆ. ದೇವರು, ಧರ್ಮದ ಹೆಸರಲ್ಲಿ ಒಡೆಯುವುದನ್ನು ತನ್ನ ಪರಮೋನ್ನತಿ ಎಂಬಂತೆ ಭ್ರಮಿಸುವ ಈ ಕುರೂಪವು ಮನುಷ್ಯರ ಮೇಲೆ ಮನುಷ್ಯರನ್ನು ಎತ್ತಿಕಟ್ಟುತ್ತದೆ. ಹೆಣ್ಣಿನ ಮೇಲೆ ಹೆಣ್ಣನ್ನೇ ಅಸ್ತ್ರವಾಗಿ ಪ್ರಯೋಗಿಸುವ ಹುನ್ನಾರಗಳ ಮೂಲಕ, ನಿಜವಾದ ಸೌಂದರ್ಯವನ್ನು ನಾಶಗೈಯುತ್ತಿದೆ. 21 ವರ್ಷಗಳ ಕೆಳಗೆ ಅಂದರೆ 1997ರಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವಸುಂದರಿ ಪಟ್ಟ ಗೆದ್ದ ಡಯಾನಾ ಹೇಡನ್ ಮೈಬಣ್ಣದ ಬಗ್ಗೆ ಅತಿ ಕೀಳು ಅಭಿರುಚಿಯಿಂದ ಮಾತನಾಡಿದ ತ್ರಿಪುರಾ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ವಿಪ್ಲವ್ ಕುಮಾರ್ ದೇವ್ ...