Share

ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಫಿಫಾ ಫಿವರ್

ಅಂದು ಎಲ್ಲರ ಕಣ್ಣುಗಳೂ ಬೇರೇನನ್ನೋ ದಿಟ್ಟಿಸುತ್ತಿದ್ದವು.

ಅದೊಂದು ಸುಂದರ ರೆಸ್ಟೊರೆಂಟ್. ಆವರಣದ ಒಳಗೂ ಹೊರಗೂ ಬಂದವರಿಗೆ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಕಷ್ಟು ಜಾಗವಿರುವಂಥದ್ದು. ಜೊತೆಗೇ ಒಂದು ಪುಟ್ಟ ಮೈದಾನದಂತಿರುವ ಜಾಗವನ್ನೂ, ಈಜುಕೊಳವನ್ನೂ ಹೊಂದಿರುವ ಸುಸಜ್ಜಿತ ರೆಸ್ಟೊರೆಂಟ್. ನಾನು ಪ್ರತೀ ತಿಂಗಳು ಲುವಾಂಡಾಗೆ ಬಂದಿಳಿದಾಗಲೆಲ್ಲಾ ಇಲ್ಲಿಯ ಸಿಬ್ಬಂದಿಯೇ ನನಗೆ ಅನ್ನದಾತರು. ಹೀಗಾಗಿ ಎಲ್ಲೆಲ್ಲೂ ನನಗೆ ಪರಿಚಿತ ಮುಖಗಳೇ. ಅಂದು ಮಾತ್ರ ಸಿಬ್ಬಂದಿಯೊಬ್ಬ ಗಡಿಬಿಡಿಯಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಆರ್ಡರ್ ಬರೆದುಕೊಂಡು ಅಷ್ಟೇ ಅವಸರದಲ್ಲಿ ಖಾದ್ಯಗಳನ್ನು ತಂದಿಟ್ಟು ಹೋಗಿದ್ದೂ ಆಯಿತು. ಇತ್ತ ಅರ್ಧ ಅಡಿಯಷ್ಟು ಉದ್ದವಿದ್ದ ಮೀನನ್ನು ನೋಡುತ್ತಲೇ ಬೇರೇನೂ ಕಾಣದಂತಾಗಿ ನಾನು ಭೋಜನದಲ್ಲಿ ಮುಳುಗಿಹೋದೆ. ಬಗಲಿನಲ್ಲೇ ಅಟ್ಲಾಂಟಿಕ್ ಸಾಗರವಿರುವಾಗ ಮೀನುಗಳಿಗೇನು ಬರ? ಒಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ‘ಪೇಟ್ ಖುಷ್ ತೋ ಸಬ್ ಖುಷ್’.

ಉಳಿದವರೂ ತಮ್ಮ ತಮ್ಮ ತಟ್ಟೆಗಳಲ್ಲಿ ತಿನ್ನುತ್ತಲೇ ಇದ್ದರು. ಆದರೆ ಕೆಲ ನಿಮಿಷಗಳಲ್ಲೇ ಎಲ್ಲವೂ ಬದಲಾಗಿಹೋಯಿತು. ಈಗ ಎಲ್ಲರ ಕಣ್ಣುಗಳೂ ಎತ್ತರದಲ್ಲಿ ಇರಿಸಲಾಗಿದ್ದ ದೊಡ್ಡ ಟೆಲಿವಿಷನ್ನಿನತ್ತ ನೋಡುತ್ತಿವೆ. ಕುಳಿತ ಬಹುತೇಕರಿಗೆ ಎದುರಿನಲ್ಲಿದ್ದ ತಟ್ಟೆಯು ಮರೆತುಹೋಗಿದೆ. ‘ಕೂಕಾ’ (ಅಂಗೋಲಾದ ಜನಪ್ರಿಯ ಬಿಯರ್) ಲೆಕ್ಕವಿಲ್ಲದಷ್ಟು ಒಳಸೇರುತ್ತಿದೆ. ಹಾ… ಹೂ… ಓಯ್… ಎಂಬ ಬಗೆಬಗೆಯ ಉದ್ಗಾರಗಳು ಹೊರಬೀಳುತ್ತಿವೆ. ಇವೆಲ್ಲಾ ಆಗುತ್ತಿದ್ದಿದ್ದು ಫುಟ್ಬಾಲ್ ಪಂದ್ಯವೊಂದರಿಂದಾಗಿ. ಟೆಲಿವಿಷನ್ ಸ್ಕ್ರೀನಿನಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬ ಆಟಗಾರ ಬಿದ್ದರೆ ಇಲ್ಲಿ ನೋವಾಗುತ್ತಿದ್ದಿದ್ದು ರೆಸ್ಟೊರೆಂಟಿನಲ್ಲಿದ್ದ ಜನರಿಗೆ. ಗೋಲ್ ಆದರೆ ವಿಜಯದ ಉದ್ಗಾರ. ಒಂದಿಷ್ಟರಲ್ಲಿ ತಪ್ಪಿಹೋದರೆ ಬೇಜಾರೋ ಬೇಜಾರು, ಆಡುತ್ತಿದ್ದವರಿಗೆ ಪೋರ್ಚುಗೀಸ್ ಭಾಷೆಯಲ್ಲಿ ಒಂದಷ್ಟು ಪುಕ್ಕಟೆ ಬೈಗುಳ.

“ಇನ್ನು ಕೆಲವು ದಿನಗಳ ಕಾಲ ಮನರಂಜನೆಗೇನೂ ಕೊರತೆಯಿಲ್ಲ”, ಪಕ್ಕದಲ್ಲೇ ಕೂತಿದ್ದ ಠೊಣಪನೊಬ್ಬ ನನ್ನ ಕಿವಿಯಲ್ಲಿ ಉಸುರಿದ. ನಾನು ಆಟವನ್ನು ಬಿಟ್ಟು ಆಹಾರವನ್ನು ಸವಿಯುವುದರಲ್ಲೇ ಮಗ್ನನಾಗಿರುವುದರಿಂದ ಆತನಿಗೆ ಅಚ್ಚರಿಯಾಗಿತ್ತೇನೋ. “ಹೌದ್ಹೌದು… ಒಳ್ಳೇ ಪಂದ್ಯ”, ನಾನು ಸೌಜನ್ಯಕ್ಕೆಂಬಂತೆ ಉತ್ತರಿಸಿದೆ. “ನೀವು ಯಾವ ತಂಡದ ಅಭಿಮಾನಿ?”, ಸಂಭಾಷಣೆಯು ಶುರುವಾದ ಖುಷಿಯಲ್ಲಿ ಉತ್ಸಾಹದಿಂದ ಕೇಳಿದ ಆತ. ಈ ಪ್ರಶ್ನೆಯಿಂದ ಇಕ್ಕಟ್ಟಿಗೆ ಬಿದ್ದವನು ನಾನು. ಮೊದಲಿನಿಂದಲೂ ಕ್ರೀಡೆಗೂ ನನಗೂ ಅಷ್ಟಕ್ಕಷ್ಟೇ. ಬಾಲ್ಯದಲ್ಲಿ ಟಿವಿ ನೋಡಲು ಬಹುತೇಕ ನಿಷೇಧವಿದ್ದ ನಮ್ಮ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಒಂದಿಷ್ಟು ಕ್ರಿಕೆಟ್ ನೋಡಿದ್ದೇ ದೊಡ್ಡ ಸಂಗತಿ. ಟಿ20 ಪಂದ್ಯಾವಳಿಗಳು ಇನ್ನೂ ಶುರುವಾಗದಿದ್ದ ಕಾಲವದು. ಬಹಳಷ್ಟು ಟೆಸ್ಟ್ ಪಂದ್ಯಗಳನ್ನು ನೋಡುತ್ತಾ ನಾನು ನಿದ್ದೆ ಹೋಗಿದ್ದೇ ಹೆಚ್ಚಾಗಿದ್ದರಿಂದ ಏಕದಿನ ಪಂದ್ಯಾವಳಿಗಳನ್ನು ವೀಕ್ಷಿಸುವುದು ಆ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಖುಷಿಯೆನಿಸುತ್ತಿತ್ತು. ಆದರೆ ದುರದೃಷ್ಟವೆಂಬಂತೆ ಹ್ಯಾನ್ಸಿ ಕ್ರೊನಿಯೆ ಹೊರಹಾಕಿದ ಮ್ಯಾಚ್ ಫಿಕ್ಸಿಂಗ್ ಬಾಂಬುಗಳಿಂದ ಆಟದ ಬಗೆಗಿದ್ದ ಒಂದಷ್ಟು ಆಸಕ್ತಿಯೂ ಮುರುಟಿಹೋಯಿತು. ತದನಂತರ ನನ್ನನ್ನೂ ಸೇರಿದಂತೆ ಹಲವು ಕ್ರಿಕೆಟ್ ಪ್ರಿಯರು ಸದ್ದಿಲ್ಲದೆ ಆಟದ ಹುಚ್ಚಿನಿಂದ ದೂರ ಸರಿದುಬಿಟ್ಟಿದ್ದ ನೆನಪಿದೆ ನನಗೆ.

ಹೀಗೆ ಭಾರತದಲ್ಲಿದ್ದು ಕ್ರಿಕೆಟ್ಟಿನಂತಹ ಕ್ರಿಕೆಟ್ಟನ್ನೇ ಅರ್ಧಕ್ಕೆ ಬಿಟ್ಟ ನನ್ನಂಥವನೊಂದಿಗೆ ಈತ ಫುಟ್ಬಾಲ್ ಬಗ್ಗೆ ಕೇಳುತ್ತಿದ್ದ. ಫುಟ್ಬಾಲ್ ಲೋಕದಲ್ಲಿ ಬೆರಳೆಣಿಕೆಯ ಕೆಲ ಹೆಸರುಗಳನ್ನು ಬಿಟ್ಟು ಅಷ್ಟೇನೂ ಬಲ್ಲವನಲ್ಲ ನಾನು. ಈಜಿಪ್ಟಿನ ಪಂದ್ಯವು ನಡೆಯುತ್ತಿದ್ದರಿಂದ ಮೊಹಮ್ಮದ್ ಸಲಾಹನ ಹೆಸರು ಹೇಳಿದೆ. ಕೆಲದಿನಗಳ ಹಿಂದಷ್ಟೇ ಸಲಾಹನ ಬಗ್ಗೆ ಸ್ವಾರಸ್ಯಕರ ವರದಿಯೊಂದು ಬಿತ್ತರವಾಗಿತ್ತು. ಎಲ್ಲೆಲ್ಲೂ, ಅದರಲ್ಲೂ ಪಶ್ಚಿಮದ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ‘ಇಸ್ಲಾಮೋಫೋಬಿಯಾ’ ಎಂಬುದು ಗಣನೀಯವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿದ್ದ ಈಚಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಸಲಾಹನ ಪಾಶ್ಚಾತ್ಯ ಅಭಿಮಾನಿಗಳು ಕ್ರೀಡಾಂಗಣದಲ್ಲಿ ಆತನ ಬಗ್ಗೆಯೇ ಹಾಡೊಂದನ್ನು ಕಟ್ಟಿ ಬಲು ಸಂತಸದಿಂದ ಹಾಡುತ್ತಿದ್ದರು. ಸಲಾಹ ತನ್ನ ಅದ್ಭುತ ಆಟದಿಂದ ದೇಶ-ಭಾಷೆ-ಧರ್ಮಗಳ ಗಡಿಗಳನ್ನು ಧ್ವಂಸ ಮಾಡಿ ಎಲ್ಲರ ಮನಸ್ಸನ್ನೂ ಗೆದ್ದಿದ್ದ. ಹೀಗೆ ಸಲಾಹನ ಹೆಸರು ಹೇಳಿದ ನನಗೆ ಆ ದಿನದ ಪಂದ್ಯದಲ್ಲಿ ಈಜಿಪ್ಟೇ ಇದ್ದಿದ್ದು ಕೂಡ ನಿರಾಳತೆಯನ್ನು ತಂದಿತು. “ಚಿಯರ್ಸ್” ಎಂದ ಆತ ಮಾತನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸದೆ ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಟೆಲಿವಿಷನ್ನಿನತ್ತ ತನ್ನ ಗಮನವನ್ನು ಹರಿಸಿದ. ಆ ತೊಂಭತ್ತು ನಿಮಿಷಗಳೆಂದರೆ ಅಂಗೋಲನ್ನರಿಗೆ ಅಷ್ಟು ಮುಖ್ಯ. ಹೌದು, ಸ್ವಾದಿಷ್ಟ ಭೋಜನಕ್ಕಿಂತಲೂ! ಆ ಮಟ್ಟಿನ ಫುಟ್ಬಾಲ್ ಫಿವರ್.

ಫುಟ್ಬಾಲ್ ಎಂದಾಗ ನನಗೆ ನೆನಪಾಗುವುದು ನನ್ನ ಪ್ರೌಢಶಾಲೆಯ ದಿನಗಳು. ಆ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಫುಟ್ಬಾಲ್ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ವಿಚಿತ್ರ ಆಟವೊಂದನ್ನು ನಾವು ಆಡುತ್ತಿದ್ದೆವು. ಸ್ವಭಾವತಃ ಆಲಸಿಯಾದ ನನ್ನನ್ನು ಗೋಲ್ ಕೀಪರಿನ ಬಳಿಯಲ್ಲಿ ನಿಲ್ಲಿಸಲಾಗುತ್ತಿತ್ತು. ಉಳಿದ ಆಟಗಾರರು ಆಟವಾಡುತ್ತಾ ನನ್ನ ಬಳಿ ಚೆಂಡನ್ನು ತಲುಪಿಸುತ್ತಿದ್ದರು. ಅದನ್ನು ಗೋಲ್ ಮಾಡುವ ಕೆಲಸ ಮಾತ್ರ ನನ್ನದಾಗಿತ್ತು. ನಮ್ಮ ದೈಹಿಕ ಶಿಕ್ಷಕರೇನಾದರೂ ಇಂಥಾ ಅರ್ಥವಿಲ್ಲದ ಕಿಡಿಗೇಡಿತನದ ಆಟವನ್ನು ನೋಡಿದರೆ ಮತ್ತೆ ನನ್ನನ್ನು ಮೈದಾನಕ್ಕೆ ಓಡಿಸುತ್ತಿದ್ದರೋ ಏನೋ. ಚೆಂಡು ನಮ್ಮತ್ತ ಬರದ ಸಮಯಗಳಲ್ಲಿ ನಾನು ಮತ್ತು ಗೋಲ್ ಕೀಪರ್ ಅದೇನನ್ನೋ ಹರಟೆ ಹೊಡೆಯುತ್ತಿದ್ದೆವು. ಈ ಮಧ್ಯೆ ಚೆಂಡು ನನ್ನತ್ತ ಬಂದರೆ ನಾನು ಕ್ಷಣಾರ್ಧದಲ್ಲಿ ಭಯಂಕರ ಆಟಗಾರನಂತೆ ಬದಲಾಗಿ ಚೆಂಡನ್ನು ಒದ್ದು ಗೋಲ್ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೆ. ಇನ್ನು ಉಳಿದವರಿಗಿಂತ ನನ್ನ ಎತ್ತರವು ಹೆಚ್ಚಿದ್ದಿದ್ದು ಈ ನಿಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಉಪಯೋಗಕ್ಕೂ ಬರುತ್ತಿತ್ತು. ಒಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಗೋಲ್ ಮಾಡಲಷ್ಟೇ ನೇಮಿಸಲಾಗಿದ್ದ ವಿಶೇಷ ಆಟಗಾರನಾಗಿದ್ದೆ ನಾನು.

ಈ ಬಾರಿಯ ಫಿಫಾ ಪಂದ್ಯಾವಳಿಯು ನನ್ನ ಅರೆ-ಫುಟ್ಬಾಲ್ ದಿನಗಳನ್ನೆಲ್ಲಾ ನೆನಪಿಸಿದ್ದು ಹೀಗೆ. ಫುಟ್ಬಾಲ್ ಆಟದ ಅಷ್ಟೊಂದು ಅಭಿಮಾನಿಗಳಿರುವ ಆಫ್ರಿಕಾದಲ್ಲಿ ಇದರ ಇನ್ನೊಂದು ಕರಾಳ ಮುಖವೂ ಇದೆ. ಮೀರಾ ನಾಯರ್ ನಿರ್ದೇಶನದ ‘ಕ್ವೀನ್ ಆಫ್ ಕಟ್ವೆ’ ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿ ಹೀಗೊಂದು ಸನ್ನಿವೇಶ ಬರುತ್ತದೆ. ಅದು ಉಗಾಂಡಾ ರಾಜಧಾನಿಯಾದ ಕಂಪಾಲಾದ ಒಂದು ಕೊಳಗೇರಿ. ಅಲ್ಲಿ ಕೋಚ್ ಒಬ್ಬನ ಕಣ್ಗಾವಲಿನಲ್ಲಿ ಕೆಲವರು ಬಲು ಉತ್ಸಾಹದಿಂದ ಫುಟ್ಬಾಲ್ ಆಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಇತ್ತ ಕೊಳಗೇರಿಯ ಮಕ್ಕಳು ಆಟವನ್ನು ಅಷ್ಟೇ ಆಸಕ್ತಿಯಿಂದ ಮೂಲೆಯೊಂದರಲ್ಲಿ ನಿಂತು ನೋಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ತನ್ನ ಪಕ್ಕದಲ್ಲಿ ಕಣ್ಣರಳಿಸಿ ನಿಂತಿರುವ ಈ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ನೋಡುವ ಕೋಚ್ ಇವರ ಬಳಿ ಬಂದು “ನೀವೇನು ಕೂತು ನೋಡುವುದು? ಹೋಗಿ ಆಡುವುದಲ್ಲವೇ?” ಎಂದು ಕೇಳುತ್ತಾನೆ. “ಆಡುವುದಕ್ಕೇನೋ ಆಸೆಯಿದೆ. ಆದರೆ ಮನೆಯವರಿಗೆ ವಿಷಯ ತಿಳಿದರೆ ನಾಳೆಯಿಂದ ಈ ಕಡೆ ಬರಲೇ ಬಿಡುವುದಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಒಬ್ಬ ಬಾಲಕ ಹೇಳುತ್ತಾನೆ. ಅಸಲಿಗೆ ಮಕ್ಕಳು ಫುಟ್ಬಾಲ್ ಆಡುತ್ತಾ ಬಿದ್ದು ಕಾಲು ಮುರಿದುಕೊಂಡರೆ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ನೀಡುವಷ್ಟು ಸ್ಥಿತಿವಂತರಾಗಿರುವುದಿಲ್ಲ ಈ ಕೊಳಗೇರಿಯ ಮಕ್ಕಳ ಹೆತ್ತವರು. ಹೀಗಾಗಿ ಮಕ್ಕಳ ಮೇಲೆ ಇಂಥದ್ದೊಂದು ಅಲಿಖಿತ ಕಟ್ಟುಪಾಡನ್ನು ಹೇರಿರಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಈ ಘಟನೆಯಿಂದ ಪ್ರೇರಿತನಾಗಿಯೇ ಕೋಚ್ ತೀವ್ರ ದೈಹಿಕ ಶ್ರಮದ ಅಗತ್ಯ ಮತ್ತು ಗಾಯಾಳುಗಳಾಗುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯುಳ್ಳ ಫುಟ್ಬಾಲ್ ಆಟದ ಬದಲಾಗಿ ಈ ಬಡ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಚೆಸ್ ಆಟವನ್ನು ಪರಿಚಯಿಸುತ್ತಾನೆ. ಇದು ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆಯ ಆಟ ಎಂದು ಚದುರಂಗವನ್ನು ಪರಿಚಯಿಸುವುದಲ್ಲದೆ ಆಟವನ್ನು ಜೀವನದೊಂದಿಗೆ ಸಮೀಕರಿಸಿ ಹೋರಾಟದ ಕಿಚ್ಚನ್ನು ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಹುಟ್ಟಿಸುತ್ತಾನೆ. ಈತನ ಸತತ ಪ್ರಯತ್ನ ಮತ್ತು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹದಿಂದ ಫಿಯೋನಾ ಮುಟೇಸಿ ಎಂಬ ಪ್ರತಿಭಾವಂತ ಬಾಲಕಿಯೊಬ್ಬಳು ಹತ್ತರ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲೇ ಚೆಸ್ ಚಾಂಪಿಯನ್ ಆಗಿ ಹೊರಹೊಮ್ಮುತ್ತಾಳೆ. ನೋಡನೋಡುತ್ತಿದ್ದಂತೆ ಕಂಪಾಲಾದ ಕೊಳಚೆಪ್ರದೇಶದಿಂದ ಬರುವ ಬಾಲಕಿಯೊಬ್ಬಳು ಉಗಾಂಡಾದ ಸೂಪರ್-ಸ್ಟಾರ್ ಆಗುತ್ತಾಳೆ.

ಹೀಗೆ ಎಲ್ಲಾ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಂತೆ ಕ್ರೀಡೆಯಲ್ಲೂ ಬಗೆಬಗೆಯ ಕಥೆಗಳು. ಮೇಲಿನ ಸನ್ನಿವೇಶದಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ಕಥೆಯು ಫುಟ್ಬಾಲ್ ನಿಂದ ಶುರುವಾಗಿ ಚೆಸ್ ನಲ್ಲಿ ಅಂತ್ಯವಾಗಿದ್ದು ವಿಚಿತ್ರ. ಇನ್ನು ಫುಟ್ಬಾಲ್ ಲೋಕದ್ದೇ ಸ್ವಾರಸ್ಯಕರ ಘಟನೆಯೊಂದನ್ನು ಇಲ್ಲಿಯ ಹುಡುಗನೊಬ್ಬ ನನಗೆ ಹೇಳಿದ್ದ. ಅದು 1986 ರ ದಿನಗಳು. ಇಂಗ್ಲೆಂಡಿನ ಆಲ್ವಿನ್ ಮಾರ್ಟಿನ್ ಎಂಬ ಆಟಗಾರನೊಬ್ಬ ಒಂದೇ ಪಂದ್ಯದಲ್ಲಿ ಮೂರು ಗೋಲುಗಳನ್ನು ಮಾಡಿದ್ದನಂತೆ. ಅಸಲಿಗೆ ಆಲ್ವಿನ್ ಮಾರ್ಟಿನ್ ನ ತಂಡವು ಅಂದು ನ್ಯೂ-ಕ್ಯಾಸಲ್ ಯುನೈಟೆಡ್ ತಂಡದ ವಿರುದ್ಧ ಆಡುತ್ತಿತ್ತು. ಆಲ್ವಿನ್ ಮೊದಲ ಗೋಲ್ ಹೊಡೆದಾಗ ನ್ಯೂ-ಕ್ಯಾಸಲ್ ತಂಡದಲ್ಲಿ ಗೋಲ್ ಕೀಪರ್ ಆಗಿದ್ದವನು ಮಾರ್ಟಿನ್ ಥಾಮಸ್. ನಂತರ ಥಾಮಸ್ ಗಾಯಗೊಂಡ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ಕ್ರಿಸ್ ಹೆಡ್ವರ್ತ್ ಗೋಲ್ ಕೀಪರ್ ಆಗಿ ಬಂದು ನಿಂತುಕೊಂಡ. ಆಲ್ವಿನ್ ಮಹಾಶಯ ಈ ಬಾರಿಯೂ ಗೋಲ್ ಮಾಡಿದ. ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಅಬ್ಬಬ್ಬಾ ಅನ್ನಿಸಿದ್ದು ನ್ಯೂ-ಕ್ಯಾಸಲ್ ತಂಡದ ಮೂರನೇ ಗೋಲ್ ಕೀಪರ್ ಆಗಿ ಪೀಟರ್ ಬೆರ್ಡ್ಸ್ಲೇ ಬಂದು ಆಲ್ವಿನ್ ಈ ಬಾರಿಯೂ ಗೋಲ್ ಮಾಡಿದಾಗ! ಹೀಗೆ ಒಂದೇ ಪಂದ್ಯದಲ್ಲಿ ಮೂವರು ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಗೋಲ್ ಕೀಪರ್ ಗಳ ರಕ್ಷಣಾಕೋಟೆಯನ್ನು ಭೇದಿಸಿ ಆಲ್ವಿನ್ ಮಾರ್ಟಿನ್ ಮೂರು ಗೋಲ್ ಮಾಡಿದ್ದ. ಆ ಪಂದ್ಯವನ್ನು ಆಲ್ವಿನ್ ನ ತಂಡವು 8-1 ರಿಂದ ಗೆದ್ದಿತ್ತು. ಫುಟ್ಬಾಲ್ ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲೇ ಇದೊಂದು ವಿಚಿತ್ರ ದಾಖಲೆಯಂತೆ!

ರಷ್ಯಾದಲ್ಲಿ ಆರಂಭವಾಗಿರುವ ಫುಟ್ಬಾಲ್ ಹಬ್ಬವು ವಿವಾದಗಳ ಹೊರತಾಗಿಯೂ ಭರ್ಜರಿ ಆರಂಭವನ್ನು ಪಡೆದಿದೆ. ಪ್ರತೀಬಾರಿಯಂತೆ ಈ ಪಂದ್ಯಾವಳಿಯೂ ಕೂಡ ಹಲವು ಅಭೂತಪೂರ್ವ ಕ್ಷಣಗಳಿಗೆ ಸಾಕ್ಷಿಯಾಗಲಿರುವುದು ಖಚಿತ. ಕ್ರೊಯೇಷಿಯಾ ತಂಡದ ವಿರುದ್ಧ ಒಂದು ಗೋಲನ್ನೂ ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗದೆ ಅರ್ಜೆಂಟೀನಾ ಸೋತಾಗ ಅರ್ಜೆಂಟೀನಾವನ್ನು ಹುರಿದುಂಬಿಸಲು ಬಂದಿದ್ದ ಫುಟ್ಬಾಲ್ ದಂತಕಥೆ ಡೀಗೋ ಮರಡೋನಾ ಕಣ್ಣೀರಿಟ್ಟಿದ್ದರು. ಇನ್ನೇನು ಕ್ಷಣಮಾತ್ರದಲ್ಲಿ ಮುಗಿಯಬೇಕಿದ್ದ ಕೆಲ ಪಂದ್ಯಗಳಲ್ಲೂ ಗೋಲುಗಳಾಗಿ ಕೋಟ್ಯಂತರ ಅಭಿಮಾನಿಗಳಿಗೆ ರೋಮಾಂಚನವನ್ನು ತಂದವು. ಆಟಗಾರನೊಬ್ಬ ಫುಟ್ಬಾಲಿನಂತೆ ತಾನೇ ಸ್ವತಃ ಉರುಳಾಡಿಕೊಂಡು ಹೋಗುತ್ತಿರುವ ಕೆ.ಎಫ್.ಸಿ ಯ ಚಾಣಾಕ್ಷ ಜಾಹೀರಾತು ಜನಪ್ರಿಯವಾಯಿತು. ಹೀಗೆ ಎಲ್ಲೆಲ್ಲೂ ಹೊಸತನದ ಅಲೆ!

ಫಿಫಾದ ನೆಪದಲ್ಲಾದರೂ ಆಟವನ್ನು ಮತ್ತಷ್ಟು ತನ್ನದಾಗಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಆಶಾಭಾವ ನನ್ನದು. ‘ಪಟ್ಟಾಂಗ’ ಮಾಡಲು ಸಲಾಹನ ಹೊರತಾಗಿಯೂ ಹೆಚ್ಚಿನದನ್ನು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಬೇಕಲ್ಲವೇ?

ಪ್ರಸಾದ್ ನಾಯ್ಕ್

ಮೂಲತಃ ದಕ್ಷಿಣ ಕನ್ನಡದ ಕಿನ್ನಿಗೋಳಿಯವರು. ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ನ್ಯಾಷನಲ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಟೆಕ್ನಾಲಜಿ ಸುರತ್ಕಲ್ (ಎನ್.ಐ.ಟಿ.ಕೆ) ನಿಂದ 2011ರಲ್ಲಿ ಸಿವಿಲ್ ಇಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್ ವಿಭಾಗದಲ್ಲಿ ಪದವಿ. ಕಳೆದ ಐದು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಜಲ ಸಂಪನ್ಮೂಲ ಇಲಾಖೆ, ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರದ ಅಧೀನದಲ್ಲಿರುವ ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ಸಂಸ್ಥೆಯೊಂದರಲ್ಲಿ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಗುರುಗ್ರಾಮ್ ಆದ ಹರಿಯಾಣದ ಗುರ್ಗಾಂವ್ ಮತ್ತು ರಾಷ್ಟ್ರರಾಜಧಾನಿಯಾದ ನವದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ ಐದು ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಿದ ನಂತರ, ಸದ್ಯಕ್ಕೆ ದೂರದ ಆಫ್ರಿಕಾದ ದಕ್ಷಿಣ ಭಾಗದಲ್ಲಿರುವ `ರಿಪಬ್ಲಿಕ್ ಆಫ್ ಅಂಗೋಲಾ’ ದೇಶದ ವೀಜ್ ಎಂಬ ಪುಟ್ಟ ಪಟ್ಟಣದಲ್ಲಿ, ವಿಶ್ವಬ್ಯಾಂಕ್ ಪ್ರಾಯೋಜಿತ ಸ್ಥಳೀಯ ಸರ್ಕಾರದ ಯೋಜನೆಯೊಂದರಲ್ಲಿ ನಿಯುಕ್ತಿಗೊಂಡು ನೆಲೆಸಿದ್ದಾರೆ.

ಚಿತ್ರಕಲೆ ಮತ್ತು ಓದಿನ ಪಯಣದಲ್ಲೇ ಖುಷಿಯಾಗಿದ್ದ ಇವರಿಗೆ, “ತಾನೂ ಬರೆಯಬಲ್ಲೆ” ಎಂಬ ಸಂಗತಿಯ ಅರಿವಾದ ನಂತರದ ದಿನಗಳಿಂದ, ಅಂದರೆ ಕಳೆದ ನಾಲ್ಕೈದು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಬರೆಯುತ್ತಾ ಬಂದಿದ್ದಾರೆ. ಇವರ ಕಥೆಗಳು, ಲೇಖನಗಳು, ಪ್ರಬಂಧಗಳು, ಲಲಿತ ಪ್ರಬಂಧಗಳು, ಮಿನಿ ಸರಣಿ ಬರಹಗಳು, ವ್ಯಕ್ತಿಚಿತ್ರಗಳು, ಅನುವಾದಗಳು ಕನ್ನಡದ ವಿವಿಧ ಅಂತರ್ಜಾಲ ಪತ್ರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾಗಿವೆ. ಓದುವ ಮತ್ತು ಆಗಾಗ ಬರೆಯುವ ಹೊರತಾಗಿ, ಪ್ರವಾಸದ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ದೇಶ ಸುತ್ತುವ ಮತ್ತು ವ್ಯಂಗ್ಯಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಬರೆಯುವ ಹವ್ಯಾಸ.

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 1 week ago No comment

  ನಮ್ಮ ಕಣ್ಣುಗಳೇಕೆ ಭಾರವಾಗುತ್ತಿವೆ?

        ಕವಿಸಾಲು           ತಿರುಕನ ಕನಸಲ್ಲ ನನ್ನದು ತಿರುಕನಲ್ಲ ಕಣ್ರಿ ನಾನು ನಿಮ್ಮ ಮರುಕ ಗಿರುಕ ಎಲ್ಲಾ ನನಗೆ ಹಿಡಿಸಲ್ಲ ಅವ್ರು ಕೋಟೆ ಕಟ್ಟಿ ನ್ಯಾಯ ನೀತಿಗಳ ತಮ್ಮಲ್ಲೆ ಬಚ್ಚಿಟ್ಟು ಒಳಗೆ ಬೆಚ್ಚಗೆ ಕೂತಿರಬಹುದು ನ್ಯಾಯಕ್ಕೆ ಕನ್ನ ಹಾಕೋ ನಾನು ತಿರುಕ ಹೇಗೆ ಆಗಬೇಕು? ತಿರುಕನದೇನೋ ಕನಸಿತ್ತು ನನ್ನದು ಕೂಡಾ ಕನಸೆಂದು ಆ ಕೋಟೆ ಒಳಗಿರುವವರು ಕನವರಿಸುತ್ತಿರಬಹುದು ಬೂದಿ ಮುಚ್ಚಿದ ...

 • 1 week ago No comment

  ಕೊಂಕಣಿ ಪ್ರತಿಭೆಯನ್ನರಸಿ ಕರ್ನಾಟಕಕ್ಕೆ ಬಂದ ಪ್ರಶಸ್ತಿ

      ಅತಿಥಿ           ಈ ಬಾರಿ ಕರ್ನಾಟಕವು ಎರಡು ಕೇಂದ್ರ ಸಾಹಿತ್ಯ ಅಕಾಡೆಮಿ ಯುವ ಪುರಸ್ಕಾರಗಳನ್ನು ತನ್ನ ಮಡಿಲಿಗೆ ಹಾಕಿಕೊಂಡಿತು ಎಂದರೆ ಅಚ್ಚರಿಯಾಗಬಹುದು. ಆದರೂ ಇದು ಸತ್ಯ. ಪ್ರಮಾದವೇನಾದರೂ ಆಯಿತೇ? ಒಂದೇ ಪುರಸ್ಕಾರವನ್ನು ಇಬ್ಬರಿಗೆ ಹಂಚಿರಬಹುದೇ? ಎಂದೆಲ್ಲ ಯೋಚಿಸಿ ತಲೆ ಕೆರೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದೀರಾ? ಇಲ್ಲಿದೆ ನೋಡಿ ಉತ್ತರ. ಕನ್ನಡಕ್ಕೆ 2018ರ ಕೇಂದ್ರಸಾಹಿತ್ಯ ಅಕಾಡೆಮಿಯ ಯುವ ಪುರಸ್ಕಾರ ಘೋಷಣೆಯಾದಾಗಲೇ ಕರ್ನಾಟಕದ ಕೊಂಕಣಿ ಕವಯತ್ರಿ ವಿಲ್ಮಾ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಸಾಹಸದ ಆ ನಿಮಿಷಗಳು

          ಮೊದಲ ಬಾರಿಯಾದ್ದರಿಂದ ಕೆಲವೇ ನಿಮಿಷಗಳ ಈ ಜಿಗಿತದ ರೋಚಕತೆ ಒಂದು ತಿಂಗಳ ಕಾಲ ನನ್ನನ್ನು ಆವರಿಸಿದ್ದು ಸುಳ್ಳಲ್ಲ.         ಬ್ಯಾಂಕರುಗಳು, ಅಕೌಂಟೆಂಟುಗಳು ವರ್ಷದ ಮೊದಲಿಂದ ಹಿಡಿದು ಮಾರ್ಚಿ ತಿಂಗಳವರೆಗೆ ಭಾರೀ ಬ್ಯುಸಿಯಾಗುವಂತೆ ಇಂಗ್ಲೆಂಡಿನ ಸರ್ಕಾರೀ ದಂತ ವೈದ್ಯಕೀಯ ರಂಗದಲ್ಲೂ ಧಾವಂತ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಸರ್ಕಾರದಿಂದ ಗುತ್ತಿಗೆ ಪಡೆದ ಕೆಲಸವನ್ನು ಮಾರ್ಚಿಯ ಕೊನೆಗೆ ಪೂರ್ತಿಗೊಳಿಸದಿದ್ದರೆ ಮುಂದಿನ ವರ್ಷದ ಕಾಂಟ್ರಾಕ್ಟ್ ನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುವ ...

 • 3 weeks ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಫಿಫಾ ಫಿವರ್

  ಅಂದು ಎಲ್ಲರ ಕಣ್ಣುಗಳೂ ಬೇರೇನನ್ನೋ ದಿಟ್ಟಿಸುತ್ತಿದ್ದವು. ಅದೊಂದು ಸುಂದರ ರೆಸ್ಟೊರೆಂಟ್. ಆವರಣದ ಒಳಗೂ ಹೊರಗೂ ಬಂದವರಿಗೆ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಕಷ್ಟು ಜಾಗವಿರುವಂಥದ್ದು. ಜೊತೆಗೇ ಒಂದು ಪುಟ್ಟ ಮೈದಾನದಂತಿರುವ ಜಾಗವನ್ನೂ, ಈಜುಕೊಳವನ್ನೂ ಹೊಂದಿರುವ ಸುಸಜ್ಜಿತ ರೆಸ್ಟೊರೆಂಟ್. ನಾನು ಪ್ರತೀ ತಿಂಗಳು ಲುವಾಂಡಾಗೆ ಬಂದಿಳಿದಾಗಲೆಲ್ಲಾ ಇಲ್ಲಿಯ ಸಿಬ್ಬಂದಿಯೇ ನನಗೆ ಅನ್ನದಾತರು. ಹೀಗಾಗಿ ಎಲ್ಲೆಲ್ಲೂ ನನಗೆ ಪರಿಚಿತ ಮುಖಗಳೇ. ಅಂದು ಮಾತ್ರ ಸಿಬ್ಬಂದಿಯೊಬ್ಬ ಗಡಿಬಿಡಿಯಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಆರ್ಡರ್ ಬರೆದುಕೊಂಡು ಅಷ್ಟೇ ಅವಸರದಲ್ಲಿ ಖಾದ್ಯಗಳನ್ನು ತಂದಿಟ್ಟು ...

 • 3 weeks ago No comment

  ಸವಿತಾ ನಾಗಭೂಷಣ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ | ದಾರಿಯೇ ದೈವ… ವೈಷ್ಣೋದೇವಿ

  ಪ್ರವಾಸಿ ಸವಿತಾ ಕಂಡ ಇಂಡಿಯಾ   ಇದು ನಾನು 2011ರ ಮಾರ್ಚ್ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಕೆಲ ಗೆಳತಿಯರೊಂದಿಗೆ ಒಂದು ಜನಸಾಮಾನ್ಯರ ಸಮೂಹದೊಂದಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ದರ್ಜೆಯ ರೈಲು ಪ್ರಯಾಣದ ಮೂಲಕ ಕೈಗೊಂಡ ಭಾರತ ಯಾತ್ರೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಮಾಡಿಕೊಂಡ ಟಿಪ್ಪಣಿಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿ ಬರೆದ ಪುಟ್ಟ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ. ಇದು ಈಗಾಗಲೇ 12 ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಡಿ ಎಸ್ ನಾಗಭೂಷಣ ಅವರ ಸಂಪಾದಕತ್ವದ ‘ನವ ಮಾನವ’ ಸಮಾಜವಾದಿ ಮಾಸಿಕದ (ಈ ಪತ್ರಿಕೆ ನವೆಂಬರ್ 2011ರ ...


Editor's Wall

 • 11 May 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಜೈಲಲ್ಲಿ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿರಲಿಲ್ಲವಾ?

  ಭಾರತದ ಪ್ರಥಮ ಪ್ರಧಾನಿ ಜವಾಹರಲಾಲ್ ನೆಹರೂ ಅವರ ಆತ್ಮಚರಿತ್ರೆಯಲ್ಲಿಯೇ, ಅವರು ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿದ್ದರೆಂಬುದರ ಕುರಿತ ವಿವರ ಸಿಗುತ್ತದೆ. “ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಡಿದ್ದ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್, ಬಟುಕೇಶ್ವರ್ ದತ್, ವೀರ್ ಸಾವರ್ಕರ್ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಅವರನ್ನು ಯಾರಾದರೊಬ್ಬ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಹೋಗಿ ಕಂಡಿದ್ದರಾ? ಆದರೆ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಭ್ರಷ್ಟನೊಬ್ಬ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದರೆ ಅವನನ್ನು ನೋಡಲು ಹೋಗುತ್ತಾರೆ” ಎಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಕರ್ನಾಟಕದ ಚುನಾವಣೆ ಪ್ರಚಾರ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ವಾಗ್ದಾಳಿ ನಡೆಸಿದ್ದರು. ಬ್ರಿಟಿಷ್ ...

 • 10 May 2018
  2 months ago No comment

  ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ; ವಾರವಿಡೀ ಬಿಡುಗಡೆ!

  ಪುಸ್ತಕವೊಂದನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಿದ ಬಳಿಕ ಅದರ ಬಿಡುಗಡೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವೂ ಕಡ್ಡಾಯವೆಂಬಂಥ ಕಾಲವಿತ್ತು. ಈಗಲೂ ಇಲ್ಲವೆಂದಲ್ಲ. ಆದರೆ ಸಾವಿರ, ಲಕ್ಷದ ಲೆಕ್ಕದಲ್ಲಿ ಹಣ ಸುರಿದು ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಮಾಡುವ ಬಿಡುಗಡೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವು ಒಂದು ಪುಸ್ತಕದ ಕುರಿತ ಮಾತಿಗೆ ಬೇಕಾದ ಆಪ್ತ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ಕಟ್ಟಿಕೊಡುತ್ತದೆಯೇ? ದುಡ್ಡಿನ ವಿಚಾರಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ಆಯೋಜನೆ ಬೇಡುವ ಶ್ರಮ ಬಹಳ ದೊಡ್ಡದು. ಹಾಲ್ ಬುಕ್ ಮಾಡಬೇಕಾದಲ್ಲಿಂದ ಹಿಡಿದು, ಅತಿಥಿಗಳನ್ನು ಗೊತ್ತುಮಾಡುವುದು, ಅವರಿಗೆಲ್ಲರಿಗೂ ಹೊಂದುವಂತೆ ದಿನಾಂಕ ನಿಗದಿಪಡಿಸುವುದು, ಆಮಂತ್ರಣ ಪತ್ರಿಕೆ ಪ್ರಕಟಿಸುವುದು, ...

 • 03 May 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಏನಿಲ್ಲದಿದ್ದರೂ ಬದುಕು ದೂಡಬೇಕು

                    ಆಗೆಲ್ಲ ತಪಸ್ಸು ಮಾಡುವ, ದೇವರು ಪ್ರತ್ಯಕ್ಷವಾಗುವ ಮತ್ತು ಕೇಳಿದ ವರ ಕೊಡುವ ಕಥೆಗಳು ಮಸ್ತು ಚಾಲ್ತಿಯಲ್ಲಿದ್ದ ಕಾರಣ ನಾನು ದೇವರನ್ನು ಕಾಣುವ ಹಟಕ್ಕೆ ಬಿದ್ದು ತಪಸ್ಸು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೆ.   ನನ್ನ ಜೊತೆ ಇವೆಲ್ಲ ಯಾವ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ಘಟಿಸಿತ್ತೋ ಅರಿಯೆ. ಬಾಲ್ಯದಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಮನೆಗೆ ನೆರೆಮನೆಯ ಒಬ್ಬ ಹೆಂಗಸು ಬರುತ್ತಿದ್ದರು. ಮೂಕಕ್ಕ ಎಂದು ಅವರನ್ನು ಎಲ್ಲರೂ ಕರೆಯುತ್ತಿದ್ದುದು. ...

 • 30 April 2018
  3 months ago No comment

  ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಹೋರಾಟದ ಐದು ವರ್ಷಗಳು ಮತ್ತು ಆ ಪುಟ್ಟ ಗೂಡು

  ತನ್ನ ಬದುಕಿನ ಅಮೂಲ್ಯ ಘಳಿಗೆಯೇ ಇಂಥದೊಂದು ಘಟನೆಗೆ ಬಲಿಯಾದ ಆಘಾತದಲ್ಲಿರುವ ಆಕೆ ಒಮ್ಮೆ ಗೆಲುವಾದವಳಂತೆ ಕಂಡರೂ ಮತ್ತೆ ಗಂಭೀರಳಾಗುತ್ತಾಳೆ. ಎಷ್ಟು ಬೇಕೋ ಅಷ್ಟೇ ಮಾತು. ಕಟ್ಟಿಕೊಂಡಿದ್ದ ಕನಸೂ ಒಡೆದುಹೋಗಿದೆ.   ಅನ್ಯಾಯದ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟ, ಸಮಾಜದೆದುರು ದೊಡ್ಡ ಮನುಷ್ಯನಂತೆ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಮುಖವಾಡ ತೊಟ್ಟುಕೊಂಡ ಮತ್ತು ಸಾಧ್ಯವಿರುವಷ್ಟೂ ವಾಮಮಾರ್ಗಗಳಿಂದ ಎಲ್ಲರನ್ನೂ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ನಿಯಂತ್ರಣದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬಲ್ಲಂಥ ಅತ್ಯಂತ ಬಲಿಷ್ಠ ದುಷ್ಟನೊಬ್ಬನನ್ನು ಎದುರುಹಾಕಿಕೊಳ್ಳುವ ದಿಟ್ಟತನ ಹೇಗೆ ಅಗಾಧ ಸಾಗರದ ನಟ್ಟ ನಡುವಿನ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ...

 • 28 April 2018
  3 months ago No comment

  ಮೈಬಣ್ಣವೆಂಬ ಮಾನದಂಡ ಮತ್ತು ‘ವಿಪ್ಲವ’ ಮನಃಸ್ಥಿತಿಯ ರಾಜಕಾರಣ

  ಈ ‘ವಿಪ್ಲವ’ ಮನಃಸ್ಥಿತಿ ಅಧಿಕಾರಸ್ಥವಾದುದಾಗಿದೆ. ದೇವರು, ಧರ್ಮದ ಹೆಸರಲ್ಲಿ ಒಡೆಯುವುದನ್ನು ತನ್ನ ಪರಮೋನ್ನತಿ ಎಂಬಂತೆ ಭ್ರಮಿಸುವ ಈ ಕುರೂಪವು ಮನುಷ್ಯರ ಮೇಲೆ ಮನುಷ್ಯರನ್ನು ಎತ್ತಿಕಟ್ಟುತ್ತದೆ. ಹೆಣ್ಣಿನ ಮೇಲೆ ಹೆಣ್ಣನ್ನೇ ಅಸ್ತ್ರವಾಗಿ ಪ್ರಯೋಗಿಸುವ ಹುನ್ನಾರಗಳ ಮೂಲಕ, ನಿಜವಾದ ಸೌಂದರ್ಯವನ್ನು ನಾಶಗೈಯುತ್ತಿದೆ. 21 ವರ್ಷಗಳ ಕೆಳಗೆ ಅಂದರೆ 1997ರಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವಸುಂದರಿ ಪಟ್ಟ ಗೆದ್ದ ಡಯಾನಾ ಹೇಡನ್ ಮೈಬಣ್ಣದ ಬಗ್ಗೆ ಅತಿ ಕೀಳು ಅಭಿರುಚಿಯಿಂದ ಮಾತನಾಡಿದ ತ್ರಿಪುರಾ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ವಿಪ್ಲವ್ ಕುಮಾರ್ ದೇವ್ ...