Share

ನಮ್ಮ ಕಣ್ಣುಗಳೇಕೆ ಭಾರವಾಗುತ್ತಿವೆ?
ಜೊಸ್ಸಿ ಸಿದ್ಧಕಟ್ಟೆ

 

 

 

ಕವಿಸಾಲು

 

 

 

 

 

ತಿರುಕನ ಕನಸಲ್ಲ ನನ್ನದು

ತಿರುಕನಲ್ಲ ಕಣ್ರಿ ನಾನು
ನಿಮ್ಮ ಮರುಕ ಗಿರುಕ ಎಲ್ಲಾ
ನನಗೆ ಹಿಡಿಸಲ್ಲ
ಅವ್ರು ಕೋಟೆ ಕಟ್ಟಿ
ನ್ಯಾಯ ನೀತಿಗಳ ತಮ್ಮಲ್ಲೆ ಬಚ್ಚಿಟ್ಟು
ಒಳಗೆ ಬೆಚ್ಚಗೆ ಕೂತಿರಬಹುದು
ನ್ಯಾಯಕ್ಕೆ ಕನ್ನ ಹಾಕೋ ನಾನು
ತಿರುಕ ಹೇಗೆ ಆಗಬೇಕು?
ತಿರುಕನದೇನೋ ಕನಸಿತ್ತು
ನನ್ನದು ಕೂಡಾ ಕನಸೆಂದು ಆ ಕೋಟೆ
ಒಳಗಿರುವವರು ಕನವರಿಸುತ್ತಿರಬಹುದು
ಬೂದಿ ಮುಚ್ಚಿದ ಕೆಂಡವಷ್ಟೇ ನಾನು
ಹೊತ್ತಿ ಉರಿಯಲು ಕಾಯುತ್ತಿದ್ದೇನೆ.
ಕೋಟೆ ಕಟ್ಟಿಕೊಂಡವರು ರಾತ್ರಿಯಿಡೀ ಮಲಗಿಲ್ಲ ಒಳಗೆ
ಗೊತ್ತು ನನಗೆ
ದೇಹವೆನ್ನದು ಇಲ್ಲಿ ಮಲಗಿರಬಹುದು
ನನ್ನ ಹೋರಾಟದ ಕಿಡಿ
ಅವರ ಮಂಚದಡಿಯಲ್ಲೇ ಉರಿಯುತ್ತಿರುವಾಗ
ನಿದ್ರೆ ಅವರಿಗೆಲ್ಲಿ?
ರಾತ್ರಿಯಿಡೀ ಸಮಾಲೋಚನೆ ನಡೆಸಿರಬಹುದು
ಇಂದು ಬೆಳಗ್ಗೆ ನನ್ನ ಬಳಿ ಧಾವಿಸಲೂಬಹುದು
ಆಮಿಷಗಳೊಡ್ಡಲೂ ಬಹುದು
ನಾನೋ
ಕಾಮನಬಿಲ್ಲನೇ ಮುಡಿದುಕೊಂಡವನು
ಅವರ ಕಪ್ಪು ಬಿಳುಪು ಕನಸುಗಳ
ನಾನೇಕೆ ಕೊಳ್ಳುವೆನು?
ಇದೂ ಒಂದು ತಿರುಕನದೇ ಕನಸು
ಎಂದು ನಕ್ಕು ಸುಮ್ಮನಾಗದಿರಿ
ನಿಮಗೆ ಅದಷ್ಟೇ ಗೊತ್ತು
ನೀವು ಕನಸನ್ನು ಬಿಟ್ಟು ಬೇರೆ ಕಂಡವರಲ್ಲ.
ಹಾಗಂತ ಕನ್ನ ಹಾಕಲು ಕೂತಿರುವ
ನನ್ನ ಮೇಲೆ ನಿಮ್ಮ ಕನಸು ಕೂರಿಸುವ ಚಪಲವೂ ಬೇಡ
ಇದು ಕನಸ್ಸೇ ಎಂದು
ವಾದಿಸುತ್ತಿರುವಿರಾದರೆ ಕೇಳಿ;
ಎಲ್ಲಾ ಯಶಸ್ಸು
ಒಂದಿನ ಕನಸ್ಸಾಗಿತ್ತೆಂಬ
ನಂಬಿಕೆ ಕಾಯ್ದುಕೊಳ್ಳಿ, ಆಷ್ಟೇ!

~

ಮುಗುದೆ

ನು ಮಾಡುವೆ ನಗದೆ!
ಪುಣ್ಯ, ಒಂಚೂರು ಬೆಳಕಿಂಡಿ
ತೆರೆದಿಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ ನೋಡು ನಿನಗೆ
ತನ್ನೊಳಗಿದ್ದ ಕತ್ತಲ್ಲನ್ನೆಲ್ಲಾ ಕೋಣೆಗೆ ಸುರಿದು
ನಿನ್ನ ಕೂಡಿ ಹಾಕಿ
ಯಾವ ಆತ್ಮ ನಿಧಿಯ ಹುಡುಕಿ ಹೊರಟಿರುವರೋ ಭೂಪರು,
ಮುಗುದೆ
ಏನು ಮಾಡುವೆ ನಗದೆ!
ಮನೆಯಂಗಳದ ಕಳೆಕೀಳಲಷ್ಟೇ
ನೀನು ಲಾಯಕ್ಕು ಅಂದುಕೊಂಡಿರುವ ಅವರಿಗೇನು ಗೊತ್ತು
ನಿನ್ನ ಕೈಯಾರೆ ಅರಳಿ ನಿಂತ ಹಿಂಬಾಗಿಲ ತೋಟದಲಿ
ಸ್ವರ್ಗ ಗೂಡು ಕಟ್ಟಿದೆಯೆಂದು?
ಮುಗುದೆ,
ಏನು ಮಾಡುವೆ ನಗದೆ!
ತಂತಮ್ಮ ದಿವಾಳಿತನವ ನಿನ್ನ ಮೇಲೆ
ಜೋಡಿಸಿ ಜೋಪಾನ ಮಾಡಹೊರಟವರು
ಗುರಿಯನ್ನೇಂದೂ ಮುಟ್ಟರು
ಬಂಧಿಸಲಾರರು ಮುಕ್ತಾತ್ಮ ಸುಟ್ಟರು
ಹುಂಬರಂತೆ ದೋಚಿಕೊಳ್ಳುವುದರಲ್ಲೇ ನಿರತ ಇವರ ಕಂಡು
ಮುಗುದೆ,
ಏನು ಮಾಡುವೆ ನಗದೆ?
ಅವರ ಸೋಂಕು ಒಂಚೂರು ಸೋಕದೆ
ಉಳಿದ ಹೂವು ನೀನು
ಹೊಸಕಿ ಹಾಕಿದ ಪಾದದಡಿ
ಕಂಪ ಸವರಿ ಬಿಡುವೆಯಲ್ಲ,
ಮುಗುದೆ
ಏನು ಮಾಡುವೆ ನಗದೆ!

~

ಎಂದೋ ಒಮ್ಮೆ ದಾರಿ ಹೋಗುವುದು

ದರಷ್ಟಕೆ ಮುಂದೆ
ನಾನೇ ಸರಿಯುವೆ ಪಕ್ಕಕೆ
ಮುಗಿಸಿ ದಿನದ ದಂಧೆ
ಹೋಗುತಿದೆ ಅಲ್ಲಿ ನೋಡು
ಪರಸ್ಪರ ಮೂಸುತ ಕುರಿಮಂದೆ
ನೋಡ ನೋಡುತ್ತಿರೆ ಅವು ಕಣ್ಮರೆ;
ಕಣ್ಣಗಳು ಆದವು ಒದ್ದೆ
ಸೋಮಾರಿ ದಾರಿಗೇನು ಕೆಲಸ?
ಕಾಲು ಚಾಚಿ ಉದ್ದಕೆ ಮಲಗಿದೆ
ಚಿಂತೆಯ ಚಿತೆಯಲಿ ಬೆಂದವನ
ಮಧ್ಯದಲೇ ಕೆಡವಿದೆ ಕೊನೆಯ ನಿದ್ದೆ
ದಾರಿಯುದ್ದಕೂ ಯುದ್ಧಾಯುಧಗಳ ಮೊರೆತ
ಪರಸ್ಪರ ಮುಗಿಸುವ ಹುನ್ನಾರ ಕದ್ದಾಲಿಸಿದೆ
ಬೆನ್ನಲ್ಲೊಂದು ವಿಷಮುಳ್ಳ ಮುಡಿದ ದಾರಿ
ಅಹಂಗೊಂದು ಪಾಠ ಕಲಿಸಿದೆ
ಎಂದೋ ಒಮ್ಮೆ ದಾರಿ ಹೋಗುವುದು
ಅದರಷ್ಟಕೆ ಮುಂದೆ… ಮುಂದೆ..

~

ನನ್ನೀ ಚೀಲ

ಗುರಾಗುತ್ತಿದೆ, ಅನ್ನಿಸುತ್ತಿದೆ
ಹೊರಡುವಾಗ ಭಾರ ಇತ್ತು
ರಸ್ತೆಮಧ್ಯೆ ಅಷ್ಟಿಷ್ಟು ಕಳಕೊಂಡಿರಬೇಕು
ಗೊತ್ತಾಗಲಿಲ್ಲ..
ಬಹುಶಃ ಮನೆ ತಲುಪುವಷ್ಟರಲ್ಲಿ
ಖಾಲಿ ಚೀಲ ಇರುತ್ತೋ ಏನೊ!

ಅಯ್ಯೋ, ನಿಮ್ಮ ಚೀಲವನ್ನೊಮ್ಮೆ
ಮುಟ್ಟಿ ನೋಡಿದ್ರಾ?
ಸರಿ, ಎಷ್ಟಿದೆ ಒಳಗೆ?
ವಿಪರೀತ ಖರ್ಚು ಮಾಂಡ್ಕೊಂಡಿರಬೇಕಲ್ಲ?
ಖರ್ಚು ನಿಮಗಾಗಿ ಮಾಡಿರಲಿಕ್ಕಿಲ್ಲ
ಒಂದೋ ಮಗನಿಗಾಗಿ ಇಷ್ಟು
ಮಗಳಿಗಾಗಿ ಇಷ್ಟು
ಸಂಗಾತಿಗಾಗಿ ಇಷ್ಟು..
ಇಷ್ಟಿಷ್ಟೇ ಕಳೆದು ಈಗ ನಿಮಗಾಗಿ ಏನಾದರು
ಉಳಿದಿರಬಹುದೆ?
ಚರ್ಚಿಗಿಷ್ಟು, ವಾಳೆಗಿಷ್ಟು
ಮಕ್ಕಳು ಕಲಿಯುವ ಶಾಲೆಗಿಷ್ಟು
ನಲಿದು ಬಾಳುವ ಸಮಾಜಕ್ಕಿಷ್ಟು
ಕೊಟ್ಟು ನೀವು ಹಗುರಾಗಿರಬೇಕಲ್ಲ?
ನಿನ್ನೆ ಯಾರೋ ಸ್ಮಶಾನದ ದಾರಿಯಲ್ಲಿ
ಪೆಟ್ಟಿಗೆಗೆ ಹೆಗಲು ಕೊಟ್ಟವರು ತಂತಮ್ಮೊಳಗೆ
ಮಾತಾಡಿಕೊಂಡದ್ದು ಕೇಳಿಬಂತು
‘ಇಂವ ಹತ್ತಿಯ ಹಾಗೆ ಹಗುರನಪ್ಪಾ..
ಆದರೆ ನಮ್ಮ ಕಣ್ಣುಗಳೇಕೆ ಭಾರವಾಗುತ್ತಿವೆ?’

~

ಹೊ! ನೀನು ದಾವಿದನಲ್ಲವೆ

ಮಾರಾಯಾ?
ಕುರಿಮಂದೆಗೆ ಸಂಗೀತ
ನುಡಿಸುತ್ತಾ ಅವುಗಳ ಬಾಲಗಳ
ಚಟಪಟಿಕೆಗೆ ಚಪ್ಪಾಳೆ ಎಂದು
ಖುಶಿಗೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದ ನಿನ್ನ ಕಂಗಳಲ್ಲಿ
ಏನೋ ಕನಸಿತ್ತು ಅಲ್ಲವೆ?
ಗೊಲಿಯತ್’ನ ಹಣೆಗೆ ಕಲ್ಲು ಜಡಿದದ್ದೇ,
‘ಸಾವ್ಲನು ಸಾವಿರ ಕೊಂದ
ದಾವಿದ ಹತ್ತು ಸಾವಿರ’ ಎಂದ ಹೆಂಗಳೆಯರ
ಕುಣಿತಕ್ಕೆ ಸಾವ್ಲ ಕಂಗಾಲಾದ
ನೀನು ಕನಸೇರಿ ಕೂತೆ
ಕುರಿಮಂದೆ ಬಿಟ್ಟು ಮಂದ ಜನರ
ಒಡೆಯನಾದಾಗ ನೀನು ಮಾತ್ರ ಕೆಟ್ಟೆ
ಸೈನಿಕರು ಯುದ್ದ ಭೂಮಿಯಲ್ಲಿ
ಎದೆಗೊಟ್ಟು ನಿಂತಾಗ
ನೀನು ಮಾತ್ರ ಬಾಲ್ಕನಿಯಲಿ ಸುತ್ತಾಡುತ್ತಾ
ಬೆತ್ಶೆಬಾಳ ಎದೆಯೊಳಗೆ ಸೆರೆಯಾದೆ!
ಥತ್ತ್!
ಏನೇನೋ ನೆನಪಿಸುತ್ತೀಯಾ
ಸದನದಲ್ಲಿ ಅದೆಷ್ಟು ದಾವಿದರನ್ನು ಕಂಡಿಲ್ಲ!
ಮಂದಮತಿಯ ಕುರಿಮಂದೆ ನಾವೇ
ನೀವುಗಳ ಎಲ್ಲಾ ‘ಸುಕೃತಿ’ಗಳಿಗೆ
ನಮ್ಮ ಬಾಲಗಳ ಚಟಪಟಿಕೆ ಇದ್ದೇ ಇರುತ್ತದೆ.

ಜೊಸ್ಸಿ ಸಿದ್ಧಕಟ್ಟೆ

ಕೊಂಕಣಿ ಕವಿ. ಕನ್ನಡದಲ್ಲಿಯೂ ಅಷ್ಟೇ ಸೊಗಸಾಗಿ ಬರೆಯುತ್ತಾರೆ. ಕಾವ್ಯ, ನಾಟಕ ಪ್ರಕಾರಗಳಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ, ಅಂಕಣ ಬರಹಗಳಿಗಾಗಿಯೂ ಹೆಸರಾದವರು. ‘ಪಾವ್ಸಾಧೊಣು’, ‘ಮೊರಾನ್ ಸಾಂಡ್ಲೆಲಿಂ ಪಾಕಾಂ’ (ಕಾವ್ಯ), ‘ಯು ಟರ್ನ್’ (ಅಂಕಣ ಬರಹಗಳು), ‘ಪಿಟ್ಟಾಸಿ ಸಂಸಾರ್’, ‘ಖಂಯ್ ತುಜಿ ಸವಾರಿ?’, ‘ಸಾಂತಾ ಖುರ್ಸಾಚೆ ಕುರ್ವೆನ್ ಕುದ್ರೊ’, ‘ಸಂಸಾರಾಕ್ ಜಾಗಯ್ ಜುವಾಂವ್’, ‘ಸಾಳಿಯೊ’, ‘ದೋನ್ ಶಿಂಗಾಂ’ (ನಾಟಕ) ಮೊದಲಾದವು ಇವರ ಕೃತಿಗಳು. ಕಿಟಾಳ್ ಯುವ ಪುರಸ್ಕಾರ, ಕರ್ನಾಟಕ ಕೊಂಕಣಿ ಸಾಹಿತ್ಯ ಅಕಾಡೆಮಿ ಯುವ ಪುರಸ್ಕಾರಕ್ಕೆ ಪಾತ್ರರಾಗಿದ್ದಾರೆ. kallzagaaz.blogspot.in ಇವರ ಬ್ಲಾಗ್.

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 1 week ago No comment

  ನಮ್ಮ ಕಣ್ಣುಗಳೇಕೆ ಭಾರವಾಗುತ್ತಿವೆ?

        ಕವಿಸಾಲು           ತಿರುಕನ ಕನಸಲ್ಲ ನನ್ನದು ತಿರುಕನಲ್ಲ ಕಣ್ರಿ ನಾನು ನಿಮ್ಮ ಮರುಕ ಗಿರುಕ ಎಲ್ಲಾ ನನಗೆ ಹಿಡಿಸಲ್ಲ ಅವ್ರು ಕೋಟೆ ಕಟ್ಟಿ ನ್ಯಾಯ ನೀತಿಗಳ ತಮ್ಮಲ್ಲೆ ಬಚ್ಚಿಟ್ಟು ಒಳಗೆ ಬೆಚ್ಚಗೆ ಕೂತಿರಬಹುದು ನ್ಯಾಯಕ್ಕೆ ಕನ್ನ ಹಾಕೋ ನಾನು ತಿರುಕ ಹೇಗೆ ಆಗಬೇಕು? ತಿರುಕನದೇನೋ ಕನಸಿತ್ತು ನನ್ನದು ಕೂಡಾ ಕನಸೆಂದು ಆ ಕೋಟೆ ಒಳಗಿರುವವರು ಕನವರಿಸುತ್ತಿರಬಹುದು ಬೂದಿ ಮುಚ್ಚಿದ ...

 • 1 week ago No comment

  ಕೊಂಕಣಿ ಪ್ರತಿಭೆಯನ್ನರಸಿ ಕರ್ನಾಟಕಕ್ಕೆ ಬಂದ ಪ್ರಶಸ್ತಿ

      ಅತಿಥಿ           ಈ ಬಾರಿ ಕರ್ನಾಟಕವು ಎರಡು ಕೇಂದ್ರ ಸಾಹಿತ್ಯ ಅಕಾಡೆಮಿ ಯುವ ಪುರಸ್ಕಾರಗಳನ್ನು ತನ್ನ ಮಡಿಲಿಗೆ ಹಾಕಿಕೊಂಡಿತು ಎಂದರೆ ಅಚ್ಚರಿಯಾಗಬಹುದು. ಆದರೂ ಇದು ಸತ್ಯ. ಪ್ರಮಾದವೇನಾದರೂ ಆಯಿತೇ? ಒಂದೇ ಪುರಸ್ಕಾರವನ್ನು ಇಬ್ಬರಿಗೆ ಹಂಚಿರಬಹುದೇ? ಎಂದೆಲ್ಲ ಯೋಚಿಸಿ ತಲೆ ಕೆರೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದೀರಾ? ಇಲ್ಲಿದೆ ನೋಡಿ ಉತ್ತರ. ಕನ್ನಡಕ್ಕೆ 2018ರ ಕೇಂದ್ರಸಾಹಿತ್ಯ ಅಕಾಡೆಮಿಯ ಯುವ ಪುರಸ್ಕಾರ ಘೋಷಣೆಯಾದಾಗಲೇ ಕರ್ನಾಟಕದ ಕೊಂಕಣಿ ಕವಯತ್ರಿ ವಿಲ್ಮಾ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಸಾಹಸದ ಆ ನಿಮಿಷಗಳು

          ಮೊದಲ ಬಾರಿಯಾದ್ದರಿಂದ ಕೆಲವೇ ನಿಮಿಷಗಳ ಈ ಜಿಗಿತದ ರೋಚಕತೆ ಒಂದು ತಿಂಗಳ ಕಾಲ ನನ್ನನ್ನು ಆವರಿಸಿದ್ದು ಸುಳ್ಳಲ್ಲ.         ಬ್ಯಾಂಕರುಗಳು, ಅಕೌಂಟೆಂಟುಗಳು ವರ್ಷದ ಮೊದಲಿಂದ ಹಿಡಿದು ಮಾರ್ಚಿ ತಿಂಗಳವರೆಗೆ ಭಾರೀ ಬ್ಯುಸಿಯಾಗುವಂತೆ ಇಂಗ್ಲೆಂಡಿನ ಸರ್ಕಾರೀ ದಂತ ವೈದ್ಯಕೀಯ ರಂಗದಲ್ಲೂ ಧಾವಂತ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಸರ್ಕಾರದಿಂದ ಗುತ್ತಿಗೆ ಪಡೆದ ಕೆಲಸವನ್ನು ಮಾರ್ಚಿಯ ಕೊನೆಗೆ ಪೂರ್ತಿಗೊಳಿಸದಿದ್ದರೆ ಮುಂದಿನ ವರ್ಷದ ಕಾಂಟ್ರಾಕ್ಟ್ ನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುವ ...

 • 3 weeks ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಫಿಫಾ ಫಿವರ್

  ಅಂದು ಎಲ್ಲರ ಕಣ್ಣುಗಳೂ ಬೇರೇನನ್ನೋ ದಿಟ್ಟಿಸುತ್ತಿದ್ದವು. ಅದೊಂದು ಸುಂದರ ರೆಸ್ಟೊರೆಂಟ್. ಆವರಣದ ಒಳಗೂ ಹೊರಗೂ ಬಂದವರಿಗೆ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಕಷ್ಟು ಜಾಗವಿರುವಂಥದ್ದು. ಜೊತೆಗೇ ಒಂದು ಪುಟ್ಟ ಮೈದಾನದಂತಿರುವ ಜಾಗವನ್ನೂ, ಈಜುಕೊಳವನ್ನೂ ಹೊಂದಿರುವ ಸುಸಜ್ಜಿತ ರೆಸ್ಟೊರೆಂಟ್. ನಾನು ಪ್ರತೀ ತಿಂಗಳು ಲುವಾಂಡಾಗೆ ಬಂದಿಳಿದಾಗಲೆಲ್ಲಾ ಇಲ್ಲಿಯ ಸಿಬ್ಬಂದಿಯೇ ನನಗೆ ಅನ್ನದಾತರು. ಹೀಗಾಗಿ ಎಲ್ಲೆಲ್ಲೂ ನನಗೆ ಪರಿಚಿತ ಮುಖಗಳೇ. ಅಂದು ಮಾತ್ರ ಸಿಬ್ಬಂದಿಯೊಬ್ಬ ಗಡಿಬಿಡಿಯಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಆರ್ಡರ್ ಬರೆದುಕೊಂಡು ಅಷ್ಟೇ ಅವಸರದಲ್ಲಿ ಖಾದ್ಯಗಳನ್ನು ತಂದಿಟ್ಟು ...

 • 3 weeks ago No comment

  ಸವಿತಾ ನಾಗಭೂಷಣ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ | ದಾರಿಯೇ ದೈವ… ವೈಷ್ಣೋದೇವಿ

  ಪ್ರವಾಸಿ ಸವಿತಾ ಕಂಡ ಇಂಡಿಯಾ   ಇದು ನಾನು 2011ರ ಮಾರ್ಚ್ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಕೆಲ ಗೆಳತಿಯರೊಂದಿಗೆ ಒಂದು ಜನಸಾಮಾನ್ಯರ ಸಮೂಹದೊಂದಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ದರ್ಜೆಯ ರೈಲು ಪ್ರಯಾಣದ ಮೂಲಕ ಕೈಗೊಂಡ ಭಾರತ ಯಾತ್ರೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಮಾಡಿಕೊಂಡ ಟಿಪ್ಪಣಿಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿ ಬರೆದ ಪುಟ್ಟ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ. ಇದು ಈಗಾಗಲೇ 12 ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಡಿ ಎಸ್ ನಾಗಭೂಷಣ ಅವರ ಸಂಪಾದಕತ್ವದ ‘ನವ ಮಾನವ’ ಸಮಾಜವಾದಿ ಮಾಸಿಕದ (ಈ ಪತ್ರಿಕೆ ನವೆಂಬರ್ 2011ರ ...


Editor's Wall

 • 11 May 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಜೈಲಲ್ಲಿ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿರಲಿಲ್ಲವಾ?

  ಭಾರತದ ಪ್ರಥಮ ಪ್ರಧಾನಿ ಜವಾಹರಲಾಲ್ ನೆಹರೂ ಅವರ ಆತ್ಮಚರಿತ್ರೆಯಲ್ಲಿಯೇ, ಅವರು ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿದ್ದರೆಂಬುದರ ಕುರಿತ ವಿವರ ಸಿಗುತ್ತದೆ. “ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಡಿದ್ದ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್, ಬಟುಕೇಶ್ವರ್ ದತ್, ವೀರ್ ಸಾವರ್ಕರ್ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಅವರನ್ನು ಯಾರಾದರೊಬ್ಬ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಹೋಗಿ ಕಂಡಿದ್ದರಾ? ಆದರೆ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಭ್ರಷ್ಟನೊಬ್ಬ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದರೆ ಅವನನ್ನು ನೋಡಲು ಹೋಗುತ್ತಾರೆ” ಎಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಕರ್ನಾಟಕದ ಚುನಾವಣೆ ಪ್ರಚಾರ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ವಾಗ್ದಾಳಿ ನಡೆಸಿದ್ದರು. ಬ್ರಿಟಿಷ್ ...

 • 10 May 2018
  2 months ago No comment

  ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ; ವಾರವಿಡೀ ಬಿಡುಗಡೆ!

  ಪುಸ್ತಕವೊಂದನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಿದ ಬಳಿಕ ಅದರ ಬಿಡುಗಡೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವೂ ಕಡ್ಡಾಯವೆಂಬಂಥ ಕಾಲವಿತ್ತು. ಈಗಲೂ ಇಲ್ಲವೆಂದಲ್ಲ. ಆದರೆ ಸಾವಿರ, ಲಕ್ಷದ ಲೆಕ್ಕದಲ್ಲಿ ಹಣ ಸುರಿದು ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಮಾಡುವ ಬಿಡುಗಡೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವು ಒಂದು ಪುಸ್ತಕದ ಕುರಿತ ಮಾತಿಗೆ ಬೇಕಾದ ಆಪ್ತ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ಕಟ್ಟಿಕೊಡುತ್ತದೆಯೇ? ದುಡ್ಡಿನ ವಿಚಾರಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ಆಯೋಜನೆ ಬೇಡುವ ಶ್ರಮ ಬಹಳ ದೊಡ್ಡದು. ಹಾಲ್ ಬುಕ್ ಮಾಡಬೇಕಾದಲ್ಲಿಂದ ಹಿಡಿದು, ಅತಿಥಿಗಳನ್ನು ಗೊತ್ತುಮಾಡುವುದು, ಅವರಿಗೆಲ್ಲರಿಗೂ ಹೊಂದುವಂತೆ ದಿನಾಂಕ ನಿಗದಿಪಡಿಸುವುದು, ಆಮಂತ್ರಣ ಪತ್ರಿಕೆ ಪ್ರಕಟಿಸುವುದು, ...

 • 03 May 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಏನಿಲ್ಲದಿದ್ದರೂ ಬದುಕು ದೂಡಬೇಕು

                    ಆಗೆಲ್ಲ ತಪಸ್ಸು ಮಾಡುವ, ದೇವರು ಪ್ರತ್ಯಕ್ಷವಾಗುವ ಮತ್ತು ಕೇಳಿದ ವರ ಕೊಡುವ ಕಥೆಗಳು ಮಸ್ತು ಚಾಲ್ತಿಯಲ್ಲಿದ್ದ ಕಾರಣ ನಾನು ದೇವರನ್ನು ಕಾಣುವ ಹಟಕ್ಕೆ ಬಿದ್ದು ತಪಸ್ಸು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೆ.   ನನ್ನ ಜೊತೆ ಇವೆಲ್ಲ ಯಾವ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ಘಟಿಸಿತ್ತೋ ಅರಿಯೆ. ಬಾಲ್ಯದಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಮನೆಗೆ ನೆರೆಮನೆಯ ಒಬ್ಬ ಹೆಂಗಸು ಬರುತ್ತಿದ್ದರು. ಮೂಕಕ್ಕ ಎಂದು ಅವರನ್ನು ಎಲ್ಲರೂ ಕರೆಯುತ್ತಿದ್ದುದು. ...

 • 30 April 2018
  3 months ago No comment

  ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಹೋರಾಟದ ಐದು ವರ್ಷಗಳು ಮತ್ತು ಆ ಪುಟ್ಟ ಗೂಡು

  ತನ್ನ ಬದುಕಿನ ಅಮೂಲ್ಯ ಘಳಿಗೆಯೇ ಇಂಥದೊಂದು ಘಟನೆಗೆ ಬಲಿಯಾದ ಆಘಾತದಲ್ಲಿರುವ ಆಕೆ ಒಮ್ಮೆ ಗೆಲುವಾದವಳಂತೆ ಕಂಡರೂ ಮತ್ತೆ ಗಂಭೀರಳಾಗುತ್ತಾಳೆ. ಎಷ್ಟು ಬೇಕೋ ಅಷ್ಟೇ ಮಾತು. ಕಟ್ಟಿಕೊಂಡಿದ್ದ ಕನಸೂ ಒಡೆದುಹೋಗಿದೆ.   ಅನ್ಯಾಯದ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟ, ಸಮಾಜದೆದುರು ದೊಡ್ಡ ಮನುಷ್ಯನಂತೆ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಮುಖವಾಡ ತೊಟ್ಟುಕೊಂಡ ಮತ್ತು ಸಾಧ್ಯವಿರುವಷ್ಟೂ ವಾಮಮಾರ್ಗಗಳಿಂದ ಎಲ್ಲರನ್ನೂ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ನಿಯಂತ್ರಣದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬಲ್ಲಂಥ ಅತ್ಯಂತ ಬಲಿಷ್ಠ ದುಷ್ಟನೊಬ್ಬನನ್ನು ಎದುರುಹಾಕಿಕೊಳ್ಳುವ ದಿಟ್ಟತನ ಹೇಗೆ ಅಗಾಧ ಸಾಗರದ ನಟ್ಟ ನಡುವಿನ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ...

 • 28 April 2018
  3 months ago No comment

  ಮೈಬಣ್ಣವೆಂಬ ಮಾನದಂಡ ಮತ್ತು ‘ವಿಪ್ಲವ’ ಮನಃಸ್ಥಿತಿಯ ರಾಜಕಾರಣ

  ಈ ‘ವಿಪ್ಲವ’ ಮನಃಸ್ಥಿತಿ ಅಧಿಕಾರಸ್ಥವಾದುದಾಗಿದೆ. ದೇವರು, ಧರ್ಮದ ಹೆಸರಲ್ಲಿ ಒಡೆಯುವುದನ್ನು ತನ್ನ ಪರಮೋನ್ನತಿ ಎಂಬಂತೆ ಭ್ರಮಿಸುವ ಈ ಕುರೂಪವು ಮನುಷ್ಯರ ಮೇಲೆ ಮನುಷ್ಯರನ್ನು ಎತ್ತಿಕಟ್ಟುತ್ತದೆ. ಹೆಣ್ಣಿನ ಮೇಲೆ ಹೆಣ್ಣನ್ನೇ ಅಸ್ತ್ರವಾಗಿ ಪ್ರಯೋಗಿಸುವ ಹುನ್ನಾರಗಳ ಮೂಲಕ, ನಿಜವಾದ ಸೌಂದರ್ಯವನ್ನು ನಾಶಗೈಯುತ್ತಿದೆ. 21 ವರ್ಷಗಳ ಕೆಳಗೆ ಅಂದರೆ 1997ರಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವಸುಂದರಿ ಪಟ್ಟ ಗೆದ್ದ ಡಯಾನಾ ಹೇಡನ್ ಮೈಬಣ್ಣದ ಬಗ್ಗೆ ಅತಿ ಕೀಳು ಅಭಿರುಚಿಯಿಂದ ಮಾತನಾಡಿದ ತ್ರಿಪುರಾ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ವಿಪ್ಲವ್ ಕುಮಾರ್ ದೇವ್ ...