Share

ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡಿನ ಕಣ್ಮಣಿ – ಲ್ಯೂಸರ್ನ್
ಡಾ. ಪ್ರೇಮಲತ ಬಿ

 

 

ನಾನಾ ಆಕರ್ಷಣೆಗಳಿರುವ ಈ ನಗರ ಪ್ರವಾಸಿಗರನ್ನು ಸೂಜಿಗಲ್ಲಿನಂತೆ ಆಕರ್ಷಿಸುತ್ತದೆ. ಸ್ವಲ್ಪವೂ ಬೇಸರ ತರಿಸದ ಸುಂದರ ಸ್ವಿಸ್ ನಗರಿ.

 

 

 

 

“ನಾಳೆ ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡ್” ಎಂದ ಕೂಡಲೇ ಬಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಹರ್ಷೋದ್ಗಾರ!

ಯೂರೋಪಿನ ಪ್ರವಾಸದಲ್ಲಿದ್ದ ನಮಗೆಲ್ಲ ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡ್ ಹೆಸರು ಇಂಪಾಗಿ ಕೇಳಿಸಲು ಕಾರಣಗಳು ಹಲವು. ಮೈಲುಗಟ್ಟಲೆ ಹಸಿರು ನೆಲ, ಹಚ್ಚಹಸಿರು ತುಂಬಿದ ಬೆಟ್ಟಗಳು, ಪರ್ವತಗಳಲ್ಲಿನ ಹಿಮ ಕರಗಿ ಜುಳಜುಳನೆ ಹರಿವ ತಿಳಿ ಬೂದು, ಬಿಳಿ ಬಣ್ಣದ ತೊರೆಗಳು, ಜರಿಗಳು, ಜಲಪಾತಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡ ಸ್ವಚ್ಛ ದೇಶ ಯಾರಿಗೆ ತಾನೆ ಇಷ್ಟವಾಗುವುದಿಲ್ಲ? ಜೊತೆಗೆ ಸಿನಿಮಾಗಳಲ್ಲಿ, ದೂರದರ್ಶನದಲ್ಲಿ ಪದೇ ಪದೇ ಕಾಣಬರುವ ಈ ಚೆಲುವ ಗಣಿಯ ನೆಲಕ್ಕೆ ಕಾಲಿಡುವ ಕಚಗುಳಿಗಾಗಿ ಎಲ್ಲರಲ್ಲೂ ಸಂತಸ.

ಮರುದಿನ ರಸ್ತೆಯ ಇಕ್ಕೆಲಗಳಲ್ಲಿ ಮೈಲುಗಟ್ಟಳೆ ಹಾಸಿ ಹಬ್ಬಿದ ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡಿನ ಚೆಲುವನ್ನು ಕಣ್ಣುಗಳಲ್ಲಿ, ಮನದಲ್ಲಿ ತುಂಬಿಕೊಳ್ಳುತ್ತ ನಾವು ಮೊದಲು ಬಂದಿಳಿದ ಜಾಗ ಲ್ಯೂಸರ್ನ್ ಎನ್ನುವ ಪಟ್ಟಣ.

ಲ್ಯೂಸರ್ನ್ ನದಿ ಮತ್ತು ಸುತ್ತಲಿನ ಪರ್ವತ ಶ್ರೇಣಿಗಳು

 

ಲ್ಯೂಸರ್ನ್ ಅನ್ನುವುದು ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡಿನ ಪುಟ್ಟ ನಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ಕೇಳಿಬರುವ ದೊಡ್ಡ ಹೆಸರು. ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡಿಗೆ ಹೋಗಿ ಬರುವವರೆಲ್ಲ ಸಾಧರಣವಾಗಿ ಮಧ್ಯಯುಗದಲ್ಲಿ ಅಸ್ಥಿತ್ವಕ್ಕೆ ಬಂದು, ಇಂದಿನ ಆಧುನಿಕ ಪುಟ್ಟ ನಗರವಾಗಿ ಬೆಳೆದಿರುವ ಈ ಜಾಗಕ್ಕೆ ಹೋಗಿಯೇ ಬರುತ್ತಾರೆ. ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡಿನ ಹೆಸರನ್ನು ಕೇಳಿದ ಕೂಡಲೇ ನೈಸರ್ಗಿಕ ಸೌಂದರ್ಯದ ಭೂಬಾಗದ ಕಲ್ಪನೆ ಈಗಾಗಲೇ ಈ ನಾಡನ್ನು ನೋಡಿದವರಿಗೂ, ನೋಡದವರಿಗೂ ಒಟ್ಟಿಗೇ ಆಗುತ್ತದೆ ತಾನೆ? ಲ್ಯೂಸರ್ನ್ ಅದಕ್ಕೆ ಪುಟವಿಟ್ಟಂತ ನಗರ. ಚೆಲುವು, ಆಧುನಿಕ ಸವಲತ್ತುಗಳು, ಚರಿತ್ರೆ ಎಲ್ಲವೂ ಒತ್ತಟ್ಟಿಗೆ ಇರುವ ಜಾಗ. ಜೊತೆಗೆ ಹಿಮಚ್ಛಾದಿತ ಪರ್ವತಗಳ ನಡುವೆ ಹರಿವ ಲ್ಯೂಸರ್ನ್ ಎನ್ನುವ ನದಿಯ ದಂಡೆಯ ಮೇಲೆ ಬೆಳೆದಿರುವ ಈ ನಗರಕ್ಕೆ ಅದೇ ನದಿಯ ಹೆಸರಿದೆ.

ಕೃಷಿ ಆಧಾರಿತವಾಗಿ ಶುರುವಾದಾಗ ಈ ನಗರದಲ್ಲಿ ಕೆಲವೇ ಸಾವಿರ ಮಂದಿ ಜನರಿದ್ದರಂತೆ. ನಗರದ ಕೈಗಾರಿಕೀಕರಣದ ನಂತರ ಲ್ಯೂಸರ್ನ್ ಮಧ್ಯ ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡಿಲ್ಲೇ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಜನರಿರುವ ನಗರವಾಗಿ ಬೆಳೆದಿದೆ. ಬರೀ ಲ್ಯೂಸರ್ನ್ ಒಂದನ್ನೇ ತಗೊಂಡರೆ ಕೇವಲ 81,000 ಜನರಿರುವ ಈ ನಗರ, ಸುತ್ತಮುತ್ತಲಿನ ಎಲ್ಲ ಹಳ್ಳಿಗಳ ಜನರನ್ನೂ ಸೇರಿಸಿದರೆ 2,50,000 ಜನರಿರುವ ನಗರವಾಗಿದೆ.

ಲಯನ್ ಮಾನ್ಯುಮೆಂಟ್

 

ಲ್ಯೂಸರ್ನ್ ನಗರ ಪ್ರವಾಸೀ ತಾಣವಾಗಲು ಹಲವು ಕಾರಣಗಳಿವೆ. ನಗರದ ಹಳೆಯ ಭಾಗದಲ್ಲಿ 14ನೇ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ ನಗರದ ರಕ್ಷಣೆಗಾಗಿ ಕಟ್ಟಿದ 14ನೇ ಶತಮಾನದ 870 ಮೀಟರು ಉದ್ದದ ಗೋಡೆಯ ಅವಶೇಷವಿದೆ. ಇದನ್ನು ಕೆಡವದೆ ಚರಿತ್ರೆಯ ಭಾಗವಾಗಿ ಜೋಪಾನವಾಗಿ ಕಾಪಾಡಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಇದೇ ಸುಮಾರಿನ 1333ನೇ ಇಸವಿಯಲ್ಲಿ ಕಟ್ಟಿದ ಮರದ ಸೇತುವೆ ಲ್ಯೂಸರ್ನ್ ನದಿಯ ಒಂದು ಪುಟ್ಟ ಭಾಗದ ಮೇಲೆ ಹಾದುಹೋಗಿದೆ. ಮೇಲ್ಛಾವಣಿ ಇರುವ ಸೇತುವೆಗಳಲ್ಲಿ ಇದು ಇಡೀ ಯೂರೋಪಿನಲ್ಲೇ ಪುರಾತನವಾದ ಸೇತುವೆಯಾಗಿದೆ. ಲ್ಯೂಸರ್ನ್ ನದಿ ಈ ನಗರವನ್ನು ಬಿಟ್ಟು ಮುಂದೆ ಹರಿದು ರಿಯುಸ್ ನದಿಯಾಗುತ್ತದೆ. ಪಿಲಾಟಸ್ ಮತ್ತು ರಿಗಿ ಸ್ವಿಸ್ ಪರ್ವತ ಶ್ರೇಣಿಯ ನಡುವೆ ನೀಲಿ ನದಿಯಾಗಿ ಕೋರೈಸುತ್ತದೆ.

ಯೂರೋಪಿನ ಅತ್ಯಂತ ಪುರಾತನವಾದ ಮೇಲ್ಛಾವಣಿ ಇರುವ ಮರದ ಚಾಪೆಲ್ ಸೇತುವೆ

 

ಹದಿನಾಲ್ಕನೇ ಶತಮಾನದ ಮರದ ಸೇತುವೆ ಲ್ಯೂಸರ್ನ್ ನಗರದ ನಡುವೆಯೇ ಹಲವು ಆಧುನಿಕ ಕಟ್ಟಡಗಳ ನಡುವೆ ಹಾದು ಹೋಗುತ್ತದೆ. ಈ ಸೇತುವೆಗೆ 1586ರಲ್ಲಿ ಒಂದು ಪ್ರಾರ್ಥನಾ ಮಂದಿರವನ್ನು ಜೋಡಿಸಿದರಂತೆ. ಅಂದಿನಿಂದ ಇದನ್ನು ಚಾಪೆಲ್ ಬ್ರಿಡ್ಜ್ ಎಂತಲೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ. ಒಂದೆರೆಡು ಸಣ್ಣ ಅಂಗಡಿಗಳೂ ಇವೆ. ಸೇತುವೆಯ ಎರಡೂ ಭಾಗದಲ್ಲಿ ಸಾಲು ಸಾಲಾಗಿ ಬಳ್ಳಿಗಳನ್ನೂ ಹೂ ಗಿಡಗಳನ್ನೂ ಕುಂಡಗಳಲ್ಲಿ ಬೆಳೆಸಿದ್ದಾರೆ. ಮೇಲ್ಛಾವಣಿಯ ಪ್ರತಿ ಹಂತದ ತ್ರಿಕೋನದಲ್ಲೂ ಹದಿನಾಲ್ಕನೇ ಶತಮಾನದ ಚಿತ್ರಕಲೆಗಳಿವೆ. ಲ್ಯೂಸರ್ನ್ ನಗರ ಶುರುವಾದಾಗಿಂದಲೂ ಅದರ ಚರಿತ್ರೆಯನ್ನೆಲ್ಲ ಈ ಚಿತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಸೆರೆಹಿಡಿದಿದ್ದಾರೆ. ಯಾರೋ ಮೈಮರೆತು ಎಸೆದ ಸಿಗರೇಟು ಮೋಟಿನಿಂದ ನಡೆದ ಬೆಂಕಿ ಅಪಘಾತದಲ್ಲಿ ಈ ಸೇತುವೆಗೆ 1993ರಲ್ಲಿ ಬೆಂಕಿ ತಗುಲಿ ಬಹುಭಾಗ ನಾಶವಾಯ್ತಂತೆ. ಹಲವು ಚಿತ್ರಗಳು ಅದರಲ್ಲಿ ದಹಿಸಿ ಹೋದವಂತೆ. ಬಹುತೇಕ ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಮತ್ತೆ ನಕಲು ಮಾಡಿದ್ದಾರಾದರೂ ಹಲವು ತ್ರಿಕೋನಗಳನ್ನು ಖಾಲಿ ಬಿಡಲಾಗಿದೆ. 870 ಮೀಟರು ಉದ್ದದ ಸೇತುವೆಯ ಮೇಲೆ ಪ್ರವಾಸಿಗರು ನಡೆದಾಡಿ ಬಂದು ಚರಿತ್ರೆಯ ಭಾಗವಾಗಿ ಆನಂದಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಸ್ವಿಸ್ ಚಾಕೋಲೇಟು ಅಂಗಡಿಗಳು- ಗೋಡೆಯಿಡೀ ಚಾಕಲೇಟು ಜಲಪಾತ

 

ಪ್ರವಾಸಿಗರು ನೋಡುವ ಮತ್ತೊಂದು ಜಾಗ ಬೃಹದಾಕಾರದ ಬಂಡೆಯಲ್ಲಿ ಕೊರೆದ ಬಾಣ ಮೆಟ್ಟು ನೋವಿನಲ್ಲಿ ಸಾಯುತ್ತಿರುವ ಸಿಂಹ. 1792ರಲ್ಲಿ ಫ್ರೆಂಚ್ ದೊರೆಯೊಬ್ಬ ತನ್ನ ಅರಮನೆಯ ಸುತ್ತ ಸುಮಾರು 800 ಸ್ವಿಸ್ ಸೈನಿಕರನ್ನು ನೇಮಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದನಂತೆ. ಆ ದೊರೆಯ ಸೋಮಾರಿತನವನ್ನು ಸಹಿಸದ ರಿಪಬ್ಲಿಕ್ ಆರ್ಮಿ ಮತ್ತು ಜನರು ದಂಗೆಯೆದ್ದು ಅರಮನೆಗೆ ದಾಳಿಯಿಟ್ಟ ಸಂಧರ್ಭದಲ್ಲೇ ಸ್ವಿಸ್ ಸೈನಿಕರ ಬಳಿ ಯಾವುದೇ ರೀತಿಯ ಬಂದೂಕು, ತುಪಾಕಿಗಳೂ ಇಲ್ಲವಾಗಿದ್ದವು. ಆದರೆ ಶೌರ್ಯಕ್ಕೆ ಹೆಸರಾದ ಸ್ವಿಸ್ ಸೈನಿಕರು ಬರಿಗೈಯಲ್ಲೆ ಅವರನ್ನು ದಿನವಿಡೀ ಎದುರಿಸಿದರಂತೆ. ಸಂಜೆಯ ವೇಳೆಗೆ 650 ಜನ ಸೈನಿಕರ ಮಾರಣಹೋಮವಾಗಿ, ಇನ್ನಿತರರು ಕೈದಿಗಳಾಗಿ ಅಪಾರ ಯಾತನೆಯನ್ನು ಅನಿಭವಿಸಿ ನಂತರದ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಹತ್ಯೆಗೊಳಗಾದರಂತೆ. ಅವರ ಸ್ವಾಮಿನಿಷ್ಠೆಯನ್ನು, ಜೊತೆಗೆ ಸ್ವಿಸ್ ಸೈನಿಕರ ವೀರಾವೇಶವನ್ನೂ ಹಿಡಿದಿಟ್ಟ ಕೆತ್ತನೆಯಿದು. ಸಂಜೆಯ ವೇಳೆಯಲ್ಲಿ ನಾನಾ ರೀತಿಯ ನೆರಳು, ಬೆಳಕಿನಾಟ, ಬಣ್ಣದ ಲೈಟುಗಳ ಮೂಲಕ ಈ ಕಥೆಯನ್ನು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಲ್ಯೂಸರ್ನ್ ಸರೋವರದಲ್ಲಿ ದೋಣಿ ಯಾನ, ಪಿಲಾಟಸ್ ಪರ್ವತಾರೋಣ, ಗ್ಲೇಸಿಯರ್ ಗಾರ್ಡನ್, ಟ್ರಾನ್ಸಪೋರ್ಟ್ ಮ್ಯೂಸಿಯಂ ಹೀಗೆ ನಾನಾ ಆಕರ್ಷಣೆಗಳಿರುವ ಈ ಸುಂದರ ನಗರ ಪ್ರವಾಸಿಗರನ್ನು ಸೂಜಿಗಲ್ಲಿನಂತೆ ಆಕರ್ಷಿಸುತ್ತದೆ. ಭಾರೀ ಪ್ರಸಿದ್ದ ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡಿನ ಚಾಕಲೇಟುಗಳು, ವಾಚುಗಳು, ದಿರಿಸುಗಳನ್ನು ಮಾರುವ ಹಲವು ಮಳಿಗೆಗಳಿದ್ದರೂ ಭಾರೀ ದುಬಾರಿ ಬೆಲೆ ಎನ್ನಿಸಿತು. ಇಲ್ಲಿಗೆ ಎರಡೆರಡು ಬಾರಿ ಹೋಗಿಬಂದಿದ್ದೇನಾದರೂ ಸ್ವಲ್ಪವೂ ಬೇಸರ ತರಿಸದ ಸುಂದರ ಸ್ವಿಸ್ ನಗರವಿದು.

ಡಾ. ಪ್ರೇಮಲತ ಬಿ

ದಂತವೈದ್ಯೆ. ಕಳೆದ 15 ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಇಂಗ್ಲೆಂಡಿನಲ್ಲಿ ವಾಸ. ಬಾಲ್ಯದಿಂದಲೇ ಸಾಹಿತ್ಯದಲ್ಲಿ ಆಸಕ್ತಿ. ಹಲವಾರು ಪತ್ರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಬರಹಗಳು ಪ್ರಕಟವಾಗಿವೆ. ಕಥೆ, ಕಾವ್ಯ ಸ್ಪರ್ಧೆಗಳಲ್ಲಿ ಬಹುಮಾನಿತರು.

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 2 weeks ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಇಂಡೋನೇಶಿಯಾ

      ಕವಿಸಾಲು         ಕಿಚ್ಚೆದ್ದು ಕುಣಿವ ನೀರು ಬಿರುಗಾಳಿ ತುಂಬಿದ ಒಡಲು ಎತ್ತೊಯ್ದು ಬಿಸಾಡಿ ಇಳೆಗೆ ಎದೆಯಿಳಿಸಿದೆ ಕಡಲು ನಡುಗಿಬಿಟ್ಟಳೆ ವಸುಂಧರೆ ಶತಕೋಟಿ ಬಿರುಕು ಬಿಟ್ಟು ಸುನಾಮಿಯ ಕೋಪಕ್ಕೆ ವಿಕಾರವಾಗಿ ಬೊಬ್ಬಿರಿದು ಊಳಿಟ್ಟು ಜೀವ ಜಲ, ಉಸಿರ ಗಾಳಿ ಹುಚ್ಚೆದ್ದು ಕುಣಿದು ಅಪ್ಪಳಿಸಿದ ಆಘಾತಕ್ಕೆ ಕಂಗೆಟ್ಟು ತತ್ತರಿಸಿವೆ ಪ್ರಾಣಿ, ಮನುಜ ಕುಲ ಮಾಡು ಹಾರಿ, ಕಂಬಗಳು ಕುಸಿದು ನೆಲಕಚ್ಚಿವೆ ಮಾನವನ ಬೀಡು ಕತ್ತರಿಸಿ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ತಡವಿಲ್ಲದಿರಲಿ ಇನ್ನು…

      ಕವಿಸಾಲು         ದಾಳಿಗಳಿಗೆ ಮುಕ್ಕಾದ ಮಂದಿರವಿದು ಕುಸಿದು ಕುಳಿತ ದ್ವಾರಪಾಲಕರು ಎತ್ತರದ ಗೋಡೆಗಳ, ಎಚ್ಚರಿಕೆಯ ಗಂಟೆಗಳು ಕೂಡ ಮೌನವಿಂದು ಮನ ನಿರ್ಮಿಸಿದ ಹೆಬ್ಬಾಗಿಲುಗಳು ಒಲವ ಸಿರಿಗೆ ಚೇತರಿಸಿ ತೆರೆದ ಗಳಿಗೆ ಎತ್ತರದ ಹೊಸ್ತಿಲುಗಳ ತಡೆಯ ದಾಟಿ ತಲುಪಬೇಕಿದೆಯಷ್ಟೆ ಬಯಕೆ ಗುರಿಯನ್ನು ದಟ್ಟ ಹಸಿರಿನ ಕಾಡು, ಆಗಸದ ನೀಲಿ ಬಿಳಿಯ ಮೋಡಗಳ, ಬಿಸಿಲ ಬೆಳಕಿನ ನಡುವೆ ಬಯಲ ಸ್ವೇಚ್ಛೆಯ, ತಿಳಿಗಾಳಿ ತವಕದಲಿ ಬಂಧನಗಳ ...

 • 4 weeks ago No comment

  ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡಿನ ಕಣ್ಮಣಿ – ಲ್ಯೂಸರ್ನ್

      ನಾನಾ ಆಕರ್ಷಣೆಗಳಿರುವ ಈ ನಗರ ಪ್ರವಾಸಿಗರನ್ನು ಸೂಜಿಗಲ್ಲಿನಂತೆ ಆಕರ್ಷಿಸುತ್ತದೆ. ಸ್ವಲ್ಪವೂ ಬೇಸರ ತರಿಸದ ಸುಂದರ ಸ್ವಿಸ್ ನಗರಿ.         “ನಾಳೆ ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡ್” ಎಂದ ಕೂಡಲೇ ಬಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಹರ್ಷೋದ್ಗಾರ! ಯೂರೋಪಿನ ಪ್ರವಾಸದಲ್ಲಿದ್ದ ನಮಗೆಲ್ಲ ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡ್ ಹೆಸರು ಇಂಪಾಗಿ ಕೇಳಿಸಲು ಕಾರಣಗಳು ಹಲವು. ಮೈಲುಗಟ್ಟಲೆ ಹಸಿರು ನೆಲ, ಹಚ್ಚಹಸಿರು ತುಂಬಿದ ಬೆಟ್ಟಗಳು, ಪರ್ವತಗಳಲ್ಲಿನ ಹಿಮ ಕರಗಿ ಜುಳಜುಳನೆ ಹರಿವ ತಿಳಿ ಬೂದು, ಬಿಳಿ ಬಣ್ಣದ ...

 • 1 month ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಒಲವಿನಾಟ

      ಕವಿಸಾಲು       ಶರದೃತು ತೂರಿದ ಪುಂಡ ಗಾಳಿಗೆ ಎಲೆಗಳೆಲ್ಲ ಹಾರಿ ಉದುರಿ ಮಳೆಗೆ, ಬಿಸಿಲ ಝಳಕ್ಕೆ ಒಡಲನೊಡ್ಡಿ ಹಾಡೋ ಹಕ್ಕಿಯ ಗೂಡು ಬರಿದು ಮೈಯ ಕೊಂಕಿಸಿ, ತಲೆಯ ಹೊರಳಿಸಿ ಚಳಿಯ ಮುಸುಕಿನಲ್ಲಿ ಕಂಪಿಸಿದ ಮರಕ್ಕೆ ಚಿಗುರ ಬಯಕೆಯ ನಸು ಪುಳಕ ಹಸಿರ ಉಸಿರಿನ, ಹಕ್ಕಿ ಹಾಡಿನ ಕನಸ ಹೊದಿಕೆಯ ಬಿಸಿ ಒಡಲು ತುಂಬಲು ಬಯಕೆಯಾಗಿ ಟೊಂಗೆ-ರೆಂಬೆಗಳಲಿ ಕವನ ಸದ್ದು ಗದ್ದಲವಿಲ್ಲದೆ ಇತ್ತ ಒಲವಿನೋಲೆಯ ...

 • 1 month ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ನಕ್ಷತ್ರ ನಾವೆ

    ಕವಿಸಾಲು       ಮೋಡವೇ ಮನೆಯೊಳಗೆ ಇಳಿದಂತೆ ದಟ್ಟವಾದ ಹೊಗೆ ಮನೆಜಂತಿಗಳ ತುಂಬಾ ನೇತುಕೊಂಡಿದೆ ಚುಕ್ಕಿಗಳೇ ಮನೆಯ ಜಂತಿಗಳಲಿ ಯಾತ್ರೆ ಹೊರಟಂತೆ ಕಂಡರು ಮಿನುಕು ಹುಳುಗಳ ಹಾಗೆ ಚಿಮಣಿದೀಪದ ನೆರಳು ಸದಾ ಬೆನ್ನಿಗೆ ಗೋಡೆಗಳು ಅಕ್ಷರಶಃ ಬೂದಿಗುಡ್ಡದಂತೆ ಕಪ್ಪುಕಾಡಿಗೆಗಳ ಹಾಗೆ ಗೋಚರ ಬಾಗಿಲು ಕಿಟಕಿಗಳ ಮೂಲಕ ಬುಸುಗುಡುವ ಹೊಗೆ ಉಗಿಬಂಡಿಯ ಕಾಲಚಕ್ರದಲಿ ದಿನಗಳ ದೂಡಿದಂತೆ ಹೊಗೆಯ ಬೇಗೆಯಲಿ ಅವಳೆಂದೂ ಎದೆಗುಂದಲಿಲ್ಲ ಹಣೆಯ ಬೆವರಿನ ಗಟ್ಟಿ ತಾಜಾತನದ ...


Editor's Wall

 • 31 August 2018
  2 months ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಓದು ಮಗು ಓದು…

      “ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ ಮಾಡಬೇಕಲ್ಲಾ… ಪಠ್ಯದಾಚೆಗೂ ಅವರು ಏನೇನು ಓದಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸುವಂಥದ್ದು” ಎಂದು ಟೆಲಿಫೋನ್ ಕರೆಯ ಮತ್ತೊಂದು ತುದಿಯಲ್ಲಿ ಅಂದು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರು ಮಿತ್ರರಾದ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು. ಓದು, ಬರವಣಿಗೆ, ಫೋಟೋಗ್ರಫಿ, ಪ್ರವಾಸ, ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ, ಸಮಾಜಸೇವೆ, ಪ್ರಕಟಣೆ… ಹೀಗೆ ಎಲ್ಲದರಲ್ಲೂ ತೊಡಗಿಕೊಂಡಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಅವರದ್ದು ಇದೊಂದು ಹೊಸ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಇರಬೇಕು ಎಂದು ತಕ್ಷಣ ಅಂದುಕೊಂಡೆ ನಾನು. ಸದಾ ಕ್ರಿಯಾಶೀಲರಾಗಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು ಒಂದಲ್ಲಾ ಒಂದು ...

 • 30 August 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ತಮ್ಮ ಶವಪೆಟ್ಟಿಗೆಗೆ ತಾವೇ ಹೊಡೆದುಕೊಂಡ ಮೊದಲ ಮೊಳೆ

                      ಬಹುದೊಡ್ಡ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದ ಅಖಂಡ ಭಾರತವನ್ನು ಅಷ್ಟು ಸುಲಭವಾಗಿ ಸರ್ವಾಧಿಕಾರದ ಹಿಡಿತದಲ್ಲಿ ಬಂಧಿಸುವುದು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.   2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯ ಪೂರ್ವದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಕಳವಳಕಾರಿ ಘಟನಾವಳಿಗಳು ಜರುಗುತ್ತಾ ಈ ದೇಶದ ಪ್ರಜ್ಞಾವಂತ ನಾಗರೀಕರ ಕಣ್ಣೆದುರು ಭಯದ ನೆರಳು ಕವಿಯುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತಿವೆ. ದೇಶದೊಳಗೆ ಕೊಲೆ, ಹಲ್ಲೆ, ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಗಲಭೆ, ಸುಳ್ಳು ಸುದ್ಧಿ ಹಬ್ಬಿಸುವುದು, ಆತಂಕ ಸೃಷ್ಟಿಸುವುದು ಇನ್ನೂ ...

 • 26 August 2018
  2 months ago No comment

  ಗೆದ್ದು ಬೀಗುತ್ತಿರುವ ದುಷ್ಟ ರಾಜಕೀಯ ಮತ್ತು ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಮಾತುಗಳು

      ಜನರನ್ನೇ ಕೊಲ್ಲಲು ಜನಪ್ರಭುತ್ವವನ್ನು ದುರ್ಬಳಕೆ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ದುಷ್ಟತನಕ್ಕೆ ಕೊನೆಗಾಲ ಯಾವಾಗ?     “ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ಅಪಾಯದಲ್ಲಿರುವ ಈ ಹೊತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲ ಕೋಮುವಾದಿಯೇತರ ಮತ್ತು ಬಿಜೆಪಿಯೇತರ ಶಕ್ತಿಗಳು ಒಂದಾಗಿ 2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸಬೇಕಿದೆ ಮತ್ತು ಇವುಗಳ ಜೊತೆಗೂಡಲು ಎಡಪಕ್ಷಗಳು ಹಿಂಜರಿಯಕೂಡದು.” ಇವು ನೊಬೆಲ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪುರಸ್ಕೃತ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಅವರ ಮಾತುಗಳು. “ನಾವು ಸರ್ವಾಧಿಕಾರವನ್ನು, ಸರ್ವಾಧಿಕಾರಿ ಧೋರಣೆಯನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲೇಬೇಕಾಗಿದೆ. ಕೋಮುವಾದಿ ಬಲಪಂಥೀಯ ಪಡೆಗಳನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲು ...

 • 26 August 2018
  2 months ago No comment

  ಕಡು ಭಯಂಕರ ಕತ್ತಲೊಳಗೆ ಅವಳಂಥ ಅದೆಷ್ಟು ಜೀವಗಳೊ!

    ಅವಳೊಳಗೀಗ ಕನಸುಗಳೇ ಇಲ್ಲ. ಮಿಂಚು ಸ್ಫುರಿಸಬೇಕಿದ್ದ ಕಣ್ಣುಗಳಲ್ಲಿ ನಾಳೆಗಳನ್ನು ಚಿಂತಿಸುವ ಯಾತನೆ ಮಾತ್ರವೇ ಸರಿದಾಡುತ್ತಿದೆ.       ಒಂದು ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಕಳೆದ ಏಪ್ರಿಲ್ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಹತ್ತಿರ ಹತ್ತಿರ ಏಳು ಲಕ್ಷದಷ್ಟು ರೋಹಿಂಗ್ಯಾಗಳು ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದೊಳಕ್ಕೆ ಸೇರಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಅವರಲ್ಲಿ ಅರ್ಧಕ್ಕರ್ಧದಷ್ಟು ಮಕ್ಕಳೇ. ಆ ಮಕ್ಕಳೆಲ್ಲ ಒಂದಲ್ಲ ಒಂದು ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ದೈಹಿಕವಾಗಿ ಮತ್ತು ಭಾವನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ದಮನಿತರು. ಆ ಮಕ್ಕಳ – ಅದರಲ್ಲೂ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳ ಬದುಕು ಎಂಥ ನರಕಮಯ ಎಂಬುದನ್ನು ...

 • 23 August 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ದುರ್ಬಲ ಗಳಿಗೆಗಳನ್ನೇ ಹೊಂಚುವ ಹದ್ದುಗಣ್ಣುಗಳೆದುರು ಹೆಣ್ಣು ದೇಹ

                      ಲೋಕದ ನೀತಿಯೇ ಅದಲ್ಲವೇ? ತನ್ನ ಮೂಗಿನ ನೇರಕ್ಕೆ ನ್ಯಾಯ ವಿತರಿಸುವುದು ಮತ್ತು ದುರ್ಬಲರನ್ನೇ ಅಲ್ಲವೇ ಬಲಿಗಂಬಕ್ಕೇರಿಸುವುದು?   ‘ಟೈಟಾನಿಕ್’ ಎನ್ನುವುದು ವಿಕೋಪದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಬಲಿಷ್ಠರ ಕೈ ಹೇಗೆ ಮೇಲಾಗುತ್ತದೆನ್ನುವುದಕ್ಕೆ ಒಂದು ಸಶಕ್ತ ರೂಪಕ. ಅಂಥಲ್ಲಿ ಕೆಳಗಿನವರನ್ನು ತುಳಿಯುವ, ಅವರ ಸವಲತ್ತುಗಳನ್ನು ಕಬಳಿಸಲು ಹವಣಿಸುವ ವಿಕರಾಳ ಆಟವೊಂದು ನಿರಾತಂಕವಾಗಿ ಜರುಗುತ್ತದೆ. ನೆನ್ನೆ ರಾತ್ರಿ ಒಬ್ಬ ಯುವಕ ...